[Funland] Sạt lở thủy điện Rào Trăng 3, hơn 10 công nhân bị vùi lấp. Phó tư lệnh Quân khu 4 cùng 12 người gặp nạn khi đi cứu hộ

Trạng thái
Thớt đang đóng

boyboy1990

Xe điện
Chia buồn sâu sắc, buồn thật, 1 khu vực nhỏ tận 2 cái thủy điện thế kia, thiên nhiên là mẹ cơ mà, rừng tái sinh sau thủy điện thì mong manh.
Không phải 2 mà quanh đó có 4 cái thủy điện nhỏ (ALin B1, ALin B2, Rào Trăng 3, 4) và 1 cái khá to là Hương Điền.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nằm mơ à, cách đây 25 năm thì là những năm 85 đến nước ngoài còn chịu, còn chơi ngu thì chết chứ đừng có nói câu 25 năm năm sau
Cụ cộng trừ lại đê.

meomun346

Xe container
Chúng ta là dân đen họ nói vậy thì biết vậy, chứ dân chuyên môn trong nghề họ chả tin 3 ngày mới có máy bay cứu hộ trong vụ Quảng trị đâu.
Cơ mà trong giai đoạn hiện nay nói k tốt về các anh bồ đội là chả ai dám. Các cụ có thể cứ mở mồm ra chửi xxx thì được, chứ động đến bên kia xem, đứt luôn
Nếu bên bồ đội đúng, sẽ có mưa khen thưởng vụ cứu hộ, nhưng e rằng sau vụ cháy toà nhà ICT ở SG cách đây hơn 20 năm, và vụ chìm tàu ở Quảng trị vừa qua, sẽ k ai khen đơn vị cứu hộ đâu
Vâng, chìm tầu là phải biết ngay chỗ đó có đã ngầm với xoáy chứ, cảng vụ để đâu!
Cho tầu nhỏ ra bị chìm là biết sóng to rồi, máy bay hoặc người nhái phải điều ngay chứ. 3 ngày mới cứu được mấy người cách bờ có 400m, chuyện thật mà cứ như đùa!
Trực thăng bay chậm, nếu điều ở Đà Nẵng ra thì đã cứu xong người rồi cái máy bay ở Gia Lâm vẫn chưa vào đến nơi.

meomun346

Xe container
Em nghĩ là các bác ấy tiên phong vào khảo sát nắm tình hình thực tế để lên kế hoạch CHCN. Nhưng k may xả ra sự cố lũ ống..
Em chỉ có thấy 1 điều là ứng phó CHCN của ta còn thiếu trang thiết bị,phương tiện chuyên dụng quá.
Cái xe CHCN màu đỏ giống như xe chữa cháy đó cụ, mua của Đức đó. Bên trong có đủ các loại phương tiện từ máy bơm, máy nổ, bình ô xi đến tời, cuốc xẻng, dao, áo phao...và nhiều thứ khác nữa (cụ nào làm trong ngành vào chém đê). Hồi cuối năm ngoái em có xem triển lãm ở Thái Nguyên, họ mở phanh hết cả hai bên cánh ra cho dân coi bên trong mà! Chỉ là đường bị sạt thì nó cũng chịu đứng đó thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
Phá rừng làm đường đi lên, để chở vật liệu, để lấy chỗ đắp đập...với lại đám cây bị chìm ở dưới đáy hồ nữa, rừng hết đó cụ.
Vẫn chỉ là số nhỏ so với lưu vực của công trình cụ ạ và ít dự án mà chiếm đất đến 1% diện tích lưu vực lắm. Rừng vẫn chủ yếu do người dân phá chứ không phải chủ đập. Bây giờ cũng không được lấy rừng để làm dự án nữa đâu cụ!

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em không nhầm thì khu vực đó trồng keo, gọi là phủ xanh thôi chứ ko thể gọi là rừng, vì trồng để khai thác nên không có các tầng tán, cây bụi... Nên khả năng giữ đất bị hạn chế rất nhiều.
Tất nhiên là đoàn ctac cũng đen đủi, trạm 67 cũng đâu phải mới xây đâu, đúng hôm lũ cuốn thì lại đông người nhất.
Trồng keo thì cũng là rừng sản xuất nhé cụ. Theo luật thì khi chặt cây làm dự án thì phải trồng thay thế hoặc nộp tiền. Nhưng vụ này các địa phương vẫn kêu ầm trời là DN chây ì.

A98

Xe container

Mật độ rừng tương đối dày, nhưng cây có chiều cao xêm xêm.

zinhaicau

Xe điện
Chỗ xảy ra sạt lở này có phải gần suối nóng Anba ko các cụ?

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Mà tại sao đi cứu hộ lại có cả Thiếu tướng với Chủ tịch huyện nhỉ, rồi lại lôi cả cán bộ trang thông tin điện tử nữa chứ, mất xừ nó 3 suất cần sức và kinh nghiệm thực chiến rồi. Em xem phim Mỹ thấy mấy bác này toàn ngồi lán trại để điều khiển thôi.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Cái xe CHCN màu đỏ giống như xe chữa cháy đó cụ, mua của Đức đó. Bên trong có đủ các loại phương tiện từ máy bơm, máy nổ, bình ô xi đến tời, cuốc xẻng, dao, áo phao...và nhiều thứ khác nữa (cụ nào làm trong ngành vào chém đê). Hồi cuối năm ngoái em có xem triển lãm ở Thái Nguyên, họ mở phanh hết cả hai bên cánh ra cho dân coi bên trong mà! Chỉ là đường bị sạt thì nó cũng chịu đứng đó thôi.
Nó gọi là xe cứu hộ đa năng. Tuỳ túi tiền mà nó lắp các trang thiết bị như máy cưa, khoan cắt bê tông, máy căng tách, trụ chống tường đổ...

boyboy1990

Xe điện
Trồng keo thì cũng là rừng sản xuất nhé cụ. Theo luật thì khi chặt cây làm dự án thì phải trồng thay thế hoặc nộp tiền. Nhưng vụ này các địa phương vẫn kêu ầm trời là DN chây ì.
Cụ có thể gọi là rừng, nhưng nó ko phải là rừng thực sự, vì đến kì khai thác là nó lại thành đồi trọc, chờ một thời gian cây mới mọc tiếp, và vì chỉ có 1 loại cây nên tác dụng giữ đất kém đi nhiều.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể gọi là rừng, nhưng nó ko phải là rừng thực sự, vì đến kì khai thác là nó lại thành đồi trọc, chờ một thời gian cây mới mọc tiếp, và vì chỉ có 1 loại cây nên tác dụng giữ đất kém đi nhiều.
Không phải em tự gọi, mà nó là định nghĩa của luật. Ngoài rừng sản xuất thì còn có rừng phòng hộ, rừng đặc dụng là những loại rừng khó “đụng vào” nhưng các DN vẫn làm được tuốt.

meomun346

Xe container
Quan trọng là chống lũ với điều tiết nước cụ ạ. Cả miền trung vùng giáp với Lào, Cam nó như cái mái nhà. Ko có rừng như xưa thì mua hạn thì cực hạn, còn mùa lũ thì cực lũ. Dân càng lầm than. Còn bọn khai khác thì mua siêu xe với chơi ca sỹ, á hậu.
Âu cũng là quy luật mạnh được yếu thua.
Không làm thủy điện thì cơ bản rừng cũng bị phá gần xong hết rồi. Mấy tháng trước em bay từ Phú Quốc ra Nội Bài, trời quang mây, nhìn rõ cả từng vạt nương đang đốt nhé!

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Vụ Quảng Trị chậm lại hay. Mấy ngày đầu thời tiết xấu, nóng vội khéo rụng cả trực thăng.
Vụ Rào Trăng cũng vậy. Mấy hôm nay trời quang mới bay.
Bài học nóng vội chỉ thêm thiệt hại vẫn còn đó. Chết thì đã chết mà sống thì có thêm vài ngày vẫn sống. Đừng nóng vội để người cứu thành nạn nhân.
Tất nhiên là không được nóng vội. Nhưng khi xảy ra tai nạn thì phải ngay lập tức tìm kiếm thông tin và tổ chức cứu hộ chứ đoạn bôi đen thì chịu không hiểu cụ nghĩ kiểu gì.

VNZZ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem ảnh vị trí lở đất chưa? Rừng kín mít.
Không phải cứ có rừng là không lở đâu cụ ạ. Nó phụ thuộc vào địa hình, chất đất, lượng nước trong đất...
Cái này thì phải xem đến cả phía thượng nguồn nữa chứ. Phía trên mà trống hoác thì lũ nó chả cuốn phăng rừng phía dưới.

Tiger Hunter

Xe container
Xe của BCH QS huyện đi tiếp tế cho đoàn tướng mà e lại dòm thấy đi cái CX5 thì đi dc đến đâu trời? Quân đội ko có xe 2-3 cầu bánh to gầm cao hay sao?
Sau vụ này về sẽ lập dự án mua trực thăng và đt vệ tinh cụ nhá :D

meomun346

Xe container
Không phải em tự gọi, mà nó là định nghĩa của luật. Ngoài rừng sản xuất thì còn có rừng phòng hộ, rừng đặc dụng là những loại rừng khó “đụng vào” nhưng các DN vẫn làm được tuốt.
DN họ tài lắm cụ. Vườn quốc gia còn xây được cả khu du lịch ở bên trong nữa là...(Bà Nà - Núi Chúa, rồi khu VQG Phú Quốc)

• Vodka
Reactions: gld

keyon

Xe tăng
Mà tại sao đi cứu hộ lại có cả Thiếu tướng với Chủ tịch huyện nhỉ, rồi lại lôi cả cán bộ trang thông tin điện tử nữa chứ, mất xừ nó 3 suất cần sức và kinh nghiệm thực chiến rồi. Em xem phim Mỹ thấy mấy bác này toàn ngồi lán trại để điều khiển thôi.
Thì lãnh đạo đi thực địa để đưa ra phương án là chuẩn rồi, ngồi bàn giấy chỉ đạo các cụ nhà chửi cho vuốt mặt không kịp. Thế mới biết lãnh đạo nhà mình không phải ai cũng ăn trắng mặc trơn cũng đi trên tuyến đầu. Nhưng đen quá thiên tai bất ngờ đành về với đất mẹ. Chúc các anh an nghỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng