sai ngữ pháp từ lớp 1 ???

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Không sai nhưng không được "trong sáng" và không nên dùng cho lớp 1
@ cụ Vietvoz, em sang cụ đánh bóng lại sơn, đi hết 10 km lại phải về, em Hường bẩu thích làm thì gặp riêng em, anh Tiến không đáp ứng được anh đâu
;));))

BonBonTT

Xe điện
Sách giáo khoa bây giờ sai là chuyện thường mà cụ, vừa đi off say về nên soạn giáo trình bị nhầm tý thôi chứ có gì đâu cụ

Ngua

Xe buýt
thì toàn áp dụng văn nói vào văn bản chính thức cụ ạ. từ bé đã học ko chuẩn nên lơn lên viết văn cũng vậy.
cụ minh hoạ bằng 1 ví dụ cực kỳ chính xác và đúng lúc đấy! Chuận!

potter.nguyen

Xe buýt
Em xin lỗi nói thẳng chứ một số cụ không hiểu hết ngữ pháp nhưng lại thích bới bèo ra bọ. Từ để cho vào là không cần thiết. Em không nhớ chính xác nó là loại từ gì, nếu em nhớ không nhầm thì là bổ từ hoặc từ nối gì đó. Bản thân ngữ pháp tiếng Việt cho phép dùng câu rút gọn, câu đặc biệt... Từ để cho vào hay không cho vào đều rõ nghĩa, mạch lạc nên có thể loại bỏ. Đây không chỉ là văn nói mà còn có thể dùng cho văn viết và các văn bản chính thống. Lý do thì em nói rồi, trong ngữ pháp tiếng Việt cho phép. Nó giống như câu rút gọn, câu đặc biệt ấy ạ. Tối nay em sẽ hỏi lại chính xác xem từ để ở đây là loại từ gì, từ đó có câu trả lời chính xác cho các cụ.

harrynh

Xe container
cuối năm có mỗi việc đòi nợ, rảnh nên mở thớt để anh em bàn luận, cũng tăng phần hiểu biết để dạy F1 cho chuẩn thôi cụ ạ, bới bèo ra bọ thì cũng có được gì đâu, cụ cứ cho anh em biết thêm , chả phải xin lỗi đâu

knedi1

Xe tăng
Các cụ cãi nhau ác quá. Em phát hiện ra sai rồi đó là trong sách lớp 1 không có câu đấy.

nghialm

Xe đạp
Các cụ cãi nhau hăng phết. Nhưng theo thiển ý của nhà cháu thì có phải cụ vòi định nói về chỗ sai của ngữ pháp là sử dụng hai động từ "đưa" và "đi" không ạ.

Nếu đúng thế thì chỉ cần sửa lại là: "bố đưa mẹ và bé tới bệnh viện tỉnh để chữa bệnh" là đúng mà.

Thêm nữa, theo một cụ quan chức của BGD nói thì sách giáo khoa biên soạn chung cho trẻ em cả nước và trong số đó có đến hơn 80% ở nông thôn nên phải ưu tiên cho các đối tượng này là đối tượng ít được tiếp xúc thông tin hơn sao cho dễ hiểu ạ. Ở quê, khi nói bệnh viên tỉnh có nghĩa là bệnh viện đa khoa của tỉnh, còn tới bệnh viện tỉnh thì thường là đưa lên (tuyến trên) mà.

muadem

Xe cút kít
EM nghĩ chỉ là diễn đạt một hành động nào đó đang sảy ra hoặc sắp sảy ra nên câu trên cũng có sai gì đâu, cơ bản hiểu được ý đồ câu nói. Kiểu như:
- Mày đang làm gì đấy?
- Ngủ!
(ngủ rồi thì trả lời thế íu lào được :)) )

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
EM nghĩ chỉ là diễn đạt một hành động nào đó đang sảy ra hoặc sắp sảy ra nên câu trên cũng có sai gì đâu, cơ bản hiểu được ý đồ câu nói. Kiểu như:
- Mày đang làm gì đấy?
- Ngủ!
(ngủ rồi thì trả lời thế íu lào được :)) )
ờ nhỉ, câu ngủ này không những sai về ngữ phạm mà còn là nói dối, vi phạm đạo đứng tư cách tác phong ... của một người đang ngủ

FE2011

Xe tải
Dạ bác hơi bị khiên cưỡng ở điểm này, câu ví dụ của bác là câu "Đủ" nhưng không có nghĩa câu thiếu là sai, như đã có bác nói rằng từ "để" này là một bổ ngữ, tạm gọi là bổ ngữ mục đích (trong nhiều loại: bổ ngữ phương hướng, bổ ngữ thời gian . . ) ngay tên của nó đã có chữ "Bổ" tức là bổ sung, đó là một lựa chọn thêm chứ không phải thành phần bắt buộc của câu nếu thiếu sẽ làm cho câu bị què cụt . .

Đây là trường hợp cụm từ này được dùng ơ những văn bản chính chức

Bổ ngữ sử dụng trong những trường hợp người ta cần thấy phải làm rõ hơn ý của câu vì sợ bị hiểu lầm, ví dụ từ "ĐI HỌC" từ này đương nhiên được dùng chính qui thậm chí trong cả những văn bản cấp cao nhất như Hiến Pháp. Nó thể hiện ý của cụm từ dài hơn "Đi đến trường để học" . Không ai hiểu lầm từ đi học cho nên không cần nói hay viết là Đi đến trường để học

Nếu suy luận theo bác chủ thớt thì từ "ĐI HỌC" hoàn toàn sai về ngữ pháp, bởi kèm với động từ ĐI thì vị ngữ phải là một địa điểm nào đó, người ta phải đi đến chỗ này, đi đến chỗ kia . . . trong khi từ HỌC lại không phải là một từ chỉ vị trí. Không chỉ ĐI HỌC, còn có có ĐI CHƠI, ĐI BƠI, ĐI DẠO . . . . Thế nhưng không ai máy móc coi những từ đó là sai cả (Không ai hiểu các từ "ở học" "ở bơi", "ở dạo" ... do đó các từ nêu trên đều không phải chỉ địa điểm, vậy mà nó lại kết hợp với từ ĐI là một từ "theo lý thuyết" thì phải chỏ tới địa điểm nào đó)

Vì sao ? -
đó là sự "Bất Qui Tắc" của ngữ pháp, tiếng nước khác cũng có, hiểu ngữ pháp tức là nắm cả cái Qui Tắc và Bất Qui Tắc của ngôn ngữ

Hiện tượng này không chỉ ơ tiếng Việt, nó còn hiện diện ở những ngôn ngữ khác ví dụ tiếng Anh (vì em biết mỗi tiếng Anh :D)

A - Go to the school (đi tới trường, làm gì không rõ)
B - Go to school (Đi tới trường để học - đi học)

A - Go to the Church (Đi tới nhà thờ - làm gì không rõ)
B - Go to Church (Đi nhà thờ để lễ)
Cháu ạ cụ ạ. Bây giờ em đã hiểu là tiếng Việt mình cũng khó nhai quá. Cụ uyên thâm quá

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
"Bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh": em thấy rằng, câu này không sai ngữ pháp.
Tuy nhiên, phải hiểu nghĩa câu này như thế nào? Vì không biết cụ thể nó được đặt trong bối cảnh nào. Song câu này sẽ dễ gây hiểu nhầm rằng: cả mẹ và bé đều đang bị ốm, cần phải đưa đến bệnh viện để chữa bệnh. Nếu câu văn này đặt trong hoàn cảnh bà mẹ đang mang thai hoặc cả 2 mẹ con ốm thì ok, nhưng nếu trong hoàn cảnh đoạn văn mà mỗi mình bé ốm cần chữa bệnh mà viết là "Bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" thì dễ gây hiểu lầm. Lúc đó chỉ nên viết: Bố và mẹ đưa bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh.

sen

Xe tăng
Theo y báo mạng, em chỉnh:
bố ruột đưa mẹ ruột và bé ruột đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh

GarySpeed

Xe buýt
bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh

Theo em, câu này sai về thành phần câu. 1 câu bao gồm : chủ ngữ + phụ từ + động từ + trạng từ. Do đó, em nghĩ câu này phải viết thế này mới chuẩn :
Bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh ở bệnh viện tỉnh

vutamhoan

Xe tăng
Tóm lại là sai ngữ pháp ở chỗ nào hả cụ chủ?

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ thớt sai òi
Người ta nói và viết là viện nhi tw chứ em chửa thấy ai viết viện nhi của tw nhá

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ thớt k nhầm thì là giáo viên, xin lỗi tất cả các cụ mợ là giáo viên nhé, giáo viên là người phức tạp hóa các vấn đề đơn giản

girltaptoe

Xe hơi
Đọc xong câu này em nghĩ sửa thế này là cực chuẩn: "Bố, mẹ và con cùng nhau đi lên bệnh viện Tỉnh để chữa bệnh". (lí do đi chữa bệnh vì cả nhà đau đầu phân tích ngữ pháp câu mẫu trong SGK)

harrynh

Xe container
cười vỡ bụng mất, ko ngờ các bố OF cũng quan tâm đến F1 ghê, lên tận 8 trang rồi. Cuối tuần vui vẻ nhé