[Funland] [Runner] "Chỉ có mấy thằng điên mới bỏ tiền ra để được đi hành xác!"

hoangduc.sbr

Xe container
Chạy road chắc chục củ là đủ trang bị cho nhu cầu mức khá rồi cụ:
- 2 đôi giày ~6 củ
- 4 đôi tất ~600k
- 2 cái quần 1,3 củ
- 2 cái áo 800k
- 1 cái đai đeo bụng + 2 bình nước 350k

Chạy Trail thì em ko biết giá của mấy đồ trail: giày, tất, gậy, vest nước, gel, ...

Món xe đạp thì để đạp đc xa xa cỡ 100km/ngày thì xe MTB là dễ đạp và rẻ nhất
- Xe 14 củ cái xe MTB cấu hình khá ở mức cơ bản, chưa cần độ đẹo gì.
- Mũ 300k
- 2 bộ quần áo 1.5 củ
- Giày cá 1.8 củ
- Pedal cá 1.6 củ
- Bộ đồ nghề (bộ tools đa năng, bơm, săm dự phòng) 500k
- Đèn đóm, gác ba ga, chân chống, khóa (có thể ko cần)

Chi phí hàng ngày thì chạy vẫn ít hơn do ko phải bảo dưỡng dầu nhớt xe đạp. Đồng hồ thì 2 môn dùng chung, coi như nhau.
Tuy nhiên giải đua xe phong trào thì ít hơn giải chạy phong trào, nên cụ nào mà ham thi đấu thì chạy sẽ tốn hơn xe đạp do phải mua BIB.
Riêng chạy, ông nào chạy nhiều chút (10km/ngày) thì mỗi năm bay 3 đôi giày là thường cụ ah. Đấy là em tính trung bình mua giày sale 500k/đôi.
Xe đạp để nói là dễ đạp và chạy đc xa thì phải là dòng City bike cụ ah. Chứ đạp Mtb thì teo rái luôn. Chi phí mua xe đạp rẻ hơn mua giày nhiều. Tầm 3t5-4tr là mua ngon 1 con city bike của Asama, Jett rồi. Như em mua con Mtb của Galaxy có 2t3 mà đạp xà sã 4 năm trời chỉ việc châm dầu, căng xích, cân vành sau mỗi 2 tháng. Tỷ mà là chạy thì toi 6tr riêng tiền giày rồi.

hoangduc.sbr

Xe container
Mỗi lần em khởi động kĩ càng xong chạy được khoảng 100 bước chạy mà cứ cảm tưởng những thứ gì bt nó gắn trên thằng người bị văng hết ra ngoài í. Nhất là não nhưng không được cố định :(
Cụ bỏ giày chạy chân đất cho em 1 tuần (tất nhiên chọn chỗ đường đẹp mà chạy), xong thì kiếm mấy đôi chạy bộ của bọn Reebok mà xỏ. Em đoán mấy đôi giày h/tại của cụ mua ko hợp rồi.

mr_luv

Xe buýt
ảnh của cụ chủ năm này hình như tổ chức ở sapa đúng ko cụ, đứa bạn em qua nay up ảnh giải này, ủng hộ thể thao ạ

TienTuu

Xe hơi
Em đã bảo là em tập vì sức khỏe thôi, như ăn cơm hàng ngày thôi mà cụ.
Ngày 5km trong khoảng 20-25p, tùy ngày. Về làm mấy hiệp tạ, trăm cái gập bụng.
Chủ nhật nghỉ.
Cụ chạy 5km pace 4 - 5 mà như ăn cơm hàng ngày xong về tập tạ với gập bụng thì em sợ rồi ợ.

muoibaconcho

Xe điện
Mỗi người mỗi sở thích, người thích cái lọ người thích cái chai... thế mới là xã hội.
Em cái gì cũng thích mới chết, cà phê, đi bộ, chụp ảnh, chơi nhạc... Song em chỉ léng phéng bên ngoài chứ không sâu như nhiều cụ.

ca_voi

Xe lăn
Tại sao các cụ mợ lại thích chạy bộ?

Dân chạy bộ hay gọi là bị sa hố. Tụi runner dụ được ai cùng chạy là khoái lắm, bảo đẩy được thằng/con ấy xuống hố.

Mới đầu đa phần là đến với chạy bộ vì giảm béo. Rồi sa dần dần. Lúc đầu thì chạy đc 5k, rùi 10k, 15k.... lúc choén được em Tây (chạy một vòng hồ tây) thì khoe loạn trên fb...

Cũng lúc đầu tặc lưỡi giày nào chả chạy được, mua đôi bata, thượng đình... rồi sau đó sa dần, mua các thể loại Nike, Adidas, Brook, Salomon,... các kiểu..

Lúc đầu chỉ định giảm cân, rồi sau mua bib chạy các giải, chạy để làm finisher thôi chứ ko cần đứng bục gì cả... bib thì đắt, đi lại ăn ở các kiểu cũng lục tốn

Quần áo cũng vậy, rồi đồng hồ. Ko phải apple watch mà phải là Garmin, Suunto,...

Rồi bỗng giật mình hoá ra môn này không hề rẻ. Các thể loại offline, challenge...

Đau nhất là hầu hết các runner sa hố thường thường bị các bà vợ/ông chồng ko ủng hộ cho mấy. Mỗi lần đi chạy là bị lườm đến khổ. Có ông phải chạy lúc qua 12h đêm, và phải về sáng trước 6h30 (như em) để không ảnh hưởng tới gia đình.

VMM qua rồi. Gấu mẹ vĩ đại sau khi được em (với giọng đầy thần tượng) cho xem ảnh các runner làm luôn câu:

CHỈ CÓ MẤY THẰNG ĐIÊN MỚI BỎ TIỀN RA CHỈ ĐỂ ĐI HÀNH XÁC..

Chân dung nhà vô địch VMM100 2019 Hùng Hải

Haizz

Công nhận các cụ điên thật; điên đến thế là cùng

Long Vehicle.

Xe tải
Cũng không hẳn cụ ạ. Em ngày nhỏ hay theo các anh ở phố lên đá sân dốc Ngọc Hà, sau vào sân Thủy Lợi... Tới cách đây hơn chục năm, vào TpHCM công tác cũng hay lượn ở sân bóng Phú Nhuận, rồi sân Kỳ Hòa trên đường Sư Vạn Hạnh.
Giờ tuổi cũng 1 mớ rồi, ra sân bóng banh va đập không ổn. Em lại thấy cái anh chạy đường dài này phù hợp, tiện lúc nào xỏ giày lúc đó, khỏi phải lo đặt sân rủ đội, khỏi lo cảnh trong sân chém giò - ngoài sân chém người.
Mà kể ra em thấy cũng phải, đá bóng là môn đối kháng đồng đội, anh nào vào sân cũng máu ăn thua... Chuyện xô xát cũng khó tránh.
Chứ như chạy bộ, em thấy bạn đồng run đa phần dễ mến, luôn hỗ trợ giúp đỡ nhau... Em chưa thấy ông chạy bộ nào phang bạn chạy cả, san sẻ nhau từ ngụm nước, miếng chuối. Gặp nhau trên đường chỉ thấy vẫy tay chào, nhe răng cười động viên nhau.
Mà cụ nói chuẩn rồi: "Què chân bóng đá, hóp má điền kinh..." :D
Ah tất nhiên cụ, nếu có năng khiếu mà ngại phang nhau thì khó chơi đá bóng.
Còn đâu anh em đb yêu quý nhau chắc cũng ko kém dân chạy đâu, yêu kiểu đực rựa hẳn hoi ý nhé, :D.
Em thấy mấy ông chỉ có chạy trông khổ khổ thì còm, chứ em rất là thán phục ý chí của họ. Em đận nào chân đau ko đá đc hoặc lên tí cân cũng cố chạy lấy 1 tháng để giảm, chứ ko lấy làm vui đc.

Nightwish1979

Xe hơi
Riêng chạy, ông nào chạy nhiều chút (10km/ngày) thì mỗi năm bay 3 đôi giày là thường cụ ah. Đấy là em tính trung bình mua giày sale 500k/đôi.
Xe đạp để nói là dễ đạp và chạy đc xa thì phải là dòng City bike cụ ah. Chứ đạp Mtb thì teo rái luôn. Chi phí mua xe đạp rẻ hơn mua giày nhiều. Tầm 3t5-4tr là mua ngon 1 con city bike của Asama, Jett rồi. Như em mua con Mtb của Galaxy có 2t3 mà đạp xà sã 4 năm trời chỉ việc châm dầu, căng xích, cân vành sau mỗi 2 tháng. Tỷ mà là chạy thì toi 6tr riêng tiền giày rồi.
MTB chạy vài chục km đến cả trăm km bình thường cụ nhé. Cụ đầu tư mua ít nhất từ Giant XTC trở lên sẽ thấy khác hẳn. Còn thửa mấy cái yên để không "teo rái" cũng vài củ một cái rồi.

Cụ đạp xe đường trường mà đi xe dòng city thì bao nhiêu lực nó tập trung hết vào xương sống lưng theo phương thẳng đứng. Đi như vậy kiểu gì cũng có vấn đề với đĩa đệm.

matrix3011

Xe tăng
Thể dục là quá tốt, cơ mà phải đúng cách và phù hợp với mình.
Mà em tưởng mấy cái giải này, ai thik thì tham gia chứ lại mất tiền thì chạy ở nhà cho xong :))

darthvader

Xe điện
Bình thường em cũng chạy lều phều trên máy chạy ở trung tâm để giữ sức uống bia là chính.. thế là hôm về quê đi bộ bị con chó nó đuổi chạy hết tốc lực khá xa thoát được nó, thấy mình cũng khỏe phết :D

bai

Xe điện
Hị hị, thế thì cụ ít độp hơn em rồi. Mấy chiếc mtb Galaxy mà vào tay em thì chỉ 1 năm là xộc xệch, còn city thì ko thể theo em lên núi đc. Xe road em ko chơi nên ko dám chém.
Cụ chạy tốn giày thật đấy, hay cụ chạy nhiều?
Em bình quân ngày 8k, cuối tuần longrun HM thôi mà 2 đôi bình dân Lining Cloud + 3 đôi tất Lining running cũng theo em đc 1 năm rồi mà chưa ăn thua gì, đang mong nó bục để nâng cấp lên Pegasus hoặc Boston mà chưa có cơ hội.
Đợt Uprace vừa rồi thì bình quân em đạt 12k/ngày.

Ant man

Xe buýt
Em chạy hàng ngày 4-5km trong vòng 30-35p. Không ham hố chạy nhiều quá. Giày tốn 3 đôi 1 năm, khoảng gần chục củ. Đồng hồ ko sắm, ngoài giày, quần áo ra ko thêm phụ kiện nào nữa

bai

Xe điện
Cu sang thế.
Em đắt nhất đôi giày hơn củ, năm thay 1 lần.
Quần đùi + áo phông 200k cả bộ, 2 bộ.
Nước kiếm cải bình nước của con thải ra.
Nếu chạy <5k/cuốc thì cũng chả cần đầu tư nhiều cụ a.
Nhưng 8k/cuốc trở lên thì khác, ko cẩn thận áo cạ vào ngực, quần cạ vào đùi vào chym, giày ko có giảm chấn cũng mệt đấy ạ.

TỤT QUẦN

Xe hơi
Cụ bỏ giày chạy chân đất cho em 1 tuần (tất nhiên chọn chỗ đường đẹp mà chạy), xong thì kiếm mấy đôi chạy bộ của bọn Reebok mà xỏ. Em đoán mấy đôi giày h/tại của cụ mua ko hợp rồi.
Hay do em chạy máy nó quen rồi nhỉ, bt e chạy máy khoảng 3km là dừng :(

LeTai1979

Xe cút kít
Bình thường em cũng chạy lều phều trên máy chạy ở trung tâm để giữ sức uống bia là chính.. thế là hôm về quê đi bộ bị con chó nó đuổi chạy hết tốc lực khá xa thoát được nó, thấy mình cũng khỏe phết :D
Chạy đua thua chạy chết mà Cụ. :))