Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Các cụ xem trong đường Link dưới đây:

http://sfspiritscomp.com/pdf/2013_ResultsByClass.pdf

Đây là bảng “Competition Winners” xếp theo Class (phân hạng, phân loại rượu). Cũng các kết quả này, còn có 1 bảng nữa được xếp hạng theo tên nhãn hiệu (by Brand).

Tại phân nhánh Other White Spirits (các dòng rượu trắng khác) nằm ngay trên phân nhánh Straight Bourbon, thì rượu Sơn Tinh Phú Lộc Sticky Rice Spirit được nhận Bronze Medal. Họ ghi rất rõ xuất xứ là “Hanoi, Viet Nam”. Chữ Phu Loc bị ghi nhầm thành Pu Loc.

Các cụ xem dòng thứ 3 từ trên xuống tại trang 18 nhé.

Clayton

Xe điện
Tại phân nhánh “Fruit Liqueur”, Sơn Tinh ẵm tới 2 giải Bronze Medal:

Sơn Tinh Rose Apple Liqueur (Rượu Táo Mèo) và Sơn Tinh Red Plum Liqueur (Rượu Mận Đỏ). Cả hai đều có nồng độ cồn là 27%. Mấy dòng rượu này, em rất thích và thường thưởng thức tại Highway4 trên Tôn Đản.

Các cụ xem tại các dòng 7 và 8 từ trên xuống của trang 34.

Sản phẩm cuối cùng là Sơn Tinh White Ginseng Liqueur (Rượu Bạch Sâm), 38%, thuộc Phân nhánh Herbal/Botanical Liqueur (các cụ xem tại dòng thứ 10 từ trên xuống, trang 35).

Clayton

Xe điện
Phải nói là rượu Sơn Tinh được làm rất kỹ. Từ cách chọn nguyên liệu để nấu rượu gốc, nguyên liệu để ngâm ủ, rồi phương pháp chưng cất (chưng cât bằng nồi đồng của Áo và Thụy Sĩ, không kém gì Single Malt và Cognac, các cụ nhé :D ), đến cả việc sản xuất mẫu chai, làm nhãn, đóng nút...

Họ cũng rất "khôn" khi mang các dòng rượu này để đi thi thố trên thế giới, vì nếu chọn con đường làm Whisky tại VN (giống như cách mà Nhật, Ấn, Đài, Thái... đã và đang làm), thì phải rất lâu sau nữa, họ mới có thể có đủ tự tin để vác rượu đi thi.

Bài viết về rượu Sơn Tinh thì các cụ đọc tạm ở đây:

http://diendanvanhoathethao.vn/showpost.php?p=262731&postcount=548

Và xem thêm tại websites của họ:

http://sontinh.com/flavours.html

http://www.highway4.com/en/news/fourth.html

Clayton

Xe điện
Điều ngạc nhiên và thú vị thứ hai là sự thành công vang dội của Tập đoàn Pernod Ricard trên hầu hết các phân hạng cao cấp của rượu mạnh. Với danh mục ẵm giải hoành tráng dưới đây của họ tại SWSC năm nay, thì Tập đoàn rượu bia số 1 Thế giới (trên Pernod Ricard một bậc) đúng là chỉ còn nước… ngửi khói :D

San Francisco World Spirit Competition Results

Double Gold Medal

- Beefeater London Dry Gin (Best Gin)
- Chivas 18 Year Old
- Chivas 25 Year Old
- Plymouth Gin
- Royal Salute 21 Year Old
- Royal Salute 38 Year Old Stone of Destiny
- Something Special
- The Glenlivet 18 Year Old

Gold Medal

- Aberlour 12 Year Old Non Chill-Filtered
- Aberlour 16 Year Old Double Cask Matured
- Aberlour 18 Year Old
- Plymouth Navy Strength Gin
- The Glenlivet 12 Year Old
- The Glenlivet 15 Year Old French Oak Reserve
- The Glenlivet 21 Year Old

Clayton

Xe điện
Về cuộc thi SWSC năm nay, các cụ xem thêm ở đây:

http://sfspiritscomp.com/results/overview

Danh sách và phần giới thiệu tóm tắt về 34 vị Giám khảo, các cụ theo dõi ở đây:

http://sfspiritscomp.com/about/judges

Danh sách Competion Winners xếp theo nhãn hiệu (by Brand), các cụ xem thêm ở đây:

http://sfspiritscomp.com/pdf/2013_ResultsByBrand.pdf

Kết quả SWSC từ năm 2000 đến nay, các xem tại đây:

http://sfspiritscomp.com/results/archives

Clayton

Xe điện
Mời các cụ chiêm ngưỡng một số tấm ảnh em tải về từ trang viết cá nhân của anh Fred Minnick, một trong 34 giám khảo cuộc thi SWSC 2013.

Phải nói là "quần thảo" 4 ngày liên tục với vô số loại rượu thế kia mà không bị loạn mũi, loạn lưỡi, loạn óc thì đúng là giỏi thật. Suy cho cùng, các giác quan của con người cũng sẽ có giới hạn chứ các cụ nhỉ? Những ly rượu thứ vài chục, vài trăm... thì làm sao mà đầu óc còn tỉnh táo, trong trẻo, tinh khôi như khi nếm chục ly đầu được nhỉ?

http://fredminnick.com/the-inside-story-to-best-bourbon-at-the-san-francisco-world-spirits-competition/

Cụ cho em hỏi. Sau khi mua rượu tại duty free UK, cụ có transit qua sân bay nào khác trước khi về VN ko ạ.
Em có bạn thỉnh thoảng đi UK về nhưng ko dám nhờ mua ở duty free vì sợ bị tịch thu rượu khi transit ở SB nào đó.
Cám ơn cụ nhiều.
Em transit qua sân bay Suvarnabhumi( Băng Kok- BKK). Xách vô tư luôn miễn là đựng trong túi nilon có dán băng đảm bảo của cửa hàng duty free là đi vô tư mà Cụ!

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
nhìn ảnh lão Clayton post thấy cái ly dùng thẩm rượu của họ cũng không quá cầu kỳ nhỉ không khác gì một số ly rượu vang hoặc sâm panh vẫn bán ở việt nam.
Mỗ em nhìn thấy chai Isle of Jura 1977 mà nao lòng.

Clayton

Xe điện
nhìn ảnh lão Clayton post thấy cái ly dùng thẩm rượu của họ cũng không quá cầu kỳ nhỉ không khác gì một số ly rượu vang hoặc sâm panh vẫn bán ở việt nam.
Mỗ em nhìn thấy chai Isle of Jura 1977 mà nao lòng.
Loại ly này cũng là một biến thể của ly Tulip Shape dùng cho Spirit chứ có giống ly vang mấy đâu cụ Malt.

Loại ly này thì lạ hơn một chút, nhưng có lẽ hơi giống một số loại tumbler

Công nhận nhìn mấy chai đã mở kia thấy thèm thật. Sau các session thi, lượng rượu còn lại (các chai đã mở rồi) chắc nhiều lắm, có lẽ cũng đến cả ngàn lít chứ chẳng chơi, không biết họ sẽ làm gì với chúng nhỉ?

Sao không nắp lại rồi xuất khẩu giá rẻ sang Vn có phải là đỡ lãng phí không! :P :D

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Nhân nói về giải thưởng của anh Royal Salute 21 Year Old ( loại chai sứ), hôm trước em và anh bạn có ngồi thẩm anh này ở quán. Các em rót hộ nên không để ý chỉ thấy rượu rất sốc chứ không mượt. Lúc ra về vẫn còn khoảng 1/3 chai, em mang về, lúc mở ra thấy cái nắp nút bấc của nó rất lỏng, cầm mà không cẩn thận có khi rươu bị rớt ra ngoài. Em cứ phân vân không biết có phải rượu rởm không, mà cái nắp chai lại lỏng lẻo thế. Cụ Clayton đã thẩm chai này chưa giải thích cho em với. Xin đa tạ
Bá cáo cụ, chai này em không những đã uống mà còn uống rất nhiều lần rồi ạ. Nói gì thì nói, đây cũng vẫn là một sản phẩm Blended Scotch ưa thích của em.

Mới trưa Thứ Bảy vừa rồi, em ngồi với hai ông anh nữa và mở một chai Royal Salute 21yo (RS21) vỏ đỏ (Burgundy Flagon) được nhập về VN từ 1999. Đó là lần thưởng thức RS21 lần thứ bao nhiêu em cũng không nhớ nữa.

Các mẻ đóng chai từ 1990 đến 2005 thì rượu nhiều sherry và có rượu khói, ngọt ngào, êm dịu và mượt mà. Các mẻ đóng chai sau này thì lượng rượu khói giảm, lượng rượu thanh nhã nhiều hương táo lê chanh cam (được ủ thùng Bourbon) tăng lên. Tuy nhiên, rượu chuẩn của chai RS21 đời sau này vẫn không sốc. Hương vị của nó vẫn theo gam đậm đà hơn khá nhiều so với JW Blue Label. Gam chủ đạo của rượu vẫn là ngọt ấm, mềm mượt, thơm mùi bánh quy, mứt quả, cà phê...

Chai RS21 này bị làm giả một cách phổ biến khắp châu Á. Có thể sẽ làm cụ buồn, nhưng nghe cụ kể, thì trên 60% khả năng là các cụ đã được thẩm 1 chai rượu RS21 giả, không rõ được làm tại nước châu Á nào.

Do muốn khám phá, nên em đã thử được rất nhiều loại RS21 đóng chai theo nhiều mẫu khác nhau và đóng chai trên các màu chai sứ khác nhau. Tuy biết là rượu đóng chai màu xanh dương Blue (Sapphire Flagon), màu đỏ (Ruby Flagon), hay màu xanh lá Green (Emerald Flagon), nếu cùng một model mẫu, cùng năm đóng chai, cùng thị trường, thì sẽ chẳng khác nhau gì cả, nhưng em vẫn thích thử xem, rượu đóng chai trong những vỏ sứ màu khác nhau nó như thế nào. Ngoài ra, em cũng đã thử cả RS21 trên mẫu Miniature nữa. Nói chung, dòng này cũng xứng đáng là một dòng Royal Blended đấy các cụ ạ.

Hôm Thứ Bảy đó thật ngẫu nhiên. Rời nhà ông anh, em hẹn ngồi với cụ Malt, đang trên đường đi đến, thì một ông khác nhà ở khu Trần Duy Hưng (trên đường em đi đến chỗ cụ Malt) lại gọi bắt phải đến uống trà. Đến nơi, ngồi một lát, ông ấy lại rót ra cho em 1 ly lớn Chivas Royal Salute 38yo Stone of Destiny. Cho dù chỉ được dùng với ly rock (cốc tumbler) thông thường, nhưng đúng là hương vị dòng này cũng vẫn rất tuyệt, vẫn là 1 dòng Blended đẳng cấp cao. Quả là một buổi trưa cuối tuần đầy ngẫu hứng với Royal Salute.

skywalkers

Xe buýt
Cụ chủ tịch cho em hỏi thêm thông tin về 4 chai small batch của nhà Beam là Knob Creek 9, Basil Hayden's 8, Baker's 7, Booker's.
Em vẫn còn mù tịt về mấy loại này ạ.

Clayton

Xe điện
Cụ chủ tịch cho em hỏi thêm thông tin về 4 chai small batch của nhà Beam là Knob Creek 9, Basil Hayden's 8, Baker's 7, Booker's.
Em vẫn còn mù tịt về mấy loại này ạ.
Chúng đều là sản phẩm của các nhà nhỏ bị Nhà Beam mua lại để xếp vào nhóm "Rượu đặc chủng" nhằm phân biệt với Jim Beam vốn được coi là thứ đồ uống hàng ngày, bình dân, dễ kiếm, dễ dùng và thường dùng cho việc mix đồ uống.

Mỗi thứ mỗi vẻ, nhưng phải nói là thứ nào cũng độc đáo. Lời khen trong thế giới rượu dành cho chúng cũng không thật nhiều. Chắc có lẽ các lão sành rượu khắp thế giới mải mê với Cognac và Whisky Scotland nhiều quá mà "sao nhãng" với mấy em Bourbon đặc biệt này chăng.

Em không quá lệ thuộc vào khen chê của các lão làng Maniacs, cứ khi nào có điều kiện nhìn thấy và túi tiền cho phép, em lại vác về 1 chai trong số những loại đó. Chai em mới xách về gần đây nhất là Knob Creek 9 - em đánh giá chai này cao nhất trong Bộ Tứ. Theo em, Bộ Tứ này xứng đáng nằm trong list MUST TRY của dân đam mê thưởng thức và sưu tầm rượu.

Mấy chai này không khó kiếm vì khá sẵn ở mấy sân bay quanh VN ta. Tại TSN em cũng đã từng thấy 3 trong số 4 chai này. Giá của các em nó cũng khá là mềm nếu đem so với Single Malt và Cognac mà chúng ta vẫn mua, các cụ ạ.

Clayton

Xe điện
Rượu whiskey Mỹ ở VN, căn bản là chúng ta hầu như chỉ nhìn thấy Jack Daniel và Jim Beam, nên có vẻ như không để ý đến các em nó mấy. Thực ra, đây cũng là một thế giới bao la lắm đấy, các cụ ạ.

So với Scotches thì dải hương vị của Whiskey Mỹ hẹp hơn và đơn điệu hơn. Nhưng bỏ qua "sự khó tính" về yêu cầu complex đối với hương vị, thì whiskey Mỹ vẫn cứ là món đồ uống hấp dẫn, vừa ngọt ngào, thơm ngan ngát, nồng ấm mà lại rất cường tráng, mạnh mẽ và rất đàn ông.

skywalkers

Xe buýt
Chúng đều là sản phẩm của các nhà nhỏ bị Nhà Beam mua lại để xếp vào nhóm "Rượu đặc chủng" nhằm phân biệt với Jim Beam vốn được coi là thứ đồ uống hàng ngày, bình dân, dễ kiếm, dễ dùng và thường dùng cho việc mix đồ uống.

Mỗi thứ mỗi vẻ, nhưng phải nói là thứ nào cũng độc đáo. Lời khen trong thế giới rượu dành cho chúng cũng không thật nhiều. Chắc có lẽ các lão sành rượu khắp thế giới mải mê với Cognac và Whisky Scotland nhiều quá mà "sao nhãng" với mấy em Bourbon đặc biệt này chăng.

Em không quá lệ thuộc vào khen chê của các lão làng Maniacs, cứ khi nào có điều kiện nhìn thấy và túi tiền cho phép, em lại vác về 1 chai trong số những loại đó. Chai em mới xách về gần đây nhất là Knob Creek 9 - em đánh giá chai này cao nhất trong Bộ Tứ. Theo em, Bộ Tứ này xứng đáng nằm trong list MUST TRY của dân đam mê thưởng thức và sưu tầm rượu.

Mấy chai này không khó kiếm vì khá sẵn ở mấy sân bay quanh VN ta. Tại TSN em cũng đã từng thấy 3 trong số 4 chai này. Giá của các em nó cũng khá là mềm nếu đem so với Single Malt và Cognac mà chúng ta vẫn mua, các cụ ạ.
Đa tạ thông tin của cụ, em cũng mới làm 1 đôi Knob Creek và Baker's với giá khá hợp lý 1.3xxk cho cả cặp.
Chai BH em cũng thấy ở HN bán tầm hơn 800k. Riêng chai Booker's thì chưa thấy. Chắc sẽ cố gắng mua đủ 4 chai để mùa đông tới thưởng thức.

MaltBrothers

Xe buýt
Sorry vì mỗ E có thể nhầm lẫn việc sử dụng ly vang nhưng quả thật trong 1 tiệc buffet buổi tối cuả 1hãng thời trang mỗ E đã uống 1loại vang trắng với ly gần giống như trên. Mà loại ly này gần như tương đồng với 1loại ly Ocean bán trong siêu thị, các cụ trong ban GK SWSC cũng giản dị thật khi xài loại ly trên trong khi tiêu chuẩn của mỗ E hay như mấy cụ Clayton, PhamHa lại cầu kì hơn nhiều. Chắc cụ Clayton còn nhớ vụ ivent của LVMH do anh chàng Beny ưng làm leader ở mà E với cụ tham gia đó cái ly tuylip của uống Flenmorangie signet và extreme miệng cụp nhưng phần đáy bầu bĩnh chứ ko vuốt nhọn như thế này mà nó cũng nhỏ trong khi ly này có vẻ khá to.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Sorry vì mỗ E có thể nhầm lẫn việc sử dụng ly vang nhưng quả thật trong 1 tiệc buffet buổi tối cuả 1hãng thời trang mỗ E đã uống 1loại vang trắng với ly gần giống như trên. Mà loại ly này gần như tương đồng với 1loại ly Ocean bán trong siêu thị, các cụ trong ban GK SWSC cũng giản dị thật khi xài loại ly trên trong khi tiêu chuẩn của mỗ E hay như mấy cụ Clayton, PhamHa lại cầu kì hơn nhiều. Chắc cụ Clayton còn nhớ vụ ivent của LVMH do anh chàng Beny ưng làm leader ở mà E với cụ tham gia đó cái ly tuylip của uống Flenmorangie signet và extreme miệng cụp nhưng phần đáy bầu bĩnh chứ ko vuốt nhọn như thế này mà nó cũng nhỏ trong khi ly này có vẻ khá to.
Đúng là nếu thưởng thức rượu trong các ly kiểu như Camus, Glenmorangie, Ardberg, Balvenie... hoặc các ly Glencairn thì sẽ giúp thẩm cả hương lẫn vị được tốt hơn. Nhưng có lẽ họ dùng ly này sẽ thích hợp cho việc thẩm nhiều loại rượu từ trẻ đên giá, từ đơn giản đến phức hợp... chăng?

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Clayton ơi trong cuộc thi thấy la liệt các loại rượu để cùng 1 bàn thế kia liệu có bị ạn hưởng đến khưới giác của ban bánh khảo không ah.

VNAVNA

Xe tải
Sao họ lại rót rượu này ra loại ly dùng để uống vang nhỉ

Cụ không biết thật hay hỏi đểu đấy?

Kể ra thì cái ly này cũng hơi giống ly uống rượu vang thật cụ God ạ. Ở đây bầu ly có vẻ cong hơn 1 chút xíu và để ý thấy có thêm cái tấm kính đặt trên miệng ly. Tuy nhiên cá nhân em thì đã thấy 1 ông thử rượu dùng ly này. Đầu tiên ông ấy rót rượu vào ly, giữ chặt cái chân ly dài này, hắt luôn rượu xuống nền. Sau đó lại rót lại, ngửi, xoay, nếm rồi mới có ý kiến. Ông ấy thử nhiều chai, chai nào cũng làm như vậy cả.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Thế thì hơi tốn rượu cụ VNA nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng