[Funland] Rượu vắt , ủ bách nhật . Cc đã xơi chưa?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thế thôi, không dè BỈU nữa, nhưng dù sao cũng nốt câu này: "lâng lâng" và "dè bỉu" còn viết sai thì "bách nhật" làm gì cho nó hỏng cả rượu ra.
“ dè bỉu “ hay “ dè bửu “ là tuỳ cách nói của địa phương :) câu sau đá vào câu trước thì là kiểu người gì đây :)) “ thôi không dè bỉu nhưng nói nốt câu này” cụ có phải đàn ông mạc váy không ? Cay cú quá thì hét to 1 tiếng , đùng cào phím hại cái phone lắm :) trước khi nói đạo lý thì nên học cách nghe đi đã . Vào nhà người khác chê nhà họ xấu đó là phong thái của kẹ tự cao và vô văn hoá :)

T91

Xe container
Năm nay em ngâm thêm đc tạ táo mèo và 5 chục cân chuối hột tây nguyên.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Quê cụ mạn Đông Anh, Cổ Loa phỏng?
Rượu đấy uống thời kinh dồi.

Say say, tỉnh tỉnh...chả biết đường nào mà nần.
Uống dồi khóc khóc....cười cười chả biết say thật hay chưa.

Mệt nhắm. ;))
Lại đánh võng......tửu lượng kém quá!

XPQ

Xe cút kít
“ dè bỉu “ hay “ dè bửu “ là tuỳ cách nói của địa phương :) câu sau đá vào câu trước thì là kiểu người gì đây :)) “ thôi không dè bỉu nhưng nói nốt câu này” cụ có phải đàn ông mạc váy không ? Cay cú quá thì hét to 1 tiếng , đùng cào phím hại cái phone lắm :) trước khi nói đạo lý thì nên học cách nghe đi đã . Vào nhà người khác chê nhà họ xấu đó là phong thái của kẹ tự cao và vô văn hoá :)
Em chả việc gì cay cú, chẳng qua thấy câu cú lủng củng chính tả lẩm cẩm lại còn bày đặt chữ nghĩa ra lối "cổ điển" thì vào ném hòn ngói chơi vậy. Trăm ngày thì bảo trăm ngày, bày đặt "bách nhật" bách nhiệc các cụ bảo dốt còn nói chữ. Mà đương bàn chuyện chính tả chứ chưa nói chuyện đạo đức, nếu nói chuyện đạo đức thì bác mở thớt là để anh em vào khen chê ném đá cho nó nhớn cái con người ra, thuận tai thì vui không thuận tai thì hẵng lắng nghe đã, việc gì phải xù lông nhiếm lên về nhà người ta mí nhà người ngô, thớt bác mở đâu được coi là của riêng bác đâu. Mà đấy là tính em hẵng còn lắng đấy.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Uống diệu thời say lâng lâng, chỉ có uống bia đi &ái nhiều mới phải nâng nâng kẻo ướt giầy.

Nhưng hạ thổ chỉ là thứ rượu cất để cho bớt hơi độc uống cho êm chứ rượu như cách làm bác tả mà hạ thổ trăm ngày thì e là quảng cáo sai, nó lên men chát lè ai uống.
Mí lại, trừ khi nói trào phúng hoặc đọc văn tế thì bách nhật bách hoạ chứ trăm ngày thì cứ trăm ngày, sao phải nói chữ thế! Hay sợ diệu kém sang.
Cái tên nó thế chứ cụ bắt bẻ chữ nghĩa làm chi vậy. Rượu bách nhật là loại rượu kg chưng cất, cho cơm nếp trộn với men sau đó cho vào lu đậy kín ủ trong 3 tháng, đem ra chắt lấy rượu để uống. Đó cũng là cách làm rượu sơ khai nhất của loài người mà đến nay vẫn dùng y như vậy, như rượu sake của nhật hay các loại rượu vang. Em kg múa may gì ở đây nhưng cụ kg nên bắt bẻ một cách vô duyên như thế. Kính cụ

XPQ

Xe cút kít
Cái tên nó thế chứ cụ bắt bẻ chữ nghĩa làm chi vậy. Rượu bách nhật là loại rượu kg chưng cất, cho cơm nếp trộn với men sau đó cho vào lu đậy kín ủ trong 3 tháng, đem ra chắt lấy rượu để uống. Đó cũng là cách làm rượu sơ khai nhất của loài người mà đến nay vẫn dùng y như vậy, như rượu sake của nhật hay các loại rượu vang. Em kg múa may gì ở đây nhưng cụ kg nên bắt bẻ một cách vô duyên như thế. Kính cụ

:)):)):))

Như mô tả của bác thớt thì không thể hình dung được đấy là rượu Bách Nhật (có công thức hẳn hoi) với rượu chắt từ cơm rượu nếp. Bài thuốc bổ bằng rượu Bách Nhật là một bài thuốc dùng rượu trắng ngâm với cơm gạo lức ủ rượu cùng trứng gà. Còn như bác thớt tả cái gì dùng gạo nếp ủ vào chum như kiểu cơm rượu nếp ủ 100 ngày, bác nào thử mà làm xem. Làm độ một lạng thôi cho đỡ phí.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
:)):)):))

Như mô tả của bác thớt thì không thể hình dung được đấy là rượu Bách Nhật (có công thức hẳn hoi) với rượu chắt từ cơm rượu nếp. Bài thuốc bổ bằng rượu Bách Nhật là một bài thuốc dùng rượu trắng ngâm với cơm gạo lức ủ rượu cùng trứng gà. Còn như bác thớt tả cái gì dùng gạo nếp ủ vào chum như kiểu cơm rượu nếp ủ 100 ngày, bác nào thử mà làm xem. Làm độ một lạng thôi cho đỡ phí.
Google, đâu tính phí đâu cụ, kg những để 100 ngày mà người ta còn để 200 ngày kia. Và cái tên rượu bách nhật là cái tên chỉ đến loại rượu làm như cách em nói còn loại như cách cụ nói nó chỉ là ăn cắp cái tên thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em chả việc gì cay cú, chẳng qua thấy câu cú lủng củng chính tả lẩm cẩm lại còn bày đặt chữ nghĩa ra lối "cổ điển" thì vào ném hòn ngói chơi vậy. Trăm ngày thì bảo trăm ngày, bày đặt "bách nhật" bách nhiệc các cụ bảo dốt còn nói chữ. Mà đương bàn chuyện chính tả chứ chưa nói chuyện đạo đức, nếu nói chuyện đạo đức thì bác mở thớt là để anh em vào khen chê ném đá cho nó nhớn cái con người ra, thuận tai thì vui không thuận tai thì hẵng lắng nghe đã, việc gì phải xù lông nhiếm lên về nhà người ta mí nhà người ngô, thớt bác mở đâu được coi là của riêng bác đâu. Mà đấy là tính em hẵng còn lắng đấy.
Cụ không hiểu hay cố đấm để ăn xôi :) thôi cụ cứ về nhất, tôi coi như thằng trẻ con nào đó nghịch dại ném viên đá lên mái nhà ngói vậy :)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Google, đâu tính phí đâu cụ, kg những để 100 ngày mà người ta còn để 200 ngày kia. Và cái tên rượu bách nhật là cái tên chỉ đến loại rượu làm như cách em nói còn loại như cách cụ nói nó chỉ là ăn cắp cái tên thôi.
Em Đã nói rõ là được nghe kể lại mà lão kia vào mồm miệng lu loa quá. Cụ cũng ko cần phải giải thích làm gì cho mất “fun”

bizicafe

Xe tăng
Quê cụ mạn Đông Anh, Cổ Loa phỏng?
Rượu đấy uống thời kinh dồi.

Say say, tỉnh tỉnh...chả biết đường nào mà nần.
Uống dồi khóc khóc....cười cười chả biết say thật hay chưa.

Mệt nhắm. ;))
Gớm chửa. Cụ lại code rồi. Dở dở ương ương mà ra phết đới.

ACDELCO434

Xe điện
Em chưa thử loại này bao giờ. Nhưng nếu nấu cơm, rắc men mà ủ cỡ 7-10 ngày (tùy nhiệt độ), nếu để quá nó chua hỏng hết. Em đoán họ chỉ ủ trong vòng 1 tuần rồi đổ ra ngâm với nước và để trong 100 ngày thôi.

MCuong234

Xe tăng
Rượu cụ nói là rượu vắt, rượu chắt hay rượu sữa là cũng là nó, cái này em cũng thích uống nên tự ủ suốt, mỗi tội cái khâu chắt rượu hơi lỉnh kỉnh nên dạo này em lười làm.
Rượu ủ trong khoảng 7 ngày là uống được và bỏ tủ lạnh để tiếp được khoảng 10 ngày là hỏng, nồng độ chỉ khoảng 5-6 độ thôi, chị em bà bà bầu uống rất hợp.
Rượu 15-20 độ để 100 ngày như cụ bảo là người ta lấy cái rượu em nói ở trên, pha với rượu trắng khoảng 35 độ để lấy vị.

kiristbn

[Tịch thu bằng lái]
Website
dfresh.com.vn
nhà e cũng làm cái rượu này
nhưng dùng cái cốt ủ đấy để ngâm với rượu cất :D
Vừa ngọt nhẹ, vừa cay nồng, thơm nức mũi, ủ tầm 2 năm. Mùa đông thưởng thì tuyệt

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Rượu cụ nói là rượu vắt, rượu chắt hay rượu sữa là cũng là nó, cái này em cũng thích uống nên tự ủ suốt, mỗi tội cái khâu chắt rượu hơi lỉnh kỉnh nên dạo này em lười làm.
Rượu ủ trong khoảng 7 ngày là uống được và bỏ tủ lạnh để tiếp được khoảng 10 ngày là hỏng, nồng độ chỉ khoảng 5-6 độ thôi, chị em bà bà bầu uống rất hợp.
Rượu 15-20 độ để 100 ngày như cụ bảo là người ta lấy cái rượu em nói ở trên, pha với rượu trắng khoảng 35 độ để lấy vị.
Em cũng không rõ lắm , thấy anh bạn nói thế thì biết thế vì cũng mải chén chú chén anh :) mà rượu êm quá nên cũng tu tợn ;)

dream2001

Xe hơi
Quê em là một huyện ngoại thành Hà Nội. Tại đây có 1 làng nấu rượu truyền thống. Hôm nay được anh bạn làng đó rủ vào chơi và được mời uống 1 loại rượu khá ngon.
Rượu nhẹ , khoảng 15-20 độ gì đó. Uống có vị ngọt ngọt rất dễ chịu. Bình thường uống rượu cứ phải nhắm mắt nhắm mũi uống , đây rượu này uống nâng nâng rất dễ chịu, nhẹ hơn rượu thường mà lại nặng hơn bia. Em có hỏi công đoạn làm thì được nói sơ qua .
Dùng gạo nếp trộn mẹn ủ vào chum , sau đó hạ thổ 100 ngày và chắt lấy nước uống.
Rượu này dùng cho phụ nữ hoặc uống tiêu khiển rất hợp . Không biết cc ở đây đã ai uống chưa ?
Hỏi bạn cụ có bán ko, lên đây kiểu j xũng có mợ nào mua