[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

matizvan2009

Xe ba gác
Mà em thấy cái BHXH này mới thành lập từ 1995, tới 2015 mới đủ 20 năm cho loạt cụ đóng từ 1995. Mà trừ khối xyz là đc hưởng cao ra thì đa số các cụ già bậc cha chú mình hưởng mỗi tháng có cao lắm đâu.
Vậy là từ năm 2016 quỹ này mới phải trích dần ra để trả cho các cụ đóng từ 1995. Còn trước đó trả cho các cụ có công, cách mệnh...đâu có nhiều

Vậy mà thu thì thu từ 1995. Chi thì mới từ 2016 mới chi cho 1 số cụ nộp hồi 1995, tới nay mới chi đc 3 năm.

Thu nhiều, Chi tí teo thế mà sao vỡ quỹ đc nhỉ các cụ?
mốc từ 1995 là nó hạch toán độc lập với (ngân sách) nhà nước nhé. trước đấy vẫn có lương hưu bình thường.
trước đây nó có cái hay là lương hưu phải đi theo mức lương tối thiểu hiện tại. ví dụ năm 1991 ba em về hưu, lúc ấy (em đoán chừng thôi) thì lương hưu của ba em được vài trăm ngàn, dần dần khi tiền mất giá thì bhxh nó vẫn phải nâng mức lương hưu lên cho người hưởng lương hưu, đến khi ba em mất năm 2015 thì lương hưu của ba em nhận khoảng 4 triệu/tháng. bậc thợ khi ba em nghỉ hình như là thợ 6/7 gì đấy, ba em chỉ là công nhân thôi.

Bino

Xe điện
Thanks cụ đã chia sẻ.
1. ở cột BH hàng tháng nộp 1tr, nên khi tính số tiền BH nộp 1 năm em có nhân với 12 rồi cụ :)
2-3. Cụ tính toán có vẻ sai về mặt kinh tế rồi, em dùng công thức bảng tính cụ thể, còn cụ chỉ đưa ra các con số ước tính mà ko có căn cứ tính toán nên em thấy ko thuyết phục lắm.
Nhưng em chỉ phản bác thế này thôi cụ:

Tổng Số tiền cụ đóng BH tích lũy đến năm 60 tuổi đc bù trượt giá, mà trượt giá chính là lạm phát, KHÔNG THỂ NÀO LỚN HƠN số tiền gửi TK NH được đâu cụ à, vì lãi gửi TK luôn luôn lớn hơn lạm phát.
Bản chất của mọi loại bảo hiểm mà tính lãi cho cụ lớn hơn lãi suất gửi tk NH thì chả NH nào cạnh tranh nổi bảo hiểm :D

Ngoài ra, trong cách tính của cụ có giả sử là đến năm 60 tuổi thì số điều chỉnh nhân 6-7 lần :D nhưng giả sử chỉ là giả sử. Cụ không chỉ ra cách tính.
Cụ lấy cái điều chỉnh của các năm trước ra để tham chiếu, trong khi bản chất cái điều chỉnh ý chính là điều chỉnh lạm phát đó cụ, và cái đó em ĐÃ tính vào số tiền bảo hiểm cụ đóng hàng tháng rồi cụ ơi.
Cụ nộp có 1tr 1 tháng, 12 tháng nộp 12tr, vậy mà em tính cho cụ lên tới 80,4tr là đã tính vụ trượt giá trong 38 năm vào cho cụ đó. Còn Cái bảng cụ lấy tham chiếu có mấy năm trải qua siêu lạm phát, có năm gần 30% đó cụ, nên nhìn bảng đó rồi suy ra 38 năm phải nhân 6-7 lần là ko chính xác.

4. Cụ tính hào phóng quá, BHXH chỉ điều chỉnh lương của cụ theo lạm phát thôi, chứ tới tân 10% 1 năm thì cao quá. Mà 1 lần nữa em khẳng định nếu chỉ điều chỉnh tăng theo lạm phát thì ko thể cao bằng lãi suát gửi tk NH đc.
Hy vọng có cụ nào thực sự đặt công thức tính và tính xem có ra đc con số lương hưu 20tr/ tháng như cụ ko, chứ em thấy nó ảo quá trời :P
Bây giờ em bận chút nên em ko trả lời. Nhưng em khẳng định bảng tính là chuẩn và chỉ dựa vào số tối thiểu. Nếu lấy số trung bình còn cao hơn nữa. Mai em tính cụ thể cho các cụ biết

Tư Duy

Xe tải
Nói như vậy là cụ chưa hiểu bản chất của việc điều chỉnh mức lương đóng BHXH. Việc điều chỉnh đó nhằm đảm bảo phần đóng trong quá khứ được tịnh tiến lên cho cân bằng với tốc độ của lạm phát, nó chả ảnh hưởng gì đến việc phải đóng nhiều hay đóng ít cả.
Một bài toán dài hạn, nếu thực như cụ nói thì các cụ yên tâm về lương hưu nhé.: <3

matizvan2009

Xe ba gác
Chắc cụ không phân biệt được BHXH và BHYT.
BHXH để lấy lương hưu, BHYT để chữa chạy khi ốm đau.
Cả hai loại này đều có thể tự đóng, thông thường người sử dụng lao động bị ràng buộc hai cái này cho người lao động.
cụ kia nói vẫn đúng. nếu người lao động bị tai nạn khi lao động, ốm đau thì tiền chạy chữa từ quỹ bhyt còn hỗ trợ, trả lương cho thời gian nlđ nghỉ việc thì lấy từ quỹ bhxh. bhxh không chỉ trả lương hưu đâu.

vnposh

Xe điện
Thanks cụ đã chia sẻ.
1. ở cột BH hàng tháng nộp 1tr, nên khi tính số tiền BH nộp 1 năm em có nhân với 12 rồi cụ :)
2-3. Cụ tính toán có vẻ sai về mặt kinh tế rồi, em dùng công thức bảng tính cụ thể, còn cụ chỉ đưa ra các con số ước tính mà ko có căn cứ tính toán nên em thấy ko thuyết phục lắm.
Nhưng em chỉ phản bác thế này thôi cụ:

Tổng Số tiền cụ đóng BH tích lũy đến năm 60 tuổi đc bù trượt giá, mà trượt giá chính là lạm phát, KHÔNG THỂ NÀO LỚN HƠN số tiền gửi TK NH được đâu cụ à, vì lãi gửi TK luôn luôn lớn hơn lạm phát.
Bản chất của mọi loại bảo hiểm mà tính lãi cho cụ lớn hơn lãi suất gửi tk NH thì chả NH nào cạnh tranh nổi bảo hiểm :D

Ngoài ra, trong cách tính của cụ có giả sử là đến năm 60 tuổi thì số điều chỉnh nhân 6-7 lần :D nhưng giả sử chỉ là giả sử. Cụ không chỉ ra cách tính.
Cụ lấy cái điều chỉnh của các năm trước ra để tham chiếu, trong khi bản chất cái điều chỉnh ý chính là điều chỉnh lạm phát đó cụ, và cái đó em ĐÃ tính vào số tiền bảo hiểm cụ đóng hàng tháng rồi cụ ơi.
Cụ nộp có 1tr 1 tháng, 12 tháng nộp 12tr, vậy mà em tính cho cụ lên tới 80,4tr là đã tính vụ trượt giá trong 38 năm vào cho cụ đó. Còn Cái bảng cụ lấy tham chiếu có mấy năm trải qua siêu lạm phát, có năm gần 30% đó cụ, nên nhìn bảng đó rồi suy ra 38 năm phải nhân 6-7 lần là ko chính xác.

4. Cụ tính hào phóng quá, BHXH chỉ điều chỉnh lương của cụ theo lạm phát thôi, chứ tới tân 10% 1 năm thì cao quá. Mà 1 lần nữa em khẳng định nếu chỉ điều chỉnh tăng theo lạm phát thì ko thể cao bằng lãi suát gửi tk NH đc.
Hy vọng có cụ nào thực sự đặt công thức tính và tính xem có ra đc con số lương hưu 20tr/ tháng như cụ ko, chứ em thấy nó ảo quá trời :P
Lãi suất tiết kiệm năm 1988: Trên 12 tháng: cao nhất 1,5%/tháng ~ 18%. Lạm phát: 393% => Lãi suất thực: 18% - 393% = - (âm) 375%
Lãi suất tiết kiệm năm 2018: Trên 24 tháng: cao nhất 8,6%/năm ~ 0,72%/tháng. Lạm phát: 4%/năm => Lãi suất thực = 8,6% - 4% = 4,6%

Tăng lương hàng năm từ 2018: 7%/năm

Vũ Điệp

Xe điện
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em bổ sung
Đây em có cái bảng tính toán thử nếu em rút BHXH về đc 128 củ, rồi em đem gửi tiết kiệm NH.

Hàng năm em nộp thêm 18tr (tương đương mức nếu em đóng thêm BHXH tự nguyện trong 12 năm), nộp trong vòng 12 năm nữa là đủ 20 năm rồi thôi (tương đương đóng BHXH 20 năm).
Sau đó ko đóng thêm xu nào, chờ thêm 12 năm cho đủ 60 tuổi mới đc hưởng lương hưu.

Lúc đó em có hơn 1,4 tỏi lận các cụ à. Gửi TK cũng đc 8.3tr/ 1 tháng.

Còn em cũng đóng BHXH mỗi năm 18tr trong 12 năm thì từ 60 tuổi, lương hưu của em là 4.38tr 1 tháng!

Các ông còn đang định nếu lấy một lần thì chỉ được hưởng phần mình đóng thôi cụ ạ! Nghe mà điên thật đấy.

Leonardodevince

Xe tải
Em cũng đang gửi đóng 100% cho vợ, vợ em ở nhà.
Theo câc cụ có nên đóng kiểu này ko?
Em giống cụ, em nghĩ là cụ nên đóng nhưng chỉ nên đóng thời gian tối thiểu thôi, vì sao thì cụ lội lại còm trước của em ý ạ.

khanhtx8

Xe tăng
Em khuyên các mợ nên đóng bảo hiểm ạ, nhưng đóng số năm tối thiểu thôi rồi chờ hưu. 2 vc em kinh doanh, em đóng cho vợ em qua cty đứa bạn, em tính qua như này : đóng 22% trong 20 năm ( lúc bắt đầu đóng chỉ tính 15 năm thôi nhưng chính sách nhà nước thay đổi từ tối thiểu 15 năm thành 20 năm ), lúc nhận thì đc 45% tức là gấp hơn 2 lần lúc đóng. Vậy nên, chỉ cần vợ em lĩnh 10 năm bảo hiểm là lãi rồi, mà 10 năm nó mới 70 tuổi, với phụ nữ thì số tuổi này hoàn toàn bình thường. Hơn nữa, vợ em đẻ 3 thằng rồi, tính ra được 18 tháng lương rồi công thêm bhyt, thất nghiệp...
Đại loại, các cụ ko đóng cũng được nhưng nên đóng cho vợ, vợ sống với mình cả đời chứ con cái chưa chắc đã nhờ được đứa nào đâu, mà tội gì mình phải nhờ khi mình có thể không cần nhờ.
thật là em chưa hiểu cụ đóng thế nào mà có 22% =)), chưa nói đến cái sau.

Còn bảo hiểm tạch thì nói thật là em đang định sang manu đóng quả 1 cục 20 năm, tạch thì con mình vẫn do tiền mình nuôi

selfer

Xe buýt
Lãi suất tiết kiệm năm 1988: Trên 12 tháng: cao nhất 1,5%/tháng ~ 18%. Lạm phát: 393% => Lãi suất thực: 18% - 393% = - (âm) 375%
Lãi suất tiết kiệm năm 2018: Trên 24 tháng: cao nhất 8,6%/năm ~ 0,72%/tháng. Lạm phát: 4%/năm => Lãi suất thực = 8,6% - 4% = 4,6%

À, cụ nhắc em mới nhớ, đúng là giai đoạn trước có mấy lần khủng hoảng, khi khủng hoảng thì lãi suất tiét kiệm thấp hơn lạm phát. Còn năm bình thường không khủng hoảng thì lãi suất tiết kiệm luôn > lạm phát, không thì dân gửi TK NH làm gì.

Còn trong cái bảng tính của em, ko có năm nào đặc biệt là khủng hoảng cả. Từ lúc cậu sinh viên đó 22 tuổi tới 60 tuổi, lạm phát hàng năm ổn đinh 5%, lãi suất tiết kiệm ổn định 7%.

Cụ nhìn đơn giản như này, 2 thằng cùng chạy xe từ cùng vạch đích, 1 thằng chạy với vận tốc 7km/h, 1 thằng chạy với vận tốc 5 km/h. Sau cùng 38 năm mà cụ khẳng định là thằng chạy 5km/h đến trước hay đi xa hơn thằng chạy 7km/h em cho là phản khoa học lắm :D

huygapro

Đi bộ
Cái vĩ mô em chịu, em chỉ biết ăn chặn tiền em em chửi. Thằng cầm dao dí cổ không phải việc của em, cũng chả phải việc của quỹ mà là của công an việc của chính phủ.

Làm ăn tử tế dân đen nó còn tin, làm ăn kiểu chỉ chực chực xem thằng dân nó dắt vàng ở bím hay ở đâu rồi đòi huy động thì đừng có mong.
Cụ này cãi cùn thế thì chịu rồi. Thằng cầm dao dí cổ đó đó nó xiên cụ một cái, rồi công an mới tới bắt nó đi, xét xử nó, còn cụ thì ngồi trên ngắm gà luộc rồi, xem cụ có coi đó là việc của người khác không.

Cũng có thể biết đâu sau này thằng đói đó chính là cụ, vì trước đó, trong một phút bốc đồng, cụ lỡ tay xài hết số tiền đã tích góp cho mục đích hưu trí của cụ.

Leonardodevince

Xe tải
thật là em chưa hiểu cụ đóng thế nào mà có 22% =)), chưa nói đến cái sau.

Còn bảo hiểm tạch thì nói thật là em đang định sang manu đóng quả 1 cục 20 năm, tạch thì con mình vẫn do tiền mình nuôi
À, em đóng cho vợ em từ năm 2007 là 23% ( nhớ nhầm thành 22%) sau em chuyển cho vợ tự tính, tự chuyển tiền bào hiểm nên ko rõ bây giờ là bao nhiêu, còn chuyện tạch là em tính vợ chồng em đến trước lúc tạch vân có tiền nuôi nhau chứ có phải để nuôi con cái gì đâu cụ.

Nói như vậy là cụ chưa hiểu bản chất của việc điều chỉnh mức lương đóng BHXH. Việc điều chỉnh đó nhằm đảm bảo phần đóng trong quá khứ được tịnh tiến lên cho cân bằng với tốc độ của lạm phát, nó chả ảnh hưởng gì đến việc phải đóng nhiều hay đóng ít cả.
nhân tiện E hỏi CỤ giải đáp giùm:
nếu trên 50 tuổi mà thời gian đóng bảo hiểm 33 năm (từ 1985 đến nay) khối tư nhân, thì:
1- đóng tiếp đến bao lâu ?
2- Dừng đóng ổn không ?
3- Điều kiện để hưu non ?
4- Điều kiện để lãnh 1 cục ?
5- Lời khuyên khác ?
thanks Cụ

Kurumasuki

Xe container
Đồng ý rằng BHXH sẽ bù trượt giá vào mức lương tính BH như cụ Bino đã nói, nhưng mức bù này thấp hơn lạm phát thực rất nhiều.
Ví dụ: vào năm 1998 một kỹ sư đi làm cty tư nhân được 2tr, gấp 5 lần một bạn cùng học đại học đi làm cty nhà nước có hệ số 2.34 (cả phụ cấp được khoảng 400k)
Vào năm 2018, BHXH qui đổi mức đóng cho người làm tư nhân là 2tr x 3,29 lần = 6,58tr còn người làm nhà nước là hệ số 2.34 x 1tr390 = 3,25 tr.
Như vậy là từ mức đóng cao hơn 5 lần (thậm chí hơn, vì 400k là cả phụ cấp chứ mức đóng BH còn thấp hơn) nay BHXH chỉ tính cho người làm tư nhân chỉ còn cao hơn người làm nhà nước có 2 lần để trả lương hưu.

minhvmu

Xe buýt
Em thấy rốt cuộc cụ chủ tính toán BHXH trên góc độ chi-thu cá nhân + cuộc đời cụ chủ quá may mắn, không bao giờ có bất trắc xảy ra.
Còn bản chất BHXH lại tính toán trên góc độ thu-chi + ổn định xã hội + tỉ lệ % nữ giới thai sản+ tỉ lệ người lao động nhất định bị sao quả tạ nó chiếu + vân vân và mây mây
Như vậy là 2 hệ quy chiếu khác nhau, bên nào tính cũng đúng nhưng chả bao giờ giống nhau.
Nâng cao quan điểm là niềm tin chế độ thôi mà

suhao8

Xe tải
Trừ phi cụ chắc chắn là cụ ngỏm trước 70 tuổi (sau 32 năm nữa) thì cụ hãy rút nhá :)). Bằng không thì để đấy cho em.

Có thể khẳng định với cụ là ở đâu thì cắt an sinh chứ ở VN thì ko dám. Cắt hưu trí nó tương đương với việc vỡ cả 1 chế độ.
Thế cụ ko nghĩ là cái đấy nó vỡ thật à? cụ còn yêu đ yêu c đ quá

selfer

Xe buýt

Khách quan mà nói, nếu BHXH bù đắp lạm phát cho các cụ những năm khủng khoảng, kể cả lạm phát lên 400% mà BHXH vẫn bù trượt giá như vây, nghĩa là mức nộp BHXH lúc trước lạm phát là 1tr, sau lạm phát BH tính cho người lao động là 4tr, thì BHXH rất tuyệt vời.

Và lúc này thì BHXH tốt hơn gửi Tiết kiệm NH.

Đó là lý do vì sao các cụ rút 1 cục trước khủng hoảng sẽ thiệt nhiều, so với các cụ giữ. chắc đây là lý do mà 1 số cụ nói các bô lão rút 1 cục năm nào sau này hối hận khóc thút thít :D

Nhưng chỉ khi khủng hoảng, lạm phát phi mã thôi.

Cũng thành thực mà nói, trong mấy chục năm đời người ở cái xứ vịt này, thể nào các cụ cũng trải qua mấy lần khủng hoảng, lạm phát phi mã :D nên bài toán gửi tiết kiệm ngân hàng vào những năm này sẽ thiệt hại, nhưng mua tài sản (vàng, $, BDS, cổ phần...) thì sẽ vẫn đảm bảo đc giá trị vì tiền lúc này sẽ mất giá mạnh so với tài sản.

vnposh

Xe điện
À, cụ nhắc em mới nhớ, đúng là giai đoạn trước có mấy lần khủng hoảng, khi khủng hoảng thì lãi suất tiét kiệm thấp hơn lạm phát. Còn năm bình thường không khủng hoảng thì lãi suất tiết kiệm luôn > lạm phát, không thì dân gửi TK NH làm gì.

Còn trong cái bảng tính của em, ko có năm nào đặc biệt là khủng hoảng cả. Từ lúc cậu sinh viên đó 22 tuổi tới 60 tuổi, lạm phát hàng năm ổn đinh 5%, lãi suất tiết kiệm ổn định 7%.

Cụ nhìn đơn giản như này, 2 thằng cùng chạy xe từ cùng vạch đích, 1 thằng chạy với vận tốc 7km/h, 1 thằng chạy với vận tốc 5 km/h. Sau cùng 38 năm mà cụ khẳng định là thằng chạy 5km/h đến trước hay đi xa hơn thằng chạy 7km/h em cho là phản khoa học lắm :D
Cụ phải thêm yếu tố rủi ro nữa.

Giữa đường 2 chú tông xe vào nhau gẫy chân. Một chú được khám chữa bệnh toàn bộ và trả đủ thu nhập, chú kia thì phải rút hết tiền tiết kiệm ra chữa bệnh.

vnposh

Xe điện
Khách quan mà nói, nếu BHXH bù đắp lạm phát cho các cụ những năm khủng khoảng, kể cả lạm phát lên 400% mà BHXH vẫn bù trượt giá như vây, nghĩa là mức nộp BHXH lúc trước lạm phát là 1tr, sau lạm phát BH tính cho người lao động là 4tr, thì BHXH rất tuyệt vời.

Và lúc này thì BHXH tốt hơn gửi Tiết kiệm NH.

Đó là lý do vì sao các cụ rút 1 cục trước khủng hoảng sẽ thiệt nhiều, so với các cụ giữ. chắc đây là lý do mà 1 số cụ nói các bô lão rút 1 cục năm nào sau này hối hận khóc thút thít :D

Nhưng chỉ khi khủng hoảng, lạm phát phi mã thôi.

Cũng thành thực mà nói, trong mấy chục năm đời người ở cái xứ vịt này, thể nào các cụ cũng trải qua mấy lần khủng hoảng, lạm phát phi mã :D nên bài toán gửi tiết kiệm ngân hàng vào những năm này sẽ thiệt hại, nhưng mua tài sản (vàng, $, BDS, cổ phần...) thì sẽ vẫn đảm bảo đc giá trị vì tiền lúc này sẽ mất giá mạnh so với tài sản.
Nhà cháu có nói chỉ tham gia BHXH đâu.

Tiền mà nhàn rỗi (thu nhập còn lại sau khi đã bao tiêu cho cá nhân và gia đình, nộp BHXH, nộp thuế TNCN) thì tuỳ cậu sinh viên thôi. Chia tiền nhàn rỗi vào cổ phiếu, gửi tiết kiệm, oánh vietlott,... càng nhiều giỏ càng tốt.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cụ đi rút mà lấy về đc 40tr là tốt lắm rồi đấy. Mơ mà 128tr.