Sắp có taxi xe điện VinFast

sonthytb

Xe buýt
Ở bển mà cụ cho thuê 15-20tr thì người ta vay trả góp còn rẻ hơn là đi thuê. Thế nên giá thuê bên đó nó mới rẻ vậy. Còn bên mình mà cho thuê 7tr/tháng thì người ta đi thuê hết chứ chả ai mua xe đâu.
Ví dụ VF8 Eco hiện 730 củ, 2 năm mất giá 120 triệu + lãi tiền gửi trong 2 năm của 730 củ là 140 củ, tổng 260 chia cho 24 tháng là ra giá thuê. Nếu cụ Vượng tính thế cháu thuê luôn và ngay

_AHA_

Xe điện
Em lót dép hóng. Sau này muốn trải nghiệm thì taxi hoặc thuê xe theo ngày ổn áp các cụ nhỉ.
Em thì dù chưa ủng hộ gì cho Vinfast nhưng cũng mong VN có thể làm được ô tô tử tế.

Theo kế hoạch, hãng taxi thuần điện đầu tiên tại Việt Nam do GSM thành lập sẽ đi vào hoạt động ngay trong tháng tới tại Hà Nội, tiến tới phủ sóng toàn quốc trong năm 2023.
Toàn bộ xe do GSM cung cấp và sử dụng là ô tô và xe máy điện VinFast, với quy mô đầu tư là 10.000 ô tô và 100.000 xe máy.
Size lớn phết.

Nguồn: https://vietnambiz.vn/ong-pham-nhat-vuong-thanh-lap-hang-taxi-va-cho-thue-o-to-dien-vinfast-202336155946583.htm
View attachment 7711299
Làm đc lâu dài chứ, xe hiện tại cũng tử tế rồi mà

Xử lý pile phế thải có gây ơi nhiễm không ah cụ ?
Người ta bảo đỡ ô nhiễm là đúng rồi còn gì, bắt bẻ vớ vẩn. Ít nhất hàng ngày tôi bớt phải đi cạnh các xe xả khí thải khói xăng dầu.
Còn việc xử lý pile là việc của mấy thánh môi trường ông đốc ạ.

Quyen Kenshin

Xe buýt
cứ cạnh tranh giá rẻ cho ng tiêu dùng là e ủng hộ.Giờ đi grab giờ cao điểm giá cao kinh lên đc.

Ga_son

Xe điện
Có thêm hãng xe cạnh tranh thì có lợi cho người dùng, thế mà cũng cãi nhao om sòm được. E cứ ủng hộ Vin taxi j đó, để bọn grab bớt láo nháo đi.

sonthytb

Xe buýt
Nếu có 1 tỷ. Mà giá thuê xe có 7tr/ tháng. Thì em vứt 1 tỷ vào ngân hàng. Lãi 10%/năm gửi dài hạn luôn. Hàng tháng có 8tr/tháng tiền lãi đập sang tiền thuê xe. Sau 5 năm vẫn có 1 tỷ trong tay. Tội đếch gì mua xe mới :)))
Cộng tiền lãi cụ gửi vào phí thuê hàng tháng chứ cụ, hê hê

ngu ngơ

Xe điện
Em đang nói là Lease to buy chứ k mua hay góp gì cả, đang hóng cụ Vượng triển khai ở mình như ở bển, giá chấp nhận đc cho bà con tiếp cận xe ô tô, chứ phơi mặt ra đường, thịt bọc thép khổ quá
lease thì tiền down xác định mất. Nghèo thích đi xe nó có cái giá 😂

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Xe điện nó quản bằng app cụ ơi, xe ở đâu lộ trình trong ngày thế nào ghi lại hết, còn thái độ tài mà xuống thì sa thải và thay thế
Kiểu ghét Vin nó ăn vào máu rồi, nên soi từng li từng tí.
Với các hãng bus khác, thì mặc nhiên là bình thường.
Mình là người tiêu dùng, chất lượng dv cứ ngày càng cải thiện là mừng. :D

victory_1980

Xe điện
Có thêm hãng xe cạnh tranh thì có lợi cho người dùng, thế mà cũng cãi nhao om sòm được. E cứ ủng hộ Vin taxi j đó, để bọn grab bớt láo nháo đi.
Nếu giá tương đương hoặc đắt hơn grab một chút, mình cũng ủng hộ vì biết chắc xe chất lượng hơn.
Chứ gọi grab cũng hên xui lắm.
Thêm cạnh canh, người dùng dv càng có lợi.

sirius6688

Xe điện

Trungpv

Xe tăng
Ví dụ VF8 Eco hiện 730 củ, 2 năm mất giá 120 triệu + lãi tiền gửi trong 2 năm của 730 củ là 140 củ, tổng 260 chia cho 24 tháng là ra giá thuê. Nếu cụ Vượng tính thế cháu thuê luôn và ngay
Tính như cụ thì ai trả lương cho bộ máy nhân sự công ty?. tháng thuê xe 10tr thì ai cũng thuê chẳng ai dại gì bỏ tiền mua xe đâu cụ. cụ tính 2 năm xe mất giá 120tr thì doanh nghiệp cho thuê xe chết chặt, xe chạy ít 2 năm mất giá 120tr chứ chạy nhiều như mấy ông chạy taxi thì sao?

theanh90

Xe tăng
Chờ đột phá của vin, chứ như cái công ty gì gì mua chung oto thì người ta cười chết.

sonthytb

Xe buýt
Tính như cụ thì ai trả lương cho bộ máy nhân sự công ty?. tháng thuê xe 10tr thì ai cũng thuê chẳng ai dại gì bỏ tiền mua xe đâu cụ. cụ tính 2 năm xe mất giá 120tr thì doanh nghiệp cho thuê xe chết chặt, xe chạy ít 2 năm mất giá 120tr chứ chạy nhiều như mấy ông chạy taxi thì sao?
Em đang dự là xe gia đình, chắc họ tính theo gói km/tháng chứ cụ
Nếu k có giải pháp khác thì bán túc tắc thôi, muốn nhiều, chiếm thị trường thì đột phá chứ cụ

Mr.Alo

Xe lăn
Xe điện nó quản bằng app cụ ơi, xe ở đâu lộ trình trong ngày thế nào ghi lại hết, còn thái độ tài mà xuống thì sa thải và thay thế
Bus xăng nó cũng quản lý qua gps , camera đó thôi cụ ( app của vin còn không ngon bằng ) , vin giờ cái mạnh nhất là lương cao cho lái và phụ chạy vài tuyến qc chứ chạy full hỗ trợ và quản được hết mới là vấn đề

Hự.

Xe điện
Góc nhìn của cá nhân và nhà nước phải khác nhau.

Ví dụ vấn đề xử lý pin. Cá nhân: kệ, cứ biết đi xe sướng đã, pin piếc sau này thế nào sẽ có người lo. Nhà nước: ừ nhỉ, sẽ xử lí thế nào cho an toàn môi trường, chi phí ở đâu, cần chính sách gì ra bây giờ khi xe điện còn chưa nhiều? 10 năm nữa, 20 năm nữa thì sao....

Vấn đề thay bus thành phố thành bus điện. Cá nhân: ôi lên đi sướng, đi sau cũng sướng nữa, đỡ khói hẳn. Nhà nước: ngân sách thành phố có thế, thay bus điện mất cả mớ thì cắt khoản nào đi nhỉ? bỏ trồng mới cây xanh, duy tu hệ thống nước thải, hay gì nhỉ? mà chi NS cứ năm nào cũng căng như dây đàn thế này chắc lại phải xin QH cho thư thư đề án tăng lương thôi,...

Cá nhân thì nhìn các việc nhỏ, cụ thể, sát sườn mình như sáng nay ăn gì, chiều có làm cốc bia hơi với bạn ko, phở Thìn lên giá bố éo ăn nữa, ăn hàng khác,... còn Nhà nước thì phải tính xa tít các vấn đề như nóng lên toàn cầu, nước biển dâng, đến năm Giáp Tý đồng bằng Nam Bộ mất mịe nó 70% diện tích nông nghiệp,...v..v đại loại thế. Chém gió vấn đề cá nhân thì đứng trên góc độ cá nhân, thích bàn vĩ mô, chính sách này nọ, thì phải đứng góc độ nhìn của nhà nước.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
em cũng mong sếp thành công lần này, nhưng bảo em tin tưởng 100% thì khó. Như lần điện thoại di động cũng đang hừng hực thì sếp cho dẹp luôn.
Nói không phải mê tín chứ mảng nào mà sếp không dùng từ ngữ đao to búa lớn thì thành công, như bđs có cần mãnh liệt gì đâu... còn không thì phải chờ xem.
Bds thì bất kì ông bào làm tử tế chút là thành công chứ có vẹo j đâu. Còn dn VN lập ra chủ yêis với mong muốn cướp tiền của thiên hạ chứ có thực sự là làm kinh doanh đâu.

hacker68

Xe tải
Nếu có 1 tỷ. Mà giá thuê xe có 7tr/ tháng. Thì em vứt 1 tỷ vào ngân hàng. Lãi 10%/năm gửi dài hạn luôn. Hàng tháng có 8tr/tháng tiền lãi đập sang tiền thuê xe. Sau 5 năm vẫn có 1 tỷ trong tay. Tội đếch gì mua xe mới :)))
giả thuyết này đã bị fail ngay từ con số 7 :))))

hacker68

Xe tải
Góc nhìn của cá nhân và nhà nước phải khác nhau.

Ví dụ vấn đề xử lý pin. Cá nhân: kệ, cứ biết đi xe sướng đã, pin piếc sau này thế nào sẽ có người lo. Nhà nước: ừ nhỉ, sẽ xử lí thế nào cho an toàn môi trường, chi phí ở đâu, cần chính sách gì ra bây giờ khi xe điện còn chưa nhiều? 10 năm nữa, 20 năm nữa thì sao....

Vấn đề thay bus thành phố thành bus điện. Cá nhân: ôi lên đi sướng, đi sau cũng sướng nữa, đỡ khói hẳn. Nhà nước: ngân sách thành phố có thế, thay bus điện mất cả mớ thì cắt khoản nào đi nhỉ? bỏ trồng mới cây xanh, duy tu hệ thống nước thải, hay gì nhỉ? mà chi NS cứ năm nào cũng căng như dây đàn thế này chắc lại phải xin QH cho thư thư đề án tăng lương thôi,...

Cá nhân thì nhìn các việc nhỏ, cụ thể, sát sườn mình như sáng nay ăn gì, chiều có làm cốc bia hơi với bạn ko, phở Thìn lên giá bố éo ăn nữa, ăn hàng khác,... còn Nhà nước thì phải tính xa tít các vấn đề như nóng lên toàn cầu, nước biển dâng, đến năm Giáp Tý đồng bằng Nam Bộ mất mịe nó 70% diện tích nông nghiệp,...v..v đại loại thế. Chém gió vấn đề cá nhân thì đứng trên góc độ cá nhân, thích bàn vĩ mô, chính sách này nọ, thì phải đứng góc độ nhìn của nhà nước.
Mời cụ vodka. Chuẩn là vậy. View khác nhau giữa cá nhân và nhà nước. Thậm chí giữa cá nhân cũng còn khác nhau 1 trời 1 vực như seller vs buyer, antifan vs fan....