[Thảo luận] sáng nay xxx bắt sai làn ở Giảng võ đi Láng Hạ - lúc đấm lúc xoa

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy cụ nói có lý nhưng vấn đề ae cần biết rõ ràng đúng sai luật để còn áp dụng vào các chỗ khác nữa.Mong các cụ am hiểu chỉ giáo giúp.
Về luật là sai rồi mà. Nhưng cũng có thể cãi được. Như nhiều cụ trên này, lúc bình thường thì tránh, lúc cao điểm đông đúc thì có thể đi, xxx cũng ko vịn đâu

Trunghieu77

Xe hơi
Trót đi vào làn đó rồi thì tự chọn 1 trong 2 lỗi:

1. Đi thẳng => Không tuân thủ vạch kẻ đường = 4 lít. (đừng để nó dọa là sai làn vì không có biển phân làn)
2. Rẽ trái => Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít (đừng để nó ghép vào lỗi đi vào đường cấm vì đường đó không cấm ô tô).

Nếu có thời gian và đủ bản lĩnh để chiến thì dùng giải pháp quay đầu. (biển cấm ô tô rẽ trái (biển 103a) không cấm quay đầu). Nếu thua thì cũng chỉ là Không tuân thủ biển báo hiệu = 4 lít.
Chào cụ! Lướt OF cũng nhiều, cũng đã đọc comment của cụ nhiều lần e công nhận cụ chuẩn thật. Mong cụ liên tục comment góp ý để mọi người như nhà em đc thêm hiểu biết. Cám ơn cụ!

binhtx83

Xe buýt
Đoạn này cũng hơi nhạy cảm. Bên trái thì có mũi tên chỉ rẽ trái, nhưng sát ngã tư mới lại có biển cấm ô tô rẽ trái. Thế thì bố ai chuyển làn kịp.

Xuan Son

Xe buýt
Tranh thủ hầu chuyệnc các cụ, sáng nay đưa F1 đi học tầm 7h20, đến ngã tư Giảng võ - Đê La Thành , nhà cháu dừng xe chờ đèn đỏ ở làn bên trái, hướng đi Láng hạ; vừa dừng thì xxx ra gõ cửa, em kéo kính xuống:

xxx: anh cho xem bằng lái và giấy tờ xe
em: em bị lỗi gì anh?
xxx: anh dừng sai làn, làn này dành cho xe máy rẽ trái ra Đê la thành, ô tô cấm rẽ trái nên ko được dừng ở làn này
em: để em đánh xe vào lề đường rồi anh em ta nói chuyện
xxx: không, anh cứ đưa bằng và giấy tờ đây rồi sang kia đỗ xe, quay lại đây xử lý
em: anh cứ để em đỗ xe vào lề đường, rồi quay lại, sao em vừa ngồi trên xe đang lái mà lại đưa giấy tờ cho anh được
Lằng nhằng 1-2 phút dân tình ngó nghiêng, lại đứng giữa đường xxx đành cho em sang đỗ bên Láng hạ (chỗ mấy hàng bán hoa quả), em tắt máy xuống xe:
xxx: anh đưa bằng lái, giấy tờ đây
em: đấy, em sang đây dừng đỗ rồi xuống đàng hoàng, có chạy đâu mà anh lo. mà anh cũng không được để lái xe đang dừng ngồi trong xe mà đưa giấy tờ cho anh, như thế nguy hiểm cho người khác và cho cả anh đấy
xxx: tôi bắt 100 ông thì 99 chạy rồi, mà ông thích đúng quy định thì tôi lập biên bản cho đúng quy định.
em: em hỏi anh làn đấy có cấm oto không? mà anh không thấy bao nhiêu xe oto cũng đi làn đó kia kìa, sao anh không bắt?
xxx: dưới đường có mũi tên chỉ cho rẽ phải, nên chỉ được phép rẽ phải, cấm oto rẽ phải nên oto không được đi vào làn ấy; còn tôi muốn bắt là được, mà nhiều ông bị bắt cũng nộp phạt cả rồi
em: để em chạy lại xem cái mũi tên dưới lòng đường thế nào, nó mà mờ là không phạt được đâu anh ạ, còn nếu đúng thì anh cứ viết biên bản em đi nộp phạt
xxx: ông cứ đưa bằng và giấy tờ đây rồi thích sang xem vạch thì sang
em: em đưa anh thì anh giữ luôn, có trả lại em đâu, cứ để em lại xem vạch rồi em đưa anh
xxx: ông lằng nhằng quá, mất bao nhiều thì giờ
em: thôi, anh cho em đi, muộn giờ học F1 và giờ làm của anh rồi, em cũng là thằng nhân viên thôi (đến đoạn này thì em phải nhẹ nhàng tí vì thấy xxx có vẻ muốn buông rồi vì hình như có nhõn 1 chú đang làm nhiệm vụ, ko ra hướng dẫn nó mà tắc thì bỏ bu)
xxx: thà ông nhận lỗi rồi nói chuyện tình cảm, cho nhau được cái gì thì cho có phải đỡ mất thời gian không.
em: thôi em đi nhé.
Em té thẳng
Em nghĩ mãi mà không hình dung nổi sa hình lúc cụ chủ bị vịn. Cụ nào thông thái giải thích hộ em cái. ~X( Lúc thì bảo cấm rẽ trái, lúc thì bảo cấm rẽ phải là sao hả cụ chủ.

Tribute

Xe container
Em nghĩ mãi mà không hình dung nổi sa hình lúc cụ chủ bị vịn. Cụ nào thông thái giải thích hộ em cái. ~X( Lúc thì bảo cấm rẽ trái, lúc thì bảo cấm rẽ phải là sao hả cụ chủ.
Chắc cụ ấy viết nhầm thôi, chỗ đó em đã cảnh báo trước đây hơn 1 năm rồi, nó có mũi tên chỉ rẽ trái ở làn bên trái sát dải phân cách đồng thời có biển cấm ô tô rẽ trái (biển 103c). Trót dừng vào làn có mũi tên chỉ rẽ trái đó rồi thì.... kiểu gì chả bị vẫy. Chỉ còn 1 cửa thoát duy nhất là quay đầu với điều kiện phải cầm theo quyển Điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ để dạy cho xxx biết phân biệt biển 103c và biển 123a khác nhau thế nào.

3_banh

Xe điện
Toyota Celica nói:
Cụ Tribute thiếu roài

Còn phương án như cụ chủ đây , là bị bắt trước khi kịp hành động và XIN XỎ --- thế là thoát không mất 4 lít
Tùy cơ ứng biến mà cụ, lúc thì phải rắn lúc thì mềm mới được việc.

tqppmpc nói:
chiều này e đứng 1 lúc, thấy có 1xxx đứng ngay cạnh biển, lúc đường vắng có xe nào đi vào làn đó thì gõ cửa, thu giấy tờ, còn đường đông thì kệ, nếu các cụ có time và thích tranh luận thì đi vào đó, còn ko thì làn giữa cho lành
Xxx gõ kính bảo em đưa giấy, em ko đưa, đưa thì cãi sao được. Bây giờ lại sinh ra cài trò bắt đưa giấy ngaykhi ngồi trên xe.

Xuan Son nói:
Em gõ nhầm, mũi tên rẽ trái và cấm oto rẽ trái.

Cụ tribute giải thích rất đúng luật. Nhưng cái luật nhà mình nó quá lằng nhằng và bất hợp lý nên nhiều khi sơ ý mà vi phạm thôi.

USS

Xe tải
iem thấy cụ quá hiền với xxx

bmw1226

Xe tải
:P Ngộ quá!

Tranh thủ hầu chuyệnc các cụ, sáng nay đưa F1 đi học tầm 7h20, đến ngã tư Giảng võ - Đê La Thành , nhà cháu dừng xe chờ đèn đỏ ở làn bên trái, hướng đi Láng hạ; vừa dừng thì xxx ra gõ cửa, em kéo kính xuống:

xxx: anh cho xem bằng lái và giấy tờ xe
em: em bị lỗi gì anh?
xxx: anh dừng sai làn, làn này dành cho xe máy rẽ trái ra Đê la thành, ô tô cấm rẽ trái nên ko được dừng ở làn này
em: để em đánh xe vào lề đường rồi anh em ta nói chuyện
xxx: không, anh cứ đưa bằng và giấy tờ đây rồi sang kia đỗ xe, quay lại đây xử lý
em: anh cứ để em đỗ xe vào lề đường, rồi quay lại, sao em vừa ngồi trên xe đang lái mà lại đưa giấy tờ cho anh được
Lằng nhằng 1-2 phút dân tình ngó nghiêng, lại đứng giữa đường xxx đành cho em sang đỗ bên Láng hạ (chỗ mấy hàng bán hoa quả), em tắt máy xuống xe:
xxx: anh đưa bằng lái, giấy tờ đây
em: đấy, em sang đây dừng đỗ rồi xuống đàng hoàng, có chạy đâu mà anh lo. mà anh cũng không được để lái xe đang dừng ngồi trong xe mà đưa giấy tờ cho anh, như thế nguy hiểm cho người khác và cho cả anh đấy
xxx: tôi bắt 100 ông thì 99 chạy rồi, mà ông thích đúng quy định thì tôi lập biên bản cho đúng quy định.
em: em hỏi anh làn đấy có cấm oto không? mà anh không thấy bao nhiêu xe oto cũng đi làn đó kia kìa, sao anh không bắt?
xxx: dưới đường có mũi tên chỉ cho rẽ trái, nên chỉ được phép rẽ phép rẽ trái, cấm oto rẽ trái nên oto không được đi vào làn ấy; còn tôi muốn bắt là được, mà nhiều ông bị bắt cũng nộp phạt cả rồi
em: để em chạy lại xem cái mũi tên dưới lòng đường thế nào, nó mà mờ là không phạt được đâu anh ạ, còn nếu đúng thì anh cứ viết biên bản em đi nộp phạt
xxx: ông cứ đưa bằng và giấy tờ đây rồi thích sang xem vạch thì sang
em: em đưa anh thì anh giữ luôn, có trả lại em đâu, cứ để em lại xem vạch rồi em đưa anh
xxx: ông lằng nhằng quá, mất bao nhiều thì giờ
em: thôi, anh cho em đi, muộn giờ học F1 và giờ làm của anh rồi, em cũng là thằng nhân viên thôi (đến đoạn này thì em phải nhẹ nhàng tí vì thấy xxx có vẻ muốn buông rồi vì hình như có nhõn 1 chú đang làm nhiệm vụ, ko ra hướng dẫn nó mà tắc thì bỏ bu)
xxx: thà ông nhận lỗi rồi nói chuyện tình cảm, cho nhau được cái gì thì cho có phải đỡ mất thời gian không.
em: thôi em đi nhé.
Em té thẳng

bonbanh 1980

Xe đạp
Thế này thì là 7 của oto rồi các cụ nhĩ.

vihali

Xe container
Cụ nào nói biển cấm rẽ trái vẫn được quay đầu thì em xin ạ 1 cái, chắc cụ đấy đã mua bằng. Biển cấm quay đầu thì ko cấm rẽ trái, còn biển cấm rẽ trái vừa cấm rẽ trái vừa cấm quay đầu các cụ nhé.
Em cũng xin ạ các cụ cứ comment mà không đọc.

Biển 123a: cấm rẽ trái thì cấm quay đầu==> đúng.

Biển 103b,c: cấm Ô TÔ rẽ trái, không có chuyện cấm quay đầu.

Tribute

Xe container
Em cũng xin ạ các cụ cứ comment mà không đọc.

Biển 123a: cấm rẽ trái thì cấm quay đầu==> đúng.

Biển 103b,c: cấm Ô TÔ rẽ trái, không có chuyện cấm quay đầu.

Đề nghị cụ sửa cái chữ ký, vi phạm Hợi quyền ạ.:P

Mistral

Xe tải
Vụ này nhiều thớt tranh luận lắm rồi mà các cụ, giải thích của cụ Tribute là quá chuẩn rồi. Các cụ cứ lưu ý theo mấy phương án của cụ Tribute để đỡ bị vịn vào mấy lỗi nặng hơn.

kiafive

Xe hơi
Thế anh 3x bẩu câu cuối là để "tôi cho anh, anh cho tôi, cho tôi xin". Thế cuối cùng là cho không à?

quatmo212

Xe điện
Awake nói:
Cụ nào nói biển cấm rẽ trái vẫn được quay đầu thì em xin ạ 1 cái, chắc cụ đấy đã mua bằng. Biển cấm quay đầu thì ko cấm rẽ trái, còn biển cấm rẽ trái vừa cấm rẽ trái vừa cấm quay đầu các cụ nhé.
Nếu trường hợp biển 103c thì cụ phải ạ hơi nhiều đấy :)). E mua bằng đới :D

Sent from my iPhone using Forum Runner

thanh.nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là biển báo tùy tiện, chỗ thì dùng biển, chỗ thì dùng chữ, chẳng tuân thủ quy định, lẫn thông lệ giao thông gì cả. Nếu là người nước ngoài không biết tiếng Việt thì có biết là xe ô tô con không được phép rẽ trái không nhỉ?

Jeep lun A2

Xe tải
em nói thật, em cứ rúc mịe vào làn giữa nếu muốn đi thẳng cho nó đậu nành.

Accent1110

Xe tăng
theo em hỉu thì có một sự nhầm lẫn ở đây ợ:
1/ nếu cụ dừng ở làn đường mũi tên cấm rẽ trái (đối với ô tô) thì cụ chả sai. đường cấm ô tô rẽ, nhưng không phân làn cụ thể cho các phương tiện và mình tuân thủ luật pháp (ô tô đi làn ngoài cùng bên trái của đường thì bố xxx cũng ko thể thịt cụ), cụ cứ hỏi xem là chỉ cho tôi làn đường của ô tô, xe máy và các phương tiện khác khi lưu thông. biển báo chỉ cấm ô tô rẽ trái ngay để nắn dòng phương tiện chứ đâu phải là tôi ko có ý định rẽ trái (em nhớ đoạn đó lên láng hạ rồi quay đầu để vào đê la thành, nghĩa là ko phải cấm ô tô, cụ cũng có nhu cầu rẽ chứ cụ đâu có sai làn, thằng nào ý kiến cụ cứ trả lời là tôi rẽ trái, nhưng qui định hướng dẫn lên trên mới rẽ chứ tôi ko đi nhầm làn hoặc sai làn, ko tin lên xe tôi chở anh.........về đê la thành đứng).
2/ đối với vạch đường mờ hay ko ko quan trọng, mà cái chính là dòng phương tiện có bị nắn hay ko thôi. cụ Tribute mà là xxx, gặp em em phang ngay, vì ở tình huống này là tôi rẽ trái, bị nắn dòng nhưng tôi vẫn để các phương tiện khác biết rằng tôi muốn rẽ trái. trường hợp đi trên sài đồng, hoàng diệu, tri phương thì hoàn toàn khác vì tại đó đều được rẽ ngay, ko bị nắn dòng nên chỉ có thể á ố, xin xỏ và nói nhỏ còn nếu bị nắn dòng mà lại ý kiến thì cứ vào thẳng bốt mà chém, các cụ chém thoải mái hộ em (nhưng nhớ là đủ giấy tờ hợp lệ nhé, đến lúc nó đuối lý nó chỉ kiểm tra hành chính mà thiếu giấy thì bỏ mợ)
e dong y voi bac.

xeruabo2

Xe điện
E cho rằng cụ nào mà đã vào thớt này đọc rồi mà vẫn cmt theo kiểu 'biển cấm ô.tô rẽ trái là cấm luôn ô.tô quay đầu ' , không phân biệt sự khác nhau cuả biển báo số 103a & biển số 123a là hết sức quan liêu - máy móc đấy nha ? Nhân đây nhà cháu cũng xin đc thanks cụ Tribute , nhờ đọc nhiều cmt cuả cụ mà nhà cháu cũng ' vỡ ' ra đc nhiều điều về luật đó . Mong rằng có nhiều ofer như cụ để XD diễn đàn ngày càng bổ ích !

oto9fun

Xe tải
Em chỉ nhớ luật là " cấm rẽ trái = cấm luôn quay đầu xe", còn " cấm quay đầu thì VẪN ĐƯỢC rẽ trái" .....như vậy biển 103b,c ...cấm ô tô rẽ trái thì cũng là cấm ô tô quay đầu luôn. Các cụ cẩn thận nhé

xeruabo2

Xe điện
Em chỉ nhớ luật là " cấm rẽ trái = cấm luôn quay đầu xe", còn " cấm quay đầu thì VẪN ĐƯỢC rẽ trái" .....như vậy biển 103b,c ...cấm ô tô rẽ trái thì cũng là cấm ô tô quay đầu luôn. Các cụ cẩn thận nhé
Lại có 01 cụ lười đọc vào phát còm men luôn này . Cái 'luật' cụ nói trên nó là điều nào , khoản nào ợ ???