Rủi ro khi sang tên sổ đỏ nhà đất

bibi_1234

Xe tải
Cụ này nói chuẩn này, thủ tục nếu không vướng mắc gì thì sau 21 ngày (tương đương 18 ngày làm việc là phải trả thủ tục). Cái này quy định rồi
hình như các cụ đang nói về nhà đất à
sao sáng nay cháu làm sang tên con chung cư. giấy hẹn nó bảo 18/3 mới lấy sổ kìa. nghĩa là gần 2 tháng nữa

Danngoaidao

Xe tăng
hình như các cụ đang nói về nhà đất à
sao sáng nay cháu làm sang tên con chung cư. giấy hẹn nó bảo 18/3 mới lấy sổ kìa. nghĩa là gần 2 tháng nữa
Thì cụ hỏi nhà đất mà, nhà đất thì chắc chắn như vậy. Thời gian chỉ dài ra khi cụ bị lỗi giấy tờ thôi. Chung cư thì em ko rõ, vì nó còn liên quan chủ đầu tư mà.

tuanhungmb

Xe đạp
Bên bán nhà chắc nhỉ. Thực ra 50 tr chỉ để ràng buộc bên kia có trách nhiệm với mình thôi. Em nghĩ cụ nên thuyết phục người bán sau khi có sổ đỏ hẵng nộp nốt 50tr, vì nếu nhỡ có vấn đề gì mà mình nộp hết tiền rồi thì bên bán lại phủi trách nhiệm.

hoatra

Xe điện
E vừa mua xong, khi ra hđ công chứng dặt 50%, 50% còn lại giao hôm nhận sổ và đã xong

longvu

Xe tăng
Phí này là phí gì cụ,
có phải nhà đất thì mới có loại này không, là tiền cho các anh địa chính xuống đo đạc lại xem đất có khớp với sổ không ?
sáng nay cháu làm sang tên căn chung cư ko thấy có cái này
Đây cụ này:

vinatrans

Xe buýt
Có giấy hẹn lâý sổ ở quận là nhà của cụ rồi. Họ nói vậy cũng đúng thôi.

psy

Xe buýt
Ui, các cụ nói làm em hoảng quá. Dù rằng nhà em đã mua bán xong xuôi rồi. Em một lần bán, một lần mua, đều thỏa thuận bên mua làm thủ tục. Đặt cọc 1 tẹo, để giao ước thôi, không công chứng gì. Hôm ra công chứng chuyển tiền cả cục cho bên bán luôn, bên mua, một lần là em, 1 lần không phải là em, cầm hết giấy tờ và đi làm thủ tục. Tuy nhiên, em đều thuê dịch vụ, chính là cái phòng công chứng ấy, làm luôn. Độ hơn 1 tháng sau bên mua cầm sổ rồi. Sau cái hôm chuyển tiền và công chứng ấy, 2 bên chẳng gặp nhau nữa. Chính xác là bên bán trao nhà em luôn hôm đó nên sau đó 2 bên chẳng gặp nhau tẹo nào luôn. Còn bên mua của em thì em khất 2 hôm cho em chuyển đồ vì em chỉ rảnh để chuyển đồ cuối tuần. Mà bên mua của em cũng dùng dịch vụ công chứng đó luôn, tới nay gần 3 tháng rồi, không thấy í ới em gì cả. Hay nhà em gặp may nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

chuyendivesang

Xe buýt
Các cụ ko biết nên thuê dịch vụ mất từ 2 đến 5tr họ làm chuẩn và rất nhanh lấy đc sổ đỏ, tháng trc em làm có 2 tuần là cầm sổ rồi

banhkemgau

[Tịch thu bằng lái]
trc e bán miếng 7 tỏi cho 1 cụ trên này :)
đầu tiên là công chứng làm hopự đồng cọc 1tỷ 2
xong là hop dong công chứng bán khi sổ chưa sang tên là thu nốt tiền rồi ạ
vì cụ ý quen to lắm ở quận nên cũng chả lăn tăn gì công chứng xong ra cốp xe nhấc bao tải bên này sang cốp bên kia xong là xong

vengazin

Xe tải
Về cơ bản ký xong CC là phải sang tiền hết luôn (nếu bàn giao cả mặt bằng rồi) chứ em thấy nhiều Cụ cũng chắc quá mà người mua của các Cụ công nhận cũng dễ tính...
Thế em hỏi ngược lại nhé, Ký xong vào tên cho các Cụ mua xong các Cụ ko thanh toán nốt cho người bán thì làm sao bây giờ?? Trên thự tế Cụ đã đứng tên chính chủ tài sản rồi :D

scorp8x

Xe container
Về cơ bản ký xong CC là phải sang tiền hết luôn (nếu bàn giao cả mặt bằng rồi) chứ em thấy nhiều Cụ cũng chắc quá mà người mua của các Cụ công nhận cũng dễ tính...
Thế em hỏi ngược lại nhé, Ký xong vào tên cho các Cụ mua xong các Cụ ko thanh toán nốt cho người bán thì làm sao bây giờ?? Trên thự tế Cụ đã đứng tên chính chủ tài sản rồi :D
Bác thật thông minh & dễ tính :) HĐMB vậy cũng chả có giá trị mấy. 1 ngày đẹp trời anh cán bộ bẩu bổ sung giấy tờ do luật mới, em quên, thiếu tờ chứng nhận người quá cố ... thì nhiều chuyện vui kiểu thả gà ra đuổi lắm.

Sol

Xe tải
Giờ là chắc rồi cụ ạ, trước mua nhà nhõn cái giấy viết tay chả sổ gì sất :))

bibibin

Xe buýt
cụ nên thông qua ngân hàng trung gian cho an tâm nhé,

thngaylangthang

Xe ngựa
Kg có kinh nghiệm, e chỉ bồ hóng xem các cụ qtư vấn thôi.

be bư

Xe ngựa
Thế lúc cụ làm sang tên nhà đất thì có đúng là UBND bắt nộp thuế trước không, và họ có 1 quá trình thẩm định hồ sơ trước khi ra được cái giấy hẹn không.
Như sáng nay em đi làm sang tên cho căn chung cư nhà em trên số 10 đặng dung thì nộp hồ sơ vào cái nó đưa giấy hẹn ngày lấy sổ kiêm nộp thuếluôn

em cầm 1 bản hợp đồng mua bán công chứng thôi cụ
họ giữ 3 bản + sổ đổ gốc để đi làm thủ tục sang tên
Như chủ nhà nói với cụ là chuẩn đó . Chỉ có cái dòng cuối cụ viết là ko chuẩn thui vì khi ký HĐ công chứng xong cụ cầm luôn sổ đỏ mới chuẩn . Còn giấy tờ làm thủ tục dễ mà . Sau khi có giấy hẹn hơn tháng sau cụ có sổ

be bư

Xe ngựa
Tốt nhất là hợp đồng công chứng xong, yêu cầu họ giao sổ đỏ và hợp đồng đã công chứng thì mình giao tiền (giữ lại một ít thôi). Thủ tục trên quận khá đơn giản, phức tạp nhất là tờ khai thuế thôi.
Còn cụ chồng gần đủ tiền rồi mà giấy tờ họ vẫn cầm thì có lẽ hơi rủi ro.
Như cụ là rất chuẩn đó . E vote cụ 1 phiếu

30xx1631

Xe điện
E vừa đựoc làm thủ tục với vai trò bên mua, bên bán họ làm hợp đồng công chứng sang tên cho bên e, đưa luôn cả sổ đỏ và hợp đồng công chứng,sau 2 ngày đi nộp thuế nhà đất bên e trả 2/3, sau khi ra sổ bên em mới trả nốt tiền, thời gian làm sổ thứ 2 nộp cuối tuần ra sổ đã sang tên, chuyện thuật như đùa... Còn bình thưởng thì cứ mượn photo sổ hỏi tình trạng pháp lý, quy hoạch, đặt cọc rồi hôm công chứng trả tiền cùng 1 lúc 100% tại ngân hàng bên mua tự nộp thuế, cầm sổ gốc và tự sang tên sổ, công chứng viên nên do người mua mời

hatdecuoi

Xe buýt
ối zời lằng nhăng phết các cụ nhỉ.

notepad

Xe hơi
Ui, các cụ nói làm em hoảng quá. Dù rằng nhà em đã mua bán xong xuôi rồi. Em một lần bán, một lần mua, đều thỏa thuận bên mua làm thủ tục. Đặt cọc 1 tẹo, để giao ước thôi, không công chứng gì. Hôm ra công chứng chuyển tiền cả cục cho bên bán luôn, bên mua, một lần là em, 1 lần không phải là em, cầm hết giấy tờ và đi làm thủ tục. Tuy nhiên, em đều thuê dịch vụ, chính là cái phòng công chứng ấy, làm luôn. Độ hơn 1 tháng sau bên mua cầm sổ rồi. Sau cái hôm chuyển tiền và công chứng ấy, 2 bên chẳng gặp nhau nữa. Chính xác là bên bán trao nhà em luôn hôm đó nên sau đó 2 bên chẳng gặp nhau tẹo nào luôn. Còn bên mua của em thì em khất 2 hôm cho em chuyển đồ vì em chỉ rảnh để chuyển đồ cuối tuần. Mà bên mua của em cũng dùng dịch vụ công chứng đó luôn, tới nay gần 3 tháng rồi, không thấy í ới em gì cả. Hay nhà em gặp may nhỉ.
Em nghĩ là phần lớn trường hợp là chẳng có vấn đề gì đâu. Mình làm chặt để phòng khi hồ sơ có vấn đề hoặc là bên kia có ý đồ không tốt thôi. Nguyên tắc cơ bản khi giao dịch hợp đồng là luôn đảm bảo giá trị phần giao và nhận cân bằng nhất có thể tại mọi thời điểm.