[Funland] Sân bay Nội Bài

vingraux

Xe tăng
Tiêu đề là “Sân bay Nội Bài” nhưng các cụ toàn chém về vấn đề xảy ra bên ngoài sân bay :).

Cháu chém về những vụ việc bức xúc xảy ra bên trong sân bay cháu vừa trải nghiệm hồi tháng 7 vừa rồi.

Vụ 1: máy bay hạ cánh, cổng quốc tế, tuyệt không thấy một nhân viên sân bay nào “đón” và hướng dẫn khách ra cổng làm thủ tục nhập cảnh.

Vụ 2: sau khi khách đến trước tự dàn nhau ra xếp hàng chờ làm thủ tục nhập cảnh

Vụ 3: nhân viên làm thủ tục nhập cảnh, thái độ thì không khác gì ngày xưa. Tất nhiên họ có quyền của họ, làm chậm, cau có, nhìn khách kiểu cứ lườm lườm :).

Vụ 4: lấy đồ ra cũng kêu bị soi chiếu, cháu không hiểu soi chiếu cái gì, vì là chuyến đến.

Vụ 5: cổng đi quốc tế, Vietjet. Khu vực này là khu vực chờ lên máy bay, đã qua cổng kiểm tra an ninh (cháy nổ..). Hai nhân viên mặc cảnh phục yêu cầu tất cả hành khách trước khi vào khu ngồi chờ phải mở túi cho họ kiểm. Hỏi kiểm gì vì đã qua cửa an ninh rồi, thì họ bảo kiểm…nước!
Vụ 1: Em chưa thấy có sân bay nào có nhân viên hướng dẫn khách sau khi hạ cánh cách di chuyển đến cổng làm thủ tục nhập cảnh. Có lần tại CDG có nhân viên chặn ngay cửa của boarding bridge của tầu bay bay từ VN sang nhưng là để kiểm tra Visa.

Vụ 2. Công nhận tại Nội Bài tổ chức cho khách xếp hàng chờ làm thủ tục không khoa học. Các sân bay khác họ tổ chức một hàng thôi bằng cách căng dây, người đầu hàng có thể bước lên bất cứ quầy nào vừa làm xong thủ tục cho khách trước. Cách xếp hàng ở Nội Bài là nếu có 10 quầy thủ tục thì sẽ có 10 hàng chờ độc lập. Đôi khi xảy ra tình huống một khách thuộc một hàng nào đó có vấn đề nào đó phải giải quyết lâu thì toàn bộ khách đứng sau của hàng này sẽ phải chờ rất lâu.

Vụ 4. Để chống buôn lậu hoặc mang hàng hóa không được phép, hoặc nhiều hơn cho phép. Mang thừa chai rượu tây về là các đồng chí hải quan biết ngay. Các nước khác cũng vậy, ví dụ đi Nhật mà mang theo hoa quả là bị bắt vứt đi trước khi bước ra khỏi cửa sân bay.

Vụ 5 thì lạ thật. Nhiều sân bay khác có những chỗ lấy nước uống miễn phí sau cửa soi chiếu an ninh. Khách có vỏ chai, bình nước tranh thủ ra lấy để mang lên tầu bay là bình thường.

Xe bọ xít

Xe container
Làm như các cụ thì ai chẳng làm đc. Làm đúng thì dễ nhưng mà…

Opel Astra

Xe điện
Vụ 2. Công nhận tại Nội Bài tổ chức cho khách xếp hàng chờ làm thủ tục không khoa học. Các sân bay khác họ tổ chức một hàng thôi bằng cách căng dây, người đầu hàng có thể bước lên bất cứ quầy nào vừa làm xong thủ tục cho khách trước. Cách xếp hàng ở Nội Bài là nếu có 10 quầy thủ tục thì sẽ có 10 hàng chờ độc lập. Đôi khi xảy ra tình huống một khách thuộc một hàng nào đó có vấn đề nào đó phải giải quyết lâu thì toàn bộ khách đứng sau của hàng này sẽ phải chờ rất lâu.
Cái này thì cần gì bên bển hả bác, Nội Bài vẫn đang làm mà:
Bác đi vòng vòng qua dây chăng, đến các counter checking in.
Xếp 1 hàng thôi.

Và 1 cháu xinh tươi sẽ chỉ cho bác, counter nào sắp trống để mình phi vô đó.

Cá nhân tôi thì cố gắng không phải gửi hành lý, để check in tại nhà và lên tàu bay luôn.
Nhưng nhiều khi vẫn phải gửi 1-2 cái valy, nếu đi lâu.

lookyoung

Xe tăng
Cái này thì cần gì bên bển hả bác, Nội Bài vẫn đang làm mà:
Bác đi vòng vòng qua dây chăng, đến các counter checking in.
Xếp 1 hàng thôi.

Và 1 cháu xinh tươi sẽ chỉ cho bác, counter nào sắp trống để mình phi vô đó.

Cá nhân tôi thì cố gắng không phải gửi hành lý, để check in tại nhà và lên tàu bay luôn.
Nhưng nhiều khi vẫn phải gửi 1-2 cái valy, nếu đi lâu.
Cụ đọc lại, đang nói làm thủ tục nhập cảnh chứ không phải checkin.

Việc đơn giản nhất là bao năm rồi vẫn không làm 1 làn riêng nhập cảnh cho người Việt, hàng nào cũng tây ta lẫn lộn.

Opel Astra

Xe điện
Cụ đọc lại, đang nói làm thủ tục nhập cảnh chứ không phải checkin.

Việc đơn giản nhất là bao năm rồi vẫn không làm 1 làn riêng nhập cảnh cho người Việt, hàng nào cũng tây ta lẫn lộn.
Tôi biết mà.
Nên, chỉ cần họ copy & paste cái Quy trình đó, từ chỗ check in vô chỗ XNC, là xong.
Tổng chi phí : chắc độ 1/2 két bia Sài Gòn.

toimuondie

Xe container
Vụ 4. Để chống buôn lậu hoặc mang hàng hóa không được phép, hoặc nhiều hơn cho phép. Mang thừa chai rượu tây về là các đồng chí hải quan biết ngay. Các nước khác cũng vậy, ví dụ đi Nhật mà mang theo hoa quả là bị bắt vứt đi trước khi bước ra khỏi cửa sân bay.
Cái vụ này em biết rõ, cái máy soi chiếu ở cổng là của hải quan. Thực ra khi hành lý ký gửi được vận chuyển bằng xe từ máy bay ra hệ thống băng chuyền là đã được soi chiếu rồi, khi phát hiện có vấn đề người ta sẽ kéo ra, gắn thêm 1 con chíp vào hành lý rồi cho nó tiếp tục vận chuyển trên băng chuyền. Khi khách lấy hành lý ra khỏi băng chuyền, ra đến cửa sẽ phải đưa vào máy soi 1 lần nữa. Cái máy soi này chủ yếu chỉ phát hiện tín hiệu của con chíp thôi và sẽ mời hành khách cùng hành lý vào phòng riêng kiểm tra.

vingraux

Xe tăng
Cái vụ này em biết rõ, cái máy soi chiếu ở cổng là của hải quan. Thực ra khi hành lý ký gửi được vận chuyển bằng xe từ máy bay ra hệ thống băng chuyền là đã được soi chiếu rồi, khi phát hiện có vấn đề người ta sẽ kéo ra, gắn thêm 1 con chíp vào hành lý rồi cho nó tiếp tục vận chuyển trên băng chuyền. Khi khách lấy hành lý ra khỏi băng chuyền, ra đến cửa sẽ phải đưa vào máy soi 1 lần nữa. Cái máy soi này chủ yếu chỉ phát hiện tín hiệu của con chíp thôi và sẽ mời hành khách cùng hành lý vào phòng riêng kiểm tra.
Em ngờ là đánh dấu cơ học thôi ý, kiểu như dán một cái sticker hay buộc một sợi dây mầu vào valy khả nghi.

hminh2005

Xe điện
Em ngờ là đánh dấu cơ học thôi ý, kiểu như dán một cái sticker hay buộc một sợi dây mầu vào valy khả nghi.
Cái này em công nhận và đã chứng kiến xem các đồng chí dán mấy con stiker vàng bé bằng đấu ngón tay vào kiện HL. Khi đó em nghĩ: Nếu ông nào biết bóc hết stiker đó có được ko ? Tuy nhiên bên cạnh băng chuyền cũng có người theo dõi chắc ko bóc đơn giản thế được

caisua

Xe lăn
Làm mà ko có ăn thì nó lại ko làm cụ nhé.
Mà thu phí tự động ròi mà cụ nhỉ
Thu tự động được mấy bữa giờ nó lại thu tiền mặt rồi, chuyển khoản cũng ko nhận. Suýt quên, sáng mai em phải nộp 9K ở đây mà giờ toàn tờ 500

Soigia

Xe tăng
Vụ 1: Em chưa thấy có sân bay nào có nhân viên hướng dẫn khách sau khi hạ cánh cách di chuyển đến cổng làm thủ tục nhập cảnh. Có lần tại CDG có nhân viên chặn ngay cửa của boarding bridge của tầu bay bay từ VN sang nhưng là để kiểm tra Visa.

Vụ 5 thì lạ thật. Nhiều sân bay khác có những chỗ lấy nước uống miễn phí sau cửa soi chiếu an ninh. Khách có vỏ chai, bình nước tranh thủ ra lấy để mang lên tầu bay là bình thường.
Các ý kiến của các cụ đều liên quan đến hải quan và công an cửa khẩu là 2 cơ quan quản lý nhà nước
Vụ 5: trong khu vực hạn chế đều có nước uống miễn phí.
Các cụ tải app iNIA nhé

con dơi 141

Xe tăng
Thu tự động được mấy bữa giờ nó lại thu tiền mặt rồi, chuyển khoản cũng ko nhận. Suýt quên, sáng mai em phải nộp 9K ở đây mà giờ toàn tờ 500
Thế thì lại quay về máng lợn ạ? Hết hạn thử nghiệm hay nhiều bất cập quá ?? Em ko biết

toimuondie

Xe container
Vấn đề là cao tốc có thể ra luật, không ETC là bị phạt.
Nhưng bãi gửi xe không ra được luật này, thằng không dán ETC hoặc ETC không có tiền vẫn chen vào làn ETC.
Tình hình giống i như hồi cao tốc chưa ra được luật, thằng không dán cứ thích chen vào làn ETC rồi gân cổ tao không thích dán.

con dơi 141

Xe tăng
Nhưng bãi gửi xe không ra được luật này, thằng không dán ETC hoặc ETC không có tiền vẫn chen vào làn ETC.
Tình hình giống i như hồi cao tốc chưa ra được luật, thằng không dán cứ thích chen vào làn ETC rồi gân cổ tao không thích dán.
Vâng, ETC ko ra luật với bãi xe. Nhưng có luật không cho phép từ chối việc thanh toán bằng tiền mặt.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Các ý kiến của các cụ đều liên quan đến hải quan và công an cửa khẩu là 2 cơ quan quản lý nhà nước
Vụ 5: trong khu vực hạn chế đều có nước uống miễn phí.
Các cụ tải app iNIA nhé
Cái vụ nước nôi thì đúng là nhiều ông chỉ chửi lấy được. Và nghĩ rằng nó như thế để chửi chứ chắc không có nhu cầu nên không tìm hiểu ở SB nó đang thế nào. Nhưng cứ nghĩ ra để chửi đã/

Soigia

Xe tăng
Vâng, ETC ko ra luật với bãi xe. Nhưng có luật không cho phép từ chối việc thanh toán bằng tiền mặt.
Các cụ yên tâm, ACV triển khai đa dạng hình thức thanh toán: ETC, quẹt thẻ NASPAS, QR code, tiền mặt.
Các cụ đợi bọn em 1,2 tháng nữa nhé

con dơi 141

Xe tăng
Cái vụ nước nôi thì đúng là nhiều ông chỉ chửi lấy được. Và nghĩ rằng nó như thế để chửi chứ chắc không có nhu cầu nên không tìm hiểu ở SB nó đang thế nào. Nhưng cứ nghĩ ra để chửi đã/
Thực ra trò cân đồ lục đồ là của VJ là nhiều. Em hay đi kiểu ko gửi HL vì muốn nhanh, hạ cánh khỏi phải chờ lấy HL ký gửi. Nên thường xách tay dư ra chút. Lần đó bên VJ đòi cân lại ở cửa ra tàu bay làm em với vk phải bỏ lại túi ổi. Cay vãi, làm mềnh phải quấn mớ quần áo vào bụng như kiểu bụi bặm đi phượt.

37NA

Xe tải
Sân bay nội bài chán ko thèm nói mạng wifi như cái **** lúc dc lúc ko chậm như rùa bò em bay về e bảo bà ở quầy tiếp tân là em ơi mạng gì mà yếu thế bạn ý bảo do nhiều người vào quá anh mình bảo luôn bộ mặt của một đất nước mà mạng như này bọn em lên suỹ nghĩ xong e về
Cái này là cố tình đấy cụ nhé :D

37NA

Xe tải
Các cụ yên tâm, ACV triển khai đa dạng hình thức thanh toán: ETC, quẹt thẻ NASPAS, QR code, tiền mặt.
Hình như Nội Bài có 1 cửa thu phí không dừng rồi ạ. xe em có biển P, đi nhầm vào cửa đấy vẫn bị trừ tiền :(

lookyoung

Xe tăng
Cụ làm trong ngành, kiến nghị mở riêng luồng xuất nhập cảnh riêng cho người Việt mình được không? Hay cái đấy lại bên khác, không thuộc phạm vi trách nhiệm bên cụ?

michigan

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giờ kể ra kiếm được ông nào không dán cũng thuộc dạng của hiếm.