[Funland] Quyển Nhật ký cũ- Nỗi đau thân phận đàn bà!

khongthuphi

Xe điện
Khú khú.
Vậy là ối ngươì dự đúng. Cu Thịnh đã đong đc em Hương. Happy ending đấy chứ
Cái kết vậy là đẹp cụ nhỉ? Cảm ơn cụ đã theo dõi câu chuyện!

Ngo Rung

Xe lăn
Ồ. Người cũ, em phê bình nhé,giờ mới chém được 1 câu nghe đã tai. Mời cụ 1 rượu phạt!
IEm vưỡn đọc hết các bài của cụ mà, chẳng qua iem không dám còn luynh tuynh thôi :D
Các câu chuyện của cụ rất hay, đọc xong chiêm nghiệm ra nhiều điều trong cuộc sống \m/

khongthuphi

Xe điện
Công nhận cụ mà viết truyện ngắn thì có khoảng 10 truyện thế này cụ sẽ là nhà văn nổi tiếng. EM vẫn hóng từng ngày để dõi theo câu chuyện của cụ
Thật không cụ? Em cố gắng thử xem. Cảm ơn cụ!

khongthuphi

Xe điện
nhớ cụ chủ hơn nhớ gấu, ngày vào OF mấy lần để xem cụ có thêm để đọc, nói chung là thớt cụ nóng quá em ngồi hóng bỏng hết mấy đôi dép rồi, em bắt đền nhà cụ đó.
Coi chừng lại ôm gối ra đường ngủ đấy nhá cụ! Mời cụ li rượu ạ!

mạnh đoàn

Xe buýt
Câu chuyện kết thúc có hậu, thương chị Hợi chịu nhiều thiệt thòi.

khongthuphi

Xe điện
Tổ ấm của anh chị sau biến cố ấy trở nên nguội lạnh dần, hai người cố ủ nóng nó nhưng càng ngày càng xấu đi. Không phải họ hết thương yêu nhau nhưng sao họ không còn cảm giác khi gần gũi ái ân. Nỗi lo sợ vô hình luẩn quẩn trong đầu hai người, những ám ảnh mơ hồ đeo bám anh chị không buông tha.
- Anh à! Anh không có lỗi gì với em cả, cũng không phải em đã hết yêu thương anh nhưng sao em không còn chút gì ham muốn ái ân. Em biết hai đứa mình không ai nói gì với ai nhưng em hiểu được cảm giác đó cũng có ở trong anh. Không biết đến bao giờ hai đứa mình mới thoát ra khỏi nỗi ám ảnh này, có lẽ còn lâu nữa phải không anh?
Nằm bên anh chị trăn trở, khó khăn lắm mới nói ra được điều này. Anh vẫn nằm im bất động, lâu nay anh vẫn vậy không phán xét không thanh minh, anh hiểu đã đến lúc anh phải trả giá cho những lỗi lầm quá khứ của mình.
- Em biết, em là người mà anh yêu thương thực sự, những người phụ nữ đi qua đời anh họ không để lại chút gì tình cảm yêu thương trong anh. Em đã từng hạnh phúc vì điều đó, em và con cảm ơn anh rất nhiều, không có anh cuộc đời em chưa biết ra sao. Em muốn hai đứa mình cách li nhau một thời gian, điều đó tốt cho cả hai, em tin rằng cảm giác tệ hại đó sẽ nhanh chóng qua đi.
Nước mắt chị bắt đầu rơi, lòng chị quặn đau. Anh vẫn nằm im như vậy, lúc này anh bắt đầu thủ thỉ, những lời anh nói giống như những lời từ biệt nghe se sắt:
- Chưa bao giờ anh nói với em những điều này, trước đây anh chỉ biết cố gắng hết sức làm mọi việc để em được vui, tình yêu thương của anh dành cho em được anh thể hiện bằng những việc làm vun vén cho gia đình nhỏ của mình. Chắc chắn em hiểu được điều này. Hôm nay anh muốn thể hiện bằng lời nói, anh sợ em chưa hiểu hết về anh! Em nghe anh nói nhé!
Tay anh lần tìm nắm lấy bàn tay nhỏ của chị, bàn tay chị lành lạnh chợt run nhè nhẹ trong bàn tay anh siết chặt.

muadem

Xe cút kít
Lại hay rồi đây, nhẽ nào a Tr lại có dự tính dì đột ngột :-?

khongthuphi

Xe điện
- Ngày ấy anh gặp em, tinh thần anh hoang mang bất định, anh chỉ biết né tránh mọi thứ...nhưng anh vẫn còn đủ ý thức để biết được một điều nếu anh lấy em- con của một sỹ quan nguỵ quân- điều đó sẽ là một thảm hoạ nếu bố mẹ anh biết. Hợi và em là hai thái cực hoàn toàn khác nhau, anh hiểu bố anh có thể tự tử nếu điều đó xảy ra. Đó là lý do chính để anh dấu thân phận!
Anh gìm tiếng thở dài.
- Nhưng anh đã yêu em mất rồi, anh quyết định gắn bó và che chở cho em giai đoạn khó khăn đó. Anh nghĩ cưới em khoảng dăm ba năm anh sẽ về quê thăm bố mẹ, nhưng rồi lúc đó vợ chồng mình mới sinh con Hương còn khó khăn, anh chậc lưỡi bỏ qua ý định, phần nữa anh nghĩ Hợi vẫn có thể chưa lấy chồng, chờ thêm vài năm nữa cô ấy lấy chồng mình về sẽ ổn hơn. Không ngờ cô ấy ở vậy không chịu lấy ai.
Chị quay qua ôm anh. Chăm chú nghe lời anh thủ thỉ.
- Sau này anh mới biết cô ấy cũng có ý nghĩ sẽ chờ anh, cô ấy tin là anh không thể đi xa mãi được dăm năm, bảy năm rồi cũng sẽ trở về. Anh và cô ấy đã thi gan với nhau. Và kết quả là cả hai người đều thua chỉ có nỗi bất hạnh là kẻ chiến thắng.
Trầm ngâm một lúc anh tiếp:
- Anh có lỗi với em nhiều, anh chỉ muốn em biết một điều: Anh bất chấp tất cả để có em, anh dẫm đạp lên tất cả để yêu thương em! Giờ có điều gì xảy ra nữa anh cũng vui vẻ chấp nhận. Anh phải trả giá cho những tháng ngày lỗi lầm trừ việc yêu và cưới em! Anh mắc nợ rất nhiều người, anh là con nợ không còn khả năng trả nợ, vậy thì nếu có điều gì làm anh nhẹ gánh được món nợ đó anh cũng sẵn sàng, kể cả là điều bất hạnh nhất xảy ra.
Chị chồm người bịt miệng anh.
- Không! Anh không được nói điều xui xẻo đó! Với em, tình thương mà em dành cho anh không thay đổi. Em tự hào có người chồng như anh, em sẽ không để anh gặp bất cứ chuyện gì nữa.

khongthuphi

Xe điện
Chị ngậm ngùi, muốn choàng tay ôm anh thật chặt, muốn được dụi mặt vào ngực anh để dấm dức khóc nhưng không hiểu sao chị lại buông tay. Có điều gì đó vô hình ngăn trở cảm xúc của chị, chị lại bình tĩnh lạnh khô trở lại.
Anh cũng vậy, anh tâm sự với chị mà như đang nói với chính mình, lòng anh cũng rỗng không, lạt lẽo.
Giấc ngủ kéo đến, vùi lấp hai con người một thời gối ấp tay kề, giờ lại giống như hai người xa lạ.
Thịnh con trai anh Trung tốt nghiệp THPT, cậu ấy thi vào trường Trung cấp Cảnh sát. Sau hai năm học ở Hà Nội, ra trường cậu được phân công vào Tây nguyên công tác, công việc là cảnh sát trại giam. Thời điểm này Hương cũng vừa tốt nghiệp PTTH, cô thi đỗ vào trường Cao đẳng Y tế tỉnh. Tình yêu đôi bạn trẻ nảy nở sau 3 năm gắn bó dìu dắt nhau học tập.
Ra trường Hương được phân công về công tác ở 1 Trạm xá xã gần nhà mẹ Hợi. Hai năm sau Thịnh và Hương quyết định làm đám cưới.

muadem

Xe cút kít
Thịnh con trai anh Trung tốt nghiệp THPT, cậu ấy thi vào trường Trung cấp Cảnh sát. Sau hai năm học ở Hà Nội, ra trường cậu được phân công vào Tây nguyên công tác, công việc là cảnh sát trại giam. Thời điểm này Hương cũng vừa tốt nghiệp PTTH, cô thi đỗ vào trường Cao đẳng Y tế tỉnh. Tình yêu đôi bạn trẻ nảy nở sau 3 năm gắn bó dìu dắt nhau học tập.
Như vậy là Thịnh ra trường trước Hương, thì đâu có gắn bó 3 năm dìu dắt học tập? Nhẽ Thịnh đi học CS tận HN vẫn dìu dắt được Hương ở quê?

Phớ Phệch

Xe tăng
Như vậy là Thịnh ra trường trước Hương, thì đâu có gắn bó 3 năm dìu dắt học tập? Nhẽ Thịnh đi học CS tận HN vẫn dìu dắt được Hương ở quê?
cụ lại muốn nhặc sạn à, Hương về quê học đâu phải vì cậu Thịnh là chính.

khongthuphi

Xe điện
Cụ suy nghĩ trừu tượng lên một chút. Không phải cứ gần nhau mới dìu dắt nhau được, tình cảm và những lá thư động viên tinh thần cũng là cách dìu dắt chứ cụ? Em phạt vang cụ bây giờ...

thattinhvt

Xe buýt
- Ngày ấy anh gặp em, tinh thần anh hoang mang bất định, anh chỉ biết né tránh mọi thứ...nhưng anh vẫn còn đủ ý thức để biết được một điều nếu anh lấy em- con của một sỹ quan nguỵ quân- điều đó sẽ là một thảm hoạ nếu bố mẹ anh biết. Hợi và em là hai thái cực hoàn toàn khác nhau, anh hiểu bố anh có thể tự tử nếu điều đó xảy ra. Đó là lý do chính để anh dấu thân phận!
Anh gìm tiếng thở dài.
- Nhưng anh đã yêu em mất rồi, anh quyết định gắn bó và che chở cho em giai đoạn khó khăn đó. Anh nghĩ cưới em khoảng dăm ba năm anh sẽ về quê thăm bố mẹ, nhưng rồi lúc đó vợ chồng mình mới sinh con Hương còn khó khăn, anh chậc lưỡi bỏ qua ý định, phần nữa anh nghĩ Hợi vẫn có thể chưa lấy chồng, chờ thêm vài năm nữa cô ấy lấy chồng mình về sẽ ổn hơn. Không ngờ cô ấy ở vậy không chịu lấy ai.
Chị quay qua ôm anh. Chăm chú nghe lời anh thủ thỉ.
- Sau này anh mới biết cô ấy cũng có ý nghĩ sẽ chờ anh, cô ấy tin là anh không thể đi xa mãi được dăm năm, bảy năm rồi cũng sẽ trở về. Anh và cô ấy đã thi gan với nhau. Và kết quả là cả hai người đều thua chỉ có nỗi bất hạnh là kẻ chiến thắng.
Trầm ngâm một lúc anh tiếp:
- Anh có lỗi với em nhiều, anh chỉ muốn em biết một điều: Anh bất chấp tất cả để có em, anh dẫm đạp lên tất cả để yêu thương em! Giờ có điều gì xảy ra nữa anh cũng vui vẻ chấp nhận. Anh phải trả giá cho những tháng ngày lỗi lầm trừ việc yêu và cưới em! Anh mắc nợ rất nhiều người, anh là con nợ không còn khả năng trả nợ, vậy thì nếu có điều gì làm anh nhẹ gánh được món nợ đó anh cũng sẵn sàng, kể cả là điều bất hạnh nhất xảy ra.
Chị chồm người bịt miệng anh.
- Không! Anh không được nói điều xui xẻo đó! Với em, tình thương mà em dành cho anh không thay đổi. Em tự hào có người chồng như anh, em sẽ không để anh gặp bất cứ chuyện gì nữa.
Đọc đoạn này, em mới thấy rằng, có những nguyên nhân không thể nói thành lời, mà chỉ để trong lòng, tự mình hiểu thôi, mặc dù có thể làm người khác hiểu nhầm. Kiểu như 1 dạng tự kỷ ý cụ nhỉ :D.