sai ngữ pháp từ lớp 1 ???

cuongba

Xe buýt
:) những từ có vai trò bổ sung ý nghĩa cho một từ khác như từ Lên của cụ bổ sung hướng cho từ Đi, hoặc từ "Để" mà bác chủ muốn bổ sung vào, nó bổ bổ sung mục đích cho động từ "Đi lên bệnh viện " ... các từ này thuộc dạng có cũng được mà không có cũng được, nếu dùng đúng thì làm câu rõ nghĩa rành mạch, dễ nhớ .. nếu dùng sai thì làm cho câu rối rắm tù mù ... nhưng không làm câu sai Ngữ Pháp

Nhà văn thực ra chỉ hơn chúng ta việc dùng đúng, đủ, hợp lý ... các từ nghữ, chứ đại đa số các từ mà nhà văn dùng thì chúng ta cũng biết, chỉ tội chúng ta sắp xếp trật tự của nó không hay như nhà văn :D
Cụ Zòi sai trính tả nhé :)

vietran

Xe ba gác
Chả có gì sai cả. Mí lại lớp 1 thì ngữ pháp gì mà chủ với vị ngữ, rồi tính từ với bổ ngữ.
Gọi là có chữ cho các cháu đọc và nhận mặt chữ thôi

bmv màu cờ

Xe tăng
Với F1 e nghic câu từ càng ngắn càng dễ hiểu , dễ nhớ là tốt !!!

Mraaa

Xe tăng
Cụ Vòi chỗ nào cũng thâm :)

butchikim

Xe ba gác
Các cụ xem sách lớp 1 có mẫu câu : bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh
Chắc phải là "Hôm qua/nay bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" hoặc "bố đang đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh". Không phải thì nhà cháu cũng chịu ~X(

anchibui

Xe điện
Chắc phải là "Hôm qua/nay bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" hoặc "bố đang đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh". Không phải thì nhà cháu cũng chịu ~X(
Ngữ pháp ko sai khi ko đưa bổ ngữ thời gian vào bác ạ.
Em cũng chưa đoán đc ra. Sai ở đâu.

hcmt

Xe điện
Chả có gì sai sất. Tại cụ chủ nhầm lên lặn mất roài

Winstorm07

Xe container
Nếu mà nói sai chính tả với ngữ pháp thì trên OF cũng nhiều cụ sai lắm ạ :D

NguoiGia

Xe tăng
Phải là: Bố bán nhà đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh mới đúng

Wakeup

Xe điện
Nếu mà nói sai chính tả với ngữ pháp thì trên OF cũng nhiều cụ sai lắm ạ :D
Đúng thế bác ạ, nhất là các bác 8x hay 9x.
Cảm giác bây giờ thầy cô không rèn học sinh khắt khe như ngày trước nên có nhiều lỗi chính tả lắm.

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
từ "Để" mà cụ đề cập là từ nối, nó giúp cho câu văn rõ ràng hơn thôi chứ không phải sai hay đúng, tùy theo năng lực nghe hiểu của đối tượng cần truyền đạt mà sử dụng hay không sử dụng từ nối. Trên thực tế không có từ Để đó nhưng ai đọc vẫn hiểu là đi bệnh viện tỉnh làm gì, do đó có quyền không dùng từ nối
Chuận...đề nghị cụ chủ đưa tình huống khác

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Các cụ xem sách lớp 1 có mẫu câu : bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh
Em chưa phát hiện thấy chỗ nào sai cả

Em nghĩ phải là "bố đưa bệnh viện tỉnh đi chữa bệnh mẹ và bé" thì mới nói hết được tầm quan trọng của bố;
Hoặc "bệnh viện tỉnh đưa bố đi chữa bệnh mẹ và bé" để thể hiện tính nhân văn trong gia đình;
Hoặc "bẹnh viện bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh tỉnh" nhằm đến việc nhà mình hơi u mê về thời cuộc.
Cái này mà dùng tiếng Nga thì luôn luôn đúng nhé

Chuận...đề nghị cụ chủ đưa tình huống khác
Làm gì còn tình huống nào khác, gặp đúng 1 câu đã bị các cụ ném cho tơi bời rồi

@Vietvoiz: cụ dùng tiếng anh để phân tích thì nó uyên bác hơn!

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
hơ hơ, cụ Vòi trích dẫn khiếp thật, câu "bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" rất ko rõ nghĩa nếu ko có từ "để". các cụ có bảo đi bệnh viện thì chắc chắn để chữa bệnh nên ai cũng hiểu nhưng chỉ là trong văn nói (giống câu chuyện "ở đây có bán cá tươi" hở cụ), còn đã là văn viết thì phải đầy đủ các thành phần của câu, vd, nếu ko có chữ "để" (hình như là giới từ) thì cụm từ "bệnh viện tỉnh chữa bệnh" được coi là bổ ngữ cho động từ "đi" phải không ạ? "Chữa bệnh" là mục đích, do vậy phải có chữ "để" đằng trước. Nhỡ khi "để gặp bà nội làm bác sĩ" thì sao ạ?
Câu này viết chuẩn phải là:
- bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh ở bệnh viện tỉnh, hoặc
- bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh để chữa bệnh

:

potter.nguyen

Xe buýt
Cụ chủ đâu roài, nên giải thích xem sai ở đâu đi ạ. Em cũng không đến nỗi ngu ngữ pháp nhưng thật sự không thấy sai gì cụ ơi

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
hơ hơ, cụ Vòi trích dẫn khiếp thật, câu "bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh chữa bệnh" rất ko rõ nghĩa nếu ko có từ "để". các cụ có bảo đi bệnh viện thì chắc chắn để chữa bệnh nên ai cũng hiểu nhưng chỉ là trong văn nói (giống câu chuyện "ở đây có bán cá tươi" hở cụ), còn đã là văn viết thì phải đầy đủ các thành phần của câu, vd, nếu ko có chữ "để" (hình như là giới từ) thì cụm từ "bệnh viện tỉnh chữa bệnh" được coi là bổ ngữ cho động từ "đi" phải không ạ? "Chữa bệnh" là mục đích, do vậy phải có chữ "để" đằng trước. Nhỡ khi "để gặp bà nội làm bác sĩ" thì sao ạ?
Câu này viết chuẩn phải là:
- bố đưa mẹ và bé đi chữa bệnh ở bệnh viện tỉnh, hoặc
- bố đưa mẹ và bé đi bệnh viện tỉnh để chữa bệnh

:
Kính cụ tham khảo cụm từ "Đi bệnh viên chữa bệnh" trong các ấn bản chính thức, ví dụ báo ..

harrynh

Xe container
thì toàn áp dụng văn nói vào văn bản chính thức cụ ạ. từ bé đã học ko chuẩn nên lơn lên viết văn cũng vậy.

leprowind

Xe buýt
Cụ Vòi chuẩn đấy. Đi chữa bệnh là đủ, không cần chữ để, còn bệnh viện là nói rõ hơn địa điểm tới chữa bệnh thôi.

harrynh

Xe container
híc, nếu viết .... đi chữa bệnh. thì ok, chả có gì để bàn, nhưng đây là... đi bệnh viện chữa bệnh ( mặc định "đi bệnh viện" là để chữa bệnh)

Libor

Xe điện
Các cụ cứ cãi nhau chán đê, đợi tý nữa con gái em nó đi học về (con này học chuyên văn nhá) :P em hỏi phát là ra ngay chứ khỉ rì..lúc đó em mới vào phán nhá!