[Funland] Sạt lở thủy điện Rào Trăng 3, hơn 10 công nhân bị vùi lấp. Phó tư lệnh Quân khu 4 cùng 12 người gặp nạn khi đi cứu hộ

Trạng thái
Thớt đang đóng

4banhxequay

Xe điện
Đúng rồi, quan trọng là xây dựng nhưng ko làm chấn động, thay đổi lớn về cấu trúc của địa hình. Cứ để thiên nhiên ổn định như hàng triệu năm vốn có của nó thì có sườn núi cũng ko sụp được
Cái đồng bằng thủ đô các cụ đang ngồi là nhờ núi đồi sụt trượt trôi theo sông suối bồi đắp mà thành đấy. Bây giờ cụ đến bất kỳ chân đồi núi tự nhiên nào chảo có gò thoải từ chân núi ra. Dấu vết sụt liwr đấy chứ đâu

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nên phân tích, vì hai sự kiện diễn ra trùng lặp nhau. Để tránh sự lặp lại.
Ko nên biến forum thành nghĩa trang than khóc. Ai cũng có gia đình, họ tộc, hàng xóm chính quyền, đồng nghiệp, họ tự lo được, nói nhiều quá người ta lại bảo thương vay khóc mướn.
Anh hùng dân tộc như Lê Lợi HCM là những người chống giặc ngoại xâm, có công lao rõ ràng. Anh hùng thời chống Pháp Mĩ như La Văn Cầu Cù Chính Lan... cũng cần có công lao, ko có công ko thể thành anh hùng của một dân tộc được. Cc nên đừng đi xa quá.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Rub

Mũi tên bạc

Xe container
Cắt được lũ lại sinh lở đất và tích nước liệu có gây lực nén ép lên các kết cấu rỗng tự nhiên ở trong lòng đất mà trình độ khảo sát chưa tìm ra, khả năng tính toán chưa dự báo được tác động lâu dài và ngắn hạn??
Cụ nhầm, địa chất họ hoàn toàn đánh giá được cụ ạ, chủ yếu nó chỉ tăng mực nước ngầm trong hồ chứa và họ đánh giá ổn định bờ hồ thôi!

Jamebonds

Xe container
Ý cụ là gì, đợt mưa này vài chục năm mới có 1 vố, mưa bão liên tiếp trút vào khu 4. đất ngậm no nước thì nó là thiên tai, xui ai người đó đành chịu. Cụ vẫn thích là ta sai họ đúng thì em xin phép lui. Chê bai thì đơn giản lắm. đóng góp với thành ý thì nó phải khác cơ, quan trọng là nó từ tâm địa của mình thôi.
Thôi bye bye cụ ở thớt này, e cũng hết cái để nói rồi, nói nữa chỉ sa vào vặn vẹo nhau thôi

• Vodka

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, địa chất họ hoàn toàn đánh giá được cụ ạ, chủ yếu nó chỉ tăng mực nước ngầm trong hồ chứa và họ đánh giá ổn định bờ hồ thôi!
Cái này bên Tây là uỷ ban điều tra nó lôi hồ sơ khảo sát ra xem rồi đấy.

• Vodka

A98

Xe container
Cắt được lũ lại sinh lở đất và tích nước liệu có gây lực nén ép lên các kết cấu rỗng tự nhiên ở trong lòng đất mà trình độ khảo sát chưa tìm ra, khả năng tính toán chưa dự báo được tác động lâu dài và ngắn hạn??
Dựa trên cơ sở nào cụ nói thuỷ điện gây lở đất?

meomun346

Xe container
Cụ lội còm mà xem về cái hồ thủy điện ở Ý, nó tích nước làm lở núi nhé, đập vẫn còn nguyên, ko sứt mẻ gì, 2000 dân đi tiêu.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Động đất thì rõ rồi nhỉ, lở đất thì phải có mô hình phân tích trên cơ sở toán chuyên ngành.
Tôi nói lên một nghi vấn về việc này, cụ biến nó thành kết luận, rõ khéo.

meomun346

Xe container
Xây dựng công trình bọn em làm đau đầu nhất là giải bài toán cân bằng giữa yếu tố kinh tế và kỹ thuật cụ ạ. Tiền nào của nấy :)
Vâng cụ, chuẩn đã vậy, nhiều khi do ít vốn nên đành chấp nhận...thiếu an toàn.

smilingman82

Xe buýt
Thôi các cụ hạ hỏa, tập trung làm được gì cho dân, quân Miền Trung lúc này thì làm. Lúc này đang có 1 bộ phận lớn dân miền Trung bị mất điện, ko xạc được điện thoại, ko online được, đang chống chịu lụt lội sụt lở vv trong bóng tối mất liên lạc hoàn toàn kìa.
Em cũng nghĩ mọi ng nên tập trung vào tình hình mưa lũ miền Trung. Xem có giúp gì có ích hơn ngồi tranh luận căng thẳng như này. Em thấy có một số nhà báo đang trực tiếp làm việc này. Đây là facebook 1 bác đang trực tiếp gây quỹ, giúp bà con trong đó, các cụ có thể tham khảo. Bác này là nhà báo Nguyễn Quang Vinh, em của Bọ Lập.

Netto

Xe đạp
Có chuyên gia cách đây vài năm đã phân tích nguyên nhân trượt lở xác đáng này các cụ

A98

Xe container
Động đất thì rõ rồi nhỉ, lở đất thì phải có mô hình phân tích trên cơ sở toán chuyên ngành.
Tôi nói lên một nghi vấn về việc này, cụ biến nó thành kết luận, rõ khéo.
Không nhận ra post trước của cụ là một câu hỏi.
Về vấn đề này (thuỷ điện liệu có gây lở đất), ta có thể thấy nếu lở đất do thuỷ điện thì khả năng cao là trong lòng hồ thôi. Lở đất xảy ra khi đất ngậm nước, phía ngoài lòng hồ, đất chỉ ngậm nước vượt ngưỡng khi mưa lớn.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Không nhận ra post trước của cụ là một câu hỏi.
Về vấn đề này (thuỷ điện liệu có gây lở đất), ta có thể thấy nếu lở đất do thuỷ điện thì khả năng cao là trong lòng hồ thôi. Lở đất xảy ra khi đất ngậm nước, phía ngoài lòng hồ, đất chỉ ngậm nước vượt ngưỡng khi mưa lớn.
Không có gì chắc chắn, trừ phi có bản đồ hệ thống nước ngầm và theo dõi thay đổi thường xuyên. Địa chất với thuỷ văn nó khó ở chỗ không nhìn thấy, không đo đạc bằng quang học được. Chỉ có toán học và các mô hình vật lý mô phỏng để giả lập những tình huống biến cố đã xảy ra mới đưa ra kết luận khoa học được.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Sau những vụ việc đau lòng này, có lẽ CP cũng cần dành ra 1 khoản cho công tác khảo sát, lập ra bản đồ các khu vực có nguy cơ cao về lở đất, lũ ống. Cần có những nghiên cứu sâu về nguyên nhân của các vụ việc này để có phương án quy hoạch, xây dựng phù hợp. Để phát triển, chúng ta rất cần XD nhiều hơn nữa, mở thêm nhiều con đường nữa... nhưng sẽ hạn chế được những yếu tố bất lợi này, tránh cho tương lai những thảm cảnh tương tự - đặc biệt trong điều kiện biến đổi khí hâu hiện tại.
Thêm nữa, Forum là chốn tự do biểu đạt, mỗi người 1 ý - có thể chỗ này sai nhưng khía cạnh kia lại rất đáng suy ngẫm... những ông thương vay khóc mướn, nào là đau xót, nhói nòng... thì nên xem VTV1 hoặc đọc báo ND, các ông to mồm chưởi người khác dư là để thể hiện mềnh có chái tym... thối bỏ mẹ.

A98

Xe container
Không có gì chắc chắn, trừ phi có bản đồ hệ thống nước ngầm và theo dõi thay đổi thường xuyên. Địa chất với thuỷ văn nó khó ở chỗ không nhìn thấy, không đo đạc bằng quang học được. Chỉ có toán học và các mô hình vật lý mô phỏng để giả lập những tình huống biến cố đã xảy ra mới đưa ra kết luận khoa học được.
Đây là việc của thăm dò địa chất lúc thiết kế và lên kế hoạch. Theo em biết, hiểu biết về hồ nhân tạo và đập là đầy đủ. Vấn đề chỉ nằm ở chỗ những hiểu biết và quy tắc đó có được ứng dụng đầy đủ không, và đó là không gian của dân chuyên, người ngoại đạo em không dám kết luận gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng