[Thảo luận] Sáng nay em ức chế với 2b bật pha quá.

goldsunhn

Xe buýt
Một số khu vực họ quy định ban ngày thì phương tiện phải bật đèn,nhưng không có nghĩa là bật pha cụ ạ.
Xe nào cũng thế,đều có công tắc chuyển cốt-low beam(dipped beam, passing beam, meeting beam) và pha-High beam(main beam, driving beam, full beam).
Vấn đề là người sử dụng có biết tác dụng của nó không,mà 2B thì em thấy rất ít,thi thoảng em cũng bắt gặp mốt số cụ 2B sử dụng đèn nháy như ô tô rất thành thạo,pha cốt hợp lý,nhưng số đó chả thấy mấy.
em đấy ạ. Nhưng bực nhiều cụ lái oto chẳng buồn chuyển pha hộ, em bị cận nên như mù luôn. Chắc các cụ ấy chê em đi xe máy còi, không phải SH hay @

Emchaien

Xe buýt
Lúc nãy e đi từ cầu Thăng Long xuống hướng NB-HN, vừa xuống đến Phạm Văn Đồng thì có cụ tổ nào đi Land hay RAV gì đấy mầu đen đi đằng sau e cứ tầm 5-10 giây lại nháy đèn 1 lần mà đường thì đông nghịt cứ nối đuôi nhau đi, đến đoạn Metro e bực quá không chịu đc nữa, chỗ giao cắt e nhường cho cụ tổ lên, thế là từ đó e cứ đi đằng sau cụ tổ 5-10 giây nháy đèn 1 lần, không biết cụ tổ có cảm giác gì không, bu e thì bảo "mày hay thù vặt", e cãi lại là "đâu con đang dậy cho nó văn hóa giao thông" :))

Haibara82

Xe tải
Nhiều xe ga ko có công tắc để tắt đèn ạ, nhưng có cái để chỉnh chiếu đèn vào thẳng mặt người đi xe đối diện hay là chiếu xuống mặt đường.
Như e đi xe ngoài đường nhiều người họ cứ chỉ đèn và nói chưa tắt đèn xe kìa, nhưng mà cái đấy có tắt đc đâu. Chỉ có mỗi cách là mình điều chỉnh để đèn xe chiếu xuống đường thôi ạ.
Bác chủ topic ức chế cũng đúng nhưng thực ra đi ngoài đường bất kể ô tô hay xe máy thì cũng đầy bằng mua, đầy người đi ẩu, cứ gì ô tô hay xe máy. Ô tô đi ẩu còn gây hậu quả nghiêm trọng hơn rất nhiều lần xe máy đi ẩu ý chứ.
Ngoài ra các thể loại đi xe ga, ko đội mũ BH thì ko phải là các mợ rồi . Đấy là thể loại choai choai, đòi bố mẹ mua xe bằng được rồi ra đường cứ như là mỗi mình có xe ga ạ. Nhiều lúc xxx còn tránh xa bọn này nữa là mình, dây vào ko va chạm này nọ thì rút đồ ra các kiểu.

hungvn

Xe tải
Xe nào rọi vào mắt cháu là cháu rọi lại lun, ghét nhất mấy chú taxi.

Pitt

Xe điện
VN nó thế đấy cụ ạ.

Đố cụ biết tại sao đa phần xe người đi SH, PS, LX rất hay không dùng mũ bảo hiểm đấy :))

bảo châu

Xe điện
Đi đường cũng phải biết người biết ta. Em lúc nào có việc đi 2B cũng hay thù vặt lém, nhất là đi trong ngõ, nhiều bác 4b nào giương pha ra thì em sẵn sàng bật pha 2b đáp trả ngay :D. Từ hôm trước Tết, đèn cos bị cháy chưa có đk đi thay, nên em để đèn pha chạy luôn, bác 4b nào đi gặp em thì thông cảm nha.

hoanglinhmo

Xe tải
Nói đi phải nói lại, em thấy cũng nhiều 4b chạy trong tp bật pha chói thẳng vào mặt cả loạt xe máy đấy.
Nháy nhau nếu hiểu thì cụp xuống, ko được thôi thì chịu nhịn mà đi từ từ vậy.

Game Over

Xe điện
Em cũng ứa như cụ nhưng chạ biết làm thế nào.x-(..Gấu nhà em cũng xe như này,nhưng chẳng bao giờ để pha soi vào mặt người khác...em giáo dục từ lâu roài.:))

Nipo

Xe tải
ý thức bằng con ruồi mà cụ.chả công an nào túm hết xi máy như thế đâu.

nguyenphan80

Xe tăng
Nhưng nhiều thằng đi ô tô cũng toàn giương pha lên thôi . Mình là mình cứ giương lên rồi phi thẳng

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em bị dính một lần 2B chiếu pha suốt cả đoạn dài mới điên mà ko biết làm thế nào để tránh cả. Đợt đấy là đợt gần Tết vừa rồi đường đông, ko tắc nhưng cứ nối nhau đi dọc đường Thái Hà, có quả SH hay PS đi đằng sau xe em cứ chiếu thẳng cos vào sau xe, phản vào gương trên ghế lái, đập chói lòa cả dọc đường, ko biết làm thế nào để tránh, quay gương đi thì ko nhìn rõ xe phía sau.....ức chế đíu thể chịu nổi cái bọn đại ngu đấy
Chịu cụ! pha cụ cũng kêu, cos cụ cũng nhiếc, thế thì biết làm hao ? trời tối thì phải bật đèn (ko xxx nó vịn) hay là tắt mợ nó máy, dắt xe cho cụ vừa lòng.
Đúng là bó chiếu :)) :)) :))

Lúc nãy e đi từ cầu Thăng Long xuống hướng NB-HN, vừa xuống đến Phạm Văn Đồng thì có cụ tổ nào đi Land hay RAV gì đấy mầu đen đi đằng sau e cứ tầm 5-10 giây lại nháy đèn 1 lần mà đường thì đông nghịt cứ nối đuôi nhau đi, đến đoạn Metro e bực quá không chịu đc nữa, chỗ giao cắt e nhường cho cụ tổ lên, thế là từ đó e cứ đi đằng sau cụ tổ 5-10 giây nháy đèn 1 lần, không biết cụ tổ có cảm giác gì không, bu e thì bảo "mày hay thù vặt", e cãi lại là "đâu con đang dậy cho nó văn hóa giao thông" :))
Bình tĩnh đi cụ, nếu xe đông có thể người ta nháy 2b 2 bên khỏi lấn đường thì sao.
Em gặp tình huống tương tự như thế này rồi, trên cầu từ Kim Ngưu sang Tam Trinh, trước mặt là xe buýt đang từ từ xuống cầu để nhập làn trên đường Tam Trinh, thứ 2 là em, thứ 3 là 1 chú Altis bám sát, cứ còi liên tục. Em nhìn ngó xung quanh, chả có xe quái nào khác.
Bực mình quá, xuống cầu, đợi xe buýt đi rồi em đóng phanh cho 1 phát, ngồi đếm từ 1 đến 5 rồi đi tiếp :D Từ lúc ấy, bác Altis ngoan hẳn ạ :-bd
Cho nên đôi lúc cũng cần xem xem là họ còi/đèn vì lý do gì đã, rồi ra tay sau :P

Chỉnh sửa cuối:

Kienbo

Xe đạp
Đi ngược chiều mình còn chơi lại được và đi qua là xong. E cáu nhất là vụ các bác bám đuôi dội pha vào kính hậu. Bực mà không kiểu gì chiến lại được, mà chỉ có kính chiếu hậu giữa là chống chói, kính hai bên vẫn bị nó dội vào mặt. Đành đi chậm lại cho nó vượt qua hic
Cụ chờ chó nó vượt rồi chơi lại cho nó biết, e toàn thế :-bd

Tribute

Xe container
Có ông bạn em mua cái đèn pin công suất mạnh để ... soi vào mẹt xe ngược chiều nếu nó không hạ pha :). Lâu k hỏi tác dụng thế nào. Có bác nào dùng giải pháp này chưa ạ, ít nhất thì nó cũng cho thấy đối phương thấy rõ "chủ ý" của mình hơn là dương pha của xe. Ngoài ra 1 tác dụng nữa là chọn đúng đối tượng mà bắn, đỡ ảnh hưởng cả dãy xe đối diện :)
Cái này em có áp dụng rồi cụ ợ, hiệu quả thì khỏi phải nói rồi, cụp pha ngay, có điều là cũng tùy đối tượng thôi, vớ phải mấy thèng đầu gấu nó phang bỏ mựa. Hôm trước em bị chú taxi đi sau đ.ít cứ rọi pha vào gáy bực quá lôi con maglite ra nháy mấy phát vào mẹt thì thấy cụp pha ngay tắp lự.

moonlight

Xe tăng
LX hay mấy cái xe nhập đều thế mà mợ! hơn nữa Xe máy cao hơn ô tô, họ để cos cũng vẫn chiếu thẳng vào mắt 4B (gầm thấp). Pha của SH, PS, LX đều sáng kinh gặp mấy em nài ngược chiều em cứ thấy kinh kinh ^:)^
Ko bao giờ có chuyện đó cụ ơi! Nếu như cụ nói thì chẳng có thằng chóa nào nó cho cái loại đấy lưu hành (Hay tây nó ngu hơn ta?) Chẳng qua là vì quá ngu và vô học thôi!

nissanhn

Xe máy
Website
www.nissanvn.com
Thực ra văn hóa giao thông của ta còn quá lạc hậu Kụ ạ, không những chỉ có các Gấu thôi đâu, cánh 3 cẳng nhà ta cũng không ít. Cứ lên xe là xế, máy nổ, đèn sáng, còi kêu là ngon lành, tính nằng cos - fa cũng không biết để làm gì, nhiều xế còn quên cả công dụng của xi nhan ý chứ. Được cái còi thì chăm chỉ hết sức các Kụ ợ! Mà 2 B đã vậy, bốn bánh cũng không ít đâu.

scirocco

[Tịch thu bằng lái]
Website
bbc.co.uk
Khổ lắm cháu cũng 1 lần mượn SH lắp bóng Xenon của đứa e đi . Bị mấy bác 4B ngược chiều nháy đèn nhưng không biết tắt đèn đi kiểu gì mà bóng xenon không có pha cốt nó có mỗi 1 chế độ . Muốn tắt chỉ có dừng xe tắt máy . Thôi đành xin lỗi các bác vậy

Đình Ngàn

Xe buýt
Cụ chủ thớt chắc chưa đi SH,LX,PS... nên không bít roài :-j đèn mặc định do nhà sx :-j e có thấy cái nút công tắc nào để tắt đâu nhề :-??
Vâng nhưng cụ ấy biết là mấy xe đấy có chế độ Cos (đèn chiếu gần) đấy ạ

Emchaien

Xe buýt
Bình tĩnh đi cụ, nếu xe đông có thể người ta nháy 2b 2 bên khỏi lấn đường thì sao.
Em gặp tình huống tương tự như thế này rồi, trên cầu từ Kim Ngưu sang Tam Trinh, trước mặt là xe buýt đang từ từ xuống cầu để nhập làn trên đường Tam Trinh, thứ 2 là em, thứ 3 là 1 chú Altis bám sát, cứ còi liên tục. Em nhìn ngó xung quanh, chả có xe quái nào khác.
Bực mình quá, xuống cầu, đợi xe buýt đi rồi em đóng phanh cho 1 phát, ngồi đếm từ 1 đến 5 rồi đi tiếp :D Từ lúc ấy, bác Altis ngoan hẳn ạ :-bd
Cho nên đôi lúc cũng cần xem xem là họ còi/đèn vì lý do gì đã, rồi ra tay sau :P
Em nhìn kỹ hết xung quanh rồi mới ra tay chứ ạ, mà làm gì lại nháy đèn xe 2b, 2b chả bao giờ biết nháy đèn là gì (vì hầu hết đền k có gương hậu :P) với cả 2b chắc cũng ít hiểu nháy đèn :D, đường lúc đó thì toàn 4b, lúc đấy e chịu không nổi nữa rồi mới ra tay đấy chứ ạ.Em cũng đi chậm rồi cũng không ăn thua còn bị ăn thêm còi vào *** ;)).Nháy 1 hoặc 2 lần còn k sao, đây nó cứ nháy liên tục ai mà chịu đc, mà e là kiềm chế tốt lắm đấy :">.Bu e còn bảo: chắc nó quen tay :))