[Funland] Review sách hay 02

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hình như bị Chã tịch thu bằng lái thì lão ấy dỗi cmnr. :D
Cụ muốn theo dõi các cmt của lão ấy thì chịu khó reg nick Voz rồi follow vậy.
Xù yêu quý, Xù mà gọi oan hồn cụ đó vào, biến thread em thành bãi chiến trường lật lại lịch sử thì em sẽ ăn thịt Xù >:)

HnA

Xe tăng
Ô, chúc mừng mợ chủ cất nhà mới...:D
Dạo này lu bu công việc, cả tháng ko cầm nổi cuốn sách để đọc, tâm trạng cứ như con nghiện thiếu thuốc.
Sáng qua, CN hơi rỗi, chuồn qua tiệm sách cũ quen. Nhìn các hàng giá sách, thấy đa phần là ~ tác phẩm mới là...hơi chán vì nội dung toàn truyện ngôn tình, sách phong thủy...Định đi về bỗng nhìn thấy dưới cái rổ vuông nằm lăn lóc dưới sàn có 1 cuốn nude (là mất tiêu cái bìa), phần ruột cũng ko khá khẩm gì hơn, đen thùi lùi! Cơ mà nhà cháu lại có vẻ hạp vs mấy cuốn bẩn bẩn này:D
Cầm lên xem, thì thấy cái title có vẻ là lạ, hấp dẫn: Trầm mặc cây rừng. Mới đầu cứ ngỡ sách dành cho cánh nông nghiệp:D, nhưng lật vài tờ thì thấy tác giả là nhà văn Võ Hồng, đc nộp lưu chiểu tháng 10/1970. À, vụ này đc:)), thế là nhà cháu vui vẻ thò 20K rinh cuốn sách về.
Đây là 1 chùm truyện ngắn, văn phong ko hiện đại như bây giờ, nhưng ngòi bút của TG đưa người đọc hòa nhập vào cuộc sống thường ngày rất dễ dàng dù trong sách ko có bất cứ 1 hình ảnh minh họa nào cả.
Để khi rỗi, nhà cháu xem xong rồi review chi tiết hầu CCCM\:D/
E thỉnh thoảng cũng có đọc. Xin hỏi cụ ở Hà Nội hay mua sách cũ ở đâu ngon bổ rẻ ạ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
  • Vodka
Reactions: HnA

HnA

Xe tăng

longhongkong

Xe tải
Cảm ơn các cụ. Em hỏi mua sách cũ cơ?
Anh cần thì add facebook . Em share nick facebook những người bán sách cho. Bán toàn sách thật , thậm chí sách xịn kiểu Bố Già của Ngọc Thứ Lang dịch cũng có ( giá chắc vài chục triệu )

Hoàng Trang

Xe ngựa
E thỉnh thoảng cũng có đọc. Xin hỏi cụ ở Hà Nội hay mua sách cũ ở đâu ngon bổ rẻ ạ?
Em xin trả lời thay vì cụ DaDieuchienxu ở cách HN 1500 km ạ :D.
Nhắc tới sách cũ Hà Nội đầu tiên phải kể đến đường Láng - có thể nói là con đường có các cửa hàng sách cũ dài nhất thủ đô. Nằm ven con sông Tô "thơ mộng", xen lẫn với các cửa tiệm cầm đồ (không rõ thỉnh thoảng các anh mực tàu xanh đỏ có ghé qua tiệm sách hàng xóm nghía sách không :D), cụ có thể tìm thấy nhiều dòng sách cũ tại đây, từ sách ngoại văn, giáo trình,... cho đến tiểu thuyết, ngôn tình. Đặc biệt có mấy cửa hàng bán những cuốn cũ, rất cũ (in giấy đen ngày xưa) - món này không rẻ đâu ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cảm ơn các cụ. Em hỏi mua sách cũ cơ?
Vâng, em đang gõ trả lời cụ đây ạ (em dùng điện thoại nên gõ hơi lâu).
Khu vực thứ 2 em muốn nhắc đến là Phạm Văn Đồng - Nguyễn Khánh Toàn (các cụ đừng nghĩ đi hướng khác nhé :D). Khi chưa mở rộng đường thì cũng tập trung khá nhiều hàng sách cũ, cả ngoài mặt đường lẫn trong ngõ. Giờ chỉ còn co cụm đầu Phạm Văn Đồng và đầu Nguyễn Khánh Toàn. Tuy nhiên ở đây rất dễ mua phải sách giả, sách lậu, nhất là những cuốn còn bọc nguyên nylon.

longhongkong

Xe tải
Vâng, em đang gõ trả lời cụ đây ạ (em dùng điện thoại nên gõ hơi lâu).
Khu vực thứ 2 em muốn nhắc đến là Phạm Văn Đồng - Nguyễn Khánh Toàn (các cụ đừng nghĩ đi hướng khác nhé :D). Khi chưa mở rộng đường thì cũng tập trung khá nhiều hàng sách cũ, cả ngoài mặt đường lẫn trong ngõ. Giờ chỉ còn co cụm đầu Phạm Văn Đồng và đầu Nguyễn Khánh Toàn. Tuy nhiên ở đây rất dễ mua phải sách giả, sách lậu, nhất là những cuốn còn bọc nguyên nylon.
Chị biết các mặt sách cổ thể loại truyện ngắn ( VN và cả thế giới ) , cùng với thể loại truyện cổ ( Á , Âu ) các mặt sách cổ hay kinh điển , cho em xin với

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nói đến sách, không thể không nhắc đến phố Nguyễn Xí - Đinh Lễ. Trong kí ức của em là những ngày lang thang lên căn gác nhỏ số 5 Đinh Lễ, chui vào những căn phòng cũ kĩ, sách chất lên tận trần nhà. Ở đó chỉ có sách và sách, thỉnh thoảng nghe được cả tiếng chim hót, không gian yên tĩnh tách biệt hẳn với những xô bồ ồn ào tấp nập ngoài kia. Ông bà chủ tiệm vừa đọc sách vừa bán hàng - mà em có cảm giác như họ đã đọc hết toàn bộ số sách trong mấy gian hàng vậy (khách hỏi nội dung cuốn nào chủ nhà cũng biết). Đến khi bà chủ tiệm qua đời, em không rõ là bán lại cửa hàng hay con cháu tiếp quản nhưng thấy toàn sách mới. Không còn cảnh cũ người xưa nên rất lâu rồi em không quay lại đó nữa.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chị biết các mặt sách cổ thể loại truyện ngắn ( VN và cả thế giới ) , cùng với thể loại truyện cổ ( Á , Âu ) các mặt sách cổ hay kinh điển , cho em xin với
Xin lỗi cụ vì em không để tâm hay sưu tầm dòng truyện ngắn, truyện cổ này.

Bang lang

Xe điện
Trước em cần tìm quyển nào khó tìm thì hay lượn ra 34 Bà Triệu, nhưng h ko biết còn ko, sách ở đó đảm bảo cực cũ nhưng ko rẻ.

• Vodka
Reactions: HnA

Bang lang

Xe điện
Cụ đọc Cổ học tinh hoa chưa? Là những mẩu truyện ngắn của TQ nhưng rất sâu sắc.

Bang lang

Xe điện
Em chưa ạ . Cần những mặt sách như thế này để tìm đọc
Trước em nhớ còn một quyển nữa nói về cách ứng xử của một tể tướng rất nổi tiếng, ông ấy bị nhà vua chê ghẻ liền một phát nêu 5 Đức tính tốt của ghé, đọc rất vui vì đối đáp rất thông minh, em đọc cảch đây 30 năm rồi nên chỉ nhớ có thế. Một đặc điểm nữa là ông đấy rất thích ăn cà tím nên em hồi đấy mặc dù ko thích cà tim lắm nhưng vẫn cố ăn để Thông minh giông ông. Để em nhớ lại rồi nói cho cụ, ko biết h còn ko.