[Funland] Rượu vắt , ủ bách nhật . Cc đã xơi chưa?

Kitcat

Xe container
Rượu cụ nói là rượu vắt, rượu chắt hay rượu sữa là cũng là nó, cái này em cũng thích uống nên tự ủ suốt, mỗi tội cái khâu chắt rượu hơi lỉnh kỉnh nên dạo này em lười làm.
Rượu ủ trong khoảng 7 ngày là uống được và bỏ tủ lạnh để tiếp được khoảng 10 ngày là hỏng, nồng độ chỉ khoảng 5-6 độ thôi, chị em bà bà bầu uống rất hợp.
Rượu 15-20 độ để 100 ngày như cụ bảo là người ta lấy cái rượu em nói ở trên, pha với rượu trắng khoảng 35 độ để lấy vị.
Em cũng pha rượu trắng như này, men làm là men chua. Nếu dùng men ngọt thì lượng gấp 3 lần so với làm rượu nếp bình thường.
Vấn đề em đang lăn tăn là sen cho vào như thế nào?

2.Mer S500L

Xe tải
Rượu này bản chất là cốt nếp cái mà, cái này có mà uống cả lít không say.

giangha2k3

Xe tăng
Rượu cụ chủ mô tả là rượu ngâm với cơm rượu nếp cái, tức là gạo lật nếp cái nấu thành cơm, cho men ủ dăm bảy ngày rồi đổ rượu trắng vào ngâm, ngâm vài ba tháng thì chắt ra uống, rượu này nhạt hơn rượu trắng, có vị ngọt dễ uống, nếu có dăm ông ngồi uống với nhau thì xác định vài ông say cả chấy, rượu dễ uống nên cứ phang và khi nó ngấm thì thôi dồi. Rượu này để bao lâu cũng được.

Đọc còm của các cụ nãy giờ chỉ được vài ba cụ trả lời đúng chút còn toàn sai.
Bữa nào e rảnh e hướng dẫn các cụ làm nha cũng dễ thôi

Cụ dạy cách làm rượu sen đi ạ? Em cũng đang nghịch làm 1 lọ mà chưa biết thế nào?
Cụ làm rượu sen để làm gì.
Cháu chỉ dậy cụ cách ướp hương sen cho rượu thôi ,chứ Ko dậy cụ nấy được .Vì nó là dự án rượu của cháu sang năm.
Rượu ướp hương sẽ thơm hơn nhưng hương sẽ Ko dc bền

Kitcat

Xe container
Cụ làm rượu sen để làm gì.
Cháu chỉ dậy cụ cách ướp hương sen cho rượu thôi ,chứ Ko dậy cụ nấy được .Vì nó là dự án rượu của cháu sang năm.
Rượu ướp hương sẽ thơm hơn nhưng hương sẽ Ko dc bền
Em làm để uống chơi thôi ạ. Nhà có người bị mất ngủ, sen có tính chất an thần, dùng vào làm tinh thần sảng khoái nên nhà cháu có hứng thú tìm hiểu. Nhà cháu không kinh doanh và không làm gì liên quan tới rượu, cụ yên tâm :D

Hai Toan

Xe container
Cũng không hẳn. Trên Điện Biên nấu rượu Mông pê họ ủ men trăm ngày rồi mới đem ra chưng cất, rượu Bát Xát đúng công thức cũng ủ 60 ngày rồi mới đem chưng cất.
Vâng,men lá thì em không rành,nhưng rượu gạo dưới quê em thì ủ lâu quá là nó sẽ bị cay,không được rượu.

hacvuphong

Xe tăng
nhà e cũng làm cái rượu này
nhưng dùng cái cốt ủ đấy để ngâm với rượu cất :D
Vừa ngọt nhẹ, vừa cay nồng, thơm nức mũi, ủ tầm 2 năm. Mùa đông thưởng thì tuyệt
Làm như cụ chuẩn đới. 5kg rượu nếp cái đủ độ đi nấu đổ 20l rượu 45 độ ủ 06 tháng uống đc rồi. Màu vàng sánh vị ngọt thơm dịu. Nhưng hao lắm vì 5, 6 ông là toi 2l một lần.

Matxech

Xe container
E nghi ngờ cách làm và ủ rượu của chủ thớt
Có thể mải uống nên ko nhớ cách làm
Cái này là gạo nếp hoặc gạo cẩm xát sơ qua còn vỏ cám nấu thành cơm
Sau đó ủ men chờ cho lên men 5-7 ngày rồi cho rượu vào ngâm
Sau đó cho vào chum xong chôn 100 ngày
Có nơi còn cho thêm trứng gà vào ngâm cùng
Rượu này uống mềm môi ngọt
Trước các cụ hay làm cho bà đẻ uống
Nhưng bà đẻ uống thì ít
Còn ông làm cho bà ý đẻ thì uống nhiều

Trà_Đá

Xe hơi
có cụ nào bán rượu ngâm ba kích chuối hột hay nếp cẩm mà ngon ko , ko đau đầu dư âm
e tài uóng mà lười ngâm lắm

Wink

[Tịch thu bằng lái]
Quê em là một huyện ngoại thành Hà Nội. Tại đây có 1 làng nấu rượu truyền thống. Hôm nay được anh bạn làng đó rủ vào chơi và được mời uống 1 loại rượu khá ngon.
Rượu nhẹ , khoảng 15-20 độ gì đó. Uống có vị ngọt ngọt rất dễ chịu. Bình thường uống rượu cứ phải nhắm mắt nhắm mũi uống , đây rượu này uống nâng nâng rất dễ chịu, nhẹ hơn rượu thường mà lại nặng hơn bia. Em có hỏi công đoạn làm thì được nói sơ qua .
Dùng gạo nếp trộn mẹn ủ vào chum , sau đó hạ thổ 100 ngày và chắt lấy nước uống.
Rượu này dùng cho phụ nữ hoặc uống tiêu khiển rất hợp . Không biết cc ở đây đã ai uống chưa ?
Ntn thì khác j Choya của Nhật (Mơ nhật) hay Makgeolli của Hàn (rượu gạo lên men) hả bác?
2 cái tên em kể đều tiêu khiển. Dạo gần đây e chỉ uống 2 loại đó, rượu tây chán lắm rồi. Choya thì cỡ 15-16 độ, Makgeolli thì 6 độ.

vuvanphong

Xe điện
Quê cụ mạn Đông Anh, Cổ Loa phỏng?
Rượu đấy uống thời kinh dồi.

Say say, tỉnh tỉnh...chả biết đường nào mà nần.
Uống dồi khóc khóc....cười cười chả biết say thật hay chưa.

Mệt nhắm. ;))
Em thấy hoi gọi là rượu bách nhật! Quảng cáo là uống tốt cho đàn bà, phụ nữ sau sinh!
Hehe

hung2n

Xe hơi
Quê em là một huyện ngoại thành Hà Nội. Tại đây có 1 làng nấu rượu truyền thống. Hôm nay được anh bạn làng đó rủ vào chơi và được mời uống 1 loại rượu khá ngon.
Rượu nhẹ , khoảng 15-20 độ gì đó. Uống có vị ngọt ngọt rất dễ chịu. Bình thường uống rượu cứ phải nhắm mắt nhắm mũi uống , đây rượu này uống nâng nâng rất dễ chịu, nhẹ hơn rượu thường mà lại nặng hơn bia. Em có hỏi công đoạn làm thì được nói sơ qua .
Dùng gạo nếp trộn mẹn ủ vào chum , sau đó hạ thổ 100 ngày và chắt lấy nước uống.
Rượu này dùng cho phụ nữ hoặc uống tiêu khiển rất hợp . Không biết cc ở đây đã ai uống chưa ?
Sao nghe giống nếp ga ngày xưa thế nhỉ?