[Funland] Sắp phải ra Tòa, xin nhờ các cụ mợ trợ giúp pháp lý.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DaDieuchienxu

Xe container
Em trả lời cụ vài ý.
1/ Khi cho bên thứ 3 thế chấp tài sản để vay vốn thì Bank phải có hợp đồng có công chứng của các bên (bank, bên có ts và bên vay..) trong đó ghi rõ quyền và nghĩa vụ các bên > khéo léo xin được bản hợp đồng này để biết phạm vi nghĩa vụ và thứ tự ưu tiên khi xử lý TSĐB.
2/ Như có còm đã nói Bank luôn ưu tiên thu nợ gốc trước lãi thu sau, khi trả chưa hết họ để 1 phần nhỏ gốc để có lý do thu hết nợ ( nếu hết gốc thì hợp đồng TD coi như vô hiệu) nên lãi sẽ phát sinh nhưng chắc không nhiều > xin được các chứng từ trả nợ thì tốt..
3/ Khi tòa thụ lý đươn thì sẽ phải đi thẩm định tài sản (do đạc xác đinh ranh giới, tranh chấp.vv)
Em nghĩ khoai nhất vụ này là chị em nhà X chưa thống nhất được; nếu thống nhất được cứ để Bank kiện rồi tính tiếp trong vụ dân sự về thừa kế.
Nhớ là khi tiếp xúc với bank cần khéo léo để từng bước có hiệu quả.
Bank này chắc cổ phần, nếu big4 cụ inbox em xem có thể biết tý gì để có thể trợ giúp thêm.
Vâng, mình cảm ơn cụ đã tư vấn.
1/ Như đã trình bày, mình yêu cầu X gặp đại diện của BIDV Bank xin bản photo toàn bộ hồ sơ tín dụng liên quan đến vụ việc này, nhưng họ từ chối, chỉ cho xem (ko đc chụp lại) giấy xác nhận đang giữ bằng khoán căn nhà trên & 1 vài phiếu thu.
Xin Tòa thì Tòa chỉ qua Bank.
2/ Khi ra Tòa, mình sẽ yêu cầu đc xem biên bản & phương án thu nợ như cụ Songque đã hướng dẫn, xem họ có lý do gì để từ chối hay ko?
3/ X đã nhờ đo đạc theo yêu cầu của Tòa. Hội đồng định giá Thị trấn đã đưa ra giá trị của căn nhà là 2,6 tỷ (bằng văn bản).
Bên 2 mẹ con K rất hung tợn, ra hòa giải mà kéo cả bầy thanh niên, hăm dọa đủ kiểu, nên ko thể có tiếng nói chung đâu. Nó chưa đánh là may! :(

DaDieuchienxu

Xe container
Yes cụ! Ở mình thường k xác định tài sản tiền hôn nhân, giờ thì X chỉ được 1/6 thôi.

Về món nợ, Ngân hàng mà khởi kiện thì khó thắng lắm, kiểu gì tài sản thế chấp cũng bị phát mại thôi, phần tiền thừa từ bán tài sản lúc đó mới đưa vào thừa kế. Và X cũng chỉ được 1/6 chỗ đó.
Do cha của X đã ly dị, căn nhà lần đó Tòa xác định là phần chia dành cho ông ấy.
Sau này ông ấy mới gặp bà vợ này, nên Tòa xác định chỉ có 3 đồng thừa kế.
Chính vì có đơn kiện của Bank & nhiều chủ nợ nên căn nhà sẽ đc thanh lý sau khi có phán quyết của Tòa & ko bên nào kháng cáo.

Website
www.mocconghoa.com
Thuê luật sư thôi mợ.
Trên OF này các cụ chém gió vui, tin làm sao được. (trừ phi, mợ cũng muốn tạo thớt chém gió cho vui). :))
Bác ấy đã nói rõ cô con gái, vì nghèo, vì chậm hiểu, không có tiền thuê luật sư mới phải nhờ vả tới thầy học cũ. Bác Đà Điểu nhận làm vì ơn nghĩa cũ. Bác không theo dõi từ đầu, và không hiểu bác Đà Điểu muốn hỏi gì trên OF (bác ấy hỏi về việc bank cho vay như vậy đúng hay sai? cần làm gì lấy được những thông tin gì từ việc bank cho bạn bố cô X...chứ bác ấy không tìm luật sư online trên OF)

Dream Thai

Xe điện
Do cha của X đã ly dị, căn nhà lần đó Tòa xác định là phần chia dành cho ông ấy.
Chính vì có đơn kiện của Bank & nhiều chủ nợ nên căn nhà sẽ đc thanh lý sau khi có phán quyết của Tòa & ko bên nào kháng cáo.
Theo như e biết là căn nhà bị thế chấp bank, vậy bgio căn nhà bị thanh lý

Căng là thêm khoản nợ giấy viết tay, cũng cân nhắc thuê LS, vớ vẩn tiền nhận về k đủ trả luật sư, nếu là e thì cứ gửi đơn kiện, tòa xử mà k vừa ý thì kiện tiếp, chả cần đến tòa làm gì để mà bị bọn đầu gấu nó khủng bố tinh thần :)

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Theo như e biết là căn nhà bị thế chấp bank, vậy bgio căn nhà bị thanh lý

Căng là thêm khoản nợ giấy viết tay, cũng cân nhắc thuê LS, vớ vẩn tiền nhận về k đủ trả luật sư, nếu là e thì cứ gửi đơn kiện, tòa xử mà k vừa ý thì kiện tiếp, chả cần đến tòa làm gì để mà bị bọn đầu gấu nó khủng bố tinh thần :)
Đống giấy nợ viết tay kia do bà vợ ký sau này (khả năng ngụy tạo rất cao), và mình cũng có đầy đủ lý lẽ để bác bỏ ~ khoản nợ này. Mình rất tự tin là làm đc.
Như mình đã nói ở cmt này :)

Dream Thai

Xe điện
Đống giấy nợ viết tay kia do bà vợ ký sau này (khả năng ngụy tạo rất cao), và mình cũng có đầy đủ lý lẽ để bác bỏ ~ khoản nợ này. Mình rất tự tin là làm đc.
Như mình đã nói ở cmt này :)
Vấn đề bgio tòa có gộp vụ bank thanh lý căn nhà và đống giấy nợ ko

E giả sử bgio bank thanh lý căn nhà dc 2.6 tỷ, trừ 1 tỷ tiền nợ bank thì số tiền đó ai quản lý

Vì bước tiếp theo là trả khoản nợ viết tay, cụ có thể nghĩ là đống giấy đó vô giá trị, nhưng hiện tòa chưa xử đống giấy nợ đó

Rồi thêm nữa giả sử mẹ con Cám tiếp tục trả nợ bank thì bank sẽ k thanh lý ngôi nhà, đợi đến lúc tòa phán chia 3 thì cũng phải đợi 2 mc Tấm bán nhà chia cho X, cũng là 1 quá trình dài dài cụ ạ :(

Gỉa sử họ bảo chúng tôi muốn ở chỗ đó, sẽ trả tiền cho X, vậy là X cứ ngồi mà đợi thôi, tranh chấp dân sự thì sẽ là 1 quá trình mệt mỏi

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Năm xưa mình về quê công tác, đc PHHS nuôi. Ông này nhờ mình. Đây là món nợ ân tình, nên mình hết lòng giúp.

À, tất nhiên là Tòa sẽ xử, nhưng các thắc mắc của mình về món nợ của Bank mình cần phải biết để yêu cầu Tòa lấy làm cơ sở giải quyết.
Thường Bank chỉ khoanh nợ gốc khi "con nợ" vì 1 lý do gì đó mất khả năng chi trả, nhưng case này nợ gốc đã trả xong từ 2007 mà lãi vẫn phát sinh đến tận bây giờ?
Ca này là 1 ca khó, đặc biệt là con nợ không giữ 1 giấy tờ gì chứng minh đã trả nợ

cha biet chi

Xe điện
Ca này khó e nhường cụ khác ạ

DaDieuchienxu

Xe container
E nghĩ X kte khó khăn, ko phai thue LS, vì cái này là lâu dài đó, giờ cứ gửi đơn kiện thôi, căn nhà đó là X đươc 50% + 1/3 của 50%, vây là có ~70% của 2 tỷ
Vâng, chính vì X đã nộp đơn kiện. Sau mấy lần Tòa mời 2 bên hòa giải mà ko thống nhất đc các khoản công nợ nên sau khi có phán quyết & ko bên nào kháng cáo, Tòa sẽ đứng ra thanh lý.
X đc nhận 1/3 giá trị căn nhà (theo Tòa tính, chưa trừ công nợ là > 800tr). Cô ấy đã phải vay mượn đóng 2 lần án phí 40tr.

fanmu12345

Xe điện
Ca này là 1 ca khó, đặc biệt là con nợ không giữ 1 giấy tờ gì chứng minh đã trả nợ
Việc yêu cầu NH cung cấp tài liệu, chứng từ để xác định xem NH tính lãi đúng hay sai, cũng khó khăn lắm. Cụ phải tìm 1 chuyên gia tài chính, rành về việc tranh chấp hợp đồng vay vốn với NH, thì may ra. Đừng tìm luật sư chung chung chẳng giải quyết được gì mà lại tốn phí.

Luật sư cũng như BS, không thể nào tìm ông BS mắt để chữa bệnh dạ dày.

Về việc tranh chấp TS thì 300 triệu nợ NH coi như có thật, các công nợ khác phải có chữ ký (được giám định) của người vay thì mới chấp nhận.

Sau khi trả hết công nợ, thì TS chia thừa kế theo luật dân sự.

fanmu12345

Xe điện
em ko rành món này, nhưng nếu gs ông bố trc khi chết vay món nợ 3 tỉ (lớn hơn gt tài sản đang có) thì nghĩa vụ trả nợ có chia 3 (giống quyền thừa kế) ko các cụ?
Người thừa kế chỉ phải trả nợ nếu họ nhận tài sản thừa kế.

Giả sử 1 người chết để lại 1 tài sản 1 tỷ và 1 món nợ 20 tỷ. Nếu người thừa kế đồng ý nhận tài sản thì đương nhiên phải nhận món nợ.

Nếu người thừa kế từ chối di sản thừa kế, thì không phải nhận món nợ.

DaDieuchienxu

Xe container
Vấn đề bgio tòa có gộp vụ bank thanh lý căn nhà và đống giấy nợ ko

E giả sử bgio bank thanh lý căn nhà dc 2.6 tỷ, trừ 1 tỷ tiền nợ bank thì số tiền đó ai quản lý

Vì bước tiếp theo là trả khoản nợ viết tay, cụ có thể nghĩ là đống giấy đó vô giá trị, nhưng hiện tòa chưa xử đống giấy nợ đó

Rồi thêm nữa giả sử mẹ con Cám tiếp tục trả nợ bank thì bank sẽ k thanh lý ngôi nhà, đợi đến lúc tòa phán chia 3 thì cũng phải đợi 2 mc Tấm bán nhà chia cho X, cũng là 1 quá trình dài dài cụ ạ :(

Gỉa sử họ bảo chúng tôi muốn ở chỗ đó, sẽ trả tiền cho X, vậy là X cứ ngồi mà đợi thôi, tranh chấp dân sự thì sẽ là 1 quá trình mệt mỏi
Sau khi thanh lý căn nhà, Hội đồng sẽ cấn trừ công nợ, sau đó chia đều cho các đồng thừa kế (Tòa bảo thế). Vụ giữ & chia tiền này cũng sẽ phải nộp phí, nhưng Tòa cho nợ đến khi vụ việc giải quyết xong.
Họ cũng bảo như cụ, muốn giữ căn nhà làm kỷ niệm. Hôm ấy ra Tòa, mình sẽ yêu cầu trong khi chưa bán đc, Tòa cứ chia căn nhà ra làm 3 phần theo chiều dài. Phần của X sẽ đc cho thuê (Căn nhà nát nhưng là mặt tiền ngay thị trấn, bề ngang gần 9m).
Việc yêu cầu NH cung cấp tài liệu, chứng từ để xác định xem NH tính lãi đúng hay sai, cũng khó khăn lắm. Cụ phải tìm 1 chuyên gia tài chính, rành về việc tranh chấp hợp đồng vay vốn với NH, thì may ra. Đừng tìm luật sư chung chung chẳng giải quyết được gì mà lại tốn phí.
Luật sư cũng như BS, không thể nào tìm ông BS mắt để chữa bệnh dạ dày.
Về việc tranh chấp TS thì 300 triệu nợ NH coi như có thật, các công nợ khác phải có chữ ký (được giám định) của người vay thì mới chấp nhận.
Sau khi trả hết công nợ, thì TS chia thừa kế theo luật dân sự.
X đã từng yêu cầu giám định chữ ký hồ sơ Bank, nhưng Tòa bảo phải có 2 chữ ký trở lên mới trưng cầu giám định đc. X ko có vì ở riêng đã 30 năm nay.
Các giấy nợ khác toàn bộ do bà vợ ký.

Bopbi_hsgs

Xe container
Năm xưa mình về quê công tác, đc PHHS nuôi. Ông này nhờ mình. Đây là món nợ ân tình, nên mình hết lòng giúp.

À, tất nhiên là Tòa sẽ xử, nhưng các thắc mắc của mình về món nợ của Bank mình cần phải biết để yêu cầu Tòa lấy làm cơ sở giải quyết.
Thường Bank chỉ khoanh nợ gốc khi "con nợ" vì 1 lý do gì đó mất khả năng chi trả, nhưng case này nợ gốc đã trả xong từ 2007 mà lãi vẫn phát sinh đến tận bây giờ?
Nợ lãi chưa trả thì họ tính lãi trên nợ lãi cụ ah, lãi trên nợ lãi là 10%/năm

BCHQS

Xe máy
Em thì ko có chuyên môn nên chả giúp được gì. Chúc cụ chủ nhiều sức khoẻ + trí tuệ minh mẫn để giành lấy công bằng cho trò cũ và đền đáp được ân tình của cố nhân.

DaDieuchienxu

Xe container
Các cụ mợ nhiệt tình vào tư vấn, mình đã nhận đc nhiều ý kiến quý báu & là nguồn động viên rất tốt để mình tự tin giúp người học trò cũ.
Do hết quota riệu nên mình xin khất, khi nào riệu về xin mời các cụ mợ ạ. @};-

DaDieuchienxu

Xe container
Tấm được 1/3 là thiệt thòi đấy, vì ts này có từ cuộc hôn nhân trc, nên Tấm là người thừa kế phần của bà mẹ (50%), rồi đến cuộc hôn nhân sau là dc chia phần của người bố

Minh phải nói rõ ra để mẹ con Cám biết là Tấm biết luật :)
Khi cha & mẹ của X ly dị, người mẹ chỉ lấy chiếc xe Honda Dame, ko nhận tiền cấp dưỡng dành cho con gái vì lúc ấy cha X vốn là tài xế xe tải. Ông này nhậu thần sầu luôn, đến nỗi húc chết người trong trạng thái ko tỉnh táo, vì thế bị tịch thu bằng lái vĩnh viễn.
Mẹ X lúc đó còn kiếm đc ra tiền, thấy ông này thất nghiệp, suốt ngày đắm chìm trong men rượu nên cũng chẳng trông mong gì cấp dưỡng, thậm chí ko đòi phần căn nhà, để cho ông ấy có tí của cải mà cưới vợ sau. Nên tình trạng căn nhà coi như dứt điểm, thuộc về phần ông ấy.
Việc này thì X cũng đã cung cấp cho mình bản án ly hôn của cha mẹ năm xưa, đồng thời đã trình trước Tòa, nên Tòa cũng xác nhận đây là tài sản riêng của ông ta trước hôn nhân lần 2.

DaDieuchienxu

Xe container
Thuê luật sư thôi mợ.
Trên OF này các cụ chém gió vui, tin làm sao được. (trừ phi, mợ cũng muốn tạo thớt chém gió cho vui). :))
Mình chỉ chém gió bằng các còm dạo thôi cụ ạ, còn vụ việc này mình chỉ có thể vui nếu giúp thành công đc người học trò cũ, chứ giờ chỉ thấy lo, chả vui tẹo nào.
Mà mình là cụ, trai thẳng đàng hoàng. Mỗi tội cũng đã lĩnh 2 tạ thóc!

Trạng thái
Thớt đang đóng