[Funland] Saddam Hussein - Nạn nhân của một vụ lừa dối lớn nhất trong lịch sử.

Xế Độp

Xe điện
Saddam với Việt Nam là bạn, cá nhân tôi kính trọng Ông ấy !

SanHoBien

Xe container
Oh, vậy là e phải nhìn nhận lại tụi Mỹ àh các cụ :(

TRANG-TRANG

Xe buýt
Và có 1 điều nữa em muốn nói, nếu các cụ/ mợ nào có người thân đã từng đi LĐ tại Iraq thời Saddam thì hãy hỏi họ về cách chính phủ Ngài Saddam đối xử ra sao với mình? Em không nói về vĩ mô vì cái đó quá rộng và cũng không cần thiết.

Một chuyện làm em ám ảnh và day dứt, đó là một tốp các Anh chơi rất thân với em ( U 60 cả rồi- từng là quân nhân giải ngũ) sang đó LĐXK theo diện kỹ sư, khi chiến tranh chuẩn bị xảy ra, họ trong diện Phải về. Trước khi về, họ chỉ kịp dạy anh em Iraq cách làm hầm chữ A tránh mảnh cho gia đình và khi trên đương về, họ đã gạt nước mắt để đi. Bia rượu sâu, họ chỉ nói... cay đắng và ức vì phải bỏ BẠN trong lúc nguy khó nhất!
Bác tìm đọc 2 bài báo của bà Nguyễn Thị Bình về việc Saddam cho VN vay dầu và hơn chục năm sau lại xóa nợ luôn cho VN khi gặp lại bà NTB ( lúc này đã nghỉ hưu).
Tình cảm của bà NTB với cá nhân Saddam và Iraq luôn là biết ơn.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Hôm rồi trên fb có bài viết về ông Saddam Hussein, em ko biết có đúng ko, em xin dẫn lại nhờ các cụ xác minh.

-Năm 1973, Chính phủ mở Đại sứ quán tại Iraq. Lúc đó, khả năng tài chính rất hạn hẹp. Chính phủ Iraq đã chi phí toàn bộ cho hoạt động của Đại sứ quán, từ trụ sở đến xe cộ và một khoản tiền mặt để trang trải các khoản chi tiêu hàng ngày giúp chúng ta.

-Các tổ chức quần chúng như Uỷ ban Hoà bình và đoàn kết Iraq, Hội Phụ nữ, Thanh niên… tổ chức quyên góp tiền, quần áo, chăn màn… gửi sang giúp đỡ Nhân dân Việt Nam.

-Năm 1975, sau giải phóng miền Nam, chúng ta gặp muôn vàn khó khăn. Tổng thống Saddam Hussein quyết định tặng Việt Nam 400 ngàn tấn dầu, coi đây là món quà gửi Nhân dân Việt Nam nhân ngày chiến thắng và cho vay 1,5 triệu tấn nữa.

- Sau đó, ông Saddam cũng đã quyết định cho miền Bắc vay thêm 2 triệu tấn dầu mà không tính lãi.

-Năm 1976, ta chuẩn bị hợp tác với nước ngoài để thăm dò và khai thác dầu khí, chính phủ Iraq đã cử các chuyên gia luật pháp và dầu khí giỏi nhất sang giúp ta, chỉ rõ những vấn để cần lưu ý, tránh bị hớ trong làm ăn với các công ty dầu khí nước ngoài.

- Năm 1979 ta bắt đầu phải trả đợt đầu tiên cho Iraq. Việt Nam không trả được nợ cho Iraq theo hạn định. Chính phủ của Tổng thống Saddam Hussein đã quyết định cho Việt Nam vay thêm 100 triệu đô la để trả số nợ đến hạn cho chính Iraq.

-Những năm sau đó, nước ta vẫn không trả được nợ cho Iraq. Trong tình hình như vậy chính phủ Iraq cho hoãn nợ và nhận trả nợ bằng hàng hoá và lao động, một phần nợ khác được dùng để đầu tư trở lại Việt Nam. Gạo, chè, quần áo và một số hàng hoá khác đã được xuất sang Iraq để trả nợ. Hàng ngàn lao động của ta đã lên đường sang Iraq làm việc, trích một nửa tiền lương để trả nợ cho bạn, một nửa còn lại gửi về giúp gia đình. Những người bạn Iraq biết như vậy là không được tốt, nhưng việc làm này vừa giúp Việt Nam trả được một phần nợ, vừa giúp các gia đình lao động cải thiện được cuộc sống. Những người lao động Việt Nam được Iraq đối xử rất tử tế không khác gì công dân của họ.

- Tháng 2/2002, chúng ta vẫn chưa trả hết nợ cho Iraq, bà Nguyễn Thị Bình sang thăm và gặp lại ông Saddam Hussein để nói đôi lời với ông về món nợ chưa trả được này. Trong buổi trò chuyện thân mật ông Saddam nói ngay: "Từ giờ phút này trở đi giữa chúng ta không có nợ nần gì với nần gì với nhau nữa. Chính phủ Iraq quyết định xoá toàn bộ số nợ cho Việt Nam"

- Và còn nhiều thứ mà cho dù có kể hết ra, chúng ta cũng sẽ không bao giờ trả hết được nghĩa ân tình của Nhân dân Iraq vô tư giúp đỡ Nhân dân Việt Nam trong lúc cơ hàn.

Tôi kể lại những điều này là để sự thật cần phải được thừa nhận và để mỗi người Việt phải nhớ rõ ai đã giúp đỡ mình khi khó khăn. Năm 2003, Mỹ đánh Iraq lật đổ chính quyền của Tổng thống Saddam Hussein. Sau vụ khủng bố 11.9.2001 làm 3000 người Mỹ thiệt mạng, cựu Tổng thống Mỹ George Bush và cựu Thủ tướng Anh Tony Blair là những người đi đầu trong việc phát động chiến tranh xâm lược Iraq với cái cớ giả tạo cho rằng Saddam Hussein có quan hệ với lực lượng khủng bố Al-Qaida và tàng trữ vũ khí hủy diệt hàng loạt, tuy họ đã thừa nhận sai lầm của mình nhưng đến bây giờ vẫn không một lời xin lỗi nào được đưa ra với cái chết của hàng triệu người Iraq vô tội!!!

- Tổng thống Saddam- người bạn đáng mến của Nhân dân Việt Nam- bị quân đội Mỹ treo cổ vào lúc 6h00 giờ Iraq ngày 30.12.2016, sự kiện được truyền hình trực tiếp!!??

Bà Bình cũng từng nói: "Saddam Hussein có sai lầm gì trong đối nội, đối ngoại, có tội lỗi gì với nhân dân của ông, lịch sử của Iraq sẽ phán xét. Nhưng đối với Việt Nam, tôi nghĩ chúng ta biết ơn sự giúp đỡ quý báu của ông trong những năm Việt Nam vừa ra khỏi chiến tranh”

Gửi lời cảm ơn từ tận đáy lòng đối với Nhân dân Iraq anh hùng và vị Tổng thống Saddam Hussein đáng mến!
Báo mình đăng bài viết của nguyên Phó chủ tịch nước Nguyễn Thị Bình về nội dung này mà bác

xmanvn

Xe buýt
Xứ khỉ ho nhiều người giàu lòng bác ái.
Xứ nào đc như vậy cũng tốt, khuyến khích. Có ý kiến gì ko?
Thương cho Hút sen. Chửi Mỹ nhiệt tình.
Bà Bình nói thay đại đa số dân Việt rồi đấy: biết ơn người có ơn, căm kẻ dội bom lên đất nước mình. Bản thân phương Tây cũng phải thừa nhận về lọ penicillin mà cụ vẫn liếm láp mít Mỹ đc thì đến chịu.
Tích cực đóng thuế cho tay to mua nhà Mỹ. Thiệt cảm động.
Chuyện gì ra chuyện đó, nhìn nhận đúng vấn đề quan hệ quốc tế, lịch sử... ko đồng nhất với chống tham nhũng.
Xin mời anh hùng chống tham nhũng, tiêu cực bằng những hành động thực tế, trước hết chấp hành pháp luật như ko vượt đèn đỏ, nộp thuế đầy đủ...; tiếp theo khiếu nại, tố cáo những hành vi vi phạm pháp luật... Đừng núp phím nhé. Ko làm đc thì đừng phán xét
Thế này phải đem vứt cái Iphone 13 cái máy HP và ko dùng Gmail nữa mới được.
Tôi dùng cả đồ Mỹ, TQ, EU, Asean, Việt... miễn p/p. Nhưng mà rồ Việt
Your money your choice!
Ít liên quan đến việc nhìn nhận lắm

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Thằng trùm khủng bố thả bom hột nhưn, cơ hội nhất thế giới thì kinh rồi, ai mà nó không lợi dụng được nó gắp lửa bỏ tay người ngay

huyen141292

Xe điện
Em thì vote cho bác vì bác vote cho bác chủ topic ^^
Cảm ơn bác. Nói chung CIA làm vụ Saddam rất có nghiệp vụ. Ko có bằng chứng thì nhờ Mi5 của Anh tạo ra bằng chứng. Vậy là Mi5 trích dẫn câu chuyện tào lao của 1 sinh viên nào đó, giấu nguồn đi rồi báo cho người mĩ rằng đó là tin tình báo. người mĩ chỉ cần thế, hơi đâu kiểm tra để hỏng việc =))=))=)) Thế là mr Saddam và đất nước Iraq gặp họa nhớn

Nghen loc

Xe tăng
Đau tê tái cả người.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Khóc thuê cho Hút sen. Cay thằng Mỹ quá. Thế này phải đem vứt cái Iphone 13 cái máy HP và ko dùng Gmail nữa mới được.
Cái gì nó đi cái nấy cụ ơi. Chê thằng Mỹ, chửi thằng Nga nhưng không bao giờ chê những giá trị tri thức nâng tầm cho cả nhân loại. Hơn nữa, iPhone với máy HP là cũng phải móc tiền túi ra trả chứ chúng nó cho không cụ à? Gmail thì miễn phí nhưng Google nó kiếm tiền từ từng cái search hàng ngày của cụ đấy. Thế nhé, Cái Gì Đi Cái Nấy!!!

pham minh

Xe container
Sau tất cả thì em thấy bọn làm chýnh trệ chả thằng nào tốt đẹp gì, đạo đức giả và man trá, đâu cũng vậy, chủ yếu dựa trên 2 chữ lợi ích.
Vậy nên em mếu quan tâm ch.tr, chỉ nghĩ cách kiếm tiền và kiếm tiền.
Và nếu lúc nào đó cảm thấy bất công thì đừng vội nóng, vẫn có cách để đòi lại quyền lợi thoai :D
Em giống cụ . Mấy bọn nhảy vào con đường chính trị đều thủ đoạn thì mới thành công, ko thủ đoạn , thật thà tử tế ko vào cái nghề đó được

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Anh Kim Trọng tổng giám đốc hay chủ tịch hội đồng quản trị tổng công ty chè Việt Nam đã bị trúng đạn pháo bên irac đây. Bọn Mỹ khốn nạn thật

Nghen loc

Xe tăng
Không hiểu sao tôi thấy người Ả rập có đôi mắt rất đặc biệt: đẹp nhưng ẩn chứa trong đó có sự u buồn, khắc khoải và chất chứa đầy nội tâm các cụ ạ.

Hư Không

Xe tăng
Và có 1 điều nữa em muốn nói, nếu các cụ/ mợ nào có người thân đã từng đi LĐ tại Iraq thời Saddam thì hãy hỏi họ về cách chính phủ Ngài Saddam đối xử ra sao với mình? Em không nói về vĩ mô vì cái đó quá rộng và cũng không cần thiết.

Một chuyện làm em ám ảnh và day dứt, đó là một tốp các Anh chơi rất thân với em ( U 60 cả rồi- từng là quân nhân giải ngũ) sang đó LĐXK theo diện kỹ sư, khi chiến tranh chuẩn bị xảy ra, họ trong diện Phải về. Trước khi về, họ chỉ kịp dạy anh em Iraq cách làm hầm chữ A tránh mảnh cho gia đình và khi trên đương về, họ đã gạt nước mắt để đi. Bia rượu sâu, họ chỉ nói... cay đắng và ức vì phải bỏ BẠN trong lúc nguy khó nhất!
Bà bác em cũng làm y tá bên đó, nói chung là rất quý Iraq và Saddam. Dm bọn Mỹ và PT

dpl

Xe lăn
Tình hình cứ như này thì các nước đua nhau sắm vũ khí, cp toàn đưa mấy tay máu chiến lên, tg liệu được yên bình thêm bao nhiêu năm nữa cccm
Đã bao giờ đc bình yên đâu ạ
Hơn 100 năm tg hiện đại chưa ngừng tiếng súng

mucdongvietnam

Xe đạp
văn hóa phương động coi trọng chữ nghĩa, ai có ơn với mình là biết ơn dù người đó ở đâu đó lúc nào đó họ xấu với ai đó trong mặt ai đó nhưng vẫn là có ơn với mình thi cung không quan trọng họ như nào ngoài kia, với sadam thì chỉ là ơn ông lúc khó khăn, đó mới là quý giá nhất, đáng tiếc lúc đó ko còn 1 ai trên thế giới đủ lực ngăn điều đó lại khi bầy quạ đen lao đến

starview

Xe tăng
Nhớ dạo mới ra trường, công ty em làm hàng năm đều xuất hàng đi Iraq theo hiệp định trả nợ. Rỗi rãi bọn em ngồi nhẩm tinh với tốc độ trả hàng khi đó thì đời chắt chít em chắc mới trả hết. Sau này em chuyển công ty và nghe nói Iraq xoá nợ cho VN.
Công việc tiếp đó của em liên quan chút ít đến Petro VN nên em biết Iraq chia sẻ, tư vấn cho VN kinh nghiệm về dầu khí.
Bản thân em và các anh chị trong phòng em luôn biết ơn Saddam Hussein và nhân dân Iraq.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ mà, 1 đế quốc ngạo mạn luôn làm.theo ý mình, bắt người khác chấp nhận mà ko quan tâm họ nghĩ j.

Toietmoi

Xe điện
Anh Kim Trọng tổng giám đốc hay chủ tịch hội đồng quản trị tổng công ty chè Việt Nam đã bị trúng đạn pháo bên irac đây. Bọn Mỹ khốn nạn thật
Vụ này hình như đoàn công tác Tổng Cty Chè chết 5 người thì phải.