RENEW 03-2011 - Các bác vào cho cảm nhận sau khi đi Liberty Việt nha !!

lanhuong1965

Xe điện
vừa lúc chiều e gặp hiện tượng lạ.đang đi bình thường e dừng lại,sau đó khoảng 10p e nổ máy thì đề mấy phát ko thấy nổ,ống xả thải ra khói đen xì
mà lúc trước khi đề e đã đợi đèn báo FI tắt rồi mới đề.ko biết bị làm sao.với lại đang đi bình thường lúc mình về ga đi chậm chậm thấy có tiếng lạc cạch
bên trong máy,cái loại li vịt này cũng nhiều lỗi thật đấy,trong cốp xe cũng chẳng có lỗ thoát nước,giảm xóc thì cứng,gác chân sau với chân chống phụ thì
bất tiện.phụ tùng thì mặn chát.éo hiểu tranh nhau đi mua làm gì....bắt đầu thất vọng...
*Về khởi động Lib ie:
1-Chú ý:khi khởi động máy,hoàn toàn không vặn tay ga vì chúng ta bắt buộc phải chờ cho đèn ie(F1)tắt->Hệ thống phun xăng điện tử qua các cảm ứng đã test xong các thông số ->điều chỉnh cho điện,xăng,gió ở tình trạng tối ưu rồi.
2-Bấm nút đề trước.
3-Cuối cùng bóp phanh.
Tại sao lại thực hiện 2 rồi mới tới 3???:Vì nếu 3 trước,đèn Stop sáng,tiêu hao 1 phần điện áp,không đủ yếu tố cho máy khởi động(Có lẽ Lib ie trang bị bình acquy không đủ ampe chăng???)
"ống xả thải ra khói đen xì" là hiện tượng động cơ ngộp xăng,khi nổ được,nó tống tất cả phần xăng thừa tất nhiên không cháy được ra ngoài tạo ra khói đen xì!!!
Lib ie của mình khởi động mà sai các bước 1,2,3 trên là y như rằng không nổ máy,phải thực hiện lại quy trình trên 2,3 lần mới nổ máy được!!!
*Về giảm xóc sau:Bạn đọc kỹ trang 27 trong catalog có ghi rõ cách điều chỉnh.
*"đang đi bình thường lúc mình về ga đi chậm chậm thấy có tiếng lạc cạch bên trong máy":Có lẽ bạn nên cho xe vào trạm bảo hành ngay xem họ nói thế nào???
*"trong cốp xe cũng chẳng có lỗ thoát nước":nếu thích thì khoan 1 cái lỗ là xong ngay thôi mà.=))
*"gác chân sau với chân chống phụ thì"
*... Với 54t thì hàng của Piaagio chỉ có thế thôi bạn à!!!Chúng ta đành phải tự mình làm nhà phát minh,sáng chế thay cho Pi ở các thiếu xót không đáng có của Lib ie vậy.:)):)):))

khangdep

Xe đạp
Bác đọc lại nhé,trước khi đề e luôn chờ đèn IE tắt rồi mới đề.và ko bao giờ e cố ga khi đề cả.acquy của Li 8A mà bác bảo yếu khi bóp phanh thì e ko biết mấy con AB với NO LX có 3A với 3,5A yếu ntn mà vẫn bóp phanh đề ầm ầm.VTEC 2 nhà e to thế mà cũng chỉ dùng acquy 9A thôi bác nhé.
Còn về giảm xóc e cũng đã đọc kỹ sách hướng dẫn ngay từ lúc nhận xe,đã chỉnh giảm xóc về trạng thái một người ngồi nhưng nói thật là thằng bạn e 60kg ngồi sau mới thấy nó êm êm một tý.thế ko phải là cứng thì ntn ah?
Theo ý bác thì chắc 54tr với bác là bông hoa nhỏ rồi.còn với e và nhiều người khác thi lại là một vấn đề đấy ah.e thấy những thiếu sót của Li thì e nói lên đây để mọi người cùng tìm cách khắc phục.chứ ko phải vì chuyện 54t thì bọn e dc những gì đâu ah.

MinPrince

Xe buýt
Hình như lô ra sau nghe phàn nàn kinh quá, em vs một loạt các cụ mua trước chả ai kêu ca gì :( hầy..

vespa_tre

Xe buýt
lib của em mới chạy gần 500km...mà cái giảm xóc sau ngồi lên nhún nhún nó bị kêu két két...chả hiểu sao...để mấy hôm nữa đi bảo dưỡng xe lần đầu thì hỏi thợ vậy

Lib123

Xe đạp
không biết cụ nào biết cái lọc gió của Lib ie mình k nhỉ ...liệu tự mình có vệ sinh đc k ..hôm bảo hành em hỏi mấy ông thợ ..chả ông nào nói cả ..toàn bảo là em lên đây bọn anh vệ sinh cho ... Ngoài việc rửa xe,mình có nên làm j nữa k để xe tốt nhỉ ?

Lib123

Xe đạp
còn 1 phát nữa muốn các cụ chém cho em với ...đó là khi về dắt xe ..em cónghe thấy tiếng kêu rì rì nhỏ nhỏ ở 2 bánh ...hay là tiếng kêu ở các bi ốc chỗ bánh nhỉ ...em dắt con xe số chả có con nào kêu rõ cả..

GH0ST_RIDER

Xe tải
không biết cụ nào biết cái lọc gió của Lib ie mình k nhỉ ...liệu tự mình có vệ sinh đc k ..hôm bảo hành em hỏi mấy ông thợ ..chả ông nào nói cả ..toàn bảo là em lên đây bọn anh vệ sinh cho ... Ngoài việc rửa xe,mình có nên làm j nữa k để xe tốt nhỉ ?
Lọc gió bác làm theo trong sách hướng dẫn là tự vệ sinh được thôi. Bác hỏi thợ nó ko bảo gì là phải, để bác lên bảo trì nó còn "làm tiền" bác nữa chứ! Mà mới đi sao phải vệ sinh sớm thế bác???
Rửa xe nhiều quá cũng ko tốt cho xe đâu bác ạ! Mấy cái chất tẩy rửa ko phù hợp nó dễ làm xuống màu và mất độ bóng của sơn lắm. Rồi mấy chỗ rửa xe nó ko xài nước máy mà xài nước giếng hay nước mưa gì đấy chứa toàn axit rửa vào còn thêm hư xe chứ chẳng chơi!

mrrocky

Xe buýt
Sao mấy bác này lắm lỗi thế em đi chẳng thấy lỗi nào cả :)

lanhuong1965

Xe điện
còn 1 phát nữa muốn các cụ chém cho em với ...đó là khi về dắt xe ..em cónghe thấy tiếng kêu rì rì nhỏ nhỏ ở 2 bánh ...hay là tiếng kêu ở các bi ốc chỗ bánh nhỉ ...em dắt con xe số chả có con nào kêu rõ cả..
Xe tay ga có cả 1 đống linh kiện trong bộ chuyền động.Nào là hộp số vô cấp,buli trước& sau,bố 3 càng,bi 3 càng,dây curoa...Thành ra nó phải có nhiều ma sát,nhiều tiếng động(Đây cũng là nguyên nhân mà xe tay ga hao xăng hơn xe số đó).Xe số thì chỉ có:nhông,sên,dĩa.

lanhuong1965

Xe điện
Bác đọc lại nhé,trước khi đề e luôn chờ đèn IE tắt rồi mới đề.và ko bao giờ e cố ga khi đề cả.acquy của Li 8A mà bác bảo yếu khi bóp phanh thì e ko biết mấy con AB với NO LX có 3A với 3,5A yếu ntn mà vẫn bóp phanh đề ầm ầm.VTEC 2 nhà e to thế mà cũng chỉ dùng acquy 9A thôi bác nhé.
Còn về giảm xóc e cũng đã đọc kỹ sách hướng dẫn ngay từ lúc nhận xe,đã chỉnh giảm xóc về trạng thái một người ngồi nhưng nói thật là thằng bạn e 60kg ngồi sau mới thấy nó êm êm một tý.thế ko phải là cứng thì ntn ah?
Theo ý bác thì chắc 54tr với bác là bông hoa nhỏ rồi.còn với e và nhiều người khác thi lại là một vấn đề đấy ah.e thấy những thiếu sót của Li thì e nói lên đây để mọi người cùng tìm cách khắc phục.chứ ko phải vì chuyện 54t thì bọn e dc những gì đâu ah.
Vì mình cũng sài con Lib ie lần đầu($ đâu mà sài nổi hàng Piaagio khi giá trước đây luôn ngoài 4.000usd/1 con xe).Còn các bịnh của xe bạn thì mình phỏng đoán thế thôi,vì nó cũng nằm trong các bịnh mà con Lib ie của mình vướng phải.Và cách khắc phục các lỗi đó mình ứng dụng ok trên con Lib ie của mình mà.

Lib123

Xe đạp
Xe tay ga có cả 1 đống linh kiện trong bộ chuyền động.Nào là hộp số vô cấp,buli trước& sau,bố 3 càng,bi 3 càng,dây curoa...Thành ra nó phải có nhiều ma sát,nhiều tiếng động(Đây cũng là nguyên nhân mà xe tay ga hao xăng hơn xe số đó).Xe số thì chỉ có:nhông,sên,dĩa.
Cám ơn các cụ đã trả lời giúp em ..và cảm ơn chị Hương ( không biết có đúng tên không ..hihi...chị vì chắc là nhiều tuổi hơn e..e đoán thôi nhé !!vì nhìn thấy số 1965)..em rất hay đọc các comment của c ..thấy rất thiết thực..

Chỉnh sửa cuối:

7777777

Xe máy
Các bác cho e hỏi tí. Xe e chạ được 1000km e mang ra bảo dưỡng, bọn nó bảo chả phải làm gì cả, thế là sao? E chỉ mới thay dầu máy lúc chạy được 500km thôi. Dầu giảm tốc thì bao lâu phải thay 1 lần ạ?

Lib123

Xe đạp
Bác vừa mới bảo hànhcòn j ...nó hẹn số km nữa mới bảo hành ...bác đến sớm thì nó bảo hành cái j nữa

vicat

Xe hơi
Website
www.facebook.com
:D xe e đi trên 1000 km rồi.

500km đầu xe lên ga ko êm
sau 500km đi bảo hành lần 1 + thay dầu --> giờ 1000km xe chạy rất chuẩn :P, êm ái, xăng thì cũng tầm 3 lít / 100km, tăng tốc tốt.

Nhược điểm:

1. Ghét nhất -Chỗ để chân sau quá vướng, đèo người sau đến chỗ đông người phải chống chân xuống thì kiểu gì cũng bị đè vào chân đau điếng.
- Chân chống nghiêng hơi yếu, và cũng hay kẹt vào chân nếu thả chân xuống chống trong chỗ tắc đường -> hỏng hết cả giầy @.@

2. Quay đầu khó chịu, phải ôm cua góc rất lớn

3. 1 số nhược điểm về kiểu dáng do thấp đi :D

vespa_tre

Xe buýt
em đi chưa đựoc 500km,chưa thay dầu mà đi đều ga tầm toàn 40km/h cũng thấy máy khá êm.ko có hiện tượng lỗi xi nhan,mỗi tội cái giảm xóc hơi kít kít ko biết làm sao...các thứ trên các bác nhận xét thì 1 tg nữa nhà cháu đi mới đánh giá đựoc

tv19

Đi bộ
Ko biết có cụ nào bị giống e không. Li vịt của em bị lung lơ con ốc bắt bánh xe sau (xe chạy nghe leng keng), phần nhựa dưới gầm xe, chỗ để chân bị kêu tè tè khi đi 30-40km/h. Tăng tốc thì có cảm giác như bị cọ cọ bánh sau (có thể do dây côro của bộ truyền động), khi dắt xe thì nghe xẹt xẹt ở đĩa trước, khi chạy mà phanh trước thì nghe sột sẹt ở cái đĩa. Vậy đó các cụ, ra trạm thì họ nói không sao. e hết ý luôn.

dungchau2001

Xe hơi
con xe của e sáng ra mới bắt đầu đi nó cứ như bị nghẹt ga ý ( đi cứ bị giật khục) bác ah. ko hiểu bị sao nhỉ? e đến cơ quan để đến chiều về cũng thỉnh thoảng bị như vậy, xe mới đi được 250km thôi. nhưng đi khoảng 1 km thi hết hiện tượng này.

httd102108

Xe tải
em đi chưa đựoc 500km,chưa thay dầu mà đi đều ga tầm toàn 40km/h cũng thấy máy khá êm.ko có hiện tượng lỗi xi nhan,mỗi tội cái giảm xóc hơi kít kít ko biết làm sao...các thứ trên các bác nhận xét thì 1 tg nữa nhà cháu đi mới đánh giá đựoc
chắc e nó còn mới nên còn cứng

Ko biết có cụ nào bị giống e không. Li vịt của em bị lung lơ con ốc bắt bánh xe sau (xe chạy nghe leng keng), phần nhựa dưới gầm xe, chỗ để chân bị kêu tè tè khi đi 30-40km/h. Tăng tốc thì có cảm giác như bị cọ cọ bánh sau (có thể do dây côro của bộ truyền động), khi dắt xe thì nghe xẹt xẹt ở đĩa trước, khi chạy mà phanh trước thì nghe sột sẹt ở cái đĩa. Vậy đó các cụ, ra trạm thì họ nói không sao. e hết ý luôn.
sao nhiều bác bị lỗi lặt vặt thế nhỉ...xe e vẫn bt...hay tại e ko để ý tới ta....để e check lại
con xe của e sáng ra mới bắt đầu đi nó cứ như bị nghẹt ga ý ( đi cứ bị giật khục) bác ah. ko hiểu bị sao nhỉ? e đến cơ quan để đến chiều về cũng thỉnh thoảng bị như vậy, xe mới đi được 250km thôi. nhưng đi khoảng 1 km thi hết hiện tượng này.
hiện tượng này e chưa gặp lun đó...dù e để xe 3,4 ngày ko chạy...chỉ cần đợi fun xăng xong đề là ok...có thể wrannty jj đó của bác chỉnh thấp quá...xăng xuống ko đủ...e cũng ko rõ nũa....hehe

httd102108

Xe tải
thêm vài vấn đề là cây kim xăng của e này ảo tung chảo mấy bác à...xe thì 7,5l....e chạy 32km tương đương xuống 1 lít xăng...thế mà kim xăng xuống gần bằng vạch 50%....~ 55% đó....đem ra nói thằng PI thì nói là kim nó vậy đó...botay....chắc nó ko chịu thay cho mình rùi...