Sao phụ tùng của Toy lại đắt thế ạ?

hoangvoila

Xe tăng
E chỉ còn bảo hành hoặc thay đồ quan trọng thì vào hãng, làm mấy cái đấy thì làm ở nhà.
Dầu máy, lọc dầu, lọc gió, nước mát, dầu phanh, trợ lực lái... cứ 1 vạn là thay. Bugi, lọc xăng, dầu số 2 vạn là thay.
Mấy cái phụ tùng và dầu, nước e mua giá rẻ hơn hãng nhiều, vì e mua nhiều.:D
Cụ thay hoang quá chắc xe cụ đi ngon lắm:) mà cụ mua nhiều hay cụ là đơn vị cho thuê xe? Nếu thế thay như này cũng lỗ vốn nghe ko thấy lohic cụ nhỉ

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Cụ thay hoang quá chắc xe cụ đi ngon lắm:) mà cụ mua nhiều hay cụ là đơn vị cho thuê xe? Nếu thế thay như này cũng lỗ vốn nghe ko thấy lohic cụ nhỉ
Chỉ xe gia đình sử dụng e mới thay thế chứ, xe kinh doanh thì có định mức rùi. :D

RAVA

Xe ba gác
E chỉ còn bảo hành hoặc thay đồ quan trọng thì vào hãng, làm mấy cái đấy thì làm ở nhà.
Dầu máy, lọc dầu, lọc gió, nước mát, dầu phanh, trợ lực lái... cứ 1 vạn là thay. Bugi, lọc xăng, dầu số 2 vạn là thay.
-Đồ nhà bác trồng được, thời gian BD và thay thế chỉ bằng 1/2 tc của Hãng thế mà bác vẫn kêu ầm lên là nó hay hỏng, phải chăng là bác thay đồ đểu?~X(

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
èo ôi, khi nào thay ra bảo em cái. lọc xăng em phải tầm 5-7 vạn mới thay, bugi còn hơn thế... cụ thay ra em xin nhá :P

ToyotaAltis9063

Xe điện
-Bác định thay những gì? Còn BD cấp 3 vạn km thì khác gì cấp 1 vạn, hết có mấy trăm k, rẻ hều!
Em định thay cái gạt mưa, không biết đã đến lúc phải thay chưa hả cụ, xe của em mua cuối năm 2009 nhưng mà mới đi được có tầm hơn 3 vạn thôi, cụ tư vấn những thứ phải thay giúp em với.

hoangvoila

Xe tăng
Em định thay cái gạt mưa, không biết đã đến lúc phải thay chưa hả cụ, xe của em mua cuối năm 2009 nhưng mà mới đi được có tầm hơn 3 vạn thôi, cụ tư vấn những thứ phải thay giúp em với.
gạt mưa kể cả cụ ko đi thì cái cao su cũng bị lão hóa cụ ạ. Cụ đi đêm hoặc mưa, gạt xem nó để lại vết trên kính là phải thay thôi còn vẫn sạch thì kệ.

3 vạn thì chưa phải thay cái gì ghê gớm cả cụ xem lại bài viết trước em pót lại các cấp bảo dưỡng cần làm cho xe Toy đấy

RAVA

Xe ba gác
-Cái cao su gạt mưa thì làm gì có chuyện ấn định TG thay, bác dùng nhiều, sd trong đk khắc nghiệt hay để xe ngoài trời, ko dùng hóa chất BD xịn pha với nước rửa kính...thì nó tèo nhanh, ngược lại thì được lâu hơn. Tóm lại là bao giờ nó kêu và quét ko sạch thì thay. Còn em chả biết cái cao su gạt mưa của Altis là bao nhiêu nhưng em đã từng vào Toy HK thay cho Innova (hàng made in Indo) và Rav4 (hàng made in Japan) thì thấy nó cũng ko đắt, nếu em nhớ ko nhầm thì cái cao su gạt mưa sau của Ỉn có 70k chưa VAT, còn của Rav4 thì 150k, 2 cái trước thì em ko nhớ nhưng chắc là chỉ 2-300k gì đó thôi, đồ của xe bác chắc ko thể đắt bằng đồ xe nhập được?
-Mà chạy mấy cái xe Toy thì em toàn cho vào Hãng, chưa bao giờ em mang ra gara ngoài, kể cả khi nó có đắt hơn 1 tý em cũng chả quan tâm vì ngoài mấy thứ cần BD ra thì nó chả mấy khi hỏng cái gì bao giờ. Còn mấy thứ khác như ắc quy hay lốp thì cứ Hai Bà Trưng hay Trần Nhật Duật thẳng tiến.

adco

Xe điện
Bác tìm lại cuốn hướng dẫn sd xe (kèm theo lúc bán xe) nó list khá kỹ nội dung bác cần thay theo các đợt BD. Gạt nước thì như mấy bác trước đã nói rồi, khi nào thấy nó quét khg sạch hay rên to quá thì thay chứ khg cần đợi TG. Bác có thể vào hãng hay rút cái lá cao su làm mẫu ra ngoài mua đều được ( cần gạt cac hãng kích thước lá cao su khác nhau). E xài thì thấy thích hảng Denzo nhất, quét rất êm và sạch nhưng chưa biết có bền kh vì mới thay .

Chỉnh sửa cuối:
Em tuân thủ bảo dưỡng định kỳ thì luôn vào hãng, thay một số đồ thì gần đây em quyết định ra ngoài, ví dụ: gạt mưa, bugi, bóng đèn, còi, lốp. Em thấy quyết định này rất chính xác, vì đây toàn là những thứ đơn giản, giá rẻ hơn và rất tốt. Em rất kết độ bền bóng đèn hiệu năng cao và còi của Bosch. Các cụ thay đôi còi sên EC6 (nhất là EC9) của Bosch vào thì cứ gọi là…

Gạt mưa của cụ khi nào thấy không sạch thì tự thay thôi, cũng rẻ mà. Kinh nghiệm cá nhân em thì loại không xương đẹp hơn nhưng không thể tốt bằng loại cổ điển, nên em cạch loại không xương này rồi.

Gia Cát Lạng

Xe buýt
-Đồ nhà bác trồng được, thời gian BD và thay thế chỉ bằng 1/2 tc của Hãng thế mà bác vẫn kêu ầm lên là nó hay hỏng, phải chăng là bác thay đồ đểu?~X(
hehe, hàng mà các hãng xe đặt ấy cụ. Ví dụ : BOSCH hay DENSO. Cụ đi 7,8 năm. Năm nào cũng chiến 3,4 vạn xem đến lúc đó nó hỏng những gì. CAM đấy nhé.

ToyotaAltis9063

Xe điện
@hoangvoila, @RAVA, @adco: Cảm ơn các cụ đã tư vấn cho em, em xem trong quyển sách hướng dẫn sử dụng thì thấy ghi lịch bảo dưỡng là tính theo số KM hoặc số tháng tùy theo điều kiện nào đến trước, xe của em mặc dù đi mới có hơn 3 vạn nhưng nếu tính theo số tháng để áp dụng thì từ lúc mua đến bây giờ đã tầm 46 tháng rồi, em liệt kê các mục cần bảo dưỡng các cụ xem giúp em thế nào với:
- Kiểm tra: đai truyền động, hệ thống làm mát và sưởi ấm, ống xả và tai treo ống xả, ắc quy, nắp nình nhiên liệu, đường ống nhiên liệu, cá cút nối và van điều khiển bay hơi nhiên liệu, bộ lọc than hoạt tính, bàn đạp phanh và phanh đỗ, má phanh và đĩa phanh, dầu ly hợp, ống dẫn dầu phanh và ống mềm, vô lăng thước lái và hộp cơ cấu lái, cao su chắn bụi bán trục, khớp cầu hệ thống treo và cao su chắn bụi, hệ thống treo trước và sau, các lốp và áp suất lốp, các đèn, còi, gạt nước và nước rửa kính, lượng ga điều hòa.
- Thay thế: dầu động cơ, lọc dầu động cơ, bộ lọc gió, dầu phanh, bộ lọc điều hòa không khí.

hoangvoila

Xe tăng
Em tuân thủ bảo dưỡng định kỳ thì luôn vào hãng, thay một số đồ thì gần đây em quyết định ra ngoài, ví dụ: gạt mưa, bugi, bóng đèn, còi, lốp. Em thấy quyết định này rất chính xác, vì đây toàn là những thứ đơn giản, giá rẻ hơn và rất tốt. Em rất kết độ bền bóng đèn hiệu năng cao và còi của Bosch. Các cụ thay đôi còi sên EC6 (nhất là EC9) của Bosch vào thì cứ gọi là…

Gạt mưa của cụ khi nào thấy không sạch thì tự thay thôi, cũng rẻ mà. Kinh nghiệm cá nhân em thì loại không xương đẹp hơn nhưng không thể tốt bằng loại cổ điển, nên em cạch loại không xương này rồi.
E cũng hay dùng gạt của bosch nhưng e thấy loại ko xương ngon hơn nhiều chứ ạ? Chả nhẽ loại đắt hơn lại ko bằng loại rẻ bằng 1 nửa? E cũng chưa dùng loại chổi cứng bg

hoangvoila

Xe tăng
@hoangvoila, @RAVA, @adco: Cảm ơn các cụ đã tư vấn cho em, em xem trong quyển sách hướng dẫn sử dụng thì thấy ghi lịch bảo dưỡng là tính theo số KM hoặc số tháng tùy theo điều kiện nào đến trước, xe của em mặc dù đi mới có hơn 3 vạn nhưng nếu tính theo số tháng để áp dụng thì từ lúc mua đến bây giờ đã tầm 46 tháng rồi, em liệt kê các mục cần bảo dưỡng các cụ xem giúp em thế nào với:
- Kiểm tra: đai truyền động, hệ thống làm mát và sưởi ấm, ống xả và tai treo ống xả, ắc quy, nắp nình nhiên liệu, đường ống nhiên liệu, cá cút nối và van điều khiển bay hơi nhiên liệu, bộ lọc than hoạt tính, bàn đạp phanh và phanh đỗ, má phanh và đĩa phanh, dầu ly hợp, ống dẫn dầu phanh và ống mềm, vô lăng thước lái và hộp cơ cấu lái, cao su chắn bụi bán trục, khớp cầu hệ thống treo và cao su chắn bụi, hệ thống treo trước và sau, các lốp và áp suất lốp, các đèn, còi, gạt nước và nước rửa kính, lượng ga điều hòa.
- Thay thế: dầu động cơ, lọc dầu động cơ, bộ lọc gió, dầu phanh, bộ lọc điều hòa không khí.
Các hạng mục kiểm tra thì cụ vào hãng đúng quy trình họ ktra thôi cụ ko lo. Còn cái phụ tùng thay thế mốc 3v của cụ thế thôi ạ. E mà như cụ thì mần thêm cái vụ vệ sinh bugi, kim phun, họng hút và van ko tải cho xe nó mượt

RAVA

Xe ba gác
-Em thấy thằng Toy cũng cẩn thận nên đối với mỗi 1 loại xe mà Hãng bán ở VN thì nó đều in hẳn 1 tờ rơi in màu có hình vẽ ghi đầy đủ các cấp BD, thời gian BD và thay thế phụ tùng cho từng loại xe, bác cứ vào Đại lý bảo Cố vấn DV đưa cho 1 tờ thì biết ngay.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Các hạng mục kiểm tra thì cụ vào hãng đúng quy trình họ ktra thôi cụ ko lo. Còn cái phụ tùng thay thế mốc 3v của cụ thế thôi ạ. E mà như cụ thì mần thêm cái vụ vệ sinh bugi, kim phun, họng hút và van ko tải cho xe nó mượt
Em xem trong quyển hướng dẫn thì nó ghi loại động cơ 2.0 như xe của em thì sau 100000 KM mới phải thay bugi, còn 1.8 thì sau 40000 KM hoặc 48 tháng, còn các cái cụ nêu trên là kiểm tra thêm ạ?