Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Rượu Brandy Táo Calvados có thành phần nguyên liệu chủ yếu là trái táo đỏ Vùng Normandie. Táo có vị chua, ngọt nhẹ, hơi chát nhẹ.

Rượu táo ủ rất nhanh trưởng thành. 1 chai Calvados 5 tuổi cho cảm nhận về độ trưởng thành như rượu từ 15 - 18 tuổi đối với Scotch Whisky.

Dream velo

Xe máy
Qua chai Gila em thay co 2 diem:
Bac chủ tịch không phải là anh/chị Hoài Hương hồi còn ở diendanvanhoathethao. Em nhớ không lầm thì Hoài Hương cũng đã chia sẻ về tequila rồi, cũng giống với những gì bác gaunhua0203 tra trên mạng và dài hơn chia sẻ của bác chủ tịch về tequila nên đoán đây không phải là 1 người. Không biết em đoán thế có đúng không. Tuy nhiên có cái tò mò là không bác Hoài Hương thông tin về Gila.
Hai là chai Gila đấy theo em uống thì ok, sưu tầm thì cũng bình thường thôi, em nói vậy để bác gaunhua0203 uống luôn, mùa này uống cũng hợp phết. Nếu bác uống thì chai mà em có lại lên giá thêm một chút chăng :) vì em cũng có một chai giống bác. Nói chung chai này hơi khó kiếm ở VN, quanh quanh sân bay DNA hình như em cũng chưa nhìn thấy. Nếu chưa uống thì thỉnh thoảng bác lại lộn cổ em nó lên một tí cho cái nút nó đỡ khô. Nói ra quả là xấu hổ vì lúc mới mua về, em xem code thấy hai số đầu là 89 cứ ngỡ là hàng VN xuất sang Mễ tây cơ.

mingtoan

Xe máy
Hehe, nhà em vẫn còn một chai JW Green Label (đời 2010, cái đời mà ai cũng chê). Vì ấn tượng đầu tiên của em với JW "bộ đội" là một chai cực kỳ tuyệt vời, hương thơm ngào ngạt...
Bây giờ mà uống thì chắc là sẽ chê bai em nó ghê lắm đấy, nên thôi, cứ giữ coi như là một kỷ niệm, hehe.

À mà hôm nào làm bữa off cognac thì hú em nhé, em cũng ham loại này (dù trong nhà chẳng có chai Nã Phá Luân nào, chỉ có vài chai XO hoặc VSOP).
Còn vụ whisky Bắc Mỹ thì em thú thực là không có ham, em thấy rượu của các bạn ấy hơi bị nông cạn thì phải.
Bên cạnh Green label 15 yo còn có Green 180 cask, Cụ nào có thể so sánh một tí về 2 em này không ạ?

webzy

Xe tải
Chủ đề em dự định lựa chọn sẽ là:

Calvados et Cognac - Chanson d'Amour pour Votre Amoureux et la Chute de Hanoi.
Chủ đề hay quá : Calvados et Cognac - Bản tình ca cho những đôi tình nhân và Mùa Thu Hà Nội.

Clayton

Xe điện
Bên cạnh Green label 15 yo còn có Green 180 cask, Cụ nào có thể so sánh một tí về 2 em này không ạ?
Chai Green Label 180 Casks có cá tính hơn. Rượu được tăng thêm hàm lượng rượu khói ủ trong thùng Bourbon, đoán là Caol Ila. Nếu ngửi kỹ (nên dùng 3 loại ly/cốc khác nhau), sẽ thấy tăng vị chanh tươi, dừa, dứa, mùi cỏ cây.

Rượu có cả thành phần 12yo để tăng thêm độ tươi trẻ, nhưng lại cũng có thêm rượu Highanland 16yo và 18yo của Diageo, vì thế rượu không còn ghi tuổi là 15yo nữa, mà chuyển thành NAS.

Thưởng thức dòng này, dùng cốc truyền thống Tumbler thấy hương tốt hơn so với ly Tulip Shaped.

Tuy vậy, đây lại tiếp tục là 1 mẫu Blended Malt thất bại của Diageo, và nó không có lý do để Diageo cho tồn tại trên thị trường. Vòng đời của em nó ngắn ngủi hơn người anh của nó quá nhiều. Tiếc thay!

Clayton

Xe điện
Một chai Calvados tuyệt ngon mà một người bạn thân đã tặng cho em!

Em đã thưởng thức cùng một số bạn bè một vài ly vào buổi tối mùa thu năm trước.

Khi chai vẫn còn hơn một nửa, em và một bác nữa đã thưởng thức vào một buổi sáng cuối tuần Hà Nội (cũng mùa thu) trong một quá cà phê thật đẹp trên một con phố nhỏ Hà Nội. Cảm giác thật là tuyệt! Bác cùng tasting với em vẫn còn nhớ mãi. Quả là một dòng rượu hoàn hảo cho buổi sáng! :)

Clayton

Xe điện
Ly Calvados êm mượt, dịu nhẹ và sánh quyện lạ thường.

minhchi233

Xe điện
Cụ CT ơi,tại sao Calvadosl ại ít và hầu như không được NK về VN nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ CT ơi,tại sao Cavaldo lại ít và hầu như không được NK về VN nhỉ?
Lý do rất đơn giản, cụ à: Cực kỳ khó bán, vì quá ít người hiểu biết về nó, trong đó bao gồm cả rất nhiều người đã từng đi công tác đến Pháp, đã từng sống và học tập tại Pháp.

Cũng một phần bởi vì nó bị ảnh hưởng bởi cái bóng quá lớn của Cognac (trong dòng rượu mạnh) và Champagne hay Vang (nếu tính đến tất cả các loại rượu Pháp).

minhchi233

Xe điện
Vầng. Cháu cũng chưa từng để ý quan tâm đến Calvados trong những lần có dịp đi ct. Các sân bay trong khu vực DNA mình có sẵn loại này không vậy Cụ?

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Tự nhiên đi cụ ơi. :)

Cụ cứ vào đọc, rồi bình phẩm, chat chít cho vui. Miễn sao cụ thấy thích và vui, và cụ cũng làm cho những người khác vui là được.
Mợ Lan Phương đấy Cụ CT ơi. Hay là mợ LP nhờ Cụ CT phụ đạo riêng một số buổi nhỉ!

Clayton

Xe điện
Rất khác so với Cognac, một dòng mặc dù rất sang trọng, nhưng lại có tính thương mại hóa rất cao, rượu thường được đánh thêm màu caramel để tạo màu đậm hấp dẫn (việc này là hợp pháp theo quy định của Luật của Pháp cũng như EU, và truyền thống này vẫn còn được áp dụng triệt để đến tận ngày nay), thì Calvados hầu như là rượu có màu tự nhiên (Natural Colour), giống như cách mà các Nhà làm rượu Single Malt của Scotland vẫn thường áp dụng.

mingtoan

Xe máy
Chai Green Label 180 Casks có cá tính hơn. Rượu được tăng thêm hàm lượng rượu khói ủ trong thùng Bourbon, đoán là Caol Ila. Nếu ngửi kỹ (nên dùng 3 loại ly/cốc khác nhau), sẽ thấy tăng vị chanh tươi, dừa, dứa, mùi cỏ cây.

Rượu có cả thành phần 12yo để tăng thêm độ tươi trẻ, nhưng lại cũng có thêm rượu Highanland 16yo và 18yo của Diageo, vì thế rượu không còn ghi tuổi là 15yo nữa, mà chuyển thành NAS.

Thưởng thức dòng này, dùng cốc truyền thống Tumbler thấy hương tốt hơn so với ly Tulip Shaped.

Tuy vậy, đây lại tiếp tục là 1 mẫu Blended Malt thất bại của Diageo, và nó không có lý do để Diageo cho tồn tại trên thị trường. Vòng đời của em nó ngắn ngủi hơn người anh của nó quá nhiều. Tiếc thay!
Hiện tại thì em có 1 cặp Green 15 và 1 cặp Green 180 casks. Em đã uống loại 15 yo còn loại kia thì chưa. Cụ CT! em sẽ gởi tặng BSC 1 em Green 15 yo trong những ngày sắp tới. Chai này dán tem 2008 Cụ ạ

Clayton

Xe điện
Hiện tại thì em có 1 cặp Green 15 và 1 cặp Green 180 casks. Em đã uống loại 15 yo còn loại kia thì chưa. Cụ CT! em sẽ gởi tặng BSC 1 em Green 15 yo trong những ngày sắp tới. Chai này dán tem 2008 Cụ ạ
Thay mặt anh chị em BSC, xin cảm ơn cụ!

Chúng ta sẽ có buổi Tasting vào Mùa Xuân sang năm với dải rượu là các dòng Blended Malt (để cùng so sánh, đối chiếu, chấm điểm). Cụ sẽ tham gia với BSC vụ này nhé?

mingtoan

Xe máy
Thay mặt anh chị em BSC, xin cảm ơn cụ!

Chúng ta sẽ có buổi Tasting vào Mùa Xuân sang năm với dải rượu là các dòng Blended Malt (để cùng so sánh, đối chiếu, chấm điểm). Cụ sẽ tham gia với BSC vụ này nhé?
Dạ cám ơn Cụ! Em ở Cà mau xa quá Cụ ơi. Khi nào có dịp ra thủ đô em sẽ đến thăm các Cụ- việc này chắc trong tương lai xa quá Cụ!

gaunhua0203

Xe máy
Qua chai Gila em thay co 2 diem:
Bac chủ tịch không phải là anh/chị Hoài Hương hồi còn ở diendanvanhoathethao. Em nhớ không lầm thì Hoài Hương cũng đã chia sẻ về tequila rồi, cũng giống với những gì bác gaunhua0203 tra trên mạng và dài hơn chia sẻ của bác chủ tịch về tequila nên đoán đây không phải là 1 người. Không biết em đoán thế có đúng không. Tuy nhiên có cái tò mò là không bác Hoài Hương thông tin về Gila.
Hai là chai Gila đấy theo em uống thì ok, sưu tầm thì cũng bình thường thôi, em nói vậy để bác gaunhua0203 uống luôn, mùa này uống cũng hợp phết. Nếu bác uống thì chai mà em có lại lên giá thêm một chút chăng :) vì em cũng có một chai giống bác. Nói chung chai này hơi khó kiếm ở VN, quanh quanh sân bay DNA hình như em cũng chưa nhìn thấy. Nếu chưa uống thì thỉnh thoảng bác lại lộn cổ em nó lên một tí cho cái nút nó đỡ khô. Nói ra quả là xấu hổ vì lúc mới mua về, em xem code thấy hai số đầu là 89 cứ ngỡ là hàng VN xuất sang Mễ tây cơ.
Tối may em thẩm em nó đó bác à ? Đang tìm cách coi xơi em nó như thê nào cho chuẩn nhất để khỏi phí cái mác Anejo :) . chứ kiểu liếm - hút - mút nó thường quá bác à :v .
Hay là thuê 1 em về uống theo kiểu này bác nhỉ :D

Clayton

Xe điện
Vầng. Cháu cũng chưa từng để ý quan tâm đến Cavaldo trong những lần có dịp đi ct. Các sân bay trong khu vực DNA mình có sẵn loại này không vậy Cụ?
Ở Sân bay Nội Bài đang còn dòng Beneroy XO Calvados, một chai rất ngon, giá bán cũng rất hợp lý (rẻ hơn so với mua tại UK, same same so với giá tại Đức và Pháp). Beneroy hiện đang thuộc sở hữu của Gia đình Camus, một trong Ngũ Đại gia của làng Cognac, và là Nhà Cognac duy nhất trong Top 5 giờ vẫn còn thuộc về sở hữu của một Gia đình Cognac Pháp.

Tại sân bay nhiều nước khu vực châu Á cũng có 1 số chai Calvados rất ngon là Boulard. Giá cũng khá mềm mại.

Trạng thái
Thớt đang đóng