sai ngữ pháp từ lớp 1 ???

leprowind

Xe buýt
Em nghĩ không có gì mặc định ở đây cả. Đơn giản là câu đó hoàn chỉnh về ngữ pháp và nghĩa rồi. Như câu "đi bệnh viện thăm bồ đẻ" thôi

quaychan

Xe tăng
Chuẩn rồi, " bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" nói lên ai cũng hiểu nghĩa, nhưng thực ra là văn nói. Với một câu được coi là văn mẫu giành cho học sinh thì câu đó hơi tối về cách diễn đạt.

Nhưng mà thôi, chữ nghĩa thì chỉ nên phiên phiến thôi, nhà báo giờ còn ngọng líu ngọng lo nữa kia.

niceshot

Xe container
thì toàn áp dụng văn nói vào văn bản chính thức cụ ạ. từ bé đã học ko chuẩn nên lơn lên viết văn cũng vậy.
Không phải thế cụ ạ, các cấu trúc "đi bệnh viện chữa bệnh", "đến nhà bạn chơi", "ra công viên tập thể dục" ... đều là cấu trúc Tiếng Việt chuẩn! Cụ không cần cố gắng "bói" thêm cái sai để phê phán giáo dục nước nhà đâu, vì tự nó đã có quá nhiều cái để phê phán rồi!

tazzan_man

Xe tăng
Em nghĩ phải là "bố đưa bệnh viện tỉnh đi chữa bệnh mẹ và bé" thì mới nói hết được tầm quan trọng của bố;
Hoặc "bệnh viện tỉnh đưa bố đi chữa bệnh mẹ và bé" để thể hiện tính nhân văn trong gia đình;
Hoặc "bẹnh viện bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh tỉnh" nhằm đến việc nhà mình hơi u mê về thời cuộc.
Em ạ cụ ạ

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ Vòi chuẩn đấy. Đi chữa bệnh là đủ, không cần chữ để, còn bệnh viện là nói rõ hơn địa điểm tới chữa bệnh thôi.
Dạ bác hơi bị khiên cưỡng ở điểm này, câu ví dụ của bác là câu "Đủ" nhưng không có nghĩa câu thiếu là sai, như đã có bác nói rằng từ "để" này là một bổ ngữ, tạm gọi là bổ ngữ mục đích (trong nhiều loại: bổ ngữ phương hướng, bổ ngữ thời gian . . ) ngay tên của nó đã có chữ "Bổ" tức là bổ sung, đó là một lựa chọn thêm chứ không phải thành phần bắt buộc của câu nếu thiếu sẽ làm cho câu bị què cụt . .

Đây là trường hợp cụm từ này được dùng ơ những văn bản chính chức

http://www.google.com.vn/#sclient=psy-ab&hl=vi&source=hp&q=c%C3%B4ng+v%C4%83n+v%E1%BB%81+vi%E1%BB%87c+%22%C4%91i+b%E1%BB%87nh+vi%E1%BB%87n+ch%E1%BB%AFa+b%E1%BB%87nh%22&psj=1&oq=c%C3%B4ng+v%C4%83n+v%E1%BB%81+vi%E1%BB%87c+%22%C4%91i+b%E1%BB%87nh+vi%E1%BB%87n+ch%E1%BB%AFa+b%E1%BB%87nh%22&aq=f&aqi=&aql=&gs_sm=e&gs_upl=13632l14561l1l14859l2l2l0l2l2l0l0l0ll0l0&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.,cf.osb&fp=f6f290005ec00044&biw=1024&bih=629

28 Tháng Mười 2011 – Trung tâm có chức năng thực hiện việc chữa bệnh, giáo dục và lao động xã ... viên cai nghiện cưỡng chế đi bệnh viện chữa bệnh không đúng quy định. ... “Chúng tôi đã kiến nghị với Văn phòng Ban chỉ đạo Phòng chống tham ... Sau đó, tháng 4/1997, ông Dũng được chuyển công tác về cơ quan Thanh ...
Bổ ngữ sử dụng trong những trường hợp người ta cần thấy phải làm rõ hơn ý của câu vì sợ bị hiểu lầm, ví dụ từ "ĐI HỌC" từ này đương nhiên được dùng chính qui thậm chí trong cả những văn bản cấp cao nhất như Hiến Pháp. Nó thể hiện ý của cụm từ dài hơn "Đi đến trường để học" . Không ai hiểu lầm từ đi học cho nên không cần nói hay viết là Đi đến trường để học

Nếu suy luận theo bác chủ thớt thì từ "ĐI HỌC" hoàn toàn sai về ngữ pháp, bởi kèm với động từ ĐI thì vị ngữ phải là một địa điểm nào đó, người ta phải đi đến chỗ này, đi đến chỗ kia . . . trong khi từ HỌC lại không phải là một từ chỉ vị trí. Không chỉ ĐI HỌC, còn có có ĐI CHƠI, ĐI BƠI, ĐI DẠO . . . . Thế nhưng không ai máy móc coi những từ đó là sai cả (Không ai hiểu các từ "ở học" "ở bơi", "ở dạo" ... do đó các từ nêu trên đều không phải chỉ địa điểm, vậy mà nó lại kết hợp với từ ĐI là một từ "theo lý thuyết" thì phải chỏ tới địa điểm nào đó)

Vì sao ? -
đó là sự "Bất Qui Tắc" của ngữ pháp, tiếng nước khác cũng có, hiểu ngữ pháp tức là nắm cả cái Qui Tắc và Bất Qui Tắc của ngôn ngữ

Hiện tượng này không chỉ ơ tiếng Việt, nó còn hiện diện ở những ngôn ngữ khác ví dụ tiếng Anh (vì em biết mỗi tiếng Anh :D)

A - Go to the school (đi tới trường, làm gì không rõ)
B - Go to school (Đi tới trường để học - đi học)

A - Go to the Church (Đi tới nhà thờ - làm gì không rõ)
B - Go to Church (Đi nhà thờ để lễ)

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
chữ nghĩa phiên phiến nên bây giờ đọc báo hay xem TV lắm lúc cứ tức anh ách vì sai ngữ pháp, sai chính tả, sai cách hành văn.
híc, sáng nay em còn thấy cửa hàng điện thoại to tướng góc Bà Triệu & Đoàn Trần Nghiệp có băng rôn: Mừng Dáng Sinh..... Híc, híc, giá mà mừng Dáng Xinh hay H.áng Xinh thì chuẩn hơn đấy nhỉ.

shikari

Xe tải
Nếu đúng phải viết là " Bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh tại bệnh viện tỉnh"

Website
www.facebook.com
Ồi, tuyền thấy lão Vòi trích dẫn trên báo mạng. Những báo đấy cũng viết đầy chỗ sai lè ra.=))

Chung quy lại là trẻ con bây giờ học khó bỏ bu lên được ấy. Em chịu, ko dạy nổi F1 đang học lớp 2. Có lẽ tại IQ thấp.:D

Nếu suy luận theo bác chủ thớt thì từ "ĐI HỌC" hoàn toàn sai về ngữ pháp, bởi kèm với động từ ĐI thì vị ngữ phải là một địa điểm nào đó, người ta phải đi đến chỗ này, đi đến chỗ kia . . . trong khi từ HỌC lại không phải là một từ chỉ vị trí. Không chỉ ĐI HỌC, còn có có ĐI CHƠI, ĐI BƠI, ĐI DẠO . . . . Thế nhưng không ai máy móc coi những từ đó là sai cả
Đoạn này lại chứng minh theo kiểu suy diễn, quy chụp. Bản thân những từ đấy là 1 từ hoàn chỉnh, nên không phải phang vị ngữ, chủ ngữ vào cho nó làm gì cho rách việc.

Trong nhưng câu đặc biệt, chỉ cần 1 từ cũng có thể làm nên 1 câu đầy đủ ý nghĩa.

VD:

- Mày đi đâu đấy?
- Ngủ! (hoặc: -Đi ngủ!)

hoặc:

- Hôm nay giời thế nào?
- Mưa!

Leopon

Xe tăng
Các cụ xem sách lớp 1 có mẫu câu : bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh

Nếu đã dạy thì cho đúng ngữ pháp, không nên giản lược, tóm tắt như văn nói:

Bố đưa mẹ và bé đến bệnh viện tỉnh để chữa bệnh.

harrynh

Xe container
Mấy câu T.Anh của cụ Vòi là văn nói nhé, lúc 2 đối tượng gặp nhau ( hoặc đt) biết mục đich của nhau rồi mới nói kiểu đấy. VD : 007 nhận 1 mệnh lệnh qua bản fax như cụ vd: Go to church , thì có nghĩa là 007 sẽ đi lễ nhà thờ ạ?

P/S: mấy tối nay toàn xem 007 nên bị nhiễm, hôm qua đi đường tý nữa tháo đồng hồ ném thằng 2B tạt đầu cho nó nổ tan xác.

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
đang văn viết, cụ cứ áp dụng văn lói vào.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Mấy câu T.Anh của cụ Vòi là văn nói nhé, lúc 2 đối tượng gặp nhau ( hoặc đt) biết mục đich của nhau rồi mới nói kiểu đấy. VD : 007 nhận 1 mệnh lệnh qua bản fax như cụ vd: Go to church , thì có nghĩa là 007 sẽ đi lễ nhà thờ ạ?
văn chính thức đấy cụ ạ, nếu lý luận theo kiểu của cụ thì người ta phải viết câu văn như sau "Every day, John goes to school to study" hix tìm được câu như này hơi bị hiếm

Leopon

Xe tăng
thế thì em phải nói là
Sáng nay, em đưa con đến trường đi để học.
nhiêu khê nhể =))
vấn đề là đang dạy về ngữ pháp cụ nhá. Còn các vụ nói chuyện với nhau thì chỉ cần: - Sáng đưa con đi học - Sáng đưa con đến trường.

harrynh

Xe container
vâng, đúng là phải vậy, vì đây là sách dạy học cơ mà cụ, học phải đúng thì mới vận dụng linh hoạt chứ. F1 nhà em nó còn thắc mắc: bệnh viện tên là Tỉnh hả bố. Đúng ra là bệnh viện của tỉnh,

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
vâng, đúng là phải vậy, vì đây là sách dạy học cơ mà cụ, học phải đúng thì mới vận dụng linh hoạt chứ. F1 nhà em nó còn thắc mắc: bệnh viện tên là Tỉnh hả bố. Đúng ra là bệnh viện của tỉnh,
Ngày bé em học bài thơ

Gà vừa định vào vườn
Chó bèn sủa gâu gâu
Công lao người trồng trọt
Vất vả đã bao lâu
Gà không được vào vườn
Để phá hoại hoa màu

Em cứ tưởng con chó tên là Bèn giống chó vàng, chó mực, chó cộc ... nhưng dần dần lớn lên sẽ hiểu, và điều đó cũng không làm ảnh hưởng gì đến năng lực của một con người. Cụ có vẻ nôn nóng cho F1 hiểu, học ... tất mọi thứ quá vội chăng ?

@ ALL: Trẻ con ngày xưa hay được dạy là "em bé sinh từ rốn, hoặc từ nách" mà về sau có ai không biết làm việc giống như thế đâu ??

Chỉnh sửa cuối:

Ngua

Xe buýt
hơ hơ, cụ Vòi trích dẫn khiếp thật, câu "bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" rất ko rõ nghĩa nếu ko có từ "để". các cụ có bảo đi bệnh viện thì chắc chắn để chữa bệnh nên ai cũng hiểu nhưng chỉ là trong văn nói (giống câu chuyện "ở đây có bán cá tươi" hở cụ), còn đã là văn viết thì phải đầy đủ các thành phần của câu, vd, nếu ko có chữ "để" (hình như là giới từ) thì cụm từ "bệnh viện tỉnh chữa bệnh" được coi là bổ ngữ cho động từ "đi" phải không ạ? "Chữa bệnh" là mục đích, do vậy phải có chữ "để" đằng trước. Nhỡ khi "để gặp bà nội làm bác sĩ" thì sao ạ?
Câu này viết chuẩn phải là:
- bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh ở bệnh viện tỉnh, hoặc
- bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh để chữa bệnh

:

Cụ vào mạng post bài hay vào mạng để post bài?

Cụ đến công ty làm việc hay đến công ty để làm việc?

Cụ hãy trả lời để rồi cụ sẽ biết rằng là nghi vấn về vấn đề sai chính tả trong sách Tiếng Việt lớp một xuất bản theo chương trình cải cách của Bộ Giá Dục nước CHXHCN việt Nam của cụ ở thướt này có cần thiết hay không cần thiết.

Leopon

Xe tăng
Cũng khó giải thích là bệnh viện của tỉnh được. Vì tỉnh là một vùng miền có ranh giới xác định nên không thể của tỉnh được mà nói là bệnh viện cấp tỉnh hoặc là bệnh viện thuộc sở y tế tỉnh. :))

Chỉnh sửa cuối: