[Funland] Review Sách hay

myman65

Xe buýt
Đã lâu mới thấy một chủ đề bổ ích thế này, tks chủ “thớt”

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ông bà ấy siêu mà, làm sách cũng giỏi, kiến thức cũng cao. Là thế hệ tiên phong cho thị trường sách sau Đổi mới, rất nhiều ông chủ cửa hàng sách đã được ông bà cho mua chịu sách về bán.
Hay anh làm quả bài review cửa hàng sách cũ HN nhỉ ???
Review sách qua bàn phím có thể chỉnh sửa, trau chuốt câu từ. Nhưng review trực tiếp, không chuẩn bị trước mà thu hút người nghe thì không phải ai cũng làm được - đó là điều mà ngoài ông bà Mão, em không tìm thấy ở nhiều chủ hiệu sách khác.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu ở trong SG nên ko biết đến nhà sách Mão trên căn gác nhỏ phố Đinh Lễ" như mợ tả, nhưng ở SG tình hình cũng thế.
Trước đây, mỗi khi rảnh, nhà cháu dành cả 1 ngày CN để la cà vào các tiệm sách cũ, lục lọi từng đống sách chủ vừa thu mua về chưa kịp áp giá bán.
Và thật vui sướng khi tìm đc 1 cuốn ưng ý. Ko thể tả đc cái cảm giác ấy ntn, nhưng đem sách về, lật vài tờ rồi đem cất vào tủ như gìn giữ của để dành...
Giờ đa số các tiệm ấy đã chuyển sang bán sách mới đc giảm giá từ 20-50% vì có lời nhiều hơn. Từ đó, nhà cháu ko còn hứng thú lui tới nữa...
Hehe...cụ giống em rồi. Cái thú khui thùng, bao tải sách cũ nó đã lắm. Mỗi khi đến cửa hàng sách quen, em chỉ thích lục mấy đống sách chủ mới nhập, và chưa tính tiền hay cho lên giá. Cảm giá lục hàng 100 quyển sách, 2 tay đen sì và thấy quyển sách hay và hiếm nữa rất đặc biệt (như kiểu bới cả đống cát thấy 1 cục vàng ấy). Mà em thấy sách cũ có Duyên ấy, nhiều hôm đi vài nhà mà không có gì hay. Có hôm đi nhà nào cũng được quyển thích.
SG, Em biết ít cửa hàng sách cũ ở Trần Nhân Tôn, Minh Khai. Hy vọng có dịp vào Nam, được cụ Xù dẫn đi nhà sách và lục lọi.

Lucky-Driver

Xe tăng
Chả lẽ em lại "tương" lên đây 1 bài review về hiệu sách (ko phải review sách), hihi...

Hoàng Trang

Xe ngựa

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Review sách qua bàn phím có thể chỉnh sửa, trau chuốt câu từ. Nhưng review trực tiếp, không chuẩn bị trước mà thu hút người nghe thì không phải ai cũng làm được - đó là điều mà ngoài ông bà Mão, em không tìm thấy ở nhiều chủ hiệu sách khác.
Mời em qua 180 Bà Triệu để được tư vấn tận tình chu đáo.
Hihi....đừng qua nhé! Anh sui dại đấy.
Nếu có dịp, em qua số 5 Bát Đàn - gặp bác Cảnh. Bác ấy rất siêu đó!
Hoặc em qua Thụy Khuê cũng được.

thanghn

Xe đạp
Ông bà ấy siêu mà, làm sách cũng giỏi, kiến thức cũng cao. Là thế hệ tiên phong cho thị trường sách sau Đổi mới, rất nhiều ông chủ cửa hàng sách đã được ông bà cho mua chịu sách về bán.
Hay anh làm quả bài review cửa hàng sách cũ HN nhỉ ???
Cửa hàng sách cũ HN thì có nhiều...
Bác nào ở mạn Bạch Mai - Minh Khai chắc sẽ nhớ 2 nhà.
Truyện thuê - nhà bác Nhiệm ngõ trong phố Hồng Mai bây h (Gần nhà hát kịch rẽ vào).
Một nhà ở phố Minh Khai - đối diện cổng làng Mơ táo khi xưa (Chỗ này sách Văn học cũ cực nhiều - Em nhặt được cuốn Văn học VN - 30-45 mà khoảng 1000 trang, giấy gió cánh dán mỏng dính ở đây ...).

Giờ thì khôg còn nữa, tiếc thật.

Lucky-Driver

Xe tăng
Em thì em ko qua mấy chỗ nổi tiếng đó, dù em rất biết.
Em tập trung vào thứ mình cần, rất tập trung. Em thấy thế là ổn!

Hoàng Trang

Xe ngựa
180 Bà Triệu: nghe danh đã lâu nhưng mấy lần đi qua em đều không ghé.
Hai điểm còn lại hôm nào anh xách em đi với :D.

seamannb

Xe buýt
Nhà cháu ở trong SG nên ko biết đến nhà sách Mão trên căn gác nhỏ phố Đinh Lễ" như mợ tả, nhưng ở SG tình hình cũng thế.
Trước đây, mỗi khi rảnh, nhà cháu dành cả 1 ngày CN để la cà vào các tiệm sách cũ, lục lọi từng đống sách chủ vừa thu mua về chưa kịp áp giá bán.
Và thật vui sướng khi tìm đc 1 cuốn ưng ý. Ko thể tả đc cái cảm giác ấy ntn, nhưng đem sách về, lật vài tờ rồi đem cất vào tủ như gìn giữ của để dành...
Giờ đa số các tiệm ấy đã chuyển sang bán sách mới đc giảm giá từ 20-50% vì có lời nhiều hơn. Từ đó, nhà cháu ko còn hứng thú lui tới nữa...
Hồi hôm 21.4 nhân chuyến đi e lang thang cả buổi ở trỏng, phố sách cũ Trần Nhân Tôn, Sài Gòn hôm đó vừa nắng vừa oi, tìm cuốn Tiếng Việt 1 trước 90
Mà ko được cụ ạ

DaDieuchienxu

Xe container
Hehe...cụ giống em rồi. Cái thú khui thùng, bao tải sách cũ nó đã lắm. Mỗi khi đến cửa hàng sách quen, em chỉ thích lục mấy đống sách chủ mới nhập, và chưa tính tiền hay cho lên giá. Cảm giá lục hàng 100 quyển sách, 2 tay đen sì và thấy quyển sách hay và hiếm nữa rất đặc biệt (như kiểu bới cả đống cát thấy 1 cục vàng ấy). Mà em thấy sách cũ có Duyên ấy, nhiều hôm đi vài nhà mà không có gì hay. Có hôm đi nhà nào cũng được quyển thích.
SG, Em biết ít cửa hàng sách cũ ở Trần Nhân Tôn, Minh Khai.. Hy vọng có dịp vào Nam, được cụ Xù dẫn đi nhà sách và lục lọi.
Ở SG trước đây có các phố chuyên sách cũ như cụ nói là Trần Nhân Tôn, Minh Khai, Trần Huy Liệu...,nhưng nay phần lớn đều đã chuyển sang bán sách mới giảm giá rồi cụ ạ.
Giờ muốn sưu tầm sách cũ như trước thì chỉ có đến các địa chỉ trên mạng thôi.
Khi nào cụ có dịp vào SG thì ới nhà cháu. 2 chúng ta cùng đi vào Thế giới đam mê cụ nhé!

Lucky-Driver

Xe tăng
Hồi hôm 21.4 nhân chuyến đi e lang thang cả buổi ở trỏng, phố sách cũ Trần Nhân Tôn, Sài Gòn hôm đó vừa nắng vừa oi, tìm cuốn Tiếng Việt 1 trước 90
Mà ko được cụ ạ
Á, bắt quả tang 1 cụ kiếm SGK xưa.
Dân st dòng này đang tăng lên về số lượng và chiều sâu đây!

DaDieuchienxu

Xe container
Mà ko được cụ ạ
Ở SG trước đây có các phố chuyên sách cũ như cụ nói là Trần Nhân Tôn, Minh Khai, Trần Huy Liệu...,nhưng nay[ phần lớn đều đã chuyển sang bán sách mới giảm giá rồi cụ ạ.
Giờ muốn sưu tầm sách cũ như trước thì chỉ có đến các địa chỉ trên mạng thôi.
Khi nào cụ có dịp vào SG thì ới nhà cháu. 2 chúng ta cùng đi vào Thế giới đam mê cụ nhé!

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cửa hàng sách cũ HN thì có nhiều...
Bác nào ở mạn Bạch Mai - Minh Khai chắc sẽ nhớ 2 nhà.
Truyện thuê - nhà bác Nhiệm ngõ trong phố Hồng Mai bây h (Gần nhà hát kịch rẽ vào).
Một nhà ở phố Minh Khai - đối diện cổng làng Mơ táo khi xưa (Chỗ này sách Văn học cũ cực nhiều - Em nhặt được cuốn Văn học VN - 30-45 mà khoảng 1000 trang, giấy gió cánh dán mỏng dính ở đây ...).

Giờ thì khôg còn nữa, tiếc thật.
Hic hic...2 cửa hàng sách cụ nói em lại không biết. Xin cụ kể thêm cho em biết thêm.
Em đi xem sách cũ từ thời 2000 thôi. Nhưng em thấy cửa hàng sách cũ đang ít dần, ít dần....

seamannb

Xe buýt
E gét cái mặt tay chủ 180 BT. Lâu lắm rồi ko vào ko biết hắn thế nào. Khinh khỉnh ấy

Lucky-Driver

Xe tăng
180 Bà Triệu: nghe danh đã lâu nhưng mấy lần đi qua em đều không ghé.
Hai điểm còn lại hôm nào anh xách em đi với :D.
Mợ đến đó hỏi một cuốn kịch độc vào, ví dụ như sách "Hướng dẫn nuôi heo cắp nách". Đảm bảo lão Dư già chỉ có mà lơ tơ ngơ, mồm lắp bắp, ko kịp mở loa phát nhạc.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em ko qua mấy chỗ nổi tiếng đó, dù em rất biết.
Em tập trung vào thứ mình cần, rất tập trung. Em thấy thế là ổn!
Khi mới chập chững đi xem sách cũ, em cũng đến mấy chỗ này cụ ah. Nhờ bác Cảnh, bác Điền - em cũng biết thêm nhiều về sách. Cụ viết bài review về Cửa hàng sách đi....