Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Có 2 chai em mới lấy, đang chờ nhập kho đây ạ
Cụ Hà có mấy chai Directors' Cut vậy? Chai này là chai Tomatin rồi. Tuyệt đấy! Mẫu hộp và chai này em rất thích, đặc biệt, ông Fred lại còn có khiếu hài hước nữa.

Tối qua vợ chồng Em và vợ chồng thằng bạn thân làm hết chai này giờ mới tỉnh dậy đấy các Cụ ợ!

skywalkers

Xe buýt
Mấy em bé nhà cháu đây cụ CT ạ. Tổng cộng 14 OMC và 6 Pro, toàn lít nhít.
Chai Bowmore 10 Pro nước trong như nước cất mà uống thì thôi rồi lượm ơi. Chai Aberlour 12 Pro thì dậy mùi chuối chín, làm thêm đĩa hoa quả thưởng thức trong chiều hè thì tuyệt vời.

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Cụ Hà có mấy chai Directors' Cut vậy? Chai này là chai Tomatin rồi. Tuyệt đấy! Mẫu hộp và chai này em rất thích, đặc biệt, ông Fred lại còn có khiếu hài hước nữa.
Mới có 3 chai cụ ạ nếu tính cả chai Tomatin, ngoài ra em còn có chai Macallan và Highland Park. Lần trước em ko mua kịp chai Glenlivet 35yo, giá hợp lý nhưng bây giờ MOM bán >200 bảng rồi.
Tình hình là tháng này có người về nhưng lại là sinh viên nên em ko nhờ xách được cụ ạ, em ko yên tâm.

phamhavn

Xe tải
@Cụ Clayton: Đã có ngày cụ thể để gặp mặt chưa cụ nhỉ? Để em còn xin phép gấu nhà, lên Thủ đô luôn 2 ngày cho máu.

Clayton

Xe điện
Chai Bowmore 10 Pro nước trong như nước cấtuống thì thôi rồi lượm ơi. Chai Aberlour 12 Pro thì dậy mùi chuối chín, làm thêm đĩa hoa quả thưởng thức trong chiều hè thì tuyệt vời.
Ở đời cũng hay có những chuyện như vậy đấy cụ ạ. Sự thật thà, trung thực, giản dị, chân phương nhiều khi lại không được coi trọng, mà người ta lại đi coi trọng những thứ hào nhoáng bên ngoài cho dù chưa biết bản chất bên trong thực tế ra sao.

Xưa kia, vào thuở ban đầu, khi rượu whisky chưa trở thành món đồ uống cao cấp như hiện nay, mà đa phần chỉ là thứ rượu dành cho giới bình dân Anh, thì gần như tất cả các chai whisky đều có màu nước trong. Sở dĩ như vậy là vì đa phần whisky khi đó được ủ "ngắn ngày", mặt khác, việc chọn thùng ủ chưa thực sự cầu kỳ như người Pháp khi họ làm Vang, Cognac, Armagnac. Tuy nhiên, khi đưa ra thị trường, do đặc tính và mưc độ active của từng thùng mà có chai rượu whisky thì nước trong vắt, màu nhạt, có chai lại màu vàng chanh, nhưng cũng có chai lại có màu vàng đồng, màu hổ phách đậm hơn. Một ố chai được ủ lâu, gặp loại thùng tốt, gỗ có độ hoạt tính cao (active oak), nên rượu ngả màu nâu đỏ. Những chai như thế được thị trường trầm trồ, đón nhận một cách háo hức. Dần dần, trên thị trường hình thành một nếp nghĩ rất đơn giản: rượu màu đậm là rượu nhiều tuổi hơn, ủ trong thùng sồi lâu hơn, uống êm ái hơn, ngon hơn... Cách nghĩ này vừa đúng, vừa sai.

Các nhà làm rượu thì rất nhanh nhạy. OK, muốn có màu đậm à? Có ngay màu đậm. Vậy là công nghệ pha màu karamel có đất dụng võ ở xứ Scotland. Trên thị trường, rất nhiều chai rượu chỉ tầm 10, 12 tuổi, thậm chí là chỉ 5 đến 7 tuổi, dù là đã từng được ủ trong những thùng gỗ không hề active, nhưng khi đóng chai, rượu mang màu nâu đậm, ánh đỏ, thực sự hấp dẫn, cuốn hút.

Việc pha màu karamel vào rượu là hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật UK, Pháp và nhiều nước khác cho tới tận bây giờ.

Những năm gần đây, rất nhiều Nhà làm Single Malt, chẳng ai bảo ai, những cứ nhìn nhau, dần dần quay trở lại truyền thống nguyên sơ - NATURAL COLOUR.
Việc không pha màu làm cho nhiều chai rượu nhìn không hấp dẫn. Tuy nhiên, người nào am hiểu việc này rồi, thì họ lại càng thích.

Dẫu sao, việc này cũng mới chỉ được áp dụng với các sản phẩm Single Malt mà thôi. Sẽ còn lâu nữa chúng ta mới được thấy 1 chai JW Red, hay Black..., 1 chai Chivas 12, 18 hay 21yo mang màu nước nhạt.

Văn Đoành

Xe điện
Đa tạ cụ đã cảm thông, chẳng là em thấy đã gặp đúng niềm đam mê của em rồi mà
Khiếp! Sáng h nhìn thấy Cụ thăm thớt cháu tuyền đứng ngoài xem chứ không dám vào. Hóa ra Cụ cũng thích rượu như anh eim chúng cháu ợ?

MaltBrothers

Xe buýt
Mới có 3 chai cụ ạ nếu tính cả chai Tomatin, ngoài ra em còn có chai Macallan và Highland Park. Lần trước em ko mua kịp chai Glenlivet 35yo, giá hợp lý nhưng bây giờ MOM bán >200 bảng rồi.
Tình hình là tháng này có người về nhưng lại là sinh viên nên em ko nhờ xách được cụ ạ, em ko yên tâm.
Dạo này có cơ hội xách hàng rồi hả cụ, đợt trước mỗ em đã gạ cụ mấy lần để nhờ mua hộ 1-2 chai hiếm của Masterofmalt hoặc Exchange và cụ nhờ người xách về chưa được. Lần này cụ giúp em nhé để thỉnh thoảng đêm về em có mấy chai rượu thị để ngắm cho ấm lòng chứ bây h toàn tự hài lòng với mấy chai ngon bổ rẻ có bán trong nước thôi, còn thích ngắm thì mỗ em lại phải lượn qua nhà cụ ngắm hơi vất vả một tí mà lại hông được uống, hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Congannhandan

Xe đạp
Theo quan điểm cá nhân mỗ em thì cụ nên reg một cái nick khác có được không ạ. Nhìn nick này nó cứ hơi sượng thế nào ý. Nếu post trùng cụ vẫn xóa được thoải mái thôi. Vào phần chỉnh sửa sẽ có mục xóa.
Cảm ơn cụ Mal, em se rút kinh nghiệm về phần post bị trùng. Còn về phần nick thì vì em cũng định dùng 1 số nick khác nhưng đánh lên đều not available nên em dùng tạm nick này, cũng thấy hay hay vì chung qui Công an cũng là để phục vụ nhân dân trong đó có anh em chúng ta mà thôi.

Clayton

Xe điện
Đúng là mạng hôm nay bị trục trặc. Post trước, em vào OF bằng smartphone, cũng thấy bị làm hai nháy.

Welcome cụ Congannhandan nhé. Cụ thích dùng nick này cũng chẳng sao cả, nếu cụ thấy thích như thế. Thực ra, anh em BSC cũng có mấy cụ là Công an và Bộ đội, mà là Công an, Bộ đội "xịn" hẳn hoi.

Chúng ta, không phân biệt nhiều tuổi - ít tuổi, giàu - nghèo, sang - hèn, quê quán, nghề nghiệp..., nếu đã thích thì cùng nhau tham gia cho vui, một thú vui lành mạnh, cùng nhau trao đổi kiến thức, tìm hiểu thông tin, cùng nhau khám phá, sưu tầm và thưởng thức một cách có văn hóa các dòng rượu mà chúng ta có thể tiếp cận hoặc đam mê.

Nhờ thú vui này, chúng ta sẽ có thể có thêm những người bạn, tạm gọi là "bạn rượu", nhưng không phải là "bạn rượu" theo ý nghĩa tiêu cực xưa nay, hehe :D

skywalkers

Xe buýt
Vâng chai này Em mua duty free lúc xuất cảnh khỏi Anh Quốc Cụ ợ!
Cụ cho em hỏi. Sau khi mua rượu tại duty free UK, cụ có transit qua sân bay nào khác trước khi về VN ko ạ.
Em có bạn thỉnh thoảng đi UK về nhưng ko dám nhờ mua ở duty free vì sợ bị tịch thu rượu khi transit ở SB nào đó.
Cám ơn cụ nhiều.

Clayton

Xe điện
2013 San Francisco World Spirits Competition và những điều ngạc nhiên thú vị

Trong 4 ngày tháng 3 vừa qua (21-24), tại KS Nikko của thành phố San Francisco náo nhiệt và duyên dáng đã diễn ra cuộc thi rượu thường niên San Francisco World Spirits Competition, một trong 10 cuộc thi rượu uy tín nhất thế giới (trong số khoảng trên ba trăm cuộc thi khắp toàn cầu) được tổ chức vào mùa xuân hàng năm.

Hàng ngàn mẫu rượu từ khắp nơi trên thế giới được đưa về đây để thi thố. Chai, lọ, ly, cốc bạt ngàn. Lượng người tham dự đông đúc như tại bất kỳ một cuộc triển lãm đình đám nào.

Giám khảo bao gồm 34 thành viên, được tuyển lựa từ nhiều lĩnh vực thuộc ngành rượu hoặc có liên quan đến rượu. Đặc biệt, trong đó có một giám khảo đến từ Việt Nam (rất tiếc, lại vẫn là một người nước ngoài :( ) - ông Matt Mayers, the Director of Beverage (Giám đốc Đồ uống) của MGM Grand Ho Tram Beach (Vietnam).

Kết quả cuộc thi năm nay tiếp tục mang đến nhiều điều ngạc nhiên thú vị được nhìn từ góc độ của người viết.

Clayton

Xe điện
Điều ngạc nhiên và thú vị đầu tiên chính là việc Việt Nam có rượu được trao Huy chương quốc tế, không phải một mà có tới bốn huy chương. Tuy chỉ là Huy chương “hạng xoàng” – Huy chương Đồng (Bronze Medal) – nhưng có rượu chuẩn đem đi thi quốc tế đã là quá tốt rồi, và có Huy chương nữa thì lại càng tốt hơn. Có một điều vẫn thấy “gợn gợn”, đó là dù là rượu Việt Nam, nguyên liệu được lấy từ đồng đất, rừng núi Việt Nam, dùng nguồn nước tại VN, chưng cất, ngâm ủ, chế biến tại VN… nhưng rượu được làm ra lại bởi một anh Tây 100%. Cũng may là anh Tây này yêu VN thực lòng, anh ấy làm ra rượu, nhưng lại vẫn gọi rượu đó một cách chắc chắn là “RƯỢU VIỆT NAM”. Công bằng mà nói là nếu không có anh ấy, mà chỉ dựa hoàn toàn vào người Việt Nam chúng ta, thì đến giờ này, chúng ta chưa thể có sản phẩm rượu nào ẵm giải San Francisco World Spirits Competition được cả.

Vulcan V70

Xe trâu
Anh Tây làm rượu Sơn Tinh mang rượu đi thi hả Cụ Clayton?

Trạng thái
Thớt đang đóng