[Funland] Sàn TMĐT phát triển quá nhanh, tiếp tục "khô máu" - cả người mua và người bán hưởng lợi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em cũng hay mua linh tinh trên các àn , trước mua 2 lần sendo được 2 cái giá treo hơi lởm nhưng tạm chấp nhận , mấy năm rồi ko mua trên đó . Lazada thì thi thoảng cũng mua do sàn khác ko có chứ bọn laz giao chậm vcl , lại ko được chọn đơn vị vc . Shopee thì em mua nhiều nhất vì nhiều mã freeship với được chủ động chọn vận chuyen. Hồi đâu thi thoảng cũng dính hàng lởm phải trả hàng nhưng giờ kinh nghiệm đầy mình , mua phát nào ngon phát đấy :)) Thi thoảng mua của shop bên tàu thì nó giao nhầm lại được hưởng luôn :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cháu 3 năm rồi đốt vào shopee ngót 200tr mua hàng như cụ đới. Nhiều đồ linh tình thập cẩm đủ cả, cả đồ đều mua về vứt đi chả thèm đổi, nhưng chỉ chiếm tỷ lệ 1-2% nên vẫn chấp nhận được. Cay cái shopee nó ko bảo vệ kh nên các shop bán hàng đểu cháu có đủ tầm 10 nick ảo thay nhau boom hàng shop đó chơi, hê.
Cụ bom hàng thì có thiệt hại gì cho shop đâu .
Còn sàn tmđt nào cũng bảo vệ kh hết , ko có khách thì chết sặc tiết à . Hàng đểu cụ cứ tố cáo và đưa bằng chứng xem . Khách nó tố em bán hàng giả mà nó xóa sản phẩm em cái một luôn chưa kịp trình bày , tsb nhà nó , khách nó ko thèm gửi lại hàng cho em luôn coi như mất trắng gần 600k

hanoien

Xe điện
Em mua trên cả 3 sàn, tùy sản phẩm mà lúc mua nơi này nơi nọ. Trên shopee nhiều hơn một chút vì giá thấp.

Phải nói em rất yêu Tiki vì khách hàng đánh giá sản phẩm trên này rất chuẩn. Tiki không chơi trò như Shopee - nửa ép nửa khuyến khích khách hàng đánh giá sớm sản phẩm để ăn xu. Đánh giá sản phẩm 5 sao trong khi chỉ vừa mới mở hộp, thậm chí còn chưa mở hộp, thì chính xác quái thế nào được? Nên em toàn sang tiki đọc review rồi mới quyết định có mua ở Shopee hay không. :D
E mua xong, dùng chán chê mới đánh giá. Sao cụ lại bị ép thế?

Amethyst2020

Xe buýt
Hàng gia dụng nhà cụ thớt là bán sỉ hay bán lẻ thế ạ? Bán lẻ thì sàn quan trọng thật.

Toilatoi242

Xe tăng
Cụ bom hàng thì có thiệt hại gì cho shop đâu .
Còn sàn tmđt nào cũng bảo vệ kh hết , ko có khách thì chết sặc tiết à . Hàng đểu cụ cứ tố cáo và đưa bằng chứng xem . Khách nó tố em bán hàng giả mà nó xóa sản phẩm em cái một luôn chưa kịp trình bày , tsb nhà nó , khách nó ko thèm gửi lại hàng cho em luôn coi như mất trắng gần 600k
Hàng 50k em chả buồn quan tâm; hàng >200k thì cháu mới boom cho bõ ghét. Cơ mà các mặt hàng của shop hay hao phí thời gian như sim, dễ hỏng như đồ điện tử ... cháu boom cho địa chỉ rừng rú độc có ship đi lẫn hoàn về mất nửa tháng thì có đáng ko cụ?

tvu732

Xe buýt
E mua xong, dùng chán chê mới đánh giá. Sao cụ lại bị ép thế?
Ép ở chỗ hình như phải đánh giá trong vòng 15 ngày í cụ. Em ko nhớ chính xác số ngày nhưng thời hạn ngắn hơn bên tiki nhiều.
Em mua mấy đồ cho các cụ nhà em, vài tuần sau hỏi các cụ dùng thế nào để lên cho review thì hết hạn xừ mất rồi. :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Hàng 50k em chả buồn quan tâm; hàng >200k thì cháu mới boom cho bõ ghét. Cơ mà các mặt hàng của shop hay hao phí thời gian như sim, dễ hỏng như đồ điện tử ... cháu boom cho địa chỉ rừng rú độc có ship đi lẫn hoàn về mất nửa tháng thì có đáng ko cụ?
Ko đáng đâu cụ ơi ! Trừ bán trên fb mới thiệt hại tiền ship thôi chứ bom nhiều shopee nó khóa chức năng cod của cụ thôi .

Frank07

Xe hơi
Khi người mua, người bán giao dịch thành thói quen rồi, khi đó TMDT giảm dần hỗ trợ. Khi đó giao dịch tạm thời ít đi, lợi ích đổ về sàn TMDT.

STElectrics

Xe lăn
Hai lần gần đây nhất em đặt hàng trên lazada đều bị đơn phương hủy, không giao trong khi đặt shopee hay tiki thì vẫn bình thường. Liệu lazada có vấn đề gì không ạ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Dù em bán trên TIKI là chính nhưng lại chủ yếu mua hàng ở shopee. Công nhận shopee cái gì cũng có, giá lại rẻ.
Cụ xem, em vừa order 2000 cái card visit với giá 360k (trong đó 340k là tiền hàng, tiền ship gần 100k nhưng shopee trợ giá chỉ còn 20k)
Tính ra là 18k/ hộp 100 cái, ở ngoài tìm đâu chỗ nào rẻ hơn +_+'

Êm cũng đang cần cái này.
Bác share cho êm vào chỗ kín với.
Êm nợ trái phải và tín dụng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thì 100% mua shopee, đơn giản vì nó nhiều đồ. Còn sau này các sàn sẽ thế nào thì cụ xem amazon, aliexpress. Riêng AMZ cháu bán hàng trên nó thì biết, phí thu 10-15%(8-90% là 15%) + 40$/1 tháng cho phí chợ, + phí lưu kho cho sản phẩm(FBA), sơ sơ 1 tháng cháu cúng cho nó tầm 3-5k$ tiền phí
Xời, turnover cỡ gần chiệu, thì "tầm 3-5k$ tiền phí", chỉ là muỗi, bác hè.

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
E thấy có trò mua đơn ảo, đánh giá ảo, chả biết đằng nào mà lần.
Chơi kiểu đó mà không khéo dễ khóa shop lắm cụ ạ. Cụ xem thử gian hàng của em trên shoppe, sạch 100% ko đơn ảo, một phần vì em tập trung làm tiki nên shopee cứ thả nổi.

Cháu 3 năm rồi đốt vào shopee ngót 200tr mua hàng như cụ đới. Nhiều đồ linh tình thập cẩm đủ cả, cả đồ đều mua về vứt đi chả thèm đổi, nhưng chỉ chiếm tỷ lệ 1-2% nên vẫn chấp nhận được. Cay cái shopee nó ko bảo vệ kh nên các shop bán hàng đểu cháu có đủ tầm 10 nick ảo thay nhau boom hàng shop đó chơi, hê.
Cụ mà thấy shop em trên đó thì tha cho em nhé :-ss

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi đội ship của shopee là ntn ạ
Em mua toàn trả tiền cho shipper. Vậy shipper phải ứng tiền trước cho người bán ạ?

lai thue

Xe điện
món nào đắt tiền thì cứ Tiki mà mua, món nào rẻ tiền thì nhà cháu quất Lazada, còn shopee có cái giao diện phần mềm nhìn trông ko hấp dẫn nên nhà cháu ít khi vào

vanlinh34

Xe máy
Ko phải là đốt tiền bình thường đâu cụ, đổi tiền lấy thị phần thôi mà. Hết tiền ở round 1 mà thị phần tăng lên, đối thủ yếu đi thì ta qua round 2 gọi vốn tiếp. Chiến đến bao giờ trở thành độc quyền thì thôi. Đến lúc độc quyền rồi thì cụ biết nó như nào rồi đấy :D
Nó giống như grab ý. Giờ giá xe grab ngang taxi truyền thống, thậm chí còn tăng cao giờ cao điểm.

Toilatoi242

Xe tăng
Ko đáng đâu cụ ơi ! Trừ bán trên fb mới thiệt hại tiền ship thôi chứ bom nhiều shopee nó khóa chức năng cod của cụ thôi .
Ối dời - kiếm 10 con sđt log 10 nick ở 5 thiết bị khác nhau. Mỗi nick đc đặt láo 2 lần trong 3 tháng là mở lại. Cứ boom các sản phẩm tiêu hao hay vận chuyển dễ lỗi, riêng cái chuyện nhặt đơn với hoàn 20 đơn là cũng nhọc rồi cụ ạ. Ai bảo shop láo vận chuyện shopee nó ko bảo vệ kh nên chơi lại đúng bài ko bảo vệ shop thôi.

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Ối dời - kiếm 10 con sđt log 10 nick ở 5 thiết bị khác nhau. Mỗi nick đc đặt láo 2 lần trong 3 tháng là mở lại. Cứ boom các sản phẩm tiêu hao hay vận chuyển dễ lỗi, riêng cái chuyện nhặt đơn với hoàn 20 đơn là cũng nhọc rồi cụ ạ. Ai bảo shop láo vận chuyện shopee nó ko bảo vệ kh nên chơi lại đúng bài ko bảo vệ shop thôi.
Bom hàng trên shopee gần như ko ảnh hưởng đến shop đâu cụ ạ, chỉ mất thời gian chờ hàng về thôi. Cụ bom hàng trên tiki thì shop mới thiệt hại nặng

Toilatoi242

Xe tăng
Bom hàng trên shopee gần như ko ảnh hưởng đến shop đâu cụ ạ, chỉ mất thời gian chờ hàng về thôi. Cụ bom hàng trên tiki thì shop mới thiệt hại nặng
Cháu ví này nhá, với các mặt hàng tiêu hao đê, như con sim chẳng hạn mỗi tháng dùng phải nạp 100k, cháu bom cả đi về 15 ngày là 50k rồi, mà 10 đơn lại chả 500k.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy có đồ mua cũng ngon mà, giá lại thấp hơn mua ngoài, nhiều sản phẩm mình có thể ngồi nhà so sánh, chọn nhà cung cấp uy tín và xem phản hồi của khách mua trước thôi.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có đồ mua cũng ngon mà, giá lại thấp hơn mua ngoài, nhiều sản phẩm mình có thể ngồi nhà so sánh, chọn nhà cung cấp uy tín và xem phản hồi của khách mua trước thôi.
Xem phản hồi mà không khen sản phẩm chỉ tập trung khen shop là em né. Toàn tự sướng. Đọc đánh giá thật hay ảo biết ngay mà.