[Funland] Saddam Hussein - Nạn nhân của một vụ lừa dối lớn nhất trong lịch sử.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả những ông nhẹ dạ từ bỏ vkhn đều toang (Lybia, Iraq...); số còn lại thì sống, dù luôn bị truyền thông PT tô vẽ như những con ngáo ộp (BBT...), và ko ít ofer cũng trúng chiêu ỉn này ỉn nọ
Vn cũng bỏ nhé. Toang đâu :D

smart_sharp

Xe tăng
Không phải đâu. Do bài thuyết phục của ông cụ ngoại trưởng người Cờ Hoa nó tốt quá. Đợt ấy em xem thời sự cũng có hình ảnh cái lọ muối. Em cũng ủng hộ Mỹ oánh để ngăn chặn khủng bố và vũ khí sinh học hóa học mà người Iraq tạo ra. :(. Em thừa nhận hồi đó em ngu vì đi tin cái này. Không nghĩ nó là một âm mưu diệt cả chế độ Saddam. Em cũng không biết Iraq giúp đỡ VN thế nào cho đến khi đọc bài bà Nguyễn Thị Bình đi Iraq. :(.
Thực ra, bài thuyết phục của Mỹ nó tốt mà lừa người như cụ (hoặc như em) thì là bình thường nhưng nếu "lừa" được cả Nga và TQ thì chứng tỏ các quốc gia này quá yếu kém: yếu kém cả về chính trị lẫn quân sự, tình báo và ngoại giao. Bàn cờ chính trị trên thế giới này nó do 5 ông to nhất trong HĐBA quyết là chính và Nga hay TQ dự đoán được thừa sức là Mỹ muốn gì ở Iraq ở thời điểm đó. Nên em đoán nhiều khả năng là họ nhắm mắt làm ngơ thôi. Hoặc Nga, TQ cũng có những lợi ích khác và chấp nhận cho Mỹ tiến quân vào Iraq để diệt Saddam và đổi lại được những lợi ích khác.

smart_sharp

Xe tăng
Iraq bị đánh vì xâm lược Kuwait, độc tài, khủng bố...bị đập là đúng rồi, chả oan một tí gì luôn
Iraq xâm lược Kuwait và đã bị đập trong chiến tranh năm 1992 rồi. Nhưng sau đó, Mỹ "bịa" ra vụ Saddam có vũ khí sinh học.... để diệt Saddam những năm 2000. Sau này, Mỹ không chứng minh được Iraq có vũ khí sinh học... như tuyên bố trước đó.

vnvodoi

Xe điện
Càng đọc mấy vụ thế này thì càng ủng hộ Nga đập cho U cà tan tành ra bã, để cho Mỹ và phương Tây khỏi ảo tưởng.

vietpq75hanes

Xe container
Chính trị mà, ko tỉnh táo và khôn khéo thì nước mất, nhà tan, cuộc sống lầm than ngay. Tất cả chỉ có thể dựa vào chính mình chứ cứ ngồi đó mà lo có thằng đến lo cho mình bằng những lời hứa thì cơ khổ đã đến bờ đến cõi rồi.

iphonese

Xe tải
cá nhân em cũng có nhiều thiện cảm với TT Saddam Hussein vì đã có nhiều ưu ái với VN, tuy nhiên ở 1 góc độ nào đó thì em nghĩ lòng tốt của TT Saddam Hussein bắt nguồn từ việc ông ấy ghét Mỹ, thế nên ai chống Mỹ là ông ấy quý, VN không những ngược lại còn đánh bại Mỹ :D

Còn với góc độ tự mình quyết hết việc cho vay và xóa khoản nợ rất lớn, chắc chắn gây ảnh hưởng đến tài chính quốc gia, thể hiện là ông ấy đã rất chuyên và độc quyền....
Đây là một góc nhìn đúng. Nếu đổi lại, giờ lãnh đạo VN đưa tiền quốc gia cho 1 nước khác, các cụ thấy thế nào?

RongPhuongBac

Xe điện
Thực ra, bài thuyết phục của Mỹ nó tốt mà lừa người như cụ (hoặc như em) thì là bình thường nhưng nếu "lừa" được cả Nga và TQ thì chứng tỏ các quốc gia này quá yếu kém: yếu kém cả về chính trị lẫn quân sự, tình báo và ngoại giao. Bàn cờ chính trị trên thế giới này nó do 5 ông to nhất trong HĐBA quyết là chính và Nga hay TQ dự đoán được thừa sức là Mỹ muốn gì ở Iraq ở thời điểm đó. Nên em đoán nhiều khả năng là họ nhắm mắt làm ngơ thôi. Hoặc Nga, TQ cũng có những lợi ích khác và chấp nhận cho Mỹ tiến quân vào Iraq để diệt Saddam và đổi lại được những lợi ích khác.
Hoặc là lý do khác. Họ cũng đã biết Saddam thân Mỹ. Nên họ không cứu. Hoặc như cụ kia nói: Tàu và Nga còn yếu. Thời điểm ấy Pu nắm quyền giỏi lắm 2~3, còn Tàu sau khi đại sứ quán tại Nam Tư bị hủy diệt năm 1999 cũng ngậm đắng cay. Chứ giờ thì đừng hòng :D

congagia2016

Xe tăng
Thế mà giờ vẫn có một số lượng không nhỏ các cụ OF đang nguyền rủa Putin độc tài, đồ tể, khát máu. Hãy nhìn Mỹ xem nó có độc tài, đồ tể, khát máu gấp vạn lần Putin không?

iphonese

Xe tải
Thế mà giờ vẫn có một số lượng không nhỏ các cụ OF đang nguyền rủa Putin độc tài, đồ tể, khát máu. Hãy nhìn Mỹ xem nó có độc tài, đồ tể, khát máu gấp vạn lần Putin không?
Phủ định của phủ định thành khẳng định à cụ? Mỹ khát máu ko có nghĩa Putin không khát máu. Chim đại bàng thì nó ăn thịt, chim sẻ thì ăn thóc, vậy thôi. VN mà là cường quốc cũng sẽ hành xử như Nga, Mỹ, Tàu.

congagia2016

Xe tăng
Phủ định của phủ định thành khẳng định à cụ? Mỹ khát máu ko có nghĩa Putin không khát máu. Chim đại bàng thì nó ăn thịt, chim sẻ thì ăn thóc, vậy thôi. VN mà là cường quốc cũng sẽ hành xử như Nga, Mỹ, Tàu.
Phủ định gì hả cụ? Cụ nên nhớ Nga tẩn UK vì lợi ích dân tộc, chứ không phải khát máu đi tẩn nước khác như Mỹ nhé.

Opel Astra

Xe điện
Chuyện hiển nhiên mà bác: Mài bỏ phiếu "no objection" vụ Iraq nhá, để tau tẩn anh Saddam 1 phát.
Bù lại, tau cho mài abc hoặc xyz.

Tương tự hiện tại: Mỹ được cho là đang xem xét hủy cấm vận với Dầu mỏ của anh Venezuela.

Cuối cùng thì vẫn là, lợi ích cuốc da trên hết thôi.

Phime Hollywood thì không nói lên được gì nhiều, nhưng cũng đã có Green Zone với anh Matt Damon đẹp trai, thể hiện vụ Iraq khá rõ.

superPDP

Xe điện
Ko thể lấy 1 hành động sai ra bảo hành động kia lại đúng. Putin thì bảo mạnh đc yếu thua còn Mẽo thì bảo cường hào ác bá. Anh Saddam cũng loại bạo chúa độc tài khát máu gây chiến tứ phía chứ cũng ko lành tính gì. Nên kèo này ko ông nào thơm cả

Opel Astra

Xe điện
Phủ định gì hả cụ? Cụ nên nhớ Nga tẩn UK vì lợi ích dân tộc, chứ không phải khát máu đi tẩn nước khác như Mỹ nhé.
Tụi Mỹ cũng không rảnh để khát máu đâu bác.
Có lợi - được cho là có lợi, thì nó làm, vậy thôi.

Tất nhiên, nó sẽ giơ lọ penicilin, hoặc nói rằng Bảo vệ đồng minh, hoặc cứu ai đó khỏi họa diệt chủng hoặc .....

Cá nhân tôi thì chắc là tôi cũng tẩn Ucraine, vì nước Nga có lẽ sẽ hưởng lợi.

congagia2016

Xe tăng
Tụi Mỹ cũng không rảnh để khát máu đâu bác.
Có lợi - được cho là có lợi, thì nó làm, vậy thôi.

Tất nhiên, nó sẽ giơ lọ penicilin, hoặc nói rằng Bảo vệ đồng minh, hoặc cứu ai đó khỏi họa diệt chủng hoặc .....

Cá nhân tôi thì chắc là tôi cũng tẩn Ucraine, vì nước Nga có lẽ sẽ hưởng lợi.
Thế vụ Saddam là nạn nhân như này, Mẽo nó có rảnh ko bác?

superPDP

Xe điện
Mẽo mang quân sang xâm lược VN, sa lầy và nhục nhã rút quân khỏi Afganistan cũng là vì lợi ích của Mẽo???
=)) chắc lại ko ? một thằng TB gộc đánh nhau vì ko lợi lộc gì. Cụ từ trên trời rơi xuống ạ =))). Còn khi thua thì phải chịu