[Funland] Sắp đến tết rồi...Bạn có gì?

Sazi

Xe điện
Năm nào cũng thế,năm nào cũng vậy.Thay vì đi sắm tết như người ta thì năm nào em cũng đi :nhặt" tết các cụ ạ.Ngày 27,28 tết là thời điểm mà nhà nhà sắm tết,họ khuân về đủ thứ nào đào nào mai,nào quần nào áo,tivi tủ lạnh...cái gì cũng mới cũng đẹp.Tụi trẻ con thì tíu tít,lăng xăng chạy nhà này một tí,nhà kia một tẹo rồi về tíu tít khoe bố mẹ là nhà cô ấy,bác nọ mua cây đào to,đẹp lắm.Nếu chỉ khoe như thế thì em cũng đỡ chạnh lòng các cụ mợ ạ.Đằng này bọn nó khoe xong rồi hồn nhiên hỏi em."Sao bố không mua,sao nhà mình không có".Những lúc như thế em chỉ biết cười ngượng và bảo " bố mua rồi nhưng còn gửi ở cửa hàng chưa mang về.Mấy hôm nữa bố mang về cho nó mới". Bọn trẻ thì không biết là em lừa bọn chúng nên vui lắm và chạy đi khoe khắp xóm.Rôi chờ đến tối 30 tết,khi mọi người đã về quây quần bên gia đình là lúc em đưa tụi nhỏ đi sắm tết trong tâm trạng vui vẻ và hoan hỉ lắm..Em đưa tụi nó đi " nhặt" tết.Em đưa tụi nhỏ dạo quanh các con phố gần nhà rồi nhặt về những cành " đào củi" mà những người bán đào vứt lại.Em cũng giả bộ hỏi tụi nhỏ xem cành này có đẹp không,nếu không đẹp thì em lại đi lựa cành khác.Loanh quanh vài tiếng bố con em cũng nhặt được cành "đào củi" đẹp nhất trong số củi mà người bán đào vứt lại.Tụi nhỏ thấy bố " sắm " được đào thì vui ra mặt.Cười nói râm ran dọc đường về nhà.Vừa vào đến cửa,chưa chờ mẹ hỏi mà tụi nó đã khoe ngay là bố đi " mua " được cành đào đẹp lắm rồi giục mẹ kiếm lọ để cắm.Trẻ con lúc nào cũng vô tư,hồn nhiên như vậy đấy.Tụi nó mang không khí tết đến với nhà em và nhờ đó mà vợ chồng em thấy bớt tủi.
Chuyện " sắm" đào tết đã xong,bây giờ đến việc chuẩn bị quần áo để mai mùng một diện đi chơi.Em cho tụi nó tự chọn quần áo,bộ nào mới nhất,đẹp nhất thì chọn ra để mặc.Nói là chọn cho oai chứ ...có gì đâu mà chọn.Quanh đi quẩn lại chỉ vài bộ quần áo cũ mà mẹ nó đã dọn và gấp lại ngay ngắn cho nó " mới" hơn bình thường một chút.Có " đào ",có " quần áo mới ", với tụi nhỏ thế là tết đã về rồi.Hân hoan đón giao thừa để chờ đợi khoảnh khắc giao thoa giữa năm mới và năm cũ.Tết nghèo của nhà em là như vậy đấy.Em vui với niềm vui hân hoan,phấn khởi của con trẻ.Những tiếng cười của con trẻ mang không khí tết đến với nhà em,ấm áp đầy hi vọng vào một năm mới đầy đủ hơn,sung túc hơn...
Quan điểm sai vì tạo ra nếp nghĩ không tốt cho trẻ. Bạn nên nói rõ với bọn trẻ để nó hiểu về sự cố gắng của bố mẹ để có cái tên đủ đầy phù hợp với gia đình. Nói rõ với trẻ về quyền chọn phù hợp, VD con chọn cành đào 5 tr, hay 50 nghìn. Bình thường mua cành 5tr đẹp là hiển nhiên, cành 50 nghìn đẹp mới khó. Nghèo mới cần vượt khó, khi trẻ con hiểu điều đó tự khắc nó sẽ vui.

vilexim

Xe container
Website
dantri.com.vn
Năm nào cũng thế,năm nào cũng vậy.Thay vì đi sắm tết như người ta thì năm nào em cũng đi :nhặt" tết các cụ ạ.Ngày 27,28 tết là thời điểm mà nhà nhà sắm tết,họ khuân về đủ thứ nào đào nào mai,nào quần nào áo,tivi tủ lạnh...cái gì cũng mới cũng đẹp.Tụi trẻ con thì tíu tít,lăng xăng chạy nhà này một tí,nhà kia một tẹo rồi về tíu tít khoe bố mẹ là nhà cô ấy,bác nọ mua cây đào to,đẹp lắm.Nếu chỉ khoe như thế thì em cũng đỡ chạnh lòng các cụ mợ ạ.Đằng này bọn nó khoe xong rồi hồn nhiên hỏi em."Sao bố không mua,sao nhà mình không có".Những lúc như thế em chỉ biết cười ngượng và bảo " bố mua rồi nhưng còn gửi ở cửa hàng chưa mang về.Mấy hôm nữa bố mang về cho nó mới". Bọn trẻ thì không biết là em lừa bọn chúng nên vui lắm và chạy đi khoe khắp xóm.Rôi chờ đến tối 30 tết,khi mọi người đã về quây quần bên gia đình là lúc em đưa tụi nhỏ đi sắm tết trong tâm trạng vui vẻ và hoan hỉ lắm..Em đưa tụi nó đi " nhặt" tết.Em đưa tụi nhỏ dạo quanh các con phố gần nhà rồi nhặt về những cành " đào củi" mà những người bán đào vứt lại.Em cũng giả bộ hỏi tụi nhỏ xem cành này có đẹp không,nếu không đẹp thì em lại đi lựa cành khác.Loanh quanh vài tiếng bố con em cũng nhặt được cành "đào củi" đẹp nhất trong số củi mà người bán đào vứt lại.Tụi nhỏ thấy bố " sắm " được đào thì vui ra mặt.Cười nói râm ran dọc đường về nhà.Vừa vào đến cửa,chưa chờ mẹ hỏi mà tụi nó đã khoe ngay là bố đi " mua " được cành đào đẹp lắm rồi giục mẹ kiếm lọ để cắm.Trẻ con lúc nào cũng vô tư,hồn nhiên như vậy đấy.Tụi nó mang không khí tết đến với nhà em và nhờ đó mà vợ chồng em thấy bớt tủi.
Chuyện " sắm" đào tết đã xong,bây giờ đến việc chuẩn bị quần áo để mai mùng một diện đi chơi.Em cho tụi nó tự chọn quần áo,bộ nào mới nhất,đẹp nhất thì chọn ra để mặc.Nói là chọn cho oai chứ ...có gì đâu mà chọn.Quanh đi quẩn lại chỉ vài bộ quần áo cũ mà mẹ nó đã dọn và gấp lại ngay ngắn cho nó " mới" hơn bình thường một chút.Có " đào ",có " quần áo mới ", với tụi nhỏ thế là tết đã về rồi.Hân hoan đón giao thừa để chờ đợi khoảnh khắc giao thoa giữa năm mới và năm cũ.Tết nghèo của nhà em là như vậy đấy.Em vui với niềm vui hân hoan,phấn khởi của con trẻ.Những tiếng cười của con trẻ mang không khí tết đến với nhà em,ấm áp đầy hi vọng vào một năm mới đầy đủ hơn,sung túc hơn...
Mệ, em đọc bài mà chợt buồn vại.(:|
Tết nhất đến nơi rồi, em còn bao việc phải lo, phải xoay mà chửa đâu vào đâu.
Nợ thì đến hẹn phải trả, đi đòi tiền thì con nợ khất đến sùi cả bọt mép...
Nghĩ chán quá ạ

charon666

Xe buýt
Đang đợi nốt gần tháng nữa mới xong hết các khoản nợ nần của năm.
Chưa dám nghĩ đến Tết :(

PCI for car

Xe tăng
Màn mác buồn, em gõ nốt cho đủ pót

Sazi

Xe điện
Em nhàn rỗi,ngồi nghĩ linh tinh viết ra thôi mợ.Chuyện được viết theo hình thức "thê thảm hóa" mợ ạ,hì.Cũng hay mợ nhỉ?
Bạn viết theo (1) chứ không phải là (2)
1. Nghèo hèn
2. Nghèo nổ lực phấn đấu....

Honghen2008

Xe container
Em chán nghe những cái thế này rồi. Chuyển chủ đề vui đi 🌸🥰🌸

Chỉnh sửa cuối:

vilexim

Xe container
Website
dantri.com.vn
Tâm sự thì ai cũng có.
Chỉ nên cảm nhận, động viên chứ đừng phân tích nên thế này nên thế kia, bởi chả ai đứng cùng chỗ với mình...
Em nói thế thôi!
Nhiều ông cụ cũng lắm chữ gớm ghê thẹc

Chỉnh sửa cuối:

Fantomu82

Xe buýt
Mình nghèo thì ăn Tết theo kiểu nghèo. nên giải thích cho con trẻ (đã biết nhận thức) hiểu về hoàn cảnh gia đình nó. không để cái suy nghĩ Con nhà lính tính nhà quan.
Sống đơn giản Nghèo mà ko hèn, Đói mà ko rách là đc cụ ơi.

DUONGLAM

Xe điện
Lại buồn vì nghèo rồi

thientudolong

Xe container
cụ này rỗi hơi vãi, thật luôn, thời gian lên of lập thớt xàm thì cụ đi ra đường kiếm gì đó làm, hoặc học nâng cao trình độ thì mới lo đc cho con cái gđ, làm thằng đàn ô mà chỉ online rồi lại kêu ca tết này nọ, kt kém....ko khác gì mấy e gái sợ béo nhưng vẫn uống trà sữa thay nước lọc, chán

asset19

Xe buýt
Hồi nhỏ nhà em, ông già thuộc dạng vắt cổ chày ra nước, không bao giờ sắm tết bao giờ. Tính toán chi li từng giọt nước nắm, tính vừa khắm vừa thối, em bị bạn bè kỳ thị, tết ở nhà em chả thèm đi chơi, cũng chẳng thèm đi chúc tết ai.
Sau này lớn lên em bị chai sạn không có cảm giác gì về tết, 10 năm đi xa nhà thì cả 10 năm em không về quê ăn tết vậy nên em chưa bao giờ có tết.
Các cụ bô bị ảnh hưởng thời bao cấp nên ko dám ăn dám mặc. Nghĩ cũng tội nhưng nên thông cảm.
Trước 35 tuổi cụ nghèo là do bố cụ. Sau 35 tuổi cụ nghèo là do cụ.
Trước khi đi làm cuộc sống của cụ bị ảnh hưởng, sắp xếp của bố mẹ.
Sau khi đi làm cụ tự sắp xếp cuộc sống của mình.
Đừng để bị ảnh hưởng tiêu cực của tuổi thơ đè mãi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net