[Funland] Rượu vang ngon để uống và biếu! Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Haiau69

Xe buýt
Mấy chai vang đỏ của ý trong ảnh thì vị đậm, chát, hơi ngọt ngọt. Chai trắng thì cụ để ăn hải sản, đặc biệt là hàu, vẹm, … vang trắng khi uống phải ướp lạnh khoảng 10*C. Vang đỏ như trên thì uống thời tiết tết này ko cần làm mát. Chai của Pháp vị hơi acid hơn.

Em giờ phải kiêng vine nên cho đi cũng nhiều, còn mấy chai bầy tủ cho đẹp ... cc sành chỉ em chai nào ngon để em còn mời khách đến nhà chơi Tết với #:-s

Haiau69

Xe buýt
Ngày tết có món canh măng là uống vang đỏ khá hợp! Những loại đỏ đậm chát là để ăn đồ ăn nhiều chất đạm và béo.

hd-vt

Xe container
Cụ thử ntn xem sao rót ra bình thở, lắc đều rồi để 15-20 phút, cụ thử 1 chai bình dân ( híc ở ta là ~ 300k chả hạn) so với vang bịch cũng làm như vây, cụ có phân biệt đc ko? Thì cụ rõ là nên mua ntn.
Phân biệt đc thì là các cụ khá sành và dùng vang liên tục, trải nghiệm nhiều loại khác nhau, đa số là ko phân biệt đc, đó là theo em đã thử với 1 số anh em.
Còn ngon hay ko thì như rất nhiều lần khác trao đổi là ở cảm nhận mỗi người, cứ phải thử nhiều thì rút ra đc loại nào hợp mình nhất trong số các loại ngang ngang giá nhau.
Chưa bao giờ em bỏ tiền ra mua chai vang tầm triệu, ky bo kẹt sỹ lõ tỹ mờ lị, nhưng uống ké mình một chai hơn thế thì có hehe. Mồm em thấy vang dân ch.Âu tự làm (kiểu như tự làm rượu nếp ở ta), thì ngon hơn. Sánh hơn đậm vị hơn, lắc thấy rõ lớp màu nho đỏ chảy xuống chầm chậm. Chai 300 với bịch vang 400 em chịu chả phân biệt được.

Haiau69

Xe buýt
đầu tiên cụ nên thử thế này. Mua 2 chai đều là vang đỏ của cùng một nhà sản xuất, cùng 1 mùa vụ nhưng loại nho khác nhau. Ví dụ 1 chai cabernet Sauvignon và 1 chai Merlot. Cụ uống thử sẽ thấy vị khác nhau ngay.

Chưa bao giờ em bỏ tiền ra mua chai vang tầm triệu, ky bo kẹt sỹ lõ tỹ mờ lị, nhưng uống ké mình một chai hơn thế thì có hehe. Mồm em thấy vang dân ch.Âu tự làm (kiểu như tự làm rượu nếp ở ta), thì ngon hơn. Sánh hơn đậm vị hơn, lắc thấy rõ lớp màu nho đỏ chảy xuống chầm chậm. Chai 300 với bịch vang 400 em chịu chả phân biệt được.

long sns

Xe tải
đầu tiên cụ nên thử thế này. Mua 2 chai đều là vang đỏ của cùng một nhà sản xuất, cùng 1 mùa vụ nhưng loại nho khác nhau. Ví dụ 1 chai cabernet Sauvignon và 1 chai Merlot. Cụ uống thử sẽ thấy vị khác nhau ngay.
Nguyên liệu đầu vào khác nhau mà cụ :D

long sns

Xe tải
Về vang thì nếu mở tiệc đãi LÍNH, cụ lấy vàng bịch cho rẻ.
Cụ uống vào mồm cụ, chắc mỗi chai cũng phải cỡ 7-800 mới nuốt được :P

Lee Saker

Xe điện
Các cụ cho em xin mấy chai ngon ngon hợp với beefsteak với :D.

UFA

Xe điện
Nhắc đến 1st growth là bác muốn nói đến dòng grand cru và premier cru?. Như bác đã biết thì hệ thống Cartel ra đời năm 1919 mục đích là để định giá nho tại vùng Champagne của Pháp, làng được điểm cao nhất 100% được gọi là grand cru, sau đến là premier cru, các làng khác chiếm phần lớn thì thang điểm chỉ đạt 22,5% cho đến gần cuối thời kỳ của Cartel thì các làng này được nâng lên đến 80%. Như vậy Grand cru chỉ phân loại nho chứ không phân loại thời gian đạt đỉnh của rượu, cho nên không có một loại rượu vang nào mà 30 vẫn còn trẻ cả, 30 năm là vang đã già và qua thời kỳ đỉnh cao rồi. Em để link bên dưới về cách bảo quản rượu của vùng Chablis nơi sản xuất Grand cru để bác thấy là họ cũng chỉ khuyến cáo 10 đến 15 năm sau khi thu hoạch (niên vụ) chứ không phải sau khi đóng chai.

Hệ thống Cartel bị loại bỏ do đi ngược với quy định thị trường tự do của EU, cho nên mấy khái niệm grand cru hay premier cru chỉ còn là ý nghĩa lịch sử, phân loại về tên gọi, hoặc nỗ lực xếp hạng các nhà sản xuất rượu tại Bordeaux (có thêm từ Classes). Chưa nói là nếu mặc nhiên công nhận vang Pháp là ngon nhất thế giới thì phân loại Cartel mới có giá trị.

Đợt rồi e qua Pháp mn cũng bảo đi Chaplis, nhưng sau e thấy vùng đó nổi tiếng vang trắng nên e lại dấn thêm tí tới Bourgoune, vùng này vang đắt thật cụ ah

Lada2104

Xe tải
E cũng từng bon chen vào ma trận vang, nhưng h chỉ uống vang khi vào hoàn cảnh bị yêu cầu thôi vì thấy giá vang ở Việt nam khá ảo khá là khó cảm nhận, phải tầm lanh quanh 2 củ/chai mới thấy vừa miệng. H e quay về single malt uống cho nhanh phê mà cũng dễ cảm nhận hơn

UFA

Xe điện
Bịch vang 3l của Pháp hơn 400 ngàn, uống được không cụ. Em nghèo mà thích vang mới đểu, ra ra vào vào buồn mồm ực một phát. Dùng loại 1lít tầm triệu thì nóc nhà nó cho bay ra ngoài đường mất hiccc.
E mới mua bịch vang Pháp 5l mà có 550k nè cụ, uống vẫn đc he he

harrynh

Xe container
À vang Đà Lạt chính ra rét rét thế này nấu lên cùng mấy loại thảo quả uống nóng cũng hay phết, sợ mỗi vỡ ly.

hd-vt

Xe container
Về vang thì nếu mở tiệc đãi LÍNH, cụ lấy vàng bịch cho rẻ.
Cụ uống vào mồm cụ, chắc mỗi chai cũng phải cỡ 7-800 mới nuốt được :P
Em hỏi cho mồm em đấy cụ ạ.
Ôi đúng bịch này đấy cụ, nhưng loại 3l giá 410 ngàn thì phải. Vậy em mua đắt rồi. Loại này vị chát em thích.

• Vodka
Reactions: UFA

UFA

Xe điện
Em hỏi cho mồm em đấy cụ ạ.

Ôi đúng bịch này đấy cụ, nhưng loại 3l giá 410 ngàn thì phải. Vậy em mua đắt rồi. Loại này vị chát em thích.
Cũng ko đắt đâu cụ, thông thường bịch to nó tính giá rẻ hơn bịch nhỏ mà, chủ yếu mở rồi phải uống cho bằng hết nên nó km em tí thôi cụ he he

whitewood

Xe buýt
Rượu vang ngon thì cứ vang Chateau Đà Lạt mà mua. Em uống vang các thể loại Ý Pháp Chile Cali... cuối cùng kết luận không đâu bằng đồ nhà.

Em thấy loại này uống được của nó đấy ạ, còn được đặt nickname là vang môi. Rượu vang mà trên triệu 1 chai em thấy bị overpriced, tầm tiền đấy thì cứ cognac mà uống chứ tội gì phải uống vang.

Bình thường thì chả ai pha thêm cồn và rượu làm gì bác ạ, trừ một số loại rượu đặc biết có độ cồn cao (~20o) ví dụ như port wine, quá trình đó gọi là fortifying và rượu đó gọi là fortified wine. Khi uống những chai < $15 em rất hay ngửi thấy/cảm thấy mùi cồn, mặc dù chai rượu chỉ 13-14o.
Để lên men tự nhiên không phải mẻ nào cũng có thể đạt được độ cồn 10% - 12%, nhất là đối với loại vang bình dân, do điều kiện thời tiết, do độ đường của dịch quả, do con men, do thời gian lên men ... vân vân thứ ảnh hưởng đến độ rượu. Vậy nên các loại vang bình dân có thể phải pha thêm cồn vào để đạt được độ rượu mong muốn. Nếu để đủ lâu khi uống cũng sẽ không cảm thấy mùi cồn xộc lên, nhưng thường là uống ngay nên cảm thấy mùi cồn là chuyện bình thường ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Thị trường rượu vang ở VN như một mê hồn trận về chủng loại , chất lượng, giá cả. Ngoài mảng thị trường ổn định và có những người am hiểu kiểm soát chặt đầu vào như các khách sạn, nhà hàng thì yên tâm, còn trên thị trường bán lẻ dịp Tết này nó mông lung lắm, phổ biến nhất là đặt mua các loại vang rẻ tiền, tự làm mẫu mã thương hiệu, hoặc nhái luôn các nhãn rượu đắt tiền và bán với giá cao. Bác nào nói rượu vang không có rượu giả là chưa đúng đâu.