[Funland] Sao ấn đền trần lại nhiều người xin như vậy và câu chuyện 1,5 triệu/cái...

ThienAnh

Xe điện
sáng nay đọc báo thấy shock ấn đền trần, tối nay còn thấy Tổ đình Phúc Khánh đông hơn nữa:

http://dantri.com.vn/xa-hoi/ha-noi-bien-nguoi-trong-le-cau-an-699770.htm

Sao dân VN không tự vận động để thay đổi cuộc sống của mình cứ phải nương nhờ vào những niềm tin chả biết có thật không nữa.
còn đâu ... đất nước tôi thon thả giọt đàn bầu
Đất nc tôi vẫn thế thôi... :))

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn

Hai Lúa

Xe tải
Toàn người ở đâu về đấy chứ, em dân ND mà đã về lấy ấn lần nào đâu. Những người em quen là dân Nam Định ở HN cũng 10 người may ra mới có 1 người về lấy ấn, mà chủ yếu phục vụ các quan hệ ngoại giao khác thôi.
ẻm cũng nam định đây cụ ơi.. từ bé tới giờ em chưa biết cái lễ khai ấn dư lào.... bjo đọc báo thấy vậy nên cũng hãi chắc hẳng bjo giám đi xin ấn

lyhuong

Xe điện
Thôi thì cũng thông cảm cho quần chúng, vì trông lên, ngó xuống, thậm chí nhìn ngang... chả còn biết tin vào bố con thằng nào hết nên khủng hoảng niềm tin, đâm ra phải bấu víu tạm vào ba cái ấn sớ lem nhem ấy, đặng có chỗ để gửi gắm liềm hy vọng vào ngày mai sáng sủa.

Ở một góc độ khác, việc xô đẩy, dẫm đạp này phản ánh một thứ tâm lý đám đông và bầy đàn của dân mình: những đứa khác tranh dành quyết liệt để cướp ấn chắc chúng nó có lý do nào ghê gớm đây, mình phải xông vào không lại thiệt thân :D
Cái gì mà nhiều người mê chắc hẳn phải hay ho lắm !

Khonghieu

Xe container
Vải lụa không được đăng ký, chỉ được phát. Ấn vải lụa được đóng triện và dâng lễ các vua trước rồi mới cấp phát, còn ấn giấy là cứ đóng mộc vào thành đống tướng rồi mang phát luôn thôi. Ấn vải lụa hạn chế cấp phát và không đến lượt dân đen ạ.
Cụ nói lin tin rồi. Ấn vải lụa là ấn củ khoai bán ở ngoài. Năm nay chỉ có ấn giấy thôi ạ.
Cụ ra Ngụy Như Kon Tum cũng chỉ có ấn giấy thôi nhé.

uaytau

Xe buýt
Cụ nói lin tin rồi. Ấn vải lụa là ấn củ khoai bán ở ngoài. Năm nay chỉ có ấn giấy thôi ạ.
Cụ ra Ngụy Như Kon Tum cũng chỉ có ấn giấy thôi nhé.
Chẳng qua cụ chưa được sờ vào cái ấn vải lụa bao giờ vì cái đấy không bán cũng không đăng ký để lấy được ạ.

kikvakik

Xe buýt
1 lũ vo hoc đi cướp giấy lon., the hien đung ban chat xa hoi. Loan. lac.

Khonghieu

Xe container
Chẳng qua cụ chưa được sờ vào cái ấn vải lụa bao giờ vì cái đấy không bán cũng không đăng ký để lấy được ạ.
Cụ ra Ngụy Như Kontum, Phan Đình Phùng, Lý Nam Đế, Nguyễn Lương Bằng, Khương Trung xem ấn giấy hay ấn lụa nhé. Em vừa xem xong. Giấy năm nay đẹp thật. Vừa trang trí, vừa chống hàng giả bằng vân. Cụ có chưa, em cho cụ xem.

NamThanglong1

Xe buýt
Thế mà cụ chả ới em, em để lại cả mớ giả rẻ cho :P
[/IMG]

Lụa là hàng tồn hoặc mợ nhầm sang ấn bên Chùa bán 20k, có ghi cả chữ Hán với chữ Việt :P

giá chung 20k thôi

chuẩn, thế thì năm nào cũng đông mà lão :))
Mấy cái của cụ trên gọi là ấn đấy à, hài thật đấy

kikvakik

Xe buýt
Sáng nay, vợ chồng tôi dậy từ lúc 4 sáng chuẩn bị hành trang và nhằm hướng Đền Trần - Nam Định mà tiến. Loay hoay mãi cho đến ~ 9h30 mới đến nơi. Nhưng than ôi, cái việc quan trọng nhất mà Gấu giao cho là phải lấy được ấn. Chẳng biết cái ấn nó quan trong đến mức nào mà mọi người chen chúc, dẫm đạp lên nhau mua cho bằng được. Sau một hơn 1 tiếng chen chúc – xô đẩy dư thế này ạ…

tôi cũng tiếp cận được với BTC thì té ngửa ra là muốn mua ấn phải có phiếu. Hôm nay BTC không bán cho du khách. Tôi hỏi người bên cạnh là cái phiếu dư thế nào thì mới biết là cái phiếu này phải đặt từ trước tết. Tôi đành quay ra trình bày với gấu thì gấu bảo “Khi nào lấy được ấn thì E mới về, nếu thích thì anh về trước”. Tôi rất bực mình mà không thể đợi thêm nữa vì liên quan đến công việc ở Cơ quan. Tôi quay vào trong đền lần nữa thì gặp rất nhiều người như tôi cùng đi hỏi mua lại ấn của người khác. Nhưng hỏi mãi hơn 30 p mới gặp được một Bác đồng ý bán cho tôi cái với giá là 2 củ. Tôi choáng vì cái giá này, nhưng không còn cách nào nên mặc cả mãi xuống còn 1,5 củ. Cái ấn nó dư thế này ạ. ****

Về đến nhà Gấu thì hớn hở ra mặt. Còn tôi thì ức đến tận cổ mà không dám hé răng nửa lời. Tôi biết còn rất nhiều người phải mua lại cái ấn với giá còn cao hơn tôi. Thiết nghĩ tại sao đã thành tâm đến cửa phật rùi mà còn phải “đi cửa sau” kiểu thế này đến bao giờ chúng ta mới ngẩng đầu lên được.
!
Kụ co mu vo. dot' nat' the' thi fai day. cho no' biet' the' nao la sai trai' chu! Em thay' cu. duoi' qa'

ltgbau

Xe tăng
Những năm gần đây chính quyền dường như muốn dân mê, tín vào mấy việc cúng bái xin xỏ này thì phải, em chả hiểu ra sao luôn ^:)^

puredoll

Xe điện
E chưa bao giờ đi xin ấn Đền Trần cũng như đi Chợ Viềng. Có lẽ như vậy nên chưa được lên quan không nhỉ? Ai xin ấn Đền Trần lên quan rồi hú E 1 tiếng để năm sau E đi mua ấn!

uaytau

Xe buýt
Vâng cụ có cụ cứ khoe, có ai cấm đâu:D
Em đã giao phó cho thằng em, nó cầm lên rồi nhưng mai mới giao lưu cafe.
Ấn lụa thì cụ phải hỏi những cụ nào đi xin ấn nhiều lần và được vào sân dự lễ khai ấn các cụ ấy kể cho mà nghe cụ ạ. Em còn thửa được cái lụa điều nhé, hàng kịch độc chỉ đóng một lần duy nhất vào cuối 2005, lụa nguyên là vải phủ tượng lúc nhập tượng cho 14 cụ tượng đồng vào đền.

ltgbau

Xe tăng
E chưa bao giờ đi xin ấn Đền Trần cũng như đi Chợ Viềng. Có lẽ như vậy nên chưa được lên quan không nhỉ? Ai xin ấn Đền Trần lên quan rồi hú E 1 tiếng để năm sau E đi mua ấn!
Xin mỗi cái ấn rồi ngồi chờ có mà lên lương cũng còn khướt chứ đừng mơ lên quan :21:
Muốn lên dùng ấn Bác Hồ còn hiệu quả gấp vạn :D

songuku

Xe đạp
năm nay e k đi đc, mà 1tr5 cơ ah đắt nhỉ các cụ :D

uaytau

Xe buýt
Chợ Viềng thì khác, hay chứ! Em năm nào cũng về đi chợ Viềng.
Nó có cái thú là được tụ tập ăn nhậu, gặp gỡ giao lưu anh em bạn bè đêm hôm rất khoái các cụ ạ.

nhadatuytin

Xe container
xem những cảnh này mới thấy dân mình khổ thật