Rủi ro khi sang tên sổ đỏ nhà đất

VuLeNhaTruc

Đi bộ
Em chào các Cụ. Các cụ cho em hỏi với ạ.
Em mua chung cư đã có sổ đỏ, có đặt cọc với chủ nhà rồi. Hẹn chiều mai ra văn phòng công chứng và em có vay thêm bank.
Bên bán thống nhất là chịu hết mọi chi phí từ a-z công chứng, sang nhượng, thủ tục...vv
Vậy ngày mai em giao hết số tiền đã thỏa thuận khi công chứng tại VP công chứng hay có phải giữ lại một ít để chờ ra bìa sổ đỏ có tên em hay không ạ!
Lần đầu em mua nhà, mà không biết gì về mấy cái thủ tục này. Các Cụ tư vấn hướng dẫn em với ạ (Nếu được hướng dẫn qua các bước cho em với). Vợ chồng Em chân thành cám ơn các Cụ nhiều ạ!

VuLeNhaTruc

Đi bộ
Em mua chung cư đã có sổ đỏ, có đặt cọc với chủ nhà rồi. Hẹn chiều mai ra văn phòng công chứng và em có vay thêm bank.
Bên bán thống nhất là chịu hết mọi chi phí từ a-z công chứng, sang nhượng, thủ tục...vv
Vậy ngày mai em giao hết số tiền đã thỏa thuận khi công chứng tại VP công chứng hay có phải giữ lại một ít để chờ ra bìa sổ đỏ có tên em hay không ạ!
Lần đầu em mua nhà, mà không biết gì về mấy cái thủ tục này. Các Cụ tư vấn hướng dẫn em với ạ (Nếu được hướng dẫn qua các bước cho em với). Vợ chồng Em chân thành cám ơn các Cụ nhiều ạ!

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bên bán thống nhất là chịu hết mọi chi phí từ a-z cô
ng chứng, sang nhượng, thủ tục...vv
Cụ có thế chấp bằng chính nhà mua ko ?

Nên giữ lại khoản tiền để đóng thuế, phí cho chủ động

mtnvnvn

Xe hơi
Cụ báo bên chủ nhà, mở 1 tài khoản bên Bank, xong cụ ký hợp đồng 3 bên với bên bank ấy, chuyển tiền hoặc giải ngân ( nếu vay) xong phong tỏa lại. Thời gian phong tỏa có tính lãi ngân hàng. Ra sổ, bỏ phong tỏa, nhận tiền.

huukienxd

Xe hơi
Tốt nhất là hợp đồng công chứng xong, yêu cầu họ giao sổ đỏ và hợp đồng đã công chứng thì mình giao tiền (giữ lại một ít thôi). Thủ tục trên quận khá đơn giản, phức tạp nhất là tờ khai thuế thôi.
Còn cụ chồng gần đủ tiền rồi mà giấy tờ họ vẫn cầm thì có lẽ hơi rủi ro.
E cũng làm như cụ cho yên tâm

vuabai0212

Xe tải
Cc thông thái cho e hỏi chút:
Đất nhà e từ thời cụ kỵ ông bà để lại, nhưng ko có sổ đỏ , mấy lần xã xuống làm theo đợt mà ông chú e ko làm ( chắc vì sợ phải chia chác) e xin kể rõ: ông bà e mất gần 20 năm rồi cũng ko có di chúc để lại, ông bà có 4 Ng con bố e là cả rồi đến ông chú và sau là 2 cô e. Ngày xưa bố mẹ e xin đc suất dãn dân nên ko ở đất của ông bà nữa chỉ còn chú với 2 cô với bà e ở( ông e mất trước khi e ra đời) đến khi chú với các cô yên phận gia đình hết, về sau chỉ còn chú ở với bà. Chú e thì vk trước có 1 con trai sau ly hôn bà này vs con về thôn nhà bà ý ở. Chú e sau này lấy vk khác và sinh đc 1 gái 3 trai. Rồi chú e mất vì ung thư 8 năm trước. Giờ Cả gia đình thống nhất cho thím vk2 chú mảNh đất ông bà để lại để thím đi làm sổ đỏ. Đã làm biên bản họp gia đình nhất trí, bố e và 2 cô đã ký xác nhận ko tranh chấp ko chia đất mà cho thím tất cả diện tích đất ông bà đó. Giờ thím e lên xã xin làm sổ đỏ thì cán bộ đòi hỏi phải mang giấy chứng tử của ông bà và chú e rồi bắt mang cmt gốc của bố e với 2 cô e lên cho họ kiểm tra. Rồi còn y/c bố mẹ e lên xã nữa. Ông bà mất lâu rồi làm gì còn giấy tờ gì nữa. E đangnghi bọn cán bộ xã làm khó hòng vòi tiền thím e
Cc cho e hỏi thủ tục xin cấp sổ đỏ ở trường hợp thím e như này thì phải làm như nào ? Chuẩn bị hồ sơ giấy tờ như nào ạ? E xin cảm ơn

dvtung

Xe hơi
Thấy nhiều cụ bẩu là công chứng xong nó là nhà của mình không hiểu các cụ nói thật hay đùa.

Các cụ mua nhà -> ký hợp đồng mua bán có công chứng mới chỉ là bước đầu tiên thôi nhá
Sau đó các cụ nộp hợp đồng mua bán đó + một số giấy tờ cho văn phòng nhà đất quận để sang tên cho các cụ,
Văn phòng nhà đất quận cho các cụ cái giấy hen trả kêt quả thì không có nghĩa tên của cụ chắc chắn được in lên số đâu, cái giấy hẹn đó là cái biên lai ngày tháng năm này nhà nước đã nhận đủ hồ sơ gồm .... của cụ, hẹn đến ngày .. xử lý xong thì chúng tôi trả kết quả.

Thông thường thì sau ngày hẹn nếu hồ sơ không có vấn đề gì thì tên của cụ sẽ được in lên sổ, (đa phần là thế). Lúc này mới xong.

Có một số trường hợp công chứng thoải mái xong, nộp hồ sơ lên quận, trong 15 ngày chẳng hạn quận trả lời đây là sổ giả, đang tranh chấp, sổ cấp sai,..... thì lúc đó cụ đi làm việc lại với người bán nhé.

Cho nên một số cụ trên náy bẩu trước khi mua nhà em cứ lên quận xin các đơn xác nhận tình trạng sổ đỏ và nhà đất cho chắc, 1% rủi ro mình lại rơi vào trường mua nhà đã bán thì toi.
Em thấy cụ là chuẩn nhất. Trc khi mua nhà mình cứ lên quận xem tình trạng sổ và đất như thế nao roi mới mang nhau ra phòng công chứng

luckyman87

Xe đạp
Về cơ bản ký xong CC là phải sang tiền hết luôn (nếu bàn giao cả mặt bằng rồi) chứ em thấy nhiều Cụ cũng chắc quá mà người mua của các Cụ công nhận cũng dễ tính...
Thế em hỏi ngược lại nhé, Ký xong vào tên cho các Cụ mua xong các Cụ ko thanh toán nốt cho người bán thì làm sao bây giờ?? Trên thự tế Cụ đã đứng tên chính chủ tài sản rồi :D
theo luật quy định đối với những tài sản pháp luật quy định tài sản mua bán phải đăng ký quyền sở hữu thì bên bán chịu rủi ro cho đến khi hoàn thành thủ tục đăng ký, bên mua chịu rủi ro kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký. như vậy trước khi có sổ thì bên bán vẫn là chủ sở hữu cụ nhé

luckyman87

Xe đạp
Cụ làm như em thì chả bao giờ rủi ro nhá. đã giao tiền là giao 1 phát hết sạch luôn. Tuy nhiên cụ đừng tiếc vài đồng
1. yêu cầu đến phòng công chứng mình quen, hoặc gần nhà mình
2. giao toàn bộ cho phòng công chứng làm dịch vụ, làm nhanh luôn, lấy sổ trong 1 tuần
3. kí xong hợp đồng mua bán và giấy tờ để sang bên tài nguyên là bên bán xong nghĩa vụ
Lúc đó giao tiền là xong
4. Việc còn lại là của phòng công chứng. Mình chỉ chờ PCC gọi lên lấy giấy đi nộp thuế và đến lấy sổ thôi
của bác vẫn có rủi ro nhé, đầy vụ làm giả sổ (phôi thật) mà vẫn chuyển nhượng công chứng bình thường, công chứng chỉ xác nhận việc mua bán và hồ sơ thật thôi, ko thẩm định được cụ nhé, muốn thẩm định phải ra quận

luckyman87

Xe đạp
Thấy nhiều cụ bẩu là công chứng xong nó là nhà của mình không hiểu các cụ nói thật hay đùa.

Các cụ mua nhà -> ký hợp đồng mua bán có công chứng mới chỉ là bước đầu tiên thôi nhá
Sau đó các cụ nộp hợp đồng mua bán đó + một số giấy tờ cho văn phòng nhà đất quận để sang tên cho các cụ,
Văn phòng nhà đất quận cho các cụ cái giấy hen trả kêt quả thì không có nghĩa tên của cụ chắc chắn được in lên số đâu, cái giấy hẹn đó là cái biên lai ngày tháng năm này nhà nước đã nhận đủ hồ sơ gồm .... của cụ, hẹn đến ngày .. xử lý xong thì chúng tôi trả kết quả.

Thông thường thì sau ngày hẹn nếu hồ sơ không có vấn đề gì thì tên của cụ sẽ được in lên sổ, (đa phần là thế). Lúc này mới xong.

Có một số trường hợp công chứng thoải mái xong, nộp hồ sơ lên quận, trong 15 ngày chẳng hạn quận trả lời đây là sổ giả, đang tranh chấp, sổ cấp sai,..... thì lúc đó cụ đi làm việc lại với người bán nhé.

Cho nên một số cụ trên náy bẩu trước khi mua nhà em cứ lên quận xin các đơn xác nhận tình trạng sổ đỏ và nhà đất cho chắc, 1% rủi ro mình lại rơi vào trường mua nhà đã bán thì toi.
Cụ tư vấn chuẩn đấy ạ!

Văn Bản

Xe tải
Các Cụ thông thái cho em hỏi với :
1, Em mua chung cư mà sổ hồng đứng tên mỗi bà Mẹ - không có tên Chồng - ( em không biết là chết hay li dị ) thì hợp đồng mua bán có phải thêm con ký không ạ ? Thỏa thuận mua bán là em chịu hết phí khoản sang tên đổi chủ.
2, Em bán nhà thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Nhưng bên môi giới họ nói trong luật có quy định nếu chỉ sở hữu 1 ngôi nhà duy nhất vào thời điểm đó thì được miễn thuế thu nhập cá nhân. Cụ nào biết vụ này tư vấn hộ em xem có đúng là được miễn không ạ. Em cảm ơn.

Adkins scott

Xe đạp
Có một rủi ro mà ko biết nhiều cụ nghĩ tới chưa? Quy trình mua bán thông thường là sau công chứng là bên mua giao gần hết xiền, giữ lại chút lo hậu sự thôi :)))) Tuy nhiên bên công chứng họ không chek được sổ thật hay giả, nên nếu bên bán có ý lừa mình, đưa sổ giả thì công chứng cũng chịu :))
ps: có thể hạn chế bằng cách xin khéo bản photo sổ, lên sở tài nguyên nhờ check trước khi mua bán công chứng
Em chuẩn bị mua cũng lăn tăn vụ này. Nếu đem bản photo lên thì sợ chưa đủ. Em muốn vào hôm ký công chứng dắt nhau lên sở tnmt check sổ đỏ thật thì mới về ký hđ mua bán nhưng k biết việc check có nhanh không nhỉ, liệu có kéo dài sang ngày hôm sau khi chủ mang sổ về rồi hôm sau mang đến (có thể là bản khác) mình không kiểm soát được.

tieuvuong

Xe buýt
Em chuẩn bị mua cũng lăn tăn vụ này. Nếu đem bản photo lên thì sợ chưa đủ. Em muốn vào hôm ký công chứng dắt nhau lên sở tnmt check sổ đỏ thật thì mới về ký hđ mua bán nhưng k biết việc check có nhanh không nhỉ, liệu có kéo dài sang ngày hôm sau khi chủ mang sổ về rồi hôm sau mang đến (có thể là bản khác) mình không kiểm soát được.
Hix cụ lội còm kinh thẹc! Đợt 2016 em mới mua nhà nên thấy rủi ro này, giờ ko rõ cách thức vận hành của bên mình có gì update hơn (ví dụ Công chứng họ vào được dữ liệu của bên TNMT để check được thông tin sổ chẳng hạn???) Còn nếu vẫn như 2016 thì em tư vấn cụ thế này ạ:
- Bản chất mang sổ lên check thì là check có đúng có cái sổ đó thật ko (số sổ, rồi thì thửa đất, tên chủ sở hữu...) Mấy cái này thì bản photo là đủ rồi cụ ạ! Còn giờ bọn nó làm giả tinh vi tới mức sổ giả mà phôi thật cơ cụ ạ, nên nhìn ngoài mấy bố công an còn chịu nữa là mấy bố bên tài nguyên và ae mềnh :))
- Thứ hai mua bán nó cũng trên cơ sở phải tin tưởng nhau. Cụ đòi quá lên như thế trừ trường hợp chủ nhà cần bán gấp, còn ko vớ vỉn họ tự ái méo thèm bán nữa đâu ạ
Chúc cụ giao dịch thuận lợi và nhanh được việc ah

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2015 em định mua căn nhà trên đường Phạm Ngũ Lão . Q1 , thỏa thuận giá cả xong xuôi , Nhà chủ cũng đòi lấy hết tiền sau khi công chứng và còn lại 4,5 tỷ ( 10 % só còn lại sẽ thanh toán sau khi ra sổ
em định đưa tiền vì ko rõ thủ tục , nhưng chị kế toán bên em bảo bình tĩnh đã , hẹn sang ngày sau trả lời , họ chưa bán được ngay đâu , em chụp lại sổ và giấy tờ kèm theo , để ý thì thấy nhà kia hơi lúng túng , rồi ra Quận kiểm tra giấy tờ hoàn toàn OK , thửa đất đã được xác định lại chuẩn và không vi phạm hành lang pháp lý , Bên quận còn bảo em giá này mua được , Ngày hôm sau lên thanh toán tiền để đi công chứng thì xui khiến thế nào xe em bị va chạm với 1 xe honda và tay honda kia ăn vạ nhì nhằng mãi và cuối cùng không lên được đúng giờ , chủ nhà điện mãi nhưng em bảo đầu giờ chiều vì đang kẹt do va chạm giao thông ,
lúc em lên thì chủ nhà lại ko có nhà , mà may mắn em lại gặp được người thuê nhà bán hàng ở đó , may mà chị ấy nói hôm trước chủ nhà đã bán và làm giấy tờ với một người khác ( đã lấy tiền ) chị ấy cũng đã nghỉ và dọn hàng đi nơi khác chỉ quay lại để thanh toán nốt tiền với chủ nhà
em về luôn và hôm sau lên , chủ nhà cứ lấm la lấm lét ...và vậy là em về luôn ,
lần đó nếu ko may mà gặp chị ấy thì em giao tiền và đi công chứng bình thường , bởi công chứng họ chỉ công chứng , ko kiểm tra hồ sơ , và chính căn nhà này sau này gặp rất nhiều rắc rối do chủ nhà bán cho vài người và chạy trốn , 1 thời ầm ĩ cả sài gòn , phúc nhà em đúng là to , không dính vào chứ không thì không biết như nào
nên các cụ lưu ý và hết sức cẩn thận , nên làm 1 cái Bank 3 bên ( phong tỏa tài khoản và chờ đến khi hồ sơ sổ sách được xác định xong , không vướng mắc tranh chấp , thế chấp , không bán cho 2 , 3 người , thì 2 bên hẹn nhau ra Bank rút tiền cho người chủ nhà . có thể trả thẳng hết luôn 1 lần , ko cần cọc cạch gì cả , Phần thuế thì đương nhiên thuế ai nấy đóng , mà cũng là sau khi bên TNMT đã xác minh mới gửi thuế và các cụ mới đi đóng thuế , cái này các cụ phải thỏa thuận rõ ràng với gia chủ , bởi để xác định hồ sơ rõ ràng cũng không cần nhiều thời giờ khoảng 10 ngày , mà chỉ chờ sổ mới lâu mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Adkins scott

Xe đạp
Năm 2015 em định mua căn nhà trên đường Phạm Ngũ Lão . Q1 , thỏa thuận giá cả xong xuôi , Nhà chủ cũng đòi lấy hết tiền sau khi công chứng và còn lại 4,5 tỷ ( 10 % só còn lại sẽ thanh toán sau khi ra sổ
em định đưa tiền vì ko rõ thủ tục , nhưng chị kế toán bên em bảo bình tĩnh đã , hẹn sang ngày sau trả lời , họ chưa bán được ngay đâu , em chụp lại sổ và giấy tờ kèm theo , để ý thì thấy nhà kia hơi lúng túng , rồi ra Quận kiểm tra giấy tờ hoàn toàn OK , thửa đất đã được xác định lại chuẩn và không vi phạm hành lang pháp lý , Bên quận còn bảo em giá này mua được , Ngày hôm sau lên thanh toán tiền để đi công chứng thì xui khiến thế nào xe em bị va chạm với 1 xe honda và tay honda kia ăn vạ nhì nhằng mãi và cuối cùng không lên được đúng giờ , chủ nhà điện mãi nhưng em bảo đầu giờ chiều vì đang kẹt do va chạm giao thông ,
lúc em lên thì chủ nhà lại ko có nhà , mà may mắn em lại gặp được người thuê nhà bán hàng ở đó , may mà chị ấy nói hôm trước chủ nhà đã bán và làm giấy tờ với một người khác ( đã lấy tiền ) chị ấy cũng đã nghỉ và dọn hàng đi nơi khác chỉ quay lại để thanh toán nốt tiền với chủ nhà
em về luôn và hôm sau lên , chủ nhà cứ lấm la lấm lét ...và vậy là em về luôn ,
lần đó nếu ko may mà gặp chị ấy thì em giao tiền và đi công chứng bình thường , bởi công chứng họ chỉ công chứng , ko kiểm tra hồ sơ , và chính căn nhà này sau này gặp rất nhiều rắc rối do chủ nhà bán cho vài người và chạy trốn , 1 thời ầm ĩ cả sài gòn , phúc nhà em đúng là to , không dính vào chứ không thì không biết như nào
nên các cụ lưu ý và hết sức cẩn thận , nên làm 1 cái Bank 3 bên ( phong tỏa tài khoản và chờ đến khi hồ sơ sổ sách được xác định xong , không vướng mắc tranh chấp , thế chấp , không bán cho 2 , 3 người , thì 2 bên hẹn nhau ra Bank rút tiền cho người chủ nhà . có thể trả thẳng hết luôn 1 lần , ko cần cọc cạch gì cả , Phần thuế thì đương nhiên thuế ai nấy đóng , mà cũng là sau khi bên TNMT đã xác minh mới gửi thuế và các cụ mới đi đóng thuế , cái này các cụ phải thỏa thuận rõ ràng với gia chủ , bởi để xác định hồ sơ rõ ràng cũng không cần nhiều thời giờ khoảng 10 ngày , mà chỉ chờ sổ mới lâu mà thôi
Em cảm ơn cụ ạ. Nhưng theo em hiểu thì ví dụ sau khi chủ cũ bán cho 1 người (ra công chứng và nhận tiềm của người đó) thì thông tin đó đã có trên hệ thống, nếu mình đến làm thủ tục mua nữa thì nhân viên công chứng cũng check được (qua UCHI) và báo mình chứ nhỉ.
À em hỏi thêm việc tạo 1 tài khoản bank 3 bên thì tài khoản đó đứng tên ai ạ