[Funland] Review Sách hay

BRIA

Xe tải
Có cụ nào ở đây từng là fan của Văn học Nga cũ không nhỉ?
Những I. Bunhin, K. Pautopxki... ấy. Em đặc biệt thích cuốn "Những lối đi dưới hàng cây tăm tối" và Bình minh mưa. Phải gọi là tác giả đã phác họa lại chân thực những lớp cảm xúc phức tạp nhất, càng đọc càng thấy yêu đời.
Btw, có thời em cũng từng là con mọt sách chính hiệu gà mái mơ luôn, có riêng cả một phòng với 3 giá sách chất ngất với đủ loại sách, truyện... ấy thế mà, đùng cái đi lấy chồng :(. Giờ tủ sách ấy chia cho 4, 5 cô em họ hết rầu, em thì đầu cắm mít chổng chạy việc vơus chăm con đã hết ngày, rảnh rang cũng sắm cái kindle cho nhanh gọn chứ chả hơi đâu mà dọn giá sách cho mệt nữa.
Đọc sách mới thấy những đất nước giàu có thì không khí cuốn sách cũng đẹp đẽ và sôi nổi hơn, đọc văn học Nga cũ hay thì hay thật nhưng cũng cảm giác tù túng lắm ạ!

Nhưng có một câu nói của người cha dạy con trai trong truyện ngắn của Chekhov làm em không quên : "Hãy giữ gìn danh dự, từ khi còn trẻ trung"

hph0909

Xe tải
"Never eat alone" hay và rất hay
Cũng đọc luôn Ai che lưng cho bạn
Cụ đừng vứt phí lắm cụ ơi. Sách giờ đẹp, giấy trắng, bìa cứng nhưng dịch tệ lắm, thua xa các bản dịch xưa. Em còn nhiều cuốn chắt chiu giấy vụn, đồng nát để có tiền mua từ thập niên 80. Mua xong còn cẩn thận kiếm giấy nến, hoạ báo để bọc lại. Giờ giấy đen xì xì nhưng đọc lại vẫn hay hơn mấy quyển tái bản bây giờ. Khi em tốt nghiệp đại học xong, quyết chí đi xa lập nghiệp. Hành trang mang theo chỉ có 3 bộ quần áo và 1 thùng xách to tổ bố, nặng vãi :))
Em có cơ hội tiếp xúc với một số cuốn sách hơi cổ thì lỗi chính tả và do cách dùng từ ngày đó nên thấy sai chính tả nhiều lắm. Thứ nữa là sách dịch thì toàn dùng tên riêng phiên âm dịch sang tiếng Việt đọc khá khó chịu. Sách hiện nay của một số nhà xuất bản em đọc cũng thấy ổn mà.

minhtallica

Xe buýt
Cụ làm em nhớ tới tuổi teen bồng bột. Em đã mê đắm tác phẩm này. Cụ review hay quá, làm cảm xúc tuổi trẻ ùa về. Trước quyển này em đã đọc Thuyền trưởng và đại uý. Nội dung nói về 1 cậu bé lớn lên trong gian khó và sau trở thành 1 phi công (đại uý) đầy nghị lực. Từ bé cậu đã tình cờ nhặt đc những lá thư không đc gửi do người đưa thư chết đuối. Thư của 1 thuyền trưởng tầu thám hiểm vùng cực gửi cho người vợ yêu nói về những khó khăn gian khổ, những kẻ phản trắc đã bội phản sự nghiệp đưa đoàn thám hiểm vào chỗ chết. Lớn lên cậu đã gặp và yêu 1 cô bé. Sau này khám phá ra bố cô chính là vị thuyền trưởng kia. Bằng nỗ lực với niềm tin và sự kiên trì, cậu đã vạch mặt kẻ phản trắc, tìm ra đc thuyền trưởng và trả lại danh tiếng cho ông. Cuốn sách đã cho em nhiều nghị lực sống sau này :)
Em cũng thích cuốn này cụ ạ!

Hồi cấp 3 cũng mê mải đọc một mạch cho tới hết. Theo em nhớ thì 2 nhân vật chính: cậu bé-Grigori/Grisha và cô bé -Cachia đã thân nhau từ thuở bé. Cuộc tình giữa 2 người qua quãng thời gian hàng chục năm vô cùng trắc trở; còn có một tay thứ 3 xông vào ám, gần như cả đời luôn, tên lá Romashka thì phải.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cũng đọc luôn Ai che lưng cho bạn

Em có cơ hội tiếp xúc với một số cuốn sách hơi cổ thì lỗi chính tả và do cách dùng từ ngày đó nên thấy sai chính tả nhiều lắm. Thứ nữa là sách dịch thì toàn dùng tên riêng phiên âm dịch sang tiếng Việt đọc khá khó chịu. Sách hiện nay của một số nhà xuất bản em đọc cũng thấy ổn mà.
Hic hic...em lại mê mẩn mấy quyển phiên âm từ Hán Viêtk đó (kiểu Hoa Thịnh Đốn, Gia Nã Đại....). Có cụ Nguyễn Văn Vĩnh phóng tác rất khoái...

BRIA

Xe tải
Vậy nên bây giờ e cũng áp dụng lại cách cổ súy đọc sách của ông bà già

Đọc mấy còm của cụ thực sự em chả hiểu gì luôn, hàn lâm quá. Đây là 1 thớt rất hay mà. Mình già rồi, mê đọc từ nhỏ, nhìn xung quanh bây giờ tưởng mình lạc loài, thậm chí ngan già nhà e nó mấy lần còn định bán thư viện e tích cóp ba chục năm vì: Cái đống giấy đen này giờ ai đọc
Vậy mà mợ chủ lập thớt em thấy còn nhiều người đồng đam mê. Có nhiều cuốn review cũng rất thú vị, cop lại để dành rảnh mua xem
Đơn giản vậy thôi.
Tuổi thơ đi lên từ những cuốn như Cánh buồm đỏ thắm của NXB cầu vồng Mát, giờ già có kén hơn nhưng về bản chất đọc e khẳng định mình vẫn vậy
Vâng, cụ thông cảm, em thuộc loại đọc xong thì chữ nhảy nhót trong đầu, không lắng xuống được như cụ :D -Nghiêm túc đấy ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em rất mừng khi sau một loạt comment lung tung, các cụ các mợ yêu sách đã bắt đầu vào chia sẻ một cách rất chi tiết và tâm huyết đúng với mục đích ban đầu của thread. Em không đủ rượu mời tất cả các cụ mợ. Rất mong các cụ mợ tiếp tục chia sẻ. Trân trọng!

BRIA

Xe tải
Hic hic...em lại mê mẩn mấy quyển phiên âm từ Hán Viêtk đó (kiểu Hoa Thịnh Đốn, Gia Nã Đại....). Có cụ Nguyễn Văn Vĩnh phóng tác rất khoái...
Vậy thì cụ phải đọc series truyện về điệp viên của tác giả "Người thứ tám" của Sài gòn cũ rồi :D

Lucky-Driver

Xe tăng
Phải lòng... truyện Lê Xuyên

Chú Tư Cầu - trường giang tiểu thuyết của nv Lê Xuyên. Sách do nhà Tiến Hóa ấn hành năm 1967

Những lần đọc truyện của cố nhà văn Lê Xuyên, tôi lại có một cảm xúc đặc biệt.

Cảm xúc đến từ phương ngữ đặc chất Nam bộ mà các nhân vật thông qua đó - dựa trên cái tài xây dựng lớp lang đối thoại nhấm nhẳng "thiên bẩm" của nhà văn Lê Xuyên - hiện lên hết sức sinh động. Trí tưởng tượng của người đọc bỗng nhiên được nâng cấp để rồi không cần khó khăn sẽ thấy mọi tình huống, mọi khung cảnh trong truyện như hiện lên trước mắt.
Tôi cảm thấy mình thật may mắn khi biết và đọc truyện Lê Xuyên. Tôi yêu rất nhiều những nhân vật của truyện Lê Xuyên. Dù nhân vật là phản diện đi chăng nữa, thì tôi vẫn cảm nhận được một mối dây cảm tình. Phải rồi, ai mà chẳng có những góc khuất không thể có chiếc đèn nào soi tỏ hết được.

Và nói đi, nói lại, nói hoài, rằng, phương ngữ Nam bộ vận dụng hết cỡ qua cách đối thoại nhấm nhẳng đặc chất Lê Xuyên, dễ làm cho ta có thể yêu hết được mọi nhân vật và mọi truyện của ông lắm.

Nhà văn Lê Xuyên chỉ có thể gọi bằng hai từ: VĂN HÀO của văn học Việt Nam

seamannb

Xe buýt
Không thấy cụ nào rì viu sách của Dan Brown nhỉ
Em thấy rất hay.
Pháo đài số
Thiên thần và ác quỷ
Biểu tượng thất truyền
Hỏa ngục
Nguồn cội
...
Trùng máu nhưng giờ có cụ xướng e mới tùy. Dane brown là đỉnh của đỉnh

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cụ phải đọc series truyện về điệp viên của tác giả "Người thứ tám" của Sài gòn cũ rồi :D
Hay truyện Z28 cũng hay mà cụ.
Nhưng trước đấy, cuối thế kỷ 19, đầu thế kỷ 20 thế hệ đầu các cụ dịch ngoại ngữ ra tiếng Việt mới hiếm.

minhtallica

Xe buýt
Truyện này từng làm phim rồi,em xem và nhớ mãi cảnh Tommy hét lên đầy bất lực sau khi đi nói chuyện với người có quyền quyết định để thay đổi số phận của mình, nhưng bất thành
Phim này có tên "Never Let Me Go", có 2 cô đào nổi tiếng của Anh quốc thủ vai chính: Keira Knightley và Carey Mulligan. Phim hay nhưng bi lụy, kể về cuộc tình tay ba vô vọng của những người clone /nhân bản vô tính để lấy nội tạng ghép cho bệnh nhân.

ok2000

Xe hơi
Ai có sách Cơ thể 4 giờ ko? sharre lên đọc phát

Lead vịt

Xe buýt
Em rất thích lời giới thiệu của mấy quyển giấy đen thời xưa. Nó như một bài nghiên cứu nho nhỏ về giá trị nội dung và nghệ thuật của tp. Còn bây giờ thì giấy trắng tinh, bìa màu mè bắt mắt thật đấy nhưng phần giới thiệu đầu sách chỉ toàn những lời tán dương sáo rỗng.