Sao em Focus 2014 ít thế các cụ?

Binanh

Xe đạp
Nhà cháu đang dùng ANF 1.6, trước đây dùng xe Nhật (ko phải TOY nhé). Nói chung là không muốn nhận xét về xe vì nó như vậy, mình xem và mua là quyết định cá nhân. Mặc dù khá hài lòng với xe nhưng đúng là có hai điều làm nhà cháu dù thích FORD và đang dùng FORD vẫn cảm thấy ko được hài lòng.

1. Dịch vụ sau bàn hàng: Hôm kiểm tra 2 vạn, có một lỗi nhỏ d/c thợ định bỏ qua may là nhà cháu phát hiện ra, rất nhẹ nhàng yêu cầu kiểm tra và xử lý. Sau một hồi d/c kỹ thuật ra cứ loay hoay ko quyết được nên sử lý thế nào, cứ muốn sử lý qua quít đến hơn nửa tiếng sau mới bảo thợ tháo ra kiểm tra. Nhìn thái độ không vui của thợ và miễn cưỡng của anh kỹ thuật mà bực cả mình, thay vì ngay lập tức và nhiệt tình sử lý làm vừa lòng khách và chứng minh chất lượng phục vụ thì lại tìm cách lảng tránh làm cho khách hàng thấy dường như FORD bán xong xe là xong, không còn trách nhiệm gì nữa. Đã thế lại còn nói là kiểm tra xem có được bảo hành ko. Ơ hơ, the bảo hành 3 năm của FORD để làm gì???? nhà cháu cũng chẳng ke lắm 100-200 nghìn nhưng vì bạn ấy nói thế nên nhất định yêu cầu là được bảo hành. Cuối cùng thì cũng được thay miễn phí nhưng mà vẫn ấm ức. Kết luận: dịch vụ dưới trung bình.
2. Chính sách giá: Nhà cháu hồi đấy mua một trong những chiếc đầu tiên, giá niêm yết là 749 củ, sau khi trao đổi thì có giảm một chút. Ấy vậy mà sau mấy tháng FORD đại hạ giá 50 củ làm cho nhà cháu thấy như bị lừa. Là những người đầu tiên mua xe, ủng hộ FORD mà lại bị quả thế thì lần sau FORD ra xe mới có ai muốn mua nữa không hay là đợi cho ế, hạ giá rồi mới mua??? nói chung là hơi thất vọng. Nên chăng FORD thay vì giảm nhiều như thế cho xe mới thì hỗ trợ gọi là cho chủ xe cũ, thậm trí chỉ cần chút quà để cho mọi người đỡ thấy tủi thân cũng được. Nhà cháu nhớ ko nhầm thì hãng nào đó khi hạ giá xe đã trả lại một ít tièn cho khách hàng đã mua xe thì phải. Kết luận: Chính sách giá cỏ vấn đề ko phù hợp lắm với tâm lý người Việt, tạo cảm giác xe mất giá nhanh và ko ai muốn mua xe ngay vì đợi cho FORD ế, hạ giá rồi mới mua.

Một vài dòng chia xẻ, mong các cụ đừng ném đá.

haimb2011

Xe tải
Em cũng thích Ford fc. Nhưng nhìn Cai giá thì ko hợp lý tẹo nào

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Nhà cháu đang dùng ANF 1.6, trước đây dùng xe Nhật (ko phải TOY nhé). Nói chung là không muốn nhận xét về xe vì nó như vậy, mình xem và mua là quyết định cá nhân. Mặc dù khá hài lòng với xe nhưng đúng là có hai điều làm nhà cháu dù thích FORD và đang dùng FORD vẫn cảm thấy ko được hài lòng.

1. Dịch vụ sau bàn hàng: Hôm kiểm tra 2 vạn, có một lỗi nhỏ d/c thợ định bỏ qua may là nhà cháu phát hiện ra, rất nhẹ nhàng yêu cầu kiểm tra và xử lý. Sau một hồi d/c kỹ thuật ra cứ loay hoay ko quyết được nên sử lý thế nào, cứ muốn sử lý qua quít đến hơn nửa tiếng sau mới bảo thợ tháo ra kiểm tra. Nhìn thái độ không vui của thợ và miễn cưỡng của anh kỹ thuật mà bực cả mình, thay vì ngay lập tức và nhiệt tình sử lý làm vừa lòng khách và chứng minh chất lượng phục vụ thì lại tìm cách lảng tránh làm cho khách hàng thấy dường như FORD bán xong xe là xong, không còn trách nhiệm gì nữa. Đã thế lại còn nói là kiểm tra xem có được bảo hành ko. Ơ hơ, the bảo hành 3 năm của FORD để làm gì???? nhà cháu cũng chẳng ke lắm 100-200 nghìn nhưng vì bạn ấy nói thế nên nhất định yêu cầu là được bảo hành. Cuối cùng thì cũng được thay miễn phí nhưng mà vẫn ấm ức. Kết luận: dịch vụ dưới trung bình.
2. Chính sách giá: Nhà cháu hồi đấy mua một trong những chiếc đầu tiên, giá niêm yết là 749 củ, sau khi trao đổi thì có giảm một chút. Ấy vậy mà sau mấy tháng FORD đại hạ giá 50 củ làm cho nhà cháu thấy như bị lừa. Là những người đầu tiên mua xe, ủng hộ FORD mà lại bị quả thế thì lần sau FORD ra xe mới có ai muốn mua nữa không hay là đợi cho ế, hạ giá rồi mới mua??? nói chung là hơi thất vọng. Nên chăng FORD thay vì giảm nhiều như thế cho xe mới thì hỗ trợ gọi là cho chủ xe cũ, thậm trí chỉ cần chút quà để cho mọi người đỡ thấy tủi thân cũng được. Nhà cháu nhớ ko nhầm thì hãng nào đó khi hạ giá xe đã trả lại một ít tièn cho khách hàng đã mua xe thì phải. Kết luận: Chính sách giá cỏ vấn đề ko phù hợp lắm với tâm lý người Việt, tạo cảm giác xe mất giá nhanh và ko ai muốn mua xe ngay vì đợi cho FORD ế, hạ giá rồi mới mua.

Cảm ơn anh chia sẻ. Về chính sách giá thì FVL quyết định lên em xin không nói. Còn về chất lượng phục vụ chăm sóc Kh thì em xin được nói đã được cải thiện lên rất nhiều rồi anh ạ.

nth194

Xe máy
Xe e điều hoà tự dưng bị ngắt 2 lần, đem vào hãng thợ kiểm tra ko ra. Kĩ thuật nói để báo với ford việt nam nhưng đến nay e vẫn chưa dc gọi. 1 tháng rồi ạ :)). Nói chung là ko giải quyết dc e sẽ cố gắng di hết vòng đời con ford này rồi chuyển qua hãng khác ạ.
Nhưng cũng chúc mừng ford, sáng nay đi ăn sáng về gặp 5-6 con chạy ngoài đường.

Cutytotet

Đi bộ
Em tán thành với bác. Em không thạo xe nhưng hôm trước leo lên cái EcoSport rồi leo xuống ngay. Không tưởng được cái xe ô tô mà đồ nội thất lởm như đồ chơi trẻ con hàng tàu thế được. Tay nắm nhựa thì ọp ẹp, cầm vào cứ sợ đứt tay. Cái vỏ còn như thế, ai biết cái ruột nó ra sao...

fordfiesta2013

Xe tăng

Về dịch vụ bán hàng cụ Leo đã nói rồi nên em không nói nữa. Em xin chia sẻ với cụ về chính sách giá. Giá lúc cụ mua là 749 triệu (em nhớ con toy tít lúc đó là 786 củ).

Lúc cụ mua là 749 triệu chắc là 2012. Sau đó các cụ otofun chê giá cao quá nên bên Ford quyết định giảm giá xuống còn 699 để hợp lòng dân . Như vậy là con Focus này chênh khoảng 90 triệu so với toy tít (toy tít chỉ hơn ghế da và gương cụp điện). Thời điểm 2012, 2013 này không lắp thêm thiết bị vì thuế suất chức bạ là 20 %. Nếu Ford lắp thêm thiết bị và tăng giá-> thì các cụ sẽ chịu thiệt do bị tính chức bạ 20%, VAT 10% dựa trên giá hãng-> thà giảm kịch vào giá để có lợi cho khách hàng còn hơn là thêm thiết bị để mất vào thuế -> thứ 2 là Ford cũng có bản ford 2.0 có đầy đủ thiết bị trên rồi -> Nếu so về logic thì các cụ phải chọn focus. Quyết định giảm 50 triệu không chỉ cay đắng cho cụ mà còn cay đắng cho Ford vì đây là một chiếc xe bán chạy nhất ở Châu Âu và Mỹ thời bấy giờ. Nó cũng là lần đầu tiên được sản suất tại Việt Nam theo tiêu chuẩn toàn cầu. Đây cũng là chiếc xe được trang bị đầy đủ nhiều tính năng mơ ước mà chỉ xuất hiện trên các dòng xe thông minh cao cấp như Mẹc và BMW (một loạt tính năng mới lần đầu tiên xuất hiện tại thị trường VN cho các dòng xe bình dân như đỗ tự động, cảnh báo điểm mù, ga tự động, SYNC, tự động dừ khi phát hiện chướng ngại vật, khóa điện thông minh, khởi động nút bấm, sưởi kính, tự phát hiện chìa trong xe và cốp xe, hộp số tự động 6 cấp powershift ...). Nó được kỳ vọng là dòng xe bán Ok tai Việt Nam nhưng nó bị tèo vì sai thời điểm - >
- Đó là thời điểm khủng hoảng kinh tế của VN ngay cả toy cũng bị ảnh hưởng.
- Thời đó là thời mà chúng ta bị tăng thuế chức bạ từ 12% lên 15% rồi 20%.
- Thời đó là thời mà bác Thăng hét phải áp dụng phí đường bộ.

Tất cả các hãng họ đều giảm giá + cụ otofun chê giá cao như nói ở trên-> nếu Ford không giảm -> die là cái chắc chừ không sống được đến giờ

Bg giá con toi tít là 799 củ (đã tăng giá) giá Ford vẫn là 699 triệu như vậy là bên Ford vẫn đảm bảo cái giá tốt cho các cụ (để bảo vệ khách hàng, Ford thiệt hay không các cụ đều hiểu). Như vậy chính sách giá là phải thích hợp với thời cuộc cụ ah` chứ không phải để giá cao rồi sau đó giảm giá. Không ai muốn một kịch bản như vậy -> một kịch bản như vậy ai cũng muốn tránh chứ không phải riêng Ford chứ không phải chính sách giá cỏ vấn đề ko phù hợp lắm với tâm lý người Việt -> hiện tại Ford và các hãng khác không còn kiểu nhập hàng đống về xong rồi để ế và bán đại hạ giá nữa đâu. Nếu không làm được sẽ bỏ thị trường cụ thể trường hợp Esc và Mondeo -> đấy là em dự thế chứ không biết thế nào

Chỉnh sửa cuối:

FFC-FFi

Xe tải
Nói chung Ford ko nên so sánh với Toy. Bây giờ cứ có giá bán hợp lý để thu hút khách hàng đang chọn lựa giữa Ford và GM, KIA, HUYNDAI...., khi khách hàng đã nhiều lên hãy nghĩ đến việc cạnh tranh với TOY.

fordfiesta2013

Xe tăng
Nói chung Ford ko nên so sánh với Toy. Bây giờ cứ có giá bán hợp lý để thu hút khách hàng đang chọn lựa giữa Ford và GM, KIA, HUYNDAI...., khi khách hàng đã nhiều lên hãy nghĩ đến việc cạnh tranh với TOY.
Em xin thưa bác là cũng chẳng thằng nào chọn Ford để so sánh bác nhé. Em đảm bảo chúng nó chọn là chọn Toyota hết -> Tại sao chắc em không cần giải thích

ong dat

Xe tăng
Đại lý phía nam đã niêm yết giá mới đây, mời các cụ xem nhé:

http://www.otosaigon.com/threads/ford-focus-gia-hoi.8575965/

Giá này mà khéo thỏa thuận chắc còn được giảm thêm, các cụ xem đã múc được chưa và cho ý kiến :)]

Lưu ý: Titanium còn 799 củ to, lại còn khuyến mại từ 20 đến 40 củ tiếp còn có xung quanh 750 củ to ngon đấy nhỉ !!!

Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta2013

Xe tăng
Xe e điều hoà tự dưng bị ngắt 2 lần, đem vào hãng thợ kiểm tra ko ra. Kĩ thuật nói để báo với ford việt nam nhưng đến nay e vẫn chưa dc gọi. 1 tháng rồi ạ :)). Nói chung là ko giải quyết dc e sẽ cố gắng di hết vòng đời con ford này rồi chuyển qua hãng khác ạ.
Nhưng cũng chúc mừng ford, sáng nay đi ăn sáng về gặp 5-6 con chạy ngoài đường.
Dạ cụ đã phản ánh với đường dây nóng miễn phí của Ford Việt Nam: 1800-588888 chựa ạ. Em đảm bảo phản hồi trong vòng 1 phút cho dù là đêm khuy. Toàn kỹ sư dịch vụ của hãng Ford Vietnam sẽ tư vấn tận tình các cụ miễn phí.

fordfiesta2013

Xe tăng
Đại lý phía nam đã niêm yết giá mới đây, mời các cụ xem nhé:

http://www.otosaigon.com/threads/ford-focus-gia-hoi.8575965/

Giá này mà khéo thỏa thuận chắc còn được giảm thêm, các cụ xem đã múc được chưa và cho ý kiến :)]

Lưu ý: Titanium còn 799 củ to, lại còn khuyến mại từ 20 đến 40 củ tiếp còn có xung quanh 750 củ to ngon đấy nhỉ !!!
Đấy nhé điều các cụ muốn, Ford Việt Nam đã làm. Bây giờ là các cụ quyết định

Cụ Leo đâu. Các chương trình Ford Việt nam đã bất đầu thực hiện theo như các cụ trên đây yêu cầu -> áp dụng trên tất cả các đại lý. Cụ vào gặp khách đi còn gì

Thiếu chương trình của Fiesta, cụ Leo post nốt đi nhé

Chỉnh sửa cuối:

nth194

Xe máy
Dạ cụ đã phản ánh với đường dây nóng miễn phí của Ford Việt Nam: 1800-588888 chựa ạ. Em đảm bảo phản hồi trong vòng 1 phút cho dù là đêm khuy. Toàn kỹ sư dịch vụ của hãng Ford Vietnam sẽ tư vấn tận tình các cụ miễn phí.
Cảm ơn cụ em vừa gọi thì dc thông báo tự động hết giờ làm việc à. Để mai em gọi hỏi xem sao. Em thấy thợ của các đại lý ford không theo 1 chuẩn thì phải. Nói chung là em cũng hơi khó chịu khi đem xe vào đại lý kiểm tra mà nhiều lỗi ko ra.
P/s: Các cụ cho em hỏi khi em xuống xe, khoá cửa thì cái đèn có chữ i trong ô vuông nhấp nháy có phải là chống trộm ko ạ ??

ong dat

Xe tăng
Giảm nhưng cũng chưa hẳn đã vui !
Các cụ mà không múc nhanh Focus nó đào tẩu như Mondeo và Escape thì lại tiếc hùi hụi mất thôi >:D<

nvkdtt

Xe máy

Cụ Leo đâu. Các chương trình Ford Việt nam đã bất đầu thực hiện theo như các cụ trên đây yêu cầu -> áp dụng trên tất cả các đại lý. Cụ vào gặp khách đi còn gì

Giá 799 chắc là giảm rồi đúng ko các cụ? Chả nhẽ còn giảm tiếp được 20-40 nữa thì phũ quá,lấy ai mua Altis nữa

xemoinhan

Xe hơi
Em cũng đã chọn fc 2.0, Vừa đặt cọc xong thì có tin ford giảm giá, đúng là thánh nhọ các cụ à.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com

Em đã nói rồi thông tin nhạy cảm không lên nói ra :)) đã nói là có nơi bán 750 mà. Bác Fiesta lái nhanh gớm update thông tin nhanh như điện.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Giá 799 chắc là giảm rồi đúng ko các cụ? Chả nhẽ còn giảm tiếp được 20-40 nữa thì phũ quá,lấy ai mua Altis nữa
Bẩm cụ cái giá đấy là giá bán em nó rồi đấy. Giảm nữa thì bác để em cho mấy anh em cắt mấy cái option còn lại cho nhẹ xe

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Focus 2.0 ở đâu bán 750 hả cụ? Thanks
Bác ơi 2.0 lấy đâu có 750M chứ. Em nói ở đây là ám chỉ em 1.6. các bác cứ đợi cái giá 750 thì còn lâu lâu mới mua được xe mà đi. các bác cứ mong đợi xe nó giảm vài triệu mà không nghĩ là cùng cái thời gian đó các bác tập trung vào cái khác còn kiếm được gấp bội đấy chứ. Chứ đợi giá thấp thì biết bao giờ là thấp giá trần mà mua.