Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

humer

Xe điện
E chỉ thích uống rượu ngâm ba kích, khỏe lắm các cụ ợ :D

minhchi233

Xe điện
Đa tạ Cụ. Eim sẽ ngâm cứu vấn đề này. Tháng 12 tới các Cụ ngoài nớ vẫn gặp gỡ với chủ đề những chai Blend 12 yo cũ chứ ạ ( trùng với thời điểm tháng 12 Cụ nhỉ). Chai Grants 12 đời 2003 eim đã chuẩn bị để gửi các Cụ BSC đấy ạ.

Clayton

Xe điện
Đa tạ Cụ. Eim sẽ ngâm cứu vấn đề này. Tháng 12 tới các Cụ ngoài nớ vẫn gặp gỡ với chủ đề những chai Blend 12 yo cũ chứ ạ ( trùng với thời điểm tháng 12 Cụ nhỉ). Chai Grants 12 đời 2003 eim đã chuẩn bị để gửi các Cụ BSC đấy ạ.
À, nhân tiện ở đây, em nhờ cụ. Cụ nhắn sms cho em xin số TK để em chuyển tiền chai Jameson cho cụ. Cám ơn cụ nhiểu.

Cụ Tèo lần vừa rồi vẫn quên không mang theo mấy chai cụ tặng và ra mắt BSC mà cụ đã chuyển cho cụ Tèo và em trước chuyến bay đi UK. Kiểu này phải phạt cụ Tèo thêm ít nhất 1 chai gì đó mới được.

Clayton

Xe điện
Cụ minhchi233 có thể tìm mua hai chai này.

Chai Beneroy XO bán ở Nội Bài là chai mẫu cũ. Mẫu này chính ra bây giờ trở nên hiếm hơn, khó tìm hơn. Ngoài mua để uống, thì có thể mua để sưu tầm. Nhà Beneroy hiện đã đổi sang mẫu mới như hình thứ ba bên dưới. Các

minhchi233

Xe điện
Cám ơn Cụ CT. Đợt này cháu sẽ gửi cả chai Jameson của Cụ luôn. Tiền thì hôm nào cháu sẽ nhờ Cụ gửi sau ạ.

thumotty

Xe buýt
Nhà cháu thứ 2 tuần sau vào Sài Gòn. Đã hẹn với cụ Hiếu để qua chỗ cụ ý chơi. Nếu Chủ tịch cần người vận chuyển thì cứ bảo em nhé. Thứ 4 em ra lại HN rồi.

Các cụ nhà mình cho e hỏi chai GLEN TURNER 8 year PURE MALT Special Reserve có hương vị thế nào ah. e chỉ thích chữ PURE MALT thôi chứ e thấy nó rẻ 650k chai 70 . Còn ruột gan e nó như thế nào thì e chưa biết.???

Calvados matching cực khéo với các loại phô-mai ngon, các cụ nhé. Tất nhiên, với một dòng rượu Brandy Táo thơm tho, lãng mạn như Calvados, chúng ta sẽ không nên matching với phô-mai có hương vị mạnh, hay phô-mai "thối", phô-mai "mốc"...
Em chưa uống Calvados nên đang phập phồng chờ đợi ngày thử.

phamhavn

Xe tải
Các cụ nhà mình cho e hỏi chai GLEN TURNER 8 year PURE MALT Special Reserve có hương vị thế nào ah. e chỉ thích chữ PURE MALT thôi chứ e thấy nó rẻ 650k chai 70 . Còn ruột gan e nó như thế nào thì e chưa biết.???
Chai này em chưa thử nhưng chắc kém cụ ạ, hình như do mấy cty của Pháp mua lại và đoang chai (tuy là đóng chai tại Scotland) thì phải. Chai 18yo mới có giá <1,1tr thì chai này 8yo mà 650k chưa hẳn là rẻ cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Chai này em chưa thử nhưng chắc kém cụ ạ, hình như do mấy cty của Pháp mua lại và đoang chai (tuy là đóng chai tại Scotland) thì phải. Chai 18yo mới có giá <1,1tr thì chai này 8yo mà 650k chưa hẳn là rẻ cụ nhé.
Cảm ơn cụ!!! e chỉ thích chữ nghĩa nó quảng cáo thôi.

tauluon

Xe buýt
Chai GLEN TURNER 18 year có giá tầm 1 tr. rẻ hơn chai Chivas 18. Suy ra chai Chivas 12 chỉ có giá tầm 500K thì chai GLEN TURNER 8 year giá 650K là quá đắt Cụ ạ.

jackal76

Xe tải
Tại sân bay nhiều nước khu vực châu Á cũng có 1 số chai Calvados rất ngon là Boulard. Giá cũng khá mềm mại.
Chủ tịch ơi, chai Calvados Boulard, có tại SB 1 số nước, là chai Boulard Grand Solage (3 – 5y) ?

image hosting

Hay chai sau (thì tốt quá) ?

jpg images

Tại HN, cháu thấy chai Calvados sau khá nhiều (chính là chai shop CT, tặng BSC) :

free screen capture

Nếu so sánh chất lượng 3 loại trên với CALVADOS LECOMPTE 5 YEAR, như thế nào ?

screen shot pc

Chai Lecompte 5y này, giá bao nhiêu thì hợp lý, CT ? Chai này, cháu thấy có cả 12y, 25y, vintage,…

Trước thỉnh thoảng rảnh rỗi, đi dạo phố phường, đã hay để ý đến SM, giờ lại thêm “ Calvados” vào bộ nhớ Ram nữa.

Không biết, CT giới thiệu thế nào, cháu thấy phong trào săn hàng Calvados, có vẻ bắt đầu thì phải. Hôm nay, cháu ra shop quen, cũng thấy chị chủ bảo, trưa nay cũng có 2 cụ qua hỏi : Caravan, Calvados gì đó. Đấy, thỉnh thoảng đi off - road nên chắc cụ ấy nhớ nhầm :)

Đợt tasting tới về Calvados & Cognac, nếu thật sự Calvados ngon & các cụ/mợ nhà mình đủ trình độ để Cảm được chất của Calvados. Chắc chắn không nhanh chân, chai ít người biết này, sẽ lại như SM thôi.

Phong trào Calvados nếu lên cao, biết đâu, cụ Tèo/Bảo,..lại nhập dòng này về chơi / bán. Như vậy, CT sẽ là người Tiên Phong, góp phần đưa Calvados về VN.
Chắc chắn 1 chuyến FAM –TRIP sang Normandie cho BĐH BSC, cũng không quá xa vời, CT nhỉ.

Cháu cứ mơ mộng thế, mùa thu, thời tiết mát mẻ, không mơ mộng 1 chút, cũng hơi tiếc, các cụ nhỉ.

Chai GLEN TURNER 18 year có giá tầm 1 tr. rẻ hơn chai Chivas 18. Suy ra chai Chivas 12 chỉ có giá tầm 500K thì chai GLEN TURNER 8 year giá 650K là quá đắt Cụ ạ.
Cảm ơn cụ. !!! Nhân ngày 20-11 e chúc cụ sức khỏe và nhiều thuận lợi trong công việc....

tuankts

Xe tải
Hic..hic...trùng lặp ghê lão Jacku nhể, lão nào off roát ộp riếc gì em cũng ko nắm dc đâu, tiện đường chiều ghé qua mấy shop quen quen, chưa mở lời thì chị chủ hàng đã bảo, chú lại tìm Calvados chứ gì, ngớ người 1 lúc mới nhớ ngọn lửa vùng Normandie mới dc nhen lên trên mạch "rượu mạnh...." dù đông chưa về (e thì chả quan tâm lắm đến dòng này, u cho biết thôi nếu có dk), chị chủ hàng lại bảo có chú mau mồm (e thật luôn) người gầy gầy, đẹp zai thư sinh vào hỏi chị rượu này mà, lại có mấy chú quen quen cũng gọi điện đến hỏi nữa nên thấy chú là chị hỏi luôn...:). Đến chịu các cụ BSC, tình hình này những gì gọi là "rượu mạnh" sẽ bị các cụ vơ tất cho xem, cụ CT ơi, sau Calvados là đến gì thì cụ nói nhỏ cho em với nhé, sau cơn bão SM lại đến lốc nhẹ Calvados, tội lỗi do cụ gây ra hết :)

BarleyRiver

Xe tải
Em nghĩ các cụ 1 tay thì Calvados, cứ Calvados cho ngọt ngào. Còn tay kia thì SingleMalt thì cứ SingleMalt cho khói thêm mờ mịt.
Riêng về tay SingleMalt, Đang tiện cụ Bảo nói về Adberg và Macallan thì em xin post thêm 2 em khác cũng Adberg và Macallan cho đúng chủ đề.
Đây là 1 em Adberg chỉ đề Vintage, ko nói tuổi nhưng thật ra cũng là 1 em 17yo luôn. Nhà Adberg hơi kỳ là trên rất nhiều chai, năm đóng chai đề nhỏ xíu ở đằng sau.

Còn đây là 1 em Macallan, cũng Cask Streng, hộp đỏ chói, nhưng lại 13yo, em nghĩ để em này đi kèm em CS 10yo các cụ Post hôm trc thì cũng có điểm thú vị.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Chai Lecompte 5y này, giá bao nhiêu thì hợp lý, CT ? Chai này, cháu thấy có cả 12y, 25y, vintage,…

Trước thỉnh thoảng rảnh rỗi, đi dạo phố phường, đã hay để ý đến SM, giờ lại thêm “ Calvados” vào bộ nhớ Ram nữa.

Không biết, CT giới thiệu thế nào, cháu thấy phong trào săn hàng Calvados, có vẻ bắt đầu thì phải. Hôm nay, cháu ra shop quen, cũng thấy chị chủ bảo, trưa nay cũng có 2 cụ qua hỏi : Caravan, Calvados gì đó. Đấy, thỉnh thoảng đi off - road nên chắc cụ ấy nhớ nhầm :)

Đợt tasting tới về Calvados & Cognac, nếu thật sự Calvados ngon & các cụ/mợ nhà mình đủ trình độ để Cảm được chất của Calvados. Chắc chắn không nhanh chân, chai ít người biết này, sẽ lại như SM thôi.

Phong trào Calvados nếu lên cao, biết đâu, cụ Tèo/Bảo,..lại nhập dòng này về chơi / bán. Như vậy, CT sẽ là người Tiên Phong, góp phần đưa Calvados về VN.
Chắc chắn 1 chuyến FAM –TRIP sang Normandie cho BĐH BSC, cũng không quá xa vời, CT nhỉ.

Cháu cứ mơ mộng thế, mùa thu, thời tiết mát mẻ, không mơ mộng 1 chút, cũng hơi tiếc, các cụ nhỉ.[/QUOTE]
Úi chớ cụ đừng xui em, với mấy chục nhãn bia, hàng trăm nhãn vang và whisky như thế với em là đủ rồi. Còn cái món Calvados này chỉ uống để biết hoặc sưu tập thôi cụ ạ chứ kinh doanh thì không được cụ ơi nhiều công ty đã nhập về ViêtNam đã mất cả chì lẫn chài chạy mất cả dép rồi cụ ạ. Việt Nam mình có một cái thú ăn chơi và thưởng thức không kém các nước EU khác. Món gì họ chấp nhận thì sẽ rất khinh khủng còn không thì cho họ cũng không mua cái món này hơi kén người uống cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

NewPeace

Xe điện
Các cụ BSC cứ trích dẫn dài thế này thì mấy mà sang nhà khác #-o, vừa khó theo dõi vừa tốn tài nguyên diễn đàn.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em nghĩ các cụ 1 tay thì Calvados, cứ Calvados cho ngọt ngào. Còn tay kia thì SingleMalt thì cứ SingleMalt cho khói thêm mờ mịt.
Riêng về tay SingleMalt, Đang tiện cụ Bảo nói về Adberg và Macallan thì em xin post thêm 2 em khác cũng Adberg và Macallan cho đúng chủ đề.
.....
Hai chai này của cụ quả là hiếm thật cụ ạ riêng chai Mâcllan 13 yo em chưa nhìn thấy bao giờ.

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà cháu thứ 2 tuần sau vào Sài Gòn. Đã hẹn với cụ Hiếu để qua chỗ cụ ý chơi. Nếu Chủ tịch cần người vận chuyển thì cứ bảo em nhé. Thứ 4 em ra lại HN rồi.
Nhà em cũng nhờ cụ chuyển qùa vào trong SG đấy đặt gạch nhé cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng