Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

jackal76

Xe tải
Nghĩ cụ Tuankts, có thể bận nên sẽ post sau 1 chút, đang định post bài viết của cháu (No 3, do CT phân công), đã thấy bài viết dài ngoằng theo đúng văn phong :)

Vậy là 3 chai đầu tiên (No 1 - cụ Flat, no 2 - Tuankts, no 3 - cháu). Có khi nên theo thứ tự review mỗi khi được phân công các cụ nhỉ, như vậy các cụ sẽ quan tâm đến thớt đều và nhiều hơn. Cụ nào chậm lượt, phạt 1 chai SM (không giới hạn tuổi) :)

1 số cảm nhận của cháu về chai Glenrothes Robur Rererve – phân phối qua Travel Retail (mobile cháu hôm qua không dám sử dụng nhiều vì lúc đầu off, do vậy không chụp ảnh chai này, cụ nào add ảnh giúp cháu).

+ Hương : sherry rõ ràng ( ủ thùng Quercus Robur - loại thùng Spanish Oak & 1 phần tỷ lệ ủ thùng first –fill Olorolo sherry). Tiếp đến mùi sulphur nổi trội (như Dalmore 18y, nhưng ít hơn). Mùi gia vị, tiêu, nồng độ cồn lấn át, hương mỏng, đơn hương & không cá tính.

+ Vị : body phẳng, không cân bằng /cá tính.

+ Hậu vị : râm ran nhưng short, vị đắng.

Điểm : 70

Em Canada's Only Single Malt Whisky, thẩm đầu tiên, khá gây ấn tượng dù là whisky Canada. Có lẽ như CT nói, đây là chai giữ bản sắc giống với whisky Scotch nhất trong số các chai whisky thuộc khu vực Nam Mỹ. Nghe có vẻ địa lý nhưng có lẽ đúng :)

Glenrothes Robur Reserve, cháu đánh giá kém em Canada nên lùi 2 điểm.

Chai này, không có gì đặc sắc, cá tính. Tầm tiền 1,3tr – 1,5tr, sẽ nhiều lựa chọn khác tốt hơn, cùng style.

* Như cụ Tuankts có đề cập, chiều qua món vịt ok nhưng cheese thì….phần nhiều do chất lượng, còn lại do trình các cụ BSC, thẩm cheese cũng đã lên level.

Đều là cheese Comte nhưng loại hôm qua mua tại shop khác, không phải Comte Saint - Antoine (loại thẩm với Event BSC Anniversary tại Hải Cảng). Do đường xa, ngại nên nhà cháu mua tại trung tâm (nhà hàng này cũng khá nổi tiếng với đồ nguội nhập).

Cháu tự rút 1 số KN cá nhân khi mua cheese :

+ Không nên mua cheese, khi cả khoanh cheese (hard cheese) còn bé. Hương vị của cheese mất đi khá nhiều qua thời gian, trừ khi phần cheese trước đó được bán chỉ trong 1 vài ngày trước. Thông thường nếu mua/ cắt từ khoanh to, chất lượng bao giờ cũng tốt hơn (cả hương & vị)

Với thời tiết ẩm, nồm này, bảo quản cheese nói chung và đồ nguội nhập nói chung, lại càng khó hơn & thời gian bị ngắn hơn nữa.

+ Khi mua, nên ngửi rind của cheese trước (rind là viền ngoài của cheese, thường được cắt ra & bỏ lại khi bán cho khách).

Thời điểm này, khí hậu miền Bắc, rind mềm, hơi ướt, màu sậm hơn, đặc biệt có mùi không dễ chịu. Qua Rind, có thể đánh giá chất lượng cheese.

Nhớ mùa hè, thu 2013 (trước Tết AL), riêng việc ngửi rind này cũng khá hay (cháu thường bảo nhà hàng, cắt rind ra & gói cùng cheese luôn). Buổi unplugged sau Tết AL của BSC, cũng tại Bà Triệu, cheese vẫn ngon dù mua cùng loại, cùng shop.

Nhưng thời gian 2 tháng trở lại đây thì…cháu mua về nhà, có hôm chất lượng cũng không được như trước :(

Rút KN lần sau, cháu sẽ chịu khó mất thêm 20k xăng xe, chịu khó đi mua cheese Saint - Antoine vậy.

webzy

Xe tải
Các cụ Flat, kts, Jac có phần review hay quá. E đang ngồi để nhớ lại cảm giác của buổi tasting tối qua. Đúng là lần đầu tiên lại được thẩm nhiều loại rượu đắng đến thế đến tận khi thẩm chai Glenmor 18 extremely mà vẫn còn thấy dư vị đắng trong khoang miệng.
Huơng: có các mùi trái cây có múi như cam chanh phảng phất mùi táo, lê chuối chín và có mùi ngọt ngào của malt.
Palate: có vị bùi ngậy của các loại hạt. body midium trơn mượt , tuy nhiên ở độ tuổi 18 thì em này cũng ko thật xuất sắc vì ko nhận rõ cá tính của em ấy nếu so sánh với ông anh signet và cậu em necta dor.
Tổng thể em cho 85 điểm.

Clayton

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã viết review cho 4 chai đầu tiên. Chắc phải nhờ cụ Flat email, gọi điện cho cụ Nguyễn, chứ không thì có khi anh em lại bắt cụ ấy phạt vạ thêm chai nữa thì... cơ khổ :D

Clayton

Xe điện
Bayern Muenchen vẫn đang thua.
Động viên các cầu thủ khách tí nào.

Cũng có tí Chocolate Malt, nhưng không phải là... Glenmorangie Signet, hehe. :D

Clayton

Xe điện
Lát nữa, em sẽ email cho cụ Nguyễn, gửi cụ ấy các Tasting Notes đã được các cụ viết để cụ ấy cùng đọc và cụ ấy sẽ viết Tasting Notes cho chai Glengoyne 17yo.

Em xin phép reserve post này cho Tasting Notes của chai Glengoyne để update sau.

Cụ thumotty, phamhavn và Sky cứ tiếp tục viết phần review của mình mà không cần đợi cho đến khi post này được update, các cụ nhé. Thank các cụ!

Clayton

Xe điện
Em gửi thêm các cụ mấy tấm chụp nhanh tại buổi Tasting tối hôm kia.

Luôn luôn hớn hở :D

Và phải... trầm trồ

Ù uh, à ah...

"Chai vừa Nốc vừa Dô này là em thích nhất trong tất cả các loại Single Malt trên cõi đời này đấy các cụ ạ. Các cụ cứ chờ mà xem em nó nhé..." ;)

Clayton

Xe điện
Adberg, Longrow và Knockando

Và lần lượt, lần lượt xếp hàng

Clayton

Xe điện
Chưa uống, đã nghiêng nghiêng

Cụ nào đứng ở góc kia thế nhỉ?

Các em Crystal

Clayton

Xe điện
Hai em "nạ dòng" trong một bữa tiệc Scotch Single Malt, một em mở đầu, một em khóa đuôi, một cô nàng thôn nữ, chân chất, mộc mạc đến từ mảnh đất Nova Scotia (New Scotland) đất nước Canada xa xôi, một em duyên dáng, trau chuốt, long lanh, tiểu thư, quy phái đến từ vùng ven biển Tây Nam nước Pháp.

Clayton

Xe điện
Một điều dễ nhận thấy là về mặt thiết kế và hình ảnh, nhãn hiệu của rất nhiều loại sản phẩm, nhãn sản phẩm trên thế giới từ xưa đến nay, người ta đều sử dụng tốt nguyên tắc tương phản: trắng với đen, đậm với nhạt, phẳng với nhăn, sần sùi với mịn màng, thô ráp với trơn láng... Các công ty thuộc các nước phát triển hầu như đều thuộc nằm lòng nguyên tắc này. Trong ngành rượu cũng vậy, khi thiết kế nhãn, họ tạo điểm nhấn để nhãn sản phẩm nổi bật, nếu nền nhãn màu sáng, thì chữ phải màu tối và ngược lại. Ấy vậy mà những chuyên viên thiết kế nhãn cho chai Glen Breton lại mắc sai lầm tai hại khi mẫu nhãn của họ bị chìm nghỉm, mờ nhạt và hầu hết mọi người đều có nhận xét chung rằng chai này rất khó chụp lên ảnh. Nền đen, chứ trắng, nhưng chữ quá mảnh và nhỏ, các họa tiết cũng không rõ ràng, không gây ấn tượng với ngừoi quan sát. Thêm hẳn 1 điểm trừ cho dòng này về mặt thiết kế chai và nhãn.

Phải "liếc" một góc nghiêng vừa độ mới có thể lấy được mấy chữ rõ rõ một chút trên nhãn chai này

Ơ, mà sao lại có mẹ mướp Năm Sao nào lủi từ xứ Nam Âu len lỏi vào xếp hàng ở đây nhỉ.

Từ từ rồi sẽ đến lượt...

Vì thế nào rồi tầm Mùa Thu năm nay cũng sẽ có một buổi về "Những dòng Brandy nho nằm ngoài nước Pháp" ;)

Thôi thì, đã trót len lỏi vào đây, thì cũng thương tình, cho thêm tấm nữa để... đỡ tủi thân :D

"Giai quê" Alexandrion 5 stars đứng cạnh "Giai hàng hiệu" Adberg, "Giai bặm trợn" vừa Nốc, vừa Dô (Knockando) và "Tiểu thư" trắng trẻo, nhưng cá tính, nghiện thuốc menthol và nhiều hooc-môn nam nên mọc râu dài (Longrow). :D

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Vừa Nốc vừa Dô - Cận cảnh. Khá bảnh trai.

Clayton

Xe điện
Gã Robur Reserve

Em giật cả mình.

Oái. Sao ở đây lại có chữ "Rau sạch" ;)

Nhìn kỹ, hóa ra không phải. Ồ, chỉ là chữ ký của ông Malt Master của Nhà Glenrothes

Clayton

Xe điện
Gã này to xác... 1L. Hàng DFS, có mặt trên các Sân bay nước Pháp

thumotty

Xe buýt
Em cũng xin tiếp mạnh bài của CT. Bác Nguyễn chịu khó đưa tasting note sau nhé.

Các cụ nhà ta sau khi thẩm các 4-5 chai không khói, từ Bắc Mỹ xuống đến Speyside rồi vào Highland thì quyết định trở về với món yêu thích là khói. Trong số các chai được các cụ mang đến hôm nay có 3 chai có khói lần lượt là Longrow Peat, Ardbeg Corryveck, PC8. Không có một sự phản đối nào khi mọi người đều chọn em Râu Rồng để thẩm đầu tiên. Longrow là một trong ba nhãn mà nhà Springbank sản xuất (2 nhãn khác là Springbank mà nhiều cụ đã biết và Hazelburn). Mặc dù nhà Springbank được thành lập từ năm 1828 nhưng Longrow chỉ được ra đời từ năm 1973 (tức là mới có hơn 40 năm). Theo nhiều tài liệu thì lý do ra đời của nhãn này chủ yếu là để mọi người biết rằng không chỉ có Islay mới có thể sản xuất được rượu khói mà ở Campeltown chúng tôi cũng làm được. Chính vì thế khi nói đến Longrow là người ta nói về rượu khói của nhà Springbank.

Chai Peat này tiền thân của nó là chai Longrow CV (trong bộ ba Springbank CV, Longrow CV và Hazelburn CV). Tuy nhiên, không hiểu vì lý do nó đó mà từ cuối năm 2013, người ta quyết định đổi tên nó thành Longrow Peat. Có nhiều người nói rằng việc đổi tên này là nhằm nhấn mạnh vào việc nhấn mạnh rằng đây là rượu khói. Tuy nhiên, đối với em việc này cũng không quan trọng lắm. Vấn đề mấu chốt là chất lượng rượu. Vậy em này như thế nào?

Màu sắc: vàng nhạt
Hương: một chút vanila, một ít hương mặn. Càng ngửi kỹ thì càng thấy vị khói rõ hơn. Tuy nhiên khói chai này rất nhẹ nhàng so với Ardbeg hoặc PC8.
Vị: vị mặn cảm nhận rõ ràng hơn khi uống. Vị chua (em không biết của loại hoa quả gì) tương đối nối trội. Có một chút ít đắng nhưng không nhiều. Tất nhiên là có cả khói nữa. Nói chung là tương đối cân bằng.
Hậu vị: trung bình, dư âm khói.

Kết luận: đây là một trai NAS trẻ và thích hợp cho những ai muốn bắt đầu thẩm với Single Malt đặc biệt là khói. Mặc dù độ khói của chai này lên đến 40ppm nhưng không quá nồng và ghắt như những loại khác. Hương vị không quá phức hợp, dễ thẩm. Em cho chai này 82/100 điểm. Thực ra so với Springbank CV mà em đã từng thẩm thì em đánh giá chai Springbank cao hơn do hương vị phức hợp hơn.

tuankts

Xe tải
Em thử cho điểm các chai mà các cụ đã review và cho điểm, đồng ý, nhất trí cao với cụ Phẳng về chai Glen Breton.
Glen Breton: 72 điểm
Knockando: 70 điểm
Glenrothes Robus Reserve: Cụ Jack cho 70 điểm, còn em chỉ cho 69 điểm, vì em này ko đáp ứng được mong chờ, đã từng thất vọng với Select Reserve thì chai này dc mong chờ nhiều hơn ở một tầm giá gần gấp đôi mặc dù dung tích khác, như vậy chỉ số P/P là rất thấp. Thuần sherry nhưng màu sắc hơi nhạt như cốt rượu vậy. Thực ra có thể nâng đều thêm 3 chai này lên một một mức thêm một vài điểm nữa, nhưng có lẽ ko để làm gì vì bản chất vẫn là điểm 7X.
Glenmorangie 18 Extremely Rare: Cụ webzy cho 85 điểm, còn em cho 82 điểm, em thấy chai này cũng khá ngon nhưng chưa thực sự ở mức xuất sắc để cho điểm từ 85 trở lên, nếu đã thử qua Necta D'Or 12yo rất ngon ở tầm tiền thì người uống mong chờ hơn rất nhiều với một bước nhảy ở chai 18yo.
Longrow Peat: 82 từ cụ thumotty thì em nghĩ là khá cao, với em thì em này tầm 79 điểm, đúng là em này thua Springbank CV ở độ phức hợp và cả sự cân bằng, thích hợp dùng trong mọi trường hợp, người muốn làm quen khói có thể dùng em này đầu tiên và chấm hết nên có lẽ em đã dc đổi tên từ CV thành Peat là chuẩn do ko còn sự đa hương.

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Cụ KTS dự kiến là một nhà chấm điểm rất khó khăn đây. Hãng não mà đưa rượu cho lão này thẩm thì cứ coi chừng nhé.

PS: em đồng ý với cụ về chai Glenmo 18YO. Thực ra sau khi uống Necta Dor thì nhìn chung mọi người đã đặt ra một tiêu chuẩn khá cao cho người anh của nó nhưng lúc uống xong thì hơi thất vọng. Được cái chai và hộp đẹp.

webzy

Xe tải
.
Glenmorangie 18 Extremely Rare: Cụ webzy cho 85 điểm, còn em cho 82 điểm, em thấy chai này cũng khá ngon nhưng chưa thực sự ở mức xuất sắc để cho điểm từ 85 trở lên, nếu đã thử qua Necta D'Or 12yo rất ngon ở tầm tiền thì người uống mong chờ hơn rất nhiều với một bước nhảy ở chai 18yo.
Longrow Peat: 82 từ cụ thumotty thì em nghĩ là khá cao, với em thì em này tầm 79 điểm, đúng là em này thua Springbank CV ở độ phức hợp và cả sự cân bằng, thích hợp dùng trong mọi trường hợp, người muốn làm quen khói có thể dùng em này đầu tiên và chấm hết nên có lẽ em đã dc đổi tên từ CV thành Peat là chuẩn do ko còn dc vatted để tạo sự đa hương.
Thực ra em cũng lưỡng lự giữa 82 hay 85 cho em Glenmore 18. Tuy nhiên công bằng mà nói cái miệng của anh em BSC có vẻ thiên về khói rồi nên để 1 em sherry thuần như vậy mà cho 82 thì e rằng cũng hơi khắt khe quá. Thực ra em muốn cho điểm em PC8 là 88 và Corryveckan là 92 nên em nó 85 cũng hợp lý cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng