Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Em vừa được thằng cu Em tặng hai chai rượu. Các Cụ cho Em hỏi chai màu trắng uống có được không ợ?

Clayton

Xe điện
Em vừa được thằng cu Em tặng hai chai rượu. Các Cụ cho Em hỏi chai màu trắng uống có được không ợ?
Chai màu trắng uống hay hơn chai màu xám, dù chai màu xám thì nhìn sang trọng và quen thuộc hơn đối với đa số (tính cả ở Vn và... quốc tế luôn ;) ).

Chai màu trắng uống hay hơn chai màu xám, dù chai màu xám thì nhìn sang trọng và quen thuộc hơn đối với đa số (tính cả ở Vn và... quốc tế luôn ;) ).
Xin Cụ phân tích kỹ hơn để khi thưởng thúc Em có thể chém được không ạ.Xin kính Cụ một ly ạ!

Clayton

Xe điện
Cập nhật về việc chuẩn bị cho event Tasting Tháng Năm của anh em BSC:

1) Nhóm một số anh em BSC hay gặp nhau thời gian qua sẽ cần gặp nhau 1 buổi "làm nháp" để trù bị và bàn thảo ký về kế hoạch. Em dự kiến tối Thứ Sáu tuần này (ngay sau giờ làm). Số người em mong muốn có tham gia buổi trù bị này: (1) Em; (2) Cụ Malt; (3) Cụ Latuce; (4) Cụ THK (chưa có nick OF); (5) Cụ QTN (chưa có nick OF); (6) Cụ Jackal; (7) Cụ Sky.

2) Em đang cần một người chụp ảnh để làm ảnh lưu niệm cho anh em và làm ảnh tư liệu cho BSC. Sau vụ Tasting sẽ post lên diễn đàn OF và các FB của các cụ. Đề nghị các cụ xung phong nhận giúp.

3) Vụ tập hợp ly Tulip shape để thưởng 1 số loại rượu ngon, đề nghị cụ Malt vào nhận việc. Em sẽ alo thêm cho cụ và mong cụ điều phối việc này. Ly cối tumbler thì Nhà hàng đã có hơn 60 chiếc, chắc chắn đủ cho anh em khi thưởng thức vài ba loại rượu.

4) Một số anh em BSC có đề nghị: Nếu anh em khác cùng hưởng ứng, thì một số anh em nên có 1 vài séc giao hữu tennis vào buổi sáng. Sau đó, nghỉ ngơi 1 lúc rồi sẽ đến tiệc. Những anh em khác không thi đấu có thể đến cổ vũ và gặp nhau chào hỏi trước cho vui. Một số anh em không tham gia thi đấu hoặc cũng không ra sân cổ vũ được, thì sẽ tới Nhà hàng sớm hơn 11h để cùng lo công tác chuẩn bị.

5) Đồ ăn, em đã nhờ Nhà hàng lên thực đơn. Họ sẽ thông tin chi tiết lại cho mình.

6) Nhà hàng có chỗ đỗ xe, cả xe máy và ô-tô và đều miễn phí.

Clayton

Xe điện
Về rượu, em tạm cập nhật List rượu sẽ Tasting cho Event lần này:

1) 1 chai của em ủng hộ BSC: Highland Scotch Single Malt (Highland and by the Sea);
2) 1 chai của cụ Tuấn Nguyễn ủng hộ BSC: Northern Highland Scotch Whisky;
3) 1 chai của 1 cụ OF sẽ chuyển cho em để ủng hộ BSC (cụ ấy chưa muốn nêu tên mình hoặc nick OF lên trên này): Chưa rõ loại rượu gì. Khả năng nhiều sẽ là Single Malt Scotch;
4) 1 đến 2 chai của cụ Tèo từ Phương Nam ủng hộ BSC: Cụ Malt sẽ lo việc này để đảm bảo có rượu của cụ Tèo tại Tasting Tháng Năm;
5) 1 đến 2 chai của cụ Latuce (em dự thế, vì chưa thấy cụ ấy lên tiếng :D ): Speyside Scotch Single Malt;
6) 1 đến 2 chai (openned) của cụ phamha mang từ Hải Phòng lên

(...)

Tạm thế đã các cụ nhé! :)

Clayton

Xe điện
Vụ Blind Tasting để các anh em ghi Tasting Notes và bình luận cho rôm rả, em thấy hoàn toàn có thể tổ chức được.

Các chai và ly được đánh số và dán sticker lên trên. Các cụ ngửi, nếm, uống... sau đó viết Tasting Notes và cho điểm.

Các em phục vụ của Nhà hàng sẽ làm việc này ở phòng bên cạnh.

1 cụ sẽ được cử sang phòng bên để lo việc này, hướng dẫn các em phục vụ cách thức thực hiện. Cụ này sẽ không tham gia phần Tasting Notes và chấm điểm.

Clayton

Xe điện
Xin Cụ phân tích kỹ hơn để khi thưởng thúc Em có thể chém được không ạ.Xin kính Cụ một ly ạ!
Vụ này em nhờ cụ phamha và cụ Malt, hai cụ gần đây "thẩm" nhiều Balvenie hơn em, vào chia sẻ và tư vấn cho cụ. Hy vọng cụ sẽ hài lòng với các dòng chia sẻ và tư vấn mà các cụ ấy sẽ viết ;) :)

jackal76

Xe tải
Cập nhật về việc chuẩn bị cho event Tasting Tháng Năm của anh em BSC:

Nhóm một số anh em BSC hay gặp nhau thời gian qua sẽ cần gặp nhau 1 buổi "làm nháp" để trù bị và bàn thảo ký về kế hoạch. Em dự kiến tối Thứ Sáu tuần này (ngay sau giờ làm). Số người em mong muốn có tham gia buổi trù bị này: (1) Em; (2) Cụ Malt; (3) Cụ Latuce; (4) Cụ THK (chưa có nick OF); (5) Cụ QTN (chưa có nick OF); (6) Cụ Jackal; (7) Cụ Sky.
Gửi cụ CT, tối thứ 6 này (10/05), em lại không tham gia gặp mặt trù bị được, mong các Cụ thông cảm. Lí do em lại có việc, đã lên kế hoạch từ trước, k ở HN cụ à.

Do vậy, em sẽ tham gia offline vào trưa 18/5 như BSC đã thông báo.

Clayton

Xe điện
Gửi cụ CT, tối thứ 6 này (10/05), em lại không tham gia gặp mặt trù bị được, mong các Cụ thông cảm. Lí do em lại có việc, đã lên kế hoạch từ trước, k ở HN cụ à.

Do vậy, em sẽ tham gia offline vào trưa 18/5 như BSC đã thông báo.
Cảm ơn cụ Jackal. Cụ đã lên kế hoạch, vậy nhờ cụ cố gắng sắp xếp thời gian để tham dự Tasting trưa 18/5 nhé. Cụ là người rất tinh tế và khá kỹ nên sẽ là một nhân vật không thể thiếu cho buổi Tasting!

jackal76

Xe tải
Cảm ơn cụ Jackal. Cụ đã lên kế hoạch, vậy nhờ cụ cố gắng sắp xếp thời gian để tham dự Tasting trưa 18/5 nhé. Cụ là người rất tinh tế và khá kỹ nên sẽ là một nhân vật không thể thiếu cho buổi Tasting!
Cám ơn CT đã lưu tâm, với lời khen của Cụ, em tự thưởng em 2 ly -:)

Chắc chắn em sẽ tham gia tasting trưa ngày 18/5 tới.

Clayton

Xe điện
Mỗ em cũng xem clip của ông này trong youtube rồi, hồi đó là thẩm whyte mackay. Tuy nhiên ý mỗ em nói là cái phần đáy ly nó bầu hơn chứ không vuốt nhọn như thế này.
@VNAVNA: ý của cụ god hình như khác đấy cụ ạ.
Vụ trao đổi này của các cụ, giờ em mới để ý kỹ.

Các cụ ạ, cụ Richard Paterson chỉ có thể làm như thế với Whyte & MacKay NAS Special (rượu trẻ, không đề tuổi rượu, giá rẻ nhất trong lines sản phẩm của W&M) mà thôi, chứ không dám áp dụng với các dòng cao cấp hơn đâu, nhất là với dòng này:

Các cụ khi nghe mấy cụ "tiên tửu" này tán chuyện thì cần phải tỉnh táo nhé. Nhiều lúc, các cụ ấy mới chỉ nói "đau bụng, uống nhân sâm..." thôi đấy. :D

Clayton

Xe điện
Nghe cụ Richard Paterson giảng giải về How To Taste Whisky, các cụ phải xem 2 đoạn này. Em thấy cũng khá kỹ và hóm hỉnh:

Part 1

[video=youtube;frRonhQdRdQ]http://www.youtube.com/watch?v=frRonhQdRdQ&feature=player_detailpage[/video]

Part 2

[video=youtube;UmE4kyg_Vbo]http://www.youtube.com/watch?v=UmE4kyg_Vbo&feature=player_detailpage[/video]

Cụ Richard Paterson là Master Blender rất nổi tiếng thế giới của Nhà Whyte & MacKay, phụ trách pha chế, sáng tạo, định vị style và đảm bảo chất lượng của tất cả các dòng sản phẩm Whisky thuộc nhà này, bao gồm cả Whyte & MacKay, Dalmore, Jura, Fettercairn...

tienapl

Xe đạp
Em thấy các Cụ chuẩn bị buổi tasting mà thích qua'. Phải chi cũng có thể tổ chức như vậy trong SGN em sẽ đăng ký tham gia liền :)

Clayton

Xe điện
Cụ Flat sành điệu sao vẫn chưa thấy vào đăng ký tham gia nhỉ? :)

skywalkers

Xe buýt
Em xin đăng ký tham gia ngày T7 - 18/05 và xin đăng ký phụ trách phần chụp ảnh cho mọi người.
Buổi hôm thứ 6 tới sẽ cố gắng tham dự - Có thể không được trọn vẹn nhưng sẽ cố gắng có mặt để nắm được tinh thần công việc.
Em sẽ PM thông tin và số ĐT cho cụ chủ tịch ạ.
Xin cám ơn

phamhavn

Xe tải
Em xin đăng ký tham gia ngày T7 - 18/05 và xin đăng ký phụ trách phần chụp ảnh cho mọi người.
Buổi hôm thứ 6 tới sẽ cố gắng tham dự - Có thể không được trọn vẹn nhưng sẽ cố gắng có mặt để nắm được tinh thần công việc.
Xin cám ơn
Lần gặp mặt 18/5 này cụ cố gắng hướng dẫn em cách chụp mấy chai rượu nhé. Nhìn ảnh mấy chai cụ chụp em thích quá!

Vụ này em nhờ cụ phamha và cụ Malt, hai cụ gần đây "thẩm" nhiều Balvenie hơn em, vào chia sẻ và tư vấn cho cụ. Hy vọng cụ sẽ hài lòng với các dòng chia sẻ và tư vấn mà các cụ ấy sẽ viết ;) :)
Em xin có lời với Cụ phamha và Cụ Malt.Mong các Cụ giúp Em vụ này với!E xin cảm ơn các Cụ ợ!

Clayton

Xe điện
Xin cám ơn
Cảm ơn cụ Sky. Như vậy phần chụp ảnh đã có cụ lo cho anh em BSC rồi. Tin chắc rằng chúng ta sẽ có những bức ảnh thật đẹp của anh em tại buổi tiệc và hình ảnh tuyệt đẹp về các chai rượu, các ly rượu để post lên các diễn đàn.

Trong mấy mạch bài về rượu, em thấy nhiều cụ chụp ảnh đẹp, nhưng em thực sự ấn tượng với ảnh của các cụ Sky (ngoài HN) và cụ Macro (trong TP HCM). Không hiểu cụ Macro bận gì mà lâu lâu không thấy vào.

Clayton

Xe điện
Em thấy các Cụ chuẩn bị buổi tasting mà thích qua'. Phải chi cũng có thể tổ chức như vậy trong SGN em sẽ đăng ký tham gia liền :)
Chắc có lẽ cũng sắp có cụ ạ. Trong ấy cũng nhiều "cao nhân" lắm :D

Nhưng nói cho vui vậy thôi, tạm dẹp sang bên chuyện "cao nhân", em thấy ở trong đấy có nhiều cụ cũng đam mê món này và cũng đang hè nhau thưởng thức, khám phá các dòng rượu quý.

Cụ Tèo thì đúng là quá bận với việc kinh doanh riêng.

Giá mà cụ Văn Đoành, cụ minhchi, cụ Macro cùng nhau kéo anh em lại để làm cơ sở 2 của BSC tại TP HCM, thỉnh thoảng tụ bạ để thưởng thức rượu theo đúng cách mà anh em chúng ta vẫn đang trao đổi, đang hướng tới... thì tốt biết mấy. Các cụ xem xem thế nào, các cụ ơi?

minhchi233

Xe điện
@ Cụ Clayton: Cụ check tin nhắn trênĐT nhé.
Vấn đề Cụ chỉ đạo chúng em sẽ tr ao đổi với Cụ Macro , Cụ ấy cao niên đứng lên hô hào chúng eim hưởng ứng ah.
Các Cụ OF trong SG có lẽ do công việc, bận rộn... thường rất kín kẽ.

Trạng thái
Thớt đang đóng