[Funland] Sao nhiều cụ vẫn tin vào độ chính xác của Âm lịch ?

XPQ

Xe cút kít
Cụ cứ đọc lại từng còm em vs cụ đối đáp mới thấm. Còn cụ là ng TQ hay VN thì cũng là con cháu Bách Việt mà ra đấy, đừng ăn nói bậy bạ.
Em chả đối đáp chi với bác, thấy lùng bùng thì xỏ xiên tí cho vui chứ còm của bác xếp vào loại chả ai thèm đọc, chẳng qua thấy tối như hũ nút thỉnh thoảng người ta chọc cái gậy vào xem nó kêu lốc cốc hay kêu bộp bộp thôi. Riêng vụ cuốc tịch thì em Việt Nam, nhưng vụ con cháu Bách Việt thì nhường bác thôi, bác cứ giữ cả mà mang ADN đi thử. :D:D:D:D:D:D

RealMen9999

Xe tải
Do quan niệm mỗi thời thôi. Âm lịch nó dựa theo chu kỳ mặt trăng, dương lịch nó dựa theo vòng quay của trái đất quanh mặt trời. Mấy thời xa xửa xa xưa còn có các loại lịch cổ đại khác nữa. Tóm lại chả có thằng nào đúng sất.

Kuu

Xe lăn
Họ theo quy luật thời tiết để chế ra cái lịch đó. Sau này ứng dụng thêm thiên văn hiện đại vào.
Để hiểu rõ cụ chỉ cần gg là biết dương lịch được sáng tạo ra từ thời điểm nào, từ thời điểm nào nhân loại thừa nhận Trái Đất quay quanh Mặt Trời.
Về mặt khoa học, Cụ sai nhiều quá rồi.
Về mặt xã hội, Cụ phán nền văn hóa Trung quốc không có gì, không bằng VN... thì em thấy quá đáng ngại rồi đấy.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Về mặt khoa học, Cụ sai nhiều quá rồi.
Về mặt xã hội, Cụ phán nền văn hóa Trung quốc không có gì, không bằng VN... thì em thấy quá đáng ngại rồi đấy.
Thôi, nên văn hóa em tạm không bàn vì thực ra vấn đề này các nhà khoa học - sử học tranh cãi nhiều.
Cụ phân tích cho em cái sai ở góc độ khoa học với, kiến thức em cũng nhiều hạn chế.

XPQ

Xe cút kít
Cái đó nhiều ý nghĩa tuỳ thuộc các lĩnh vực nghiên cứu khác nhau...
Xét về mặt khí tượng/khí hậu/thời tiết thì từ Đông chí bắt đầu Dương độn, tức là qua đỉnh Âm thì bắt đầu dương lên, qua đỉnh lạnh bắt đầu ấm lên, qua thời trì trầm thì bắt đầu thăng phát, đến đỉnh thu tàng thì đến thời nảy nở...
Đại khái thế, cả trong triết học (Kinh Dịch và các lý thuyết hệ quả) ra đến thực tế tự nhiên (trong đó có con người, thời tiết, khí hậu, sự vật...) cũng đều thống nhất như thế.
Chia 2 nửa như 2 con cá âm dương (lưỡng nghi), và từ 2 nửa đó sinh tiếp ra nhiều nấc thành vạn vật đều chịu chi phối bởi tính chất đối lập của 2 bán kỳ.

Sách Lã Thị Xuân Thu, 12 chương khởi từ Mạnh Xuân Kỷ .....Trọng Xuân ......Quý Xuân rồi Mạnh Hạ....Trọng Hạ.....Quý Đông theo em bố cục cũng giống như một kiểu lịch. Nhưng khởi mỗi tháng trong đó đều chỉ rõ giời ở về cung nào, từ đó an các sao siệc các thức rồi mới nói đến thời tiết tiết khí, nên làm việc gì không làm việc gì hướng dẫn rất chi tiết.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
đọc cmt của các cụ em mới thấy khai sáng đầu óc. :D trước giờ e vẫn nghĩ thời tiết sẽ ko theo lịch nào cả

trauxanh

Xe lăn
Sách Lã Thị Xuân Thu, 12 chương khởi từ Mạnh Xuân Kỷ .....Trọng Xuân ......Quý Xuân rồi Mạnh Hạ....Trọng Hạ.....Quý Đông theo em bố cục cũng giống như một kiểu lịch. Nhưng khởi mỗi tháng trong đó đều chỉ rõ giời ở về cung nào, từ đó an các sao siệc các thức rồi mới nói đến thời tiết tiết khí, nên làm việc gì không làm việc gì hướng dẫn rất chi tiết.
Lã thị, Chương XII.
Tiện vừa về, tớ chụp luôn :D
Chương này nói về tháng Chạp đó:

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Em Hỏi các Cụ, Trái đát có 24 múi h, nó quay 1 vòng qua 24 múi h đó sao thời gian quay không mất 24 h, mà Cụ nào nói thời gian chỉ mất 23h56 p gì đó?... sao lẻ vậy?
Vậy giờ Ngọ hôm nay đến giơ Ngọ ngày mai là bao nhiêu giờ?

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Tại anh chọc chạch làm em cũng ngứa tay theo, cơ mà cho nó vui :D :D

:D:D:D

Không thấy bác ấy đưa dẫn chứng bằng cớ gì lên đâm phải chọc phát xem có phìu ra tì cơ sở nào không.

tus11

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ hay lấy lịch âm để giải thích cho thời tiết. Ví dụ như hiện tại trời vẫn đang rét dù ở giữa tháng 4 dương, các cụ giải thích là do nhuận 2 tháng âm. Hoặc dân ta vẫn hay lấy lịch âm để tính toán trong nông nghiệp.
Em thấy như thế là không đúng. Rõ ràng lịch âm không thể chính xác được như lịch dương. Vì lịch dương 4 năm mới nhuận thêm một ngày. Còn lịch âm thì khoảng 2-3 năm nhuận thêm tới 1 tháng. Rõ ràng độ chính xác của lịch âm kém xa lịch dương.
Cụ rảnh không? mở nghe bài Gia tài của Mẹ! của TCS đi. Là cụ hiểu 1 phần nào đó.

Phoenix1991

Đi bộ
Thế giao thừa năm rồi mưa rào sầm sập thì lịch nào sai?
Cụ hỏi những người già xem đã bao nhiêu năm rồi mới có sấm sét, mưa lớn đêm giao thừa ngày mùng 1 như thế ? Hay cả đời các cụ 70-80 năm mới thấy có 1 lần ? Còn như thủy triều, tính toán con nước thì các cụ lấy lịch dương hay lịch âm? cái gì cũng có cái lọ cái chai chứ :)

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế này bây giờ theo lịch âm chính xác có khi mới năm 2000 cụ hề.
Em thấy nhiều cụ hay lấy lịch âm để giải thích cho thời tiết. Ví dụ như hiện tại trời vẫn đang rét dù ở giữa tháng 4 dương, các cụ giải thích là do nhuận 2 tháng âm. Hoặc dân ta vẫn hay lấy lịch âm để tính toán trong nông nghiệp.
Em thấy như thế là không đúng. Rõ ràng lịch âm không thể chính xác được như lịch dương. Vì lịch dương 4 năm mới nhuận thêm một ngày. Còn lịch âm thì khoảng 2-3 năm nhuận thêm tới 1 tháng. Rõ ràng độ chính xác của lịch âm kém xa lịch dương.

lehahai

Xe buýt
Họ theo quy luật thời tiết để chế ra cái lịch đó. Sau này ứng dụng thêm thiên văn hiện đại vào.
Để hiểu rõ cụ chỉ cần gg là biết dương lịch được sáng tạo ra từ thời điểm nào, từ thời điểm nào nhân loại thừa nhận Trái Đất quay quanh Mặt Trời.
Thuyết nhật tâm ra đời khi nào cụ nhỉ?

Vomoicuoi

Xe tăng
Âm lịch để các cụ tránh xxxx với gấu ngày rằm và mồng 1. Nghe nói xxx ngày ấy nó tinh khí

XPQ

Xe cút kít
Gần đúng, chỉ lệch khoảng 1700 năm thôi cụ ạ.
Theo em phải lệch đến hơn 4000 năm. Từ 3000 năm TCN, người Tàu đã chọn Bắc Thần làm tâm vũ trụ khi người phương tây mới đang biện luận xây dựng thuyết địa tâm.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gần đúng, chỉ lệch khoảng 1700 năm thôi cụ ạ.
Cụ nói rõ dc ko ạ, em đang hóng.
Em chỉ biết trước đó lịch (tạm gọi là lịch dương) tính năm theo thời tiết và kết hợp với vị trí các ngôi sao trên bầu trời để tính. Và thuyết nhật tâm là em tính theo các nước đầu tiên thừa nhận và sử dụng lịch đó đầu tiên. Các dân tộc khác và lịch khác em không tính đến cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: