Sau 2 ngàn km Em show Kia K7, vài đánh giá chủ quan.

SonataHQ

Xe điện
Xe quá đẹp nhưng với giá 55k US là e múc con Genesis rồi bác chủ đừng giận nhé.hix
E có gì mà giận, chỉ thắc mắc với 55K Bác định mua bản Genesis nào? bản thấp nhất tại VN cũng đã 75, 76K usd rồi, nếu Genesis dưới 60 em cũng mua chứ mua K7 làm gì, Gen bản 3.3 option thua xe K7 giá bán tại Huyndai Thành Công đã gần 1,6 tỷ VNĐ rồi, Bác nói bản nào dưới 60k?? bản 3.8 full giá gần 120K USD đấy.

belancer

Xe buýt
Tại Hàn quốc giá đề nghị bán lẻ xe K7 bản base là 30,7 triệu won tương đương khoảng 27 ngàn đô la, Giá camry bản base tại mỹ mà anh em ta hay gọi là Le có giá là 21.175 USD, bản SE có giá là: 22.490 USD. Em chỉ so về giá trị thật của xe chưa có các loại thuế của Việt Nam thì thấy đúng là giá được đề nghị bán lẻ của K7 cao hơn hẳn Camry, vậy mà em lại được mua với giá rẻ hơn Camry gần 5 ngàn đô tại Việt Nam vậy là sao nhỉ?? Em không so đẳng cấp, thương hiệu, hay option nhé. Có cái gì không đúng ở đây nhỉ? E mua được rẻ, hay các Bác mua camry bị đắt? hay tiền vận chuyển xe từ Mỹ về cao hơn từ Hàn về. (Cái phí đăng ký xe xuất khẩu tại nội địa em biết rõ là gần giống nhau nhé) có Bác nào rành chỉ em cái.
Giá cam tham khảo:
http://www.toyota.com/camry/trims-prices.html
Giá K7 tham khảo:
http://translate.google.com.vn/translate?hl=vi&sl=ko&tl=vi&u=http://www.autois.co.kr/catalog/modelInfo.html?no=135&seriesNo=18232&optNo=750&carYear=2010
Sẽ là hơi kỳ quặc nếu đem so K7 với Camry.
Tuy nhiên nếu nói về giá thì phải so sánh tại cùng 1 nước mới chuẩn.
Ở Hàn, em không rõ là có phải thuế cao hơn không, nhưng giá camry 2.5 còn cao hơn VG240 ấy. Nếu có thuế má thì em no comment, nhưng cụ xem tạm link này:
Camry 2.5: 34900 won
http://allcars.co.kr/car/s5.html?tm=1&st=5&discontinue=1&midx1_yes=812&cidx1_yes=38&bidx1_yes=152

Cụ nào giỏi tiếng Hàn tự đọc, còn không thì xem link dịch (sợ vài hôm là ngỏm):
http://translate.google.com.vn/translate?u=http://allcars.co.kr/car/s02.html?st=1&sv=sv01&svt=1&sub=s01_04&nidx=&cidx=38&bidx=152&midx=&sl=ko&tl=vi&hl=&ie=UTF-8

K7 VG240: 28400-30700 won
http://allcars.co.kr/car/s5.html?tm=1&st=5&discontinue=1&midx1_yes=1810&cidx1_yes=10&bidx1_yes=436
Cụ nào giỏi tiếng Hàn tự đọc, còn không thì xem link dịch (sợ vài hôm là ngỏm):
http://translate.google.com.vn/translate?u=http://allcars.co.kr/car/s5.html?tm=1&st=5&discontinue=1&midx1_yes=1810&cidx1_yes=10&bidx1_yes=436&sl=ko&tl=vi&hl=&ie=UTF-8

Có thể thấy giá tại Hàn cam 2.5 giá same same K7 VG270.
Giá camry hybrid thì vô cùng cao.

Còn tại Mỹ, chưa có K7 nhưng K7 thay thế cho Amanti - chiếc xe được coi là thuộc top 10 xấu nhất tại Mỹ thập kỷ 2000s.
Amanti trang bị động cơ V6, 3.8 xịn có giá tham chiếu invoice $23760.
http://usnews.rankingsandreviews.com/cars-trucks/Kia_Amanti/prices/

Còn camry có giải giá invoice rất rộng: 19200-26400
http://usnews.rankingsandreviews.com/cars-trucks/Toyota_Camry/prices/

Có thể thấy Amanti 3.8 V6 có giá tương đương Camry SE 3.5 V6.

K7 mà ra ở Mỹ thì em dự chắc chắn là không lắp động cơ 2.4-2.7 chỉ dành cho K5/optima hay sotana mà tối thiểu loại V6 3.5 như Huydnai Azera và bán giá như Amanti cũ (thấp hơn Azera một chút).

Ở VN thì cam LE bán 62K là cao so với giá trị mang lại.
Tuy nhiên nó là xe nhập Mỹ, so với K7 nội địa Hàn thì so lên bàn cân chất lượng cũng khó.
Khách quan thì em thấy K7 VG240 đáng tiền hơn-value for money.
Nhược điểm như em đã từng nói: chưa được RWD và động cơ 2.4 với hạng xe này thì không bao giờ là sướng.

traubovt85

Xe tăng
ở Việt Nam giá con k7 so với camry 2.4G hình như cũng chênh lệch nhau chút xíu thì phải, có bác nào đã test thử so sánh camry với k7 chưa nhỉ ?

swordfishjp

Đi bộ
ở Việt Nam giá con k7 so với camry 2.4G hình như cũng chênh lệch nhau chút xíu thì phải, có bác nào đã test thử so sánh camry với k7 chưa nhỉ ?
em là em khâm phục khả năng đặt nick của cụ này thật,
sao mà nó chính xác đến thế

traubovt85

Xe tăng
em là em khâm phục khả năng đặt nick của cụ này thật,
sao mà nó chính xác đến thế
gì đây ? linh mới ? bài đầu tiên ? cụ ko dám lấy nick thật để xúc phạm người ta nên phải làm nick khác à ? sao hèn thế nhỉ ?

Winstorm07

Xe container
Sẽ là hơi kỳ quặc nếu đem so K7 với Camry.
Tuy nhiên nếu nói về giá thì phải so sánh tại cùng 1 nước mới chuẩn.
Ở Hàn, em không rõ là có phải thuế cao hơn không, nhưng giá camry 2.5 còn cao hơn VG240 ấy. Nếu có thuế má thì em no comment, nhưng cụ xem tạm link này:
Camry 2.5: 34900 won
Ở Hàn kô riêng gì Cam, xe nhập khẩu là chịu thuế cao hơn xe trong nước bác ạ.

SonataHQ

Xe điện
Ở Hàn kô riêng gì Cam, xe nhập khẩu là chịu thuế cao hơn xe trong nước bác ạ.
Thật sự giá xe bên Hàn thế nào ? Hàn với Nhật thì có khác gì nhau, CP Hàn quốc có chính sách bảo hộ gì cho sản phảm quốc nội không? chú cho vài ví dụ đi.

SonataHQ

Xe điện
gì đây ? linh mới ? bài đầu tiên ? cụ ko dám lấy nick thật để xúc phạm người ta nên phải làm nick khác à ? sao hèn thế nhỉ ?
Thôi các cụ giữ hòa khí nhé, cho em xin, vào đây vui là chính thôi, mỗi người một ý, có học hỏi mới tiến bộ được, đừng quá lời với nhau nhé.

toiyeuI30cw

Xe tải
Trong SG em bán 1 em K7 54k phiên bản y như bác chủ thớt lay lắt mãi chưa được~X(
Có bác nào khuân hộ em với:))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

swordfishjp

Đi bộ
sao dạo này ra đường gặp toàn con nít bị thiểu năng thế này,
nó cứ tưởng ai cũng như nó là thế nào nhỉ.
chán chả muốn nói đến.

Winstorm07

Xe container
Thật sự giá xe bên Hàn thế nào ? Hàn với Nhật thì có khác gì nhau, CP Hàn quốc có chính sách bảo hộ gì cho sản phảm quốc nội không? chú cho vài ví dụ đi.
Con số chính xác thì có thời gian em sẽ tìm cho bác. Còn về vấn đề Hàn với Nhật khác gì nhau thì xin thưa với bác thế này.
Hiện nay ở Hàn tư tưởng bài Nhật vẫn còn rất cao nên từ già đến trẻ hầu như rất ít dùng hàng Nhật, nhất là ô tô. Đồ điện tử thì trước đây Hàn kém, thanh niên Hàn còn hay dùng máy ảnh với máy nghe nhạc hãng Nhật chứ dạo này hiếm lắm. (Kô tính đến mấy loại chuyên dụng nhé)
Bác cứ hình dung 2 đội bóng Hàn Nhật gặp nhau thì cứ như VN gặp TL vậy. Sống chết gì thì cũng phải thắng Nhật giống như VN mình có niềm tin thắng TL- nhưng thực tế toàn thua :D Chính vì thế các hãng xe Nhật (Bán nguyên chiếc thôi nhé chứ kô có lắp ráp) ở Hàn tuy có nhưng cũng èo uột lắm.
Với người dân đã vậy chứ chưa nói đến chính sách của nhà nước. Các hãng xe khác thì cũng có nhưng lại có 1 vấn đề khác bác cũng phải nhận thấy đó là hàng trong nước cũng đã đủ tốt rồi thì đâu cần phải chơi hàng nhập làm gì nữa cho nó đắt đỏ, đồ phụ tùng thay thế lại cao.
Nói 1 cách khác nó cũng giống như ở VN mình bây giờ TV với tủ lạnh hay xe máy sản xuất trong nước được rồi (chính xác là lắp ráp) thì bác việc gì phải mất công mua từ Thái Lan hay Nhật Mỹ về làm gì nữa ạ. Ô tô với người dân Hàn cũng vậy thôi, còn tất nhiên trừ đi 1 thiểu số đại gia nhiều tiền thì ta kô bàn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container
sao dạo này ra đường gặp toàn con nít bị thiểu năng thế này,
nó cứ tưởng ai cũng như nó là thế nào nhỉ.
chán chả muốn nói đến.
Bác traubo rất mong manh dễ vỡ, em đề nghị bác Swor kô nên dùng những lời lẽ nặng nề như thế nữa nhé :D

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
hơ hơ. E ghét nhất là thế nhá. Cơ mà phải chăng là con LS430 nhể? Nhưng chắc ko phải, con đấy già quá. Cụ PM cho e là con j đê.
Hehe, thì chả phải xe nào em kinh qua cụ cũng biết cả à...
Riêng bên này, chỉ có em Holden Vectra đầu tiên là e còn có 1 ngày đêm suy nghĩ trc khi tới mua... Còn 2 con xe sau là e mang sẵn tiền, xem xe, được, deal giá, mang xe về.. Nhanh gọn pác ạ!!!
Ai mà cũng mua lẹ như em thì chắc thị trường xe cũ nhộn nhịp lắm :))

luxus

Xe tăng
Đúng là bọn nhật bẩn nó gây thù chuốc hận với khựa, hàn và Việt trong quá khứ nên tâm lý bài Nhật vẫn còn hằn sâu trong suy nghĩ của mọi tầng lớp nhân dân khựa và hàn - riêng Việt nam thì sẵn có cả nghìn năm anh khựa đô hộ rồi nên cũng đỡ hằn học nhiều đối với anh nhật!

belancer

Xe buýt
Hai thằng Đông Á này ghét nhau thì em chẳng lạ, vì những vấn đề của quá khứ cận đại, Nhật nó là hạng đế quốc, chiếm đóng Hàn mấy chục năm, khoảng 200000 phụ nữ Hàn đựoc coi là từng làm nô lệ TD cho lính Nhật, đó là vết nhơ đen tối trong lịch sử Hàn. Mà dân đông Á tự tôn dân tộc thì không đâu bằng.

Tuy nhiên trong giai đoạn hiện đại thì Nhật vẫn là đối tác quan trọng hàng đầu của Hàn, kim ngạch XK của Nhật sang Hàn chỉ đứng thứ ba sau Mỹ, TQ. Năm khủng hoảng tiền tệ 1997, Nhật là đối tác quan trọng hỗ trợ Hàn, hiệp định swap hàng chục tỉ usd cho phép hoán chuyển tiền tệ giữa 2 bên đã góp phần cứu đồng won của Hàn.
Về ô tô thì ai cũng biết là Hàn nhật đều có nền công nghiệp ô tô phát triển, ít chấp nhận hàng nhập ngoại cùng phân khúc, nhưng vẫn có 1 thực tế là Huyndai không bán được ở Nhật, nhưng Toy thì lại không đến nỗi nào ở Hàn.
Huyndai chính thức rút khỏi Nhật đầu 2009 sau 8 năm chỉ bán được 15000 xe:
http://www.worldcarfans.com/109120123318/hyundai-pulls-out-of-japanese-market
Còn toy lại đang khấm khá lên ở Hàn, mặc dù giá rất cao so với hàng nội địa.
http://www.koreatimes.co.kr/www/news/biz/2009/10/123_53916.html

Cái link ở post trước của em chỉ chỉ ra rằng: mặc dù ở phân khúc cao hơn nhưng giá bán K7 tương tự camry thôi (rồi các cụ xem ở Mỹ cũng thế), ở VN K7 2.4 nằm trong khoảng trung bình giữa xe cam LD và cam nhập, kể cũng không nằm ngoài xu thế đó. Nó là sự lựa chọn tốt ở tầm giá, nhưng nó cũng không phải món hời vì quy luật "người bán luôn đúng".

Con số chính xác thì có thời gian em sẽ tìm cho bác. Còn về vấn đề Hàn với Nhật khác gì nhau thì xin thưa với bác thế này.
Hiện nay ở Hàn tư tưởng bài Nhật vẫn còn rất cao nên từ già đến trẻ hầu như rất ít dùng hàng Nhật, nhất là ô tô. Đồ điện tử thì trước đây Hàn kém, thanh niên Hàn còn hay dùng máy ảnh với máy nghe nhạc hãng Nhật chứ dạo này hiếm lắm. (Kô tính đến mấy loại chuyên dụng nhé)
Bác cứ hình dung 2 đội bóng Hàn Nhật gặp nhau thì cứ như VN gặp TL vậy. Sống chết gì thì cũng phải thắng Nhật giống như VN mình có niềm tin thắng TL- nhưng thực tế toàn thua :D Chính vì thế các hãng xe Nhật (Bán nguyên chiếc thôi nhé chứ kô có lắp ráp) ở Hàn tuy có nhưng cũng èo uột lắm.
Với người dân đã vậy chứ chưa nói đến chính sách của nhà nước. Các hãng xe khác thì cũng có nhưng lại có 1 vấn đề khác bác cũng phải nhận thấy đó là hàng trong nước cũng đã đủ tốt rồi thì đâu cần phải chơi hàng nhập làm gì nữa cho nó đắt đỏ, đồ phụ tùng thay thế lại cao.
Nói 1 cách khác nó cũng giống như ở VN mình bây giờ TV với tủ lạnh hay xe máy sản xuất trong nước được rồi (chính xác là lắp ráp) thì bác việc gì phải mất công mua từ Thái Lan hay Nhật Mỹ về làm gì nữa ạ. Ô tô với người dân Hàn cũng vậy thôi, còn tất nhiên trừ đi 1 thiểu số đại gia nhiều tiền thì ta kô bàn rồi.

Mazspeed

Xe container
Theo như kinh nghiệm vớ vẩn của em thì hàng nội địa Nhật dùng tại Nhật chất lượng ăn đứt 100% hàng nội địa Hàn xài tại Hàn. Mọi thứ luôn từ những cái nhỏ nhặt nhất như cây tăm, cái kẹo, đến những cái lớn hơn một chút như quần áo, đồ nồi xong nấu bếp. Những đồ gia dụng kiểu tủ lạnh máy giặt quạt cây thì thôi rồi khỏi phải bàn. Nhưng riêng về ô tô thì theo như các bác trên đây Hàn lại hơn Nhật, thế mới đau :)) :)) :)) :)) :)).

scb360

Xe tăng
Theo như kinh nghiệm vớ vẩn của em thì hàng nội địa Nhật dùng tại Nhật chất lượng ăn đứt 100% hàng nội địa Hàn xài tại Hàn. Mọi thứ luôn từ những cái nhỏ nhặt nhất như cây tăm, cái kẹo, đến những cái lớn hơn một chút như quần áo, đồ nồi xong nấu bếp. Những đồ gia dụng kiểu tủ lạnh máy giặt quạt cây thì thôi rồi khỏi phải bàn. Nhưng riêng về ô tô thì theo như các bác trên đây Hàn lại hơn Nhật, thế mới đau :)) :)) :)) :)) :)).
chất lượng không hơn Nhật thì nó đã rẻ hơn của Nhật rồi còn gì cụ, mặc dù cùng phân khúc, option tính năng hơn, nhưng lởm hơn nên rẻ hơn rồi, cân bằng

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
CÂU TRẢ LỜI
Các cụ giải thích dùm em xem câu trả lời thế này nó là thế nào,Hàn nó tính thuế LINH HOẠT là thế nào nhỉ :)) Các cụ thử so giá các xe Đức , Mỹ ở Hàn xem giá nó có giá cao ngất ngưởng không ,hay là giá rất hợp lý nhỉ :)) em ngu quá nên không thể NGỬI nổi mấy cây trả lời vừa rồi :)):))
Theo e thì tùy từng người mà cụ nên trả lời ạ. Cụ thử search các bài viết của Maz mà xem, cứ ở đâu có tranh luận 1 tý hay đánh giá cái này cái nọ là thấy bố ý nhảy vào rồi gây tranh cãi loạn cả cái thớt đấy lên, có thớt thành cãi nhau. Kính cụ
Hehe, thì chả phải xe nào em kinh qua cụ cũng biết cả à...
Riêng bên này, chỉ có em Holden Vectra đầu tiên là e còn có 1 ngày đêm suy nghĩ trc khi tới mua... Còn 2 con xe sau là e mang sẵn tiền, xem xe, được, deal giá, mang xe về.. Nhanh gọn pác ạ!!!
Ai mà cũng mua lẹ như em thì chắc thị trường xe cũ nhộn nhịp lắm :))
Mụ lại giấu e rồi, xe thì mụ có nhiều nhưng e đâu có biết hết, mụ phọt lên đê, ko sắp tới e cũng có xe e ứ phọt cho mụ xem h :))

haiphus

Xe buýt
Cái kinh nghiệm "vớ vẩn" của bác là đúng. Người Nhật đi trước và đã rất thành công, tuy nhiên họ có vẻ như đã thỏa mãn và nghỉ ngơi tận hưởng thành quả của mình hơi sớm. Nếu không có hành động ngay từ bây giờ thì người Nhật sẽ bi người HQ soán ngôi và các cụ già người Nhật sẽ phải ngồi mà kể với con cháu rằng ngày xưa bố/mẹ có một thời hoành tráng lắm :D

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Mụ lại giấu e rồi, xe thì mụ có nhiều nhưng e đâu có biết hết, mụ phọt lên đê, ko sắp tới e cũng có xe e ứ phọt cho mụ xem h :))
Hix, thì e mới kinh qua vài chiếc như Pajero, Vectra, Accord, Maxima, LS430. Mí chiếc này cụ bít hết còn gì.. Có trên FB của e mà lị!
Còn lái ké thì e kể cả list.. :D