[Thảo luận] sáng nay xxx bắt sai làn ở Giảng võ đi Láng Hạ - lúc đấm lúc xoa

blackpaint

Xe container
Em chỉ nhớ luật là " cấm rẽ trái = cấm luôn quay đầu xe", còn " cấm quay đầu thì VẪN ĐƯỢC rẽ trái" .....như vậy biển 103b,c ...cấm ô tô rẽ trái thì cũng là cấm ô tô quay đầu luôn. Các cụ cẩn thận nhé
Thế còn biển 103b,c: Cấm Ô TÔ rẽ trái, phải thì có "cấm ô tô quay đầu không"? Cụ nhìn thấy chữ cấm quay đầu thì em với cụ sẽ tranh luận tiếp, còn không thì thôi.
Em chỉ hỏi cụ: làn ngoài cùng bên trái có cấm xe ô tô không? Cụ chỉ cho em cái biển với.
Nếu không cấm, xe em đi vào, dừng trước vạch thì giờ em sẽ đi kiểu gì trong khi rẽ trái không được, đi thẳng không xong, sang phải thì lấn làn??? Cụ bẩu em đi thế nào hay em cứ đứng ở đó.

maxo368

Xe tải
E thì nghĩ các Kụ cũng không nên đỗ vào làn của xe máy đi sang ĐLT. Các Kụ làm thế chả tắc mới lạ.Người muốn rẽ thì vướng *** oto. Đi thế nào được

blackpaint

Xe container
E thì nghĩ các Kụ cũng không nên đỗ vào làn của xe máy đi sang ĐLT. Các Kụ làm thế chả tắc mới lạ.Người muốn rẽ thì vướng *** oto. Đi thế nào được
Em ghét chỗ này lắm, cứ xanh cái là xe máy và ô tô đối đầu nhau... chả hiểu giao thông kiểu gì mà cứ thấy đấu đầu nhau. Chán

Thịnh An

Xe tải
Cấm quay đầu nó giống cái bao nhỏ, cấm rẽ trái giống như cái bao to --> bao nhỏ thì phải nằm trong bao to, nếu nói cấm xỏ vào bao nhỏ thì kô cấm xỏ bao to, còn nếu cấm xỏ bao to là cấm tất, nôm na thế a Trĩ búi nhể ? :D

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em đã xem lại thớt của cụ chinh atm về cái biển 103c. Theo em hiểu, chính các cụ OF là những người tự suy diễn rằng biển 103c chỉ cấm ô tô rẽ trái nhưng ko cấm quay đầu. Thực ra, em cho rằng cách hiểu đúng phải là: tuy điều lệ biển báo hiệu đường bộ chỉ nói "biển 103c cấm ô tô rẽ trái" song nó cũng bao hàm cả ý b trong quy định về biển 123a cấm rẽ trái (cụ thể là "Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe"); tất nhiên trong trường hợp biển 103c thì chỉ cấm ô tô rẽ trái và quay đầu xe, ko áp dụng với các loại xe khác.

1 lần nữa em xin nhắc lại là việc 1 số cụ tin rằng biển 103c kô cấm ô tô quay đầu chỉ là tự suy diễn, nếu đem ra cãi nhau với CSGT các cụ vẫn thua (trường hợp CSGT cho đi chẳng qua là họ ko muốn mất thời gian vì còn có thể bắt được nhiều người khác trong khoảng thời gian đó).

Tribute

Xe container
Em đã xem lại thớt của cụ chinh atm về cái biển 103c. Theo em hiểu, chính các cụ OF là những người tự suy diễn rằng biển 103c chỉ cấm ô tô rẽ trái nhưng ko cấm quay đầu. Thực ra, em cho rằng cách hiểu đúng phải là: tuy điều lệ biển báo hiệu đường bộ chỉ nói "biển 103c cấm ô tô rẽ trái" song nó cũng bao hàm cả ý b trong quy định về biển 123a cấm rẽ trái (cụ thể là "Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe").

1 lần nữa em xin nhắc lại là việc 1 số cụ tin rằng biển 103c kô cấm ô tô quay đầu chỉ là tự suy diễn, nếu đem ra cãi nhau với CSGT các cụ vẫn thua (trường hợp CSGT cho đi chẳng qua là họ ko muốn mất thời gian vì còn có thể bắt được nhiều người khác trong khoảng thời gian đó).
Em thấy chính cụ mới là đang suy diễn, giả sử cái đoạn "Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe" nó quy định ở 1 điều khoản trong luật hay nằm ở quy định chung của biển cấm trong Điều lệ thì đúng như cụ suy diễn. Đằng này giấy trắng mực đen rành rành nó chỉ quy định cho biển 123a mà cụ lại suy diễn ra cho biển 103c. Em chỉ phân tích theo đúng những gì Luật nói thôi, còn thực tiễn rất nhiều vấn đề đang thực thi theo Lệ, theo thói quen, theo văn hóa truyền mồm và xxx lợi dụng sự thiếu hiểu biết của lái xe để kiếm tiền.

3_banh

Xe điện
Em thấy chính cụ mới là đang suy diễn, giả sử cái đoạn "Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe" nó quy định ở 1 điều khoản trong luật hay nằm ở quy định chung của biển cấm trong Điều lệ thì đúng như cụ suy diễn. Đằng này giấy trắng mực đen rành rành nó chỉ quy định cho biển 123a mà cụ lại suy diễn ra cho biển 103c. Em chỉ phân tích theo đúng những gì Luật nói thôi, còn thực tiễn rất nhiều vấn đề đang thực thi theo Lệ, theo thói quen, theo văn hóa truyền mồm và xxx lợi dụng sự thiếu hiểu biết của lái xe để kiếm tiền.
Cụ Tribute nói rất hợp lý. Nếu bẻ câu chữ trong luật thì 103c vẫn quay đầu được nếu không có thêm biển cấm oto quay đầu.

Chỉnh sửa cuối:

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em đã đọc lại Luật giao thông đường bộ, nó chỉ có các quy định cơ bản. Các quy định cụ thể về biển báo thì nằm trong Điều lệ báo hiệu đường bộ, trong đó có biển 103c và biển 123a.

Theo cách hiểu của em, biển 103c thực chất là sự kết hợp giữa biển 123a và 1 biển phụ (biển chữ nhật trắng in hình ô tô đặt dưới biển 123a), do đó ý b của quy định với biển 123a được áp dụng. Mong cụ nào học chuyên ngành luật tham gia phân tích để làm rõ đúng sai :). Cá nhân em thì cứ ko quay đầu khi gặp biển này cho chắc.

mingjun

Xe tăng
Trót đi vào làn đó rồi thì tự chọn 1 trong 2 lỗi:

1. Đi thẳng => Không tuân thủ vạch kẻ đường = 4 lít. (đừng để nó dọa là sai làn vì không có biển phân làn)
2. Rẽ trái => Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít (đừng để nó ghép vào lỗi đi vào đường cấm vì đường đó không cấm ô tô).

Nếu có thời gian và đủ bản lĩnh để chiến thì dùng giải pháp quay đầu. (biển cấm ô tô rẽ trái (biển 103a) không cấm quay đầu). Nếu thua thì cũng chỉ là Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít.
4 lít với 5 xịch tiền xe ôm đi nộp hộ là 4 lít rưỡi. E vừa nộp lỗi đấy hôm qua ở đội 6.

blackpaint

Xe container
Hôm nay em thấy đầy rẫy 4B đi vào làn này, có xxx nhưng chả thấy gì cả.

3_banh

Xe điện
4 lít với 5 xịch tiền xe ôm đi nộp hộ là 4 lít rưỡi. E vừa nộp lỗi đấy hôm qua ở đội 6.
có biên bản ko cụ? nó ghi cụ thể lỗi gì? đưa xe ôm nộp hộ có khi xxx bỏ túi thôi.

Hôm nay em thấy đầy rẫy 4B đi vào làn này, có xxx nhưng chả thấy gì cả.
Thì đúng vậy, 3 năm nay từ khi đi 4b và hàng ngày ít nhất 2 lần qua đoạn này mà chả bao giờ bị vẫy kiểu này.

search

Xe điện
Thấy có kụ nói như thế này "Ô tô đi thẳng dừng đợi đèn xanh ở làn ấy vẫn không sai luật đâu, vì luật có quy định rằng, nếu biển và vạch sơn có quy định khác nhau thì phải đi theo biển" em thấy có thể nói chuyện với xxx được. Tôi đi vào làn này vì không có biển cấm ô tô đi vào làn này. Tuy nhiên khi vào làn thì thấy biển cấm rẽ trái, như vậy tôi sẽ tuân theo biển là ko rẽ trái nữa và đi thẳng. (tuân theo biển và ko tuân theo vạch sơn). Quan trọng nhất là phải nói được, làn này ko cấm ô tô, và khi ô tô vào làn rồi biển và vạch mâu thuẫn (vạch là rẽ >< biển cấm rẽ) như vậy thì ta tuân theo biển là ko rẽ nữa.
Nhiều kụ bảo ko nên đỗ vào vì là làn cho xe máy, em thấy ko phải, ko hề có 1 biển hay chỉ dẫn nào đấy là làn cho xe máy cả, ko có biển nào nói rằng đấy là làn ô tô ko được đi vào hết. Trong trường hợp này, khi ô tô vào rồi thì thấy sự mâu thuẫn giữa biển và vạch -> tuân theo chỉ dẫn biển là ko đc rẽ trái nữa -> đi thẳng.

Chỉnh sửa cuối:

taplai tapdi

Xe tăng
Em cũng xin ạ các cụ cứ comment mà không đọc.

Biển 123a: cấm rẽ trái thì cấm quay đầu==> đúng.

Biển 103b,c: cấm Ô TÔ rẽ trái, không có chuyện cấm quay đầu.

Các cụ vẫn nhầm lẫn trầm trọng : rằng 2 biển này ô tô hoàn toàn bị cấm quay đầu và rẽ trái. Biển 103b,c các phương tiện khác được rẽ trái và quay đầu.Còn biển 123a cấm hết tất cả các phương tiện rẽ trái và quay đầu.

Tuanrau13

Xe buýt
Đi sai lè lè rồi còn cãi cùn, xin các anh ây nhẹ nhà thì cung cho thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Sáng nay em đi Láng Hạ - Giảng Võ chẳng thấy bắt sai làn gì nhỉ;)

billbill

Xe buýt

1. Đi thẳng => Không tuân thủ vạch kẻ đường = 4 lít. (đừng để nó dọa là sai làn vì không có biển phân làn)
2. Rẽ trái => Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít (đừng để nó ghép vào lỗi đi vào đường cấm vì đường đó không cấm ô tô).

Nếu có thời gian và đủ bản lĩnh để chiến thì dùng giải pháp quay đầu. (biển cấm ô tô rẽ trái (biển 103a) không cấm quay đầu). Nếu thua thì cũng chỉ là Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít.
Cháu toàn phải vượt qua ngã tư đó rồi quay đầu thôi.

wall

Xe tăng

Cái này mà có vạch rẽ trái, thì cách 10m là ít, sau đó mới có biển đỏ cấm rẽ trái, làm sao mà phạt được.... Vì lúc nhìn vạch rẽ trái, tôi định đi trái, nhưng đến gần mới nhìn thấy biển đỏ cấm rẽ trái, các cụ cú nói thế CA nào phạt đi gặp bác Nhanh :D

wall

Xe tăng
Thấy có kụ nói như thế này "Ô tô đi thẳng dừng đợi đèn xanh ở làn ấy vẫn không sai luật đâu, vì luật có quy định rằng, nếu biển và vạch sơn có quy định khác nhau thì phải đi theo biển" em thấy có thể nói chuyện với xxx được. Tôi đi vào làn này vì không có biển cấm ô tô đi vào làn này. Tuy nhiên khi vào làn thì thấy biển cấm rẽ trái, như vậy tôi sẽ tuân theo biển là ko rẽ trái nữa và đi thẳng. (tuân theo biển và ko tuân theo vạch sơn). Quan trọng nhất là phải nói được, làn này ko cấm ô tô, và khi ô tô vào làn rồi biển và vạch mâu thuẫn (vạch là rẽ >< biển cấm rẽ) như vậy thì ta tuân theo biển là ko rẽ nữa.
Nhiều kụ bảo ko nên đỗ vào vì là làn cho xe máy, em thấy ko phải, ko hề có 1 biển hay chỉ dẫn nào đấy là làn cho xe máy cả, ko có biển nào nói rằng đấy là làn ô tô ko được đi vào hết. Trong trường hợp này, khi ô tô vào rồi thì thấy sự mâu thuẫn giữa biển và vạch -> tuân theo chỉ dẫn biển là ko đc rẽ trái nữa -> đi thẳng.
Voted, chuẩn luôn, nói chuyện logic là phải thế

Tribute

Xe container
Cái này mà có vạch rẽ trái, thì cách 10m là ít, sau đó mới có biển đỏ cấm rẽ trái, làm sao mà phạt được.... Vì lúc nhìn vạch rẽ trái, tôi định đi trái, nhưng đến gần mới nhìn thấy biển đỏ cấm rẽ trái, các cụ cú nói thế CA nào phạt đi gặp bác Nhanh :D
Cũng có lý vì tại cùng 1 vị trí thì biển báo tác dụng cao hơn vạch kẻ đường nên cái biển cấm ôtô rẽ trái kia nó phủ nhận cái mũi tên chỉ rẽ trái.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn con chị Chỉnh.
Đọc bài bác xong chiều nay đi về em cố dừng ở đấy mà không thấy chú CSGT nào trực cả.