[Funland] Sắp đến tết rồi...Bạn có gì?

car110LLQ

[Tịch thu bằng lái]
Thất bại so với kẻ thành công thôi, dưới mình còn nhiều mảnh đời cơ cực lắm, như người dân miền Trung đợt lũ vừa rồi chẳng hạn cùng bao nhiêu kẻ phông bạt để che giấu cái sự thất bại của họ. Tránh xa báo chí, tìm niềm vui trong công việc và gia đình sẽ làm cho mình bớt áp lực để cân bằng hơn trong cuộc sống. Đằng sau mình là cả đoàn tàu, hãy cố lên!
Cụ nói chuẩn,em thất bại với chính mục tiêu của mình thôi cụ ạ.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Tết lo phết các cụ hầy
Năm nay nhà em trộm vía cũng ổn
Tết có cái bánh trưng

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
15 năm với em Tết nhất toàn là chắp vá
Hơn chục năm lông bông, ko ra đâu vào đâu, chả ra sao.
Càng ngày thời gian càng trôi đi, cơ hội ngày càng khép lại. Ngoảnh đầu nhìn anhembanbe xung quanh đi đã quá xa mà bản thân vẫn dậm chân tại chỗ mà oải.

car110LLQ

[Tịch thu bằng lái]
15 năm với em Tết nhất toàn là chắp vá
Hơn chục năm lông bông, ko ra đâu vào đâu, chả ra sao.
Càng ngày thời gian càng trôi đi, cơ hội ngày càng khép lại. Ngoảnh đầu nhìn anhembanbe xung quanh đi đã quá xa mà bản thân vẫn dậm chân tại chỗ mà oải.
Cụ còn có cha ly kuc ku để đi chứ em thì có mỗi con xe đạp X-Game lượn thôi cụ ạ,nhìn người khác thành đạt còn mình thì chẳng có gì như thế thì buồn lắm.Em chẳng nghĩ cứ mặc kệ đời xô mình đến đâu thì xô.Mình đã cố gắng hết sức là không hổ thẹn.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em mới mở hầm rượu ủ 2năm từ tối qua

car110LLQ

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là chỉ còn 2 tháng nữa là đến tết, các cụ các mợ đã chuẩn bị được gì chưa? Nhà nào dù có đói kém hay thiếu thốn đến đâu cũng cố gắng chuẩn bị cho gia đình một cái tết tươm tất, đầy đủ nhất có thể. Trẻ nhỏ thì vui quần áo mới, người già thì vui nồi bánh chưng còn em, thanh niên thì vui khi mình có thể đóng góp một phần nào đó vào nồi bánh chưng của bố mẹ, mua được cho các con bộ quần áo mới,mua sắm được cho gia đình cành đào, cây quất. Chỉ đơn giản vậy thôi,nhưng sao tết nào cũng vậy. Em chỉ đi ngắm tết nhà người khác, đẹp thật đấy,lung linh thật đấy...em "thèm". Còn nhà em cái gì cũng thiếu, cũng không có. Không đào, không quất, không rượu "ngon" và không bánh kẹo xịn sò. Em muốn, muốn làm nhiều việc để thay đổi nhưng hơn chục năm nay,em chỉ muốn mồm chứ bằng hành động thì em chưa làm gì được. Em thấy mình kém cỏi quá. Tháng 12 khi tiết trời se se lạnh, hoa đào đang hé nụ mang không khí tết đến thật gần. Từng nẻo đường, góc phố như hối hả hơn chào đón tết, em lại thấy hơi buồn vì " năm nào cũng thế, năm nào cũng vậy". Chưa một lần em mang được cái tết đủ đầy cho gia đình. Em là một thằng đàn ông thất bại...em buồn quá các cụ các mợ ơi...Không lo được tết cho gia đình nhỏ của mình, em lại phải cho bọn trẻ đi ăn tết ké vậy, hì.
Tết đến xuân về, ai ai cũng háo hức,rộn ràng chuẩn bị tết. Nhà em cũng vậy, mỗi người một tay một chân cùng nhau chuẩn bị tết cho tươm tất, vui vẻ. Từ 23 tết ông công ông táo là bố mẹ em đã bắt tay vào chuẩn bị để gói bánh chưng. Bánh chưng nhà em ngon lắm, vuông xanh đẹp lắm nên mọi người hay tín nhiệm nhờ bố mẹ em gói hộ. Mỗi vụ tết bố mẹ em gói hộ họ hàng, anh em cũng vài trăm cái. Riêng nhà em, đông người nên bố mẹ em sẽ gói riêng một nồi tầm 80 cái cả mặn và ngọt để "chén" cho đã đời. Nhà em ăn bánh chưng khỏe lắm, mỗi bữa là phải một cái mới đủ đô. Gói bánh độ 3 ngày mới xong, hòm hòm công việc là bố mẹ em rủ nhau đi sắm tết. Bố em thì thích phong lan, năm nào cũng phải kiếm cho bằng được một vài giò lan ưng ý chơi tết. Nhưng bố em lại quan niệm"tết mà không có đào thì tết chưa được hoàn hảo" nên kiểu gì bố em cũng phải mua bằng được một cành đào để chơi cho tết nó hoàn hảo. Mẹ em thì khéo tay nên bà mua rất nhiều hoa về cắm khắp nhà. Từ trong nhà ra ngoài sân nhà em ngập tràn sắc hoa mỗi dịp tết đến. Tụi trẻ con được nghỉ học cũng ríu rít chạy ra chạy vào nhìn ngắm rồi thỉnh thoảng lại khen cành đào ông nội mua đẹp, lọ hoa bà nội cắm xinh...vui lắm. Vợ em thì mỗi dịp tết đến là lo mua sắm bánh kẹo,rượu bia tiếp khách. Lựa cho tụi nhỏ bộ quần áo mới trên các shop online...Vợ em chu đáo lắm. Mua sắm quần áo mới cho cả nhà. Quần áo rẻ tiền nhưng cũng phải mới vì vợ em quan niệm mới, đẹp mang lại sự may mắn cho cả năm. Em thì " số sướng" nên chẳng phải làm gì nhiều. Loanh quanh ngắm đào, ngắm lan rồi góp ý kê ở chỗ nào đẹp. Rồi tự tay trang trí cây đào cho sặc sỡ nhất,nổi bật nhất. Tết với em năm nào cũng sặc sỡ đầy sức sống và vui lắm...
Ngày xưa ấy,nhà ai cũng nghèo lắm nhưng không khí đón tết nó vui vẻ,ấm áp lắm.Ai dù có thiếu thốn,khó khăn đến đâu cũng cố gắng lo cho nhà mình nồi bánh chưng.Gói ít,gói nhiều không quan trọng.Quan trọng là phải có bánh chưng vì ai cũng quan niệm "có bánh chưng là có tết"Từ 25,27 tết là đi đâu,vào nhà ai em cũng được ngửi mùi thơm của lá rong "chín",pha lẫn với mùi thịt mỡ của nhân bánh chưng ngầy ngậy thơm thơm.Câu hỏi đầu tiên khi mọi người sang nhà nhau những ngày cận tết là "nhà đã gói bánh chưng chưa"? Cả năm mới có nồi bánh chưng nên nó quý lắm,quan trọng lắm.Nhà nào gói rồi là coi như tết đã vào đến cửa.Nhà nào chưa gói là vẫn chưa thấy tết.Quan trọng nhất là nồi bánh chưng đã xong thì mọi người quay ra trang hoàng nhà cửa,đào mai bánh kẹo và nhất là không thể thiếu những bánh pháo.Pháo nổ càng to càng nhiều thì năm đó càng xuôn xẻ,vui vẻ đủ đầy.Là trẻ con nên em cũng chẳng phải chuẩn bị gì nhiều cho ngày tết,chỉ lăng xăng chạy hết nhà này đến nhà khác để nô đùa cùng bọn trẻ con trong xóm.Vui lắm,háo hức lắm.Bọn trẻ tụi em là chúa thích khoe khoang.Nhà tao có gì,nhà mày có gì và đứa nào nhà nhiều thứ hơn là giàu có hơn những đứa khác.Rồi những thằng con trai,nghịch ngợm như em thì đứa nào cũng cố mua bằng được những bánh pháo tép.Đốt rồi ném ra đường cười nói râm ran.Đấy tết ngày xưa với em chỉ đơn giản như vậy mà sao vui thế,ấn tượng thế.Khác xa với tết bây giờ,dù có đầy đủ hơn,nhiều của ngon vật lạ hơn nhưng em vẫn thấy "nhạt"."Nhạt" từ hương vị tới bản sắc.Cái gì cũng ra chợ cho nhanh,chợ có hết mọi thứ nên ai cũng "lười".Ai cũng muốn nhanh nên sắm tết chỉ cần tiền.Chạy ra siêu thị vài tiếng là khuân tết đến tận nhà.Ai cũng nghĩ vậy nên cái không khí chuẩn bị tết của ngày nay kém vui đi rất nhiều.Con trẻ bây giờ chắc chẳng mấy đứa còn thích tết như xưa.Có chăng cũng chỉ là háo hức được đi chơi,được tiền mừng tuổi.Ai mừng tuổi càng nhiều tiền thì tụi nó càng thích.Rồi cầm đi khoe với đám con nít là mình được mừng tuổi tờ tiền đẹp,tờ tiền to.Xong lại ném đi,để quên ở đâu đó chứ chẳng quan trọng gì.Tiền đối với tụi con nít chẳng khác nào mấy thứ đồ chơi mà hàng ngày tụi nó vẫn chơi và vứt đầy nhà.Tết bây giờ hơn hẳn tết ngày xưa về lượng và chất nhưng không hiểu sao nó lại "nhạt" đi ít nhiều.Phải chăng cái gì nhiều cũng chán?Như em ăn tết 36 lần rồi thì cũng chán chứ không phải tết nó "nhạt" hơn xưa?

caisua

Xe lăn
Em giả hết nợ rồi, may quá

Yeuxe82

Xe hơi
Năm nay đói hơn mọi năm lên tết chắc ko dc vui lắm

car110LLQ

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay đói hơn mọi năm lên tết chắc ko dc vui lắm
em đói nó quen rồi hay sao ấy,nói ra thì thấy mình vô trách nhiệm với gia đình nhưng em thật sự không biết phải làm thế nào...chán vô cùng

desiretobehappy

Xe tải
E kể 1 câu chuyện có thật về 1 người bạn của em trên FB. E ấy 36y nhưng mắc bệnh xơ cứng bì đã 20 năm, hồi 16y đã được bác sĩ báo là chỉ sống được khoảng 1-2 năm. Nhưng em ấy là người nghị lực và có ước mơ mãnh liệt. Vẫn quyết tâm đi học ĐH dù căn bệnh trở nặng và khiến cho cuộc sống cực kỳ khổ sở, đau đớn triền miên không bao giờ ngừng. Gia đình em ấy nghèo nên cũng không có tiền chạy chữa thuốc thang gì, cũng may vì tuy khi không thuốc thang thì em ấy lại tìm tòi được nhiều cách để sống chung với căn bệnh của mình. Tốt nghiệp ĐH, lấy chồng và may mắn sinh được 3 con (Trộm vía 3 bé đều rất xinh xắn đáng yêu). Bây giờ em ấy tuy không dùng được nghề của mình là giáo viên nhưng nhờ bán hàng Online, bây giờ thu nhập mỗi tháng của em ấy trung bình 40-50tr, nuôi được 3 đứa con và trong 2 năm qua thậm chí còn trả nợ cho ông chồng mấy trăm triệu nữa. Và chắc là trời thương cho nghị lực của em ấy nên dù bệnh vẫn nặng, hầu như k đi lại được do các cơ chân, tay bị co rút, các ngón chân tay rụng dần nhưng em ấy khỏe mạnh hơn nhiều người mắc cùng bệnh. Em cũng tin là với ước mơ và nghị lực như vậy em ấy sẽ có cuộc sống tốt đẹp hơn ở phía trước.
Em không có ý gì cả, chỉ là mong các cụ đừng quá buồn phiền, bi quan vì Sau cơn mưa, trời sẽ lại sáng.

Crusaderland

Xe điện
Năm nay đói kém nhưng may lại trúng chứng khoán gỡ lại, thành ra thu nhập tốt hơn hẳn các năm trước.
Đời đúng là tái ông thất mã không ngờ được các cụ ạ.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này ko quá tệ nên chưa bị đóng.
Thớt này thì ông bùn vì nghèo viết đỡ ngáo hơn nhiều