[Funland] Quyết định sáng suốt tạo ra bước ngoặt quan trọng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gionam72

Xe lăn
Giao dịch BĐS cứ phải có sổ mới là mua bán và tính thuế hả mợ ? Thế giao dịch nhà ở hình thành trong tương lai từ trước đến nay giữa các tổ chức với cá nhân, cá nhân với cá nhân không là hoạt động mua bán BĐS và không phải tính thuế ah ???
Em không làm BĐS nên không hiểu rõ những vấn đề đó. Nhưng sẽ có những người sẽ nghĩ ra được chế tài để khắc chế nó. Quan trọng là có giám làm và quyết tâm làm hay không.

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Ở thành phố vệ tinh và quê thì rẻ cụ ạ, chứ như ở mình miếng đất giữa làng quê, toàn các cụ với cháu nhỏ ở mà 10 triệu/mét mà suốt ngày kêu có tiềm năng đầu tư
BĐS trung tâm ko rẻ, đóng góp nhiều thuế.
Nhưng đất ngoại ô sẽ rẻ hơn và giao thông được đầu tư hơn, giãn dân tốt.
Đặc biệt là bọn cò vạc sẽ hết cửa đi lừa, chuyển sang lao động chân chính.

Ngoại ô của cụ chắc phải tầm Ba vì, sóc sơn, phủ lý...
Mà ra đó ở thì ối dồi ôi còn gì.

Nghị quyết này ra em sợ tác dụng ngược. Người dân quê lâu nay bán cả sào đất đi mới mua đc cái chung cư HN, bây giờ đất quê lên, tự nhiên dân quê đồng loạt giàu lên chả kém thậm chí hơn cả dân phố.

Nghị quyết này ra giá đất quê sập xuống thì dân quê lại về máng lợn, nghèo lại hoàn nghèo. Nghèo cha truyền con nối, nghèo bền vững luôn :))

Đất HN, SG thì nó vẫn tăng phi mã thôi, có thuế trời, vì nó là cầu thật.

Như vậy chênh lệch giàu nghèo càng lớn hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em không làm BĐS nên không hiểu rõ những vấn đề đó. Nhưng sẽ có những người sẽ nghĩ ra được chế tài để khắc chế nó. Quan trọng là có giám làm và quyết tâm làm hay không.
Thế mà mợ bình cái thứ 10 mất trắng, với phải có sổ mới là giao dịch BĐS :))

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Thuế lũy tiến là cách thích hợp nhất.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
em cực lực phải đối và không tán thành
Em nghĩ không ảnh hưởng nhiều đến ngành nghề của cụ đâu.
Có điều cụ cần chuyển dịch đối tượng khách hàng chút. Nới bớt các ông đầu cơ ra, đánh mạnh hơn vào nhóm những người chưa có nhà :))

Roman

Xe điện
Cứ đánh thuế lũy tiến 3-5%/ năm đối với nhà đất thứ 2-3 thì vừa làm giầu cho đất nước vừa tránh đầu cơ. :))

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Chờ xem Chính phủ cụ thể hoá như thế nào đã
Nó phải vào luật thì mới có giá trị, chứ nghị quyết thì chỉ là chủ trương, cần cụ thế hóa ở luật đăng ký bất động sản, luật thuế, thuế suất vv...

FelizS

[Tịch thu bằng lái]

Nghị quyết này ra em sợ tác dụng ngược. Người dân quê lâu nay bán cả sào đất đi mới mua đc cái chung cư HN, bây giờ đất quê lên, tự nhiên dân quê đồng loạt giàu lên chả kém thậm chí hơn cả dân phố.

Nghị quyết này ra giá đất quê sập xuống thì dân quê lại về máng lợn, nghèo lại hoàn nghèo. Nghèo cha truyền con nối, nghèo bền vững luôn :))

Giàu bằng lao động sản xuất ra của cải mới bền vững, giàu bằng bán đất sau 1 thời gian tiêu hết thì cũng về cái máng lợn thôi. Bài học dân Mễ Trì - Mỹ Đình hơn 20 năm trước còn nguyên đấy

sonthytb

Xe buýt

Chỉ cần dăm cái đường tầu nối mấy thành phố vệ tinh với trung tâm, thời gian đi làm có khi còn nhanh hơn cụ ở nội thành đi làm thì sẽ khác ngay. Các thành phố lớn trên TG dân ở cách vài chục km là chuyện bình thường.
Không có tiền mua thì chung cư HN sẽ giảm giá, chả nhẽ cứ đòi giá cao mãi mà không bán được

fundraiser

Xe container
Thu được nhiều từ thuế này, sẽ có cơ hội giảm các thuế khắc hoặc đầu tư vào hạ tầng. Hi vọng từ NQ tới cuộc sống là diễn ra thuận lợi.

Gionam72

Xe lăn
Nó phải vào luật thì mới có giá trị, chứ nghị quyết thì chỉ là chủ trương, cần cụ thế hóa ở luật đăng ký bất động sản, luật thuế, thuế suất vv...
Phải có nghị quyết mới ra luật được. Nghị quyết là dàn ý của luật mà.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em tính mở dịch vụ cho thuê đứng tên BĐS có được không cụ mợ nhỉ :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thì đấy là ý kiến của em. Một người ngoại đạo. Em có phải người làm luật đâu.
Thế thì em thua mợ rồi. Mình đưa ra quan điểm thì trong tranh luận phải bảo vệ được quan điểm của mình chứ!

banmotnucuoi

Xe lăn
Thuế thừa kế là cái cần, cứ nộp 50% cho nhà nước nếu được thừa kế thì mới giảm tình trạng tích lũy cho con, cháu
20% với tài sản chứng minh đc, Có đóng thuế thu nhập hàng năm (sau khi miễn phần tối thiểu khoảng 100.000 $). 50% nếu ko chứng minh đc thu nhập và không đóng thuế hàng năm.
Chứ như giờ ông è cổ đóng thuế thu nhập, để lại cho con cũng giống như ông cả đời đóng thuế thì tội gì ko trốn thuế, ko tham nhũng, đen lắm mới bị phát hiện

Gionam72

Xe lăn
Thế thì em thua mợ rồi. Mình đưa ra quan điểm thì trong tranh luận phải bảo vệ được quan điểm của mình chứ!
Tranh luận mà nó ra tiền thì em cũng sống chết với nó đấy. Mạng ảo mà. Chém gió cho vui, giết thời gian thôi.

small_best

Xe lăn
Em ủng hộ nhưng quan trọng là thu công bằng và công khai, bình đẳng :)

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Ở thành phố vệ tinh và quê thì rẻ cụ ạ, chứ như ở mình miếng đất giữa làng quê, toàn các cụ với cháu nhỏ ở mà 10 triệu/mét mà suốt ngày kêu có tiềm năng đầu tư
Giàu bằng lao động sản xuất ra của cải mới bền vững, giàu bằng bán
Chỉ cần dăm cái đường tầu nối mấy thành phố vệ tinh với trung tâm, thời gian đi làm có khi còn nhanh hơn cụ ở nội thành đi làm thì sẽ khác ngay. Các thành phố lớn trên TG dân ở cách vài chục km là chuyện bình thường.
Không có tiền mua thì chung cư HN sẽ giảm giá, chả nhẽ cứ đòi giá cao mãi mà không bán được
đất sau 1 thời gian tiêu hết thì cũng về cái máng lợn thôi. Bài học dân Mễ Trì - Mỹ Đình hơn 20 năm trước còn nguyên đấy
Thành phố vệ tinh giá nó cũng đắt cắt cổ ra nhé, mời cụ tham khảo giá đất mấy khu vệ tinh của tokyo, seoul, london...nhé :))

Tóm lại cứ ở nơi đông dân thì xác định đất muôn đời đắt. Muốn rẻ chỉ có về quê. Thuế má chỉ càng làm nó đắt hơn

Dân quê bán đất ít ra còn có cơ hội đổi đời, cho dù họ tiêu hết thì vẫn có 1 cơ hội. Còn giá đất quê rẻ thì cơ hội giàu lên là zero :))

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chẳng việc gì phải sợ, vì sợ hay không thì việc gì cần xảy ra vẫn cứ xảy ra.
Đâu cứ phải dân quê, phần lớn các tỉnh đang nhờ giá đất cao để tăng nguồn thu cũng lại chỉ có cách ngồi chờ tiền từ TW hỗ trợ. TW không bán được đất giá cao cũng lại chẳng có tiền cấp cho các tỉnh không tự lo đủ được nguồn thu,...
Mấy ông thiệt hại chính khác là hội chuyên buôn bán chính sách, sống nhờ chênh lệch BĐS. Chủ ĐT BĐS sẽ là những người sập tiệm đầu tiên. Dân tỉnh không bán được đất giá cao để kéo về các vùng ngoại thành mua chung cư thì chủ ĐT BĐS cũng chẳng có tiền để dựng lên các chung cư, dù giá có đắt hay rẻ. Ước mơ chung cư giá rẻ được đẩy tiếp về các năm 40-50,... của thế kỷ này (hoặc tiếp theo)!

Trạng thái
Thớt đang đóng