[Funland] Quyết định sáng suốt tạo ra bước ngoặt quan trọng

Trạng thái
Thớt đang đóng

New car 2023

Xe container
Sau khi thay hết căn cước công dân là có mã số định danh. Mọi thông tin trên căn cước từ bằng đại học, sổ đỏ có hết. Anh nào 2 cái thì cứ nộp thuế hàng năm. Anh nào xây bđs cho thuê thì cũng thu, tiền thu đấy quay sang xây nhà giá rẻ cho công nhân.
Cái căn cước, chẳng liên quan gì bác ạ.
Họ hoàn toàn có thể đưa hết thông tin "từ bằng đại học, sổ đỏ có hết" của bác vào cái CMT 9 số bác đang dùng.

Cá nhân tôi thì không nghĩ là cái luật này có thể được áp dụng trong 2 kế hoạch 5 năm tới.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bđs có tính đầu cơ vì các bác cấp cho nó cái sổ đỏ, nhờ đấy nó sẽ được coi như một chỗ cất tiền

Giờ không cấp cho sổ nữa, nhà nước chỉ cho dân thuê để ở, cho doanh nghiệp thuê để sx kd thì sẽ không ai muốn đầu cơ đất nữa

Đất là tài nguyên quý giá phải được sử dụng đúng mục đích
Giờ mà sổ đỏ 50 đất ở tất thì cạp đất ăn luôn

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Đánh mạnh thuế ngay từ mảnh đầu tiên còn được, cần lao bọn em mừng quá, quá nửa đời rồi mà ko có mảnh đất cắm dùi =))

thanhtran72

Xe tải
Bản thân em ủng hộ nghị quyết này.
Nhưng mà đời em từ bé đến giờ chứng kiến không biết bao nhiêu cái NQ, cái nào cũng hoành tráng. Chỉ có điều từ NQ đến thực tế ntn thì cc đều biết rõ.

sonthytb

Xe buýt
Em thấy với cách làm quyết liệt như hiện nay chắc chắn NQ này sẽ triển khai sớm, ít nhất là có Nghị định quy định mức thuế sử dụng đất trước, luật sửa sau

Kurumasuki

Xe container
Bản thân em ủng hộ nghị quyết này.
Nhưng mà đời em từ bé đến giờ chứng kiến không biết bao nhiêu cái NQ, cái nào cũng hoành tráng. Chỉ có điều từ NQ đến thực tế ntn thì cc đều biết rõ.
Lần này khác đấy
Quắn lắm rồi

Anh Trung Niên

Xe tải
Dù đã có 2 nhà nhưng em vẫn ủng hộ ạ. Con cháu chúng ta không phải khổ sở vì mảnh đất căn nhà. Dồn nguồn lực phát triển xã hội, nâng cao đời sống!!!

banmotnucuoi

Xe lăn
Rồi nhà nước cũng làm được hết. Nhớ khi có luật bắt buộc đội mũ bảo hiểm cho người đi xe máy. Bao người nói ra nói vào. Có người nói ông ra luật này ngu , vì như một đám tang thì tất cả mọi người đưa tiễn người đã khuất bằng xe máy phải đội mũ hết à. Vv. Nhưng bây giờ các cụ thấy đấy . Rất bình thường. Mà ai ra đường ko đội mũ bảo hiểm mới là bất thường. Vạn sự khởi đầu nan. Nhưng em tin trung ương sẽ làm được
Rồi như khẩu trang nữa, trc hô hào ai đeo, cả ngày gào thét kêu bụi mịn, nhưng nói thật hàm lượng bụi mịn khi ở trong nhà hay văn phòng ko bằng 5' trên đường giao thông.
Giờ thì 99% thành thói quen đeo khẩu trang khi ra đường. Thậm trí có cụ mợ 1 mình một xe ô tô vẫn đeo khẩu trang.

Ở Mỹ thuế nhà đất hàng năm cao thật, từ 0.5 - 3.5%/năm tưởng tượng căn nhà MT trị giá 20 tỷ 1 năm đóng 3% là 600tr. thì cũng ê răng thật, chưa kể có cái tiền gì đóng hàng năm cho dịch vụ công cộng như y tế, trường học, cảnh sát...

Nói chung đánh thuế BĐS là đúng và hợp lý, cụ Tổng làm xong cái này thì nghỉ ngơi cũng được rồi, vì đề xuất bao lần rồi có làm được đâu, lợi ích đan xen không ông nào chịu quyết.

Toàn dân, khắp chốn cùng quê cứ lao vào đất thì làm ăn được gì, và làm gì lời bằng đất. Khi đánh thuế nguồn tiền sẽ đi vào các kênh đầu tư khác, trong đó 1 phần sẽ đi vào sản xuất, kinh doanh vào chứng khoán cũng được, ck cũng đang được làm sạch hơn, kiểm soát tốt hơn, nhưng cũng như tất cả các nước khác trong ck luôn có rủi ro, cơ hội, lừa đảo và may mắn.
Cụ phải ra đc cái thuế thừa kế nữa, nhưng nguồn thu chư đóng thuế thu nhập lần nào, khi thừa kế lại bị thu thuế thật cao, các nguồn thu có đóng thuế thu nhập đều đặn trong đời người thì sau này thừa kế cho con cháu cũng nên oánh thuế để 3-4 đời là quay lại xuất phát điểm

Đại tướng Alo

Xe điện
Em cũng có nhiều hơn 1 nhà đất ( trong đó có 1 cái đang dùng ) nhưng vẫn ủng hộ chính sách này.
Việc đánh thuế sở hữu BĐS là cần thiết và công bằng.

Chính phủ và các CQ chức năng cần có chính sách mạnh tay hơn nữa, cả XH ai ai cũng lao vào BĐS để đầu cơ, lướt sóng là không ổn, chưa kể rất nhiều người vay mượn NH để lướt sóng BĐS...nếu không có biện pháp chấn chỉnh ngay sẽ có những cú nổ bong bóng lớn, gây hậu quả nghiêm trọng đến phát triển kinh tế VN.

Gionam72

Xe lăn
Thế người có vài chục ngàn thậm trí vài trăm ngàn căn thì đánh số thứ tự các căn như thế nào để tính thuế ? Căn thứ 1 và căn thứ 100.000 diện tích như nhau nhưng giá khác nhau trên giời - dưới biển hả mợ ?
Theo thời gian ra sổ.

sonthytb

Xe buýt
Rồi như khẩu trang nữa, trc hô hào ai đeo, cả ngày gào thét kêu bụi mịn, nhưng nói thật hàm lượng bụi mịn khi ở trong nhà hay văn phòng ko bằng 5' trên đường giao thông.
Giờ thì 99% thành thói quen đeo khẩu trang khi ra đường. Thậm trí có cụ mợ 1 mình một xe ô tô vẫn đeo khẩu trang.

Cụ phải ra đc cái thuế thừa kế nữa, nhưng nguồn thu chư đóng thuế thu nhập lần nào, khi thừa kế lại bị thu thuế thật cao, các nguồn thu có đóng thuế thu nhập đều đặn trong đời người thì sau này thừa kế cho con cháu cũng nên oánh thuế để 3-4 đời là quay lại xuất phát điểm
Thuế thừa kế là cái cần, cứ nộp 50% cho nhà nước nếu được thừa kế thì mới giảm tình trạng tích lũy cho con, cháu

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lạc quan gứm. Tây nó đánh thuế BDS thứ 2 từ lâu rồi mà đất các tp lớn như tokyo, seoul, new york, london...có rẻ ko hả các cụ? =))
=))
=))

Trừ phi các cụ về quê chăn vịt chứ còn bu bám trụ lại HN, SG thì xác định đời con cháu các cụ vẫn là đi thuê nhà thôi. Thực tế cuộc sống nó công bằng lắm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đặt vấn đề cụ thể các cụ bình và tranh luận:

1/ Ông VinGroup, SunGroup, …. Các ông ấy có vài chục ngàn căn (có thể bán đồng loạt hoặc vài năm mới bán hết) thì đánh số thứ tự các căn như thế nào trong các căn như thế nào để tính thuế ? Cùng một sản phẩm mà giá và lợi nhuận (nếu có) sẽ là khác nhau chỉ bởi cái số thứ tự ah ?

2/ Ông abc có 2 BĐS: Ông bán một căn thì tính thuế căn thứ 1. Khi đó ông còn 1 căn duy nhất để ở, 3-5 năm sau vì khó khăn ông phải bán căn nhà duy nhất còn lại mà gia đình họ đang ở thì tính và áp thuế căn nhà thứ 2 ah ??

3/ Ông xyz đang ở nhà thuê (đầy tiền buôn BĐS) nhưng cứ mua một căn định để ở (duy nhất) nhưng thấy ko hợp hoặc lãi là bán, một năm tìm nhà để ở xong lặp lại như thế độ 10 lần thì lúc nào cũng là căn thứ 1 ah ???

Trong khi đó tất cả các giao dịch mua - bán các bên đều thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế, phí với nhà nước rồi. Em nghĩ còn nhiều vấn đề lắm, chưa luận bàn đến lợi ích nhóm, sự ảnh hưởng đến việc đấu giá đất, thu ngân sách tại các địa phương, … không khéo lại đình trệ, loạn cào cào ~o)

Kurumasuki

Xe container
Nhiều cụ lạc quan gứm. Tây nó đánh thuế BDS thứ 2 từ lâu rồi mà đất các tp lớn như tokyo, seoul, new york, london...có rẻ ko hả các cụ? =))
=))
=))

Trừ phi các cụ về quê chăn vịt chứ còn bu bám trụ lại HN, SG thì xác định đời con cháu các cụ vẫn là đi thuê nhà thôi. Thực tế cuộc sống nó công bằng lắm.
BĐS trung tâm ko rẻ, đóng góp nhiều thuế.
Nhưng đất ngoại ô sẽ rẻ hơn và giao thông được đầu tư hơn, giãn dân tốt.
Đặc biệt là bọn cò vạc sẽ hết cửa đi lừa, chuyển sang lao động chân chính.

Gionam72

Xe lăn
Em đặt vấn đề cụ thể các cụ bình và tranh luận:

1/ Ông VinGroup, SunGroup, …. Các ông ấy có vài chục ngàn căn (có thể bán đồng loạt hoặc vài năm mới bán hết) thì đánh số thứ tự các căn như thế nào trong các căn như thế nào để tính thuế ? Cùng một sản phẩm mà giá và lợi nhuận (nếu có) sẽ là khác nhau chỉ bởi cái số thứ tự ah ?

2/ Ông abc có 2 BĐS: Ông bán một căn thì tính thuế căn thứ 1. Khi đó ông còn 1 căn duy nhất để ở, 3-5 năm sau vì khó khăn ông phải bán căn nhà duy nhất còn lại mà gia đình họ đang ở thì tính và áp thuế căn nhà thứ 2 ah ??

3/ Ông xyz đang ở nhà thuê (đầy tiền buôn BĐS) nhưng cứ mua một căn định để ở (duy nhất) nhưng thấy ko hợp hoặc lãi là bán, một năm tìm nhà để ở xong lặp lại như thế độ 10 lần thì lúc nào cũng là căn thứ 1 ah ???

Trong khi đó tất cả các giao dịch mua - bán các bên đều thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế, phí với nhà nước rồi. Em nghĩ còn nhiều vấn đề lắm, chưa luận bàn đến lợi ích nhóm, sự ảnh hưởng đến việc đấu giá đất, thu ngân sách tại các địa phương, … không khéo lại đình trệ, loạn cào cào ~o)
Cụ không phải lo. Sẽ có nhiều bộ óc để giải quyết tất cả vấn đề đó.

sonthytb

Xe buýt
=))
=))

Ở thành phố vệ tinh và quê thì rẻ cụ ạ, chứ như ở mình miếng đất giữa làng quê, toàn các cụ với cháu nhỏ ở mà 10 triệu/mét mà suốt ngày kêu có tiềm năng đầu tư

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo thời gian ra sổ.
Giao dịch BĐS cứ phải có sổ mới là mua bán và tính thuế hả mợ ? Thế giao dịch nhà ở hình thành trong tương lai từ trước đến nay giữa các tổ chức với cá nhân, cá nhân với cá nhân không là hoạt động mua bán BĐS và không phải tính thuế ah ???

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thực tế là cái thuế đất giờ quá rẻ mạt. Ai đời mảnh đất giữa phố, trị giá dăm chục tỷ mà mỗi năm nộp thuế đất chưa tới triệu bạc.
À, mà chi phí nước cho mỗi hộ gia đình ở HN cũng thế, nhà 4-5 người dùng bét nhè từ tắm người tắm chó, xả bồn cầu tưới cây... mỗi tháng cũng chỉ vài trăm ngàn đồng.

Em thấy với cách làm quyết liệt như hiện nay chắc chắn NQ này sẽ triển khai sớm, ít nhất là có Nghị định quy định mức thuế sử dụng đất trước, luật sửa sau
Dù đã có 2 nhà nhưng em vẫn ủng hộ ạ. Con cháu chúng ta không phải khổ sở vì mảnh đất căn nhà. Dồn nguồn lực phát triển xã hội, nâng cao đời sống!!!
Em cũng có nhiều hơn 1 nhà đất ( trong đó có 1 cái đang dùng ) nhưng vẫn ủng hộ chính sách này.
Việc đánh thuế sở hữu BĐS là cần thiết và công bằng.

Chính phủ và các CQ chức năng cần có chính sách mạnh tay hơn nữa, cả XH ai ai cũng lao vào BĐS để đầu cơ, lướt sóng là không ổn, chưa kể rất nhiều người vay mượn NH để lướt sóng BĐS...nếu không có biện pháp chấn chỉnh ngay sẽ có những cú nổ bong bóng lớn, gây hậu quả nghiêm trọng đến phát triển kinh tế VN.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em vote, đất bỏ không đánh thuế 10%/năm, mỗi người được đứng tên 1 nhà, nhà thứ 2 đứng tên nộp 5%/năm
Làm được như thế thì tiền không chôn trong nhà đất và sẽ được đưa vào lưu thông để sản xuất kinh doanh

Trạng thái
Thớt đang đóng