Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

thientamnt

Xe điện
Cũng do mọi người không hiểu rõ bản chất của Phật Pháp mà ra Cụ nhỉ. Em xin kể 1 câu chuyện thật trong gia đình em như sau:
Bà Nội của Gấu nhà em được gọi là Phật tử gần 20 năm nay, bởi vì Cụ có Pháp danh, hàng tháng vẫn đi chùa Quán Sứ nghe các Thày giảng Pháp. Đặc biệt là Cụ cũng có tên trong cái gọi là Nhóm Trợ Niệm, tức là trong địa phuơng khi có người nào qua đời thì các Già trong nhóm trợ niệm sẽ báo nhau và đến Trợ Niệm cho người mất được Siêu Sinh Tịnh Độ.
Cho đến một hôm em không nhầm thì là năm 2009 hay 2010 khi Phật Ngọc được rước về Việt Nam và cho mọi người chiêm bái ở Bắc Ninh. Hôm đó em đến thăm Cụ thì Cụ hồ hởi khoe là Cụ cùng với các Già và nhóm Phật tử ở Phường vừa mới đi Chiêm Bái Phật Ngọc về xong. Cụ kể là rất đông người đến chiêm bái, tuy vậy các Già rất hăng và cũng chen vào đứng vòng quanh được dưới chân Phật Ngọc.
Em mới vô tình hỏi Cụ là các Cụ đến chiêm bái Phật Ngọc thì các Cụ làm gì thì Cụ hồn nhiên nói rằng: Các Cụ đứng vòng quanh chân Phật Ngọc và dở tràng hạt ra rồi đồng thanh niệm Nam Mô A Di Đà Phật.
Em mới giật mình và hỏi Cụ có biết Phật Ngọc là Đức Phật nào không mà Cụ lại niệm Nam Mô A Di Đà Phật. Em mới giải thích cho Cụ rõ là Phật Ngọc là tượng của Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni. Và câu niệm khi đứng trước Ngọc Phật phải là Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.
Còn câu niệm Nam Mô A Di Đà Phật là danh hiệu của Đức Phật A Di Đà. :)
Có khác gì đến gặp cụ Kienbeu mà lại gọi Cụ Vừng ơi :P (em fun tí)

Câu chuyện em kể trên đây chỉ là vd về 1 Phật tử có Pháp danh mà vẫn chưa hiểu rõ về Phật Pháp, huống gì chúng sinh bình thường đi chùa cầu Tài cầu Lộc thì nó biến tướng ra thành muôn hình vạn trạng. Sau này em có hỏi 1 vài người thì đa số mọi người vẫn tưởng là như vậy, tức là nhầm lẫn giữa Ngài Adida Phật và Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni.

Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật!
Nguyện cho Giáo Pháp của Ngài ngày một trải rộng lan xa.
Chúc các Cụ Mợ Thân Tâm An Lạc. Bồ Đề Tâm kiên cố.

Em thì nghĩ các Cụ ko sai đâu ah. Thánh hiệu " Nam Mô A Di Đà Phật " có thể dùng chung cho tất cả các Đức Phật, Bồ Tát, từ Bồ Tát Đại Thừa đến Tiểu thừa.......Thanh Văn, Duyên Giác, Bích Chi Phật........

Thaí tử Tất Đạt Đa ( Phật Thích Ca), còn khuyên cha mẹ Niệm A Di Đà Phật vãng sanh.
Bồ Tát Phổ Hiền, Thế Chí còn niệm thánh hiệu " Nam Mô A Di Đà Phật " cầu sanh Tây Phương Cực Lạc Quốc.
Bậc Thanh văn, Duyên giác thì nhiều ko kể xiết ngày đêm đều niệm Thánh hiệu " A Di Đà Phật "
.........................

E hiểu biết nông cạn, mong các Cụ/ mợ khai sáng !

cunpi

Xe tải
Xin phép các Phật tử ở thớt này, em là dân ngoại đạo, có một câu chuyện em muốn hỏi các cụ, em hoàn toàn không có ý phỉ báng gì, mà mong các cụ giải thích cho em:
Có một ông bạn người Úc của em theo đạo Hồi, hắn ta có hỏi em 1 chuyện nhưng em không biết giải thích ra sao:
Đạo Phật có thuyết luân hồi, theo đó thì vạn vật chúng sinh đều theo luân hồi, có sinh có diệt! Cây cỏ muông thú có thể tu thành người, còn người thì có thể đầu thai kiếp khác, nếu làm ác thì kiếp sau có thể là chó là lợn.
Câu hỏi là tại sao Người càng ngày càng nhiều, trong khi cây cối càng ngày càng ít đi, hoặc có những loài vật, cây cỏ bị tuyệt chủng? Phải chăng tất cả những loài đó đều đã tu thành chính quả? Thuyết luân hồi giải thích ra sao với những trường hợp tuyệt chủng?
Em hiểu sơ sơ nhưng không cách nào giải thích rõ ràng cho hắn được, mong các cụ chỉ bảo?

Bomva

Xe điện
Em hiểu sơ sơ nhưng không cách nào giải thích rõ ràng cho hắn được, mong các cụ chỉ bảo?
Chính câu hỏi của cụ, đã có câu trả lời trong đạo Phật. Nếu nói chính xác thì Phật giáo rất khoa học. Nếu có số điện thoại hay cho em, em nói rõ hơn. Qua diễn đàn nói không được nhiều sợ cụ hiểu sai thì gay. Còn tốt nhất cụ nên nghiên cứu Phật giáo để tìm lời giải sẽ tường tận hơn.

hoalocvung

Xe điện
Xin phép các Phật tử ở thớt này, em là dân ngoại đạo, có một câu chuyện em muốn hỏi các cụ, em hoàn toàn không có ý phỉ báng gì, mà mong các cụ giải thích cho em:
Có một ông bạn người Úc của em theo đạo Hồi, hắn ta có hỏi em 1 chuyện nhưng em không biết giải thích ra sao:
Đạo Phật có thuyết luân hồi, theo đó thì vạn vật chúng sinh đều theo luân hồi, có sinh có diệt! Cây cỏ muông thú có thể tu thành người, còn người thì có thể đầu thai kiếp khác, nếu làm ác thì kiếp sau có thể là chó là lợn.
Câu hỏi là tại sao Người càng ngày càng nhiều, trong khi cây cối càng ngày càng ít đi, hoặc có những loài vật, cây cỏ bị tuyệt chủng? Phải chăng tất cả những loài đó đều đã tu thành chính quả? Thuyết luân hồi giải thích ra sao với những trường hợp tuyệt chủng?
Để mà nói chi tiết, thì có lẽ sẽ thành phức tạp quá với Cụ. Vậy cứ hiểu đơn giản thế này :
Luân Hồi là : Luân là bánh xe, Hồi là trở lại. Vì bánh xe quay, nên các điểm trên bánh xe sẽ có lúc phải tạm dời đi chỗ khác ( tạm gọi là tuyệt chủng như Cụ nói) , nhưng rồi sẽ có lúc phải trở về vị trí cũ, cứ đi rồi lại trở về như vậy hoài. Như vậy, luân hồi cũng có nghĩa như chu kỳ. Hiện hữu của con người là một chuỗi vô tận những kiếp sống, mỗi kiếp đều khởi đầu bằng việc sinh ra và kết thúc bằng việc chết đi. Sinh tử, tử sinh liên tục nối tiếp nhau như cái bánh xe cứ quay hoài quay mãi không ngừng.

cunpi

Xe tải
Chính câu hỏi của cụ, đã có câu trả lời trong đạo Phật. Nếu nói chính xác thì Phật giáo rất khoa học. Nếu có số điện thoại hay cho em, em nói rõ hơn. Qua diễn đàn nói không được nhiều sợ cụ hiểu sai thì gay. Còn tốt nhất cụ nên nghiên cứu Phật giáo để tìm lời giải sẽ tường tận hơn.
Cám ơn cụ! Em vốn vẫn hiểu đạo Phật khoa học, nhưng không có ý định đi sâu nghiên cứu mà chỉ theo cuộc sống áp dụng vào để giải thích sự vật hiện tượng hoặc tìm kiếm sự thanh thản, có thể gọi là "ngộ đạo", hiểu "tâm pháp" không cần "hành pháp", chắc là Thiền tông!
Em thấy Phật giáo khác với những giáo lý khác ở chỗ trong đạo Phật không có Đấng Tạo Hóa, hay có thể hiểu Đấng Tạo Hóa chính là hư không, Không tức thị Sắc, Sắc tức thị Không, vạn vật sinh ra từ hư không hoàn toàn phù hợp với khoa học hiện đại!
Có những người theo đạo Phật nhưng chỉ theo một đức tin mù quáng chứ không hiểu triết lý nhà Phật, coi Phật ở trên tất cả mà không hiểu rằng Phật là tại tâm! Bản thân mỗi con người đều có thể thành Phật, trong Thiền tông Phật không phải là Đấng tối cao, mà là đích đến hoặc đích để vượt qua! Không chú trọng vào pháp hình như đọc kinh, lạy Phật mà chú trọng vào đốn ngộ trong tâm, như chuyện Thế tôn niêm hoa, Ca Diếp vi tiếu.

NghiaRex

Xe điện
Cám ơn cụ! Em vốn vẫn hiểu đạo Phật khoa học, nhưng không có ý định đi sâu nghiên cứu mà chỉ theo cuộc sống áp dụng vào để giải thích sự vật hiện tượng hoặc tìm kiếm sự thanh thản, có thể gọi là "ngộ đạo", hiểu "tâm pháp" không cần "hành pháp", chắc là Thiền tông!
Em thấy Phật giáo khác với những giáo lý khác ở chỗ trong đạo Phật không có Đấng Tạo Hóa, hay có thể hiểu Đấng Tạo Hóa chính là hư không, Không tức thị Sắc, Sắc tức thị Không, vạn vật sinh ra từ hư không hoàn toàn phù hợp với khoa học hiện đại!
Có những người theo đạo Phật nhưng chỉ theo một đức tin mù quáng chứ không hiểu triết lý nhà Phật, coi Phật ở trên tất cả mà không hiểu rằng Phật là tại tâm! Bản thân mỗi con người đều có thể thành Phật, trong Thiền tông Phật không phải là Đấng tối cao, mà là đích đến hoặc đích để vượt qua! Không chú trọng vào pháp hình như đọc kinh, lạy Phật mà chú trọng vào đốn ngộ trong tâm, như chuyện Thế tôn niêm hoa, Ca Diếp vi tiếu.
Ơ, mình có quen bạn cunpi này không nhỉ? :-B ;))

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghiệm thấy đừng chê hay chửi kẻ đần, họ có thể chứng quả trước ta đó:)

cunpi

Xe tải
Để mà nói chi tiết, thì có lẽ sẽ thành phức tạp quá với Cụ. Vậy cứ hiểu đơn giản thế này :
Luân Hồi là : Luân là bánh xe, Hồi là trở lại. Vì bánh xe quay, nên các điểm trên bánh xe sẽ có lúc phải tạm dời đi chỗ khác ( tạm gọi là tuyệt chủng như Cụ nói) , nhưng rồi sẽ có lúc phải trở về vị trí cũ, cứ đi rồi lại trở về như vậy hoài. Như vậy, luân hồi cũng có nghĩa như chu kỳ. Hiện hữu của con người là một chuỗi vô tận những kiếp sống, mỗi kiếp đều khởi đầu bằng việc sinh ra và kết thúc bằng việc chết đi. Sinh tử, tử sinh liên tục nối tiếp nhau như cái bánh xe cứ quay hoài quay mãi không ngừng.
Cám ơn mợ! Em có nói chuyện này với một cô bạn, cô ấy giải thích rằng trước hết phải hiểu Đại thừa và Tiểu thừa! Có thể hiểu Luân hồi trong Đại thừa như bánh xe lớn, vòng quay của bánh xe ấy có thể tính từ lúc Thế giới sinh ra cho đến khi Khải huyền, vì thế giải thích là có thể có các loài bị tuyệt chủng, nhưng vạn vật vẫn chưa đi hết một "luân hồi", bởi đến khi hết một vòng quay, khi vũ trụ mới được khai sinh thì mới tính là một vòng quay mới, chứ không phải Luân hồi theo nghĩa hẹp là chỉ kiếp người, suy rộng ra là như vậy! Em hiểu sơ sơ nhưng không đủ ngôn ngữ để giải thích cho cậu bạn thôi!

buonvn

Xe tải
tks cụ đã chỉ giáo

mattroihong

Xe tải
Em thì nghĩ các Cụ ko sai đâu ah. Thánh hiệu " Nam Mô A Di Đà Phật " có thể dùng chung cho tất cả các Đức Phật, Bồ Tát, từ Bồ Tát Đại Thừa đến Tiểu thừa.......Thanh Văn, Duyên Giác, Bích Chi Phật........

Thaí tử Tất Đạt Đa ( Phật Thích Ca), còn khuyên cha mẹ Niệm A Di Đà Phật vãng sanh.
Bồ Tát Phổ Hiền, Thế Chí còn niệm thánh hiệu " Nam Mô A Di Đà Phật " cầu sanh Tây Phương Cực Lạc Quốc.
Bậc Thanh văn, Duyên giác thì nhiều ko kể xiết ngày đêm đều niệm Thánh hiệu " A Di Đà Phật "
.........................

E hiểu biết nông cạn, mong các Cụ/ mợ khai sáng !
Em cũng đồng ý với cụ, ta có thể niệm một vị Phật là đại diện cho các vị khác cũng không sao đâu. Vì ngay trong kinh A Di Dà, Phật cũng nói có hằng hà sa số các vị Phật vd: 1.Trung Ương Thế Giới Tỳ Lô Giá Na Phật 2. Đông Phương Thế Giới A Súc Phật 3. Nam Phương Thế Giới Bảo Sanh Phật v..v..v
Tượng Phật có thể đại diện cho mười phương chư Phật, nên khi ta niệm tên một vị Phật thì đều được các vị Phật khác gia trì.

anhtrangvn

Xe tăng
Em thử đưa ra giả định này cụ tham khảo ạ:
Nếu công nhận luân hồi, tức là ngoài tự nhiên giới thì chấp nhận có tâm giới (thế giới tâm linh vô hình), công nhận luật nhân quả. Vậy thì loài người tăng lên là do người ở các cõi khác xuống đây, các con vật đủ nhân duyên lại lên làm người. Dù rằng cũng có một số người sau khi chết thì không làm người lại nữa do làm việc ác. Số đi so với số đến (xuống + lên) nhỏ hơn nên dân số tăng lên. :D
Thứ hai, về số cây cỏ, con vật tuyệt chủng... thì trong nhân quả còn có thêm chữ duyên, nhân + duyên ---> quả. Một hạt mầm là nhân, gieo xuống phải gặp đủ đất, nước, ánh sáng. chăm sóc... mới thành cây rồi cho quả được. Vậy duyên để cho cây cối, các con vật đã không còn nên không thể xuất hiện, nhất là môi trường giờ ngày càng ô nhiễm, khắc nghiệt. Ví dụ loài khủng long to xác, nếu mà sống đến giờ thì kiếm đâu ra chỗ mà ở, to xác như thế kiểu gì chẳng bị cánh thợ săn cho vài viên đạn để bán thịt, bán xương nấu cao, bán da... :D
Mà em nghĩ, nếu theo giả định thế giới của tâm, ngoài thế giới vật lý trên thì không khéo có cả cư dân hành tinh khác đủ duyên lại đầu thai ở cõi quả đất này rồi ấy chứ ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

cunpi

Xe tải
Em thử đưa ra giả định này cụ tham khảo ạ:
Nếu công nhận luân hồi, tức là ngoài tự nhiên giới thì chấp nhận có tâm giới (thế giới tâm linh vô hình), công nhận luật nhân quả. Vậy thì loài người tăng lên là do người ở các cõi khác xuống đây, các con vật đủ nhân duyên lại lên làm người. Dù rằng cũng có một số người sau khi chết thì không làm người lại nữa do làm việc ác. Số đi so với số đến (xuống + lên) nhỏ hơn nên dân số tăng lên. :D
Thứ hai, về số cây cỏ, con vật tuyệt chủng... thì trong nhân quả còn có thêm chữ duyên, nhân + duyên ---> quả. Một hạt mầm là nhân, gieo xuống phải gặp đủ đất, nước, ánh sáng. chăm sóc... mới thành cây rồi cho quả được. Vậy duyên để cho cây cối, các con vật đã không còn nên không thể xuất hiện, nhất là môi trường giờ ngày càng ô nhiễm, khắc nghiệt. Ví dụ loài khủng long to xác, nếu mà sống đến giờ thì kiếm đâu ra chỗ mà ở, to xác như thế kiểu gì chẳng bị cánh thợ săn cho vài viên đạn để bán thịt, bán xương nấu cao, bán da...
Mà em nghĩ, nếu theo giả định thế giới của tâm, ngoài thế giới vật lý trên thì không khéo có cả cư dân hành tinh khác đủ duyên lại đầu thai ở cõi quả đất này rồi ấy chứ ạ. :D
Thế em mới nói có thể dùng thuyết Luân hồi trong Đại thừa để giải thích sự vật hiện tượng! Phạm vi hẹp thì trong 1 kiếp người, suy rộng ra có thể áp dụng cho cả vũ trụ, vì vũ trụ cũng có luân hồi, chứ mấy con khủng long thì...bé quá :D

lyhuong

Xe điện
Hồi trước nhà em có người mất, vào chùa gì đó mạn đối diện gò Đống đa để cúng, em thấy hình này, nom sợ khiếp

hoalocvung

Xe điện
Hồi trước nhà em có người mất, vào chùa gì đó mạn đối diện gò Đống đa để cúng, em thấy hình này, nom sợ khiếp
Hoan hỉ thấy Cụ. Vâng đây là Bánh xe hiện hữu hay luân hồi. Nhưng đây là mô phỏng chưa đủ.

Bánh xe được chia thành sáu khu vực phân bố chung quanh một trung tâm, đại khái giống như hình ảnh một cái cối xay. Sáu khu vực tượng trưng cho sáu thể dạng hiện hữu: đó là cõi thiên, cõi bán-thiên hay thánh nhân, cõi người, cõi súc sinh, cõi ngạ quỷ và cõi địa ngục.

Trục của bánh xe tượng trưng cho hình ảnh quay tròn của sự hiện hữu, khu vực của trục thường được biểu thị bởi ba con vật là: con heo, con rắn và con gà trống. Ba con vật ấy là biểu tượng của ba thứ nọc độc (tam độc: tham, sân, si).

Và gọi là nọc độc do là vì chúng sẽ mang lại những hậu quả tiêu cực. Con heo tượng trưng cho vô minh và vô minh là nguyên nhân tạo ra thù ghét và bám víu, thù ghét và bám víu thì được tượng trưng bởi con rắn và con gà. Trên biểu đồ đầy đủ ta sẽ nhìn thấy ba con vật cắn đuôi nhau và quay tròn.

Vô minh cũng là nguyên nhân tiên khởi làm phát sinh ra toàn bộ mười hai mối dây tương liên. Chính vì vô minh mà chúng ta phải tái sinh vào cõi ta bà, dầu cho tái sinh trong một hoàn cảnh tốt đẹp hay tệ hại cũng vậy.

Trên biểu đồ, Vô minh được tượng trưng bởi một bà già mù lòa chống gậy đang mò mẫm đi.

ktphong

Xe tăng
Em cũng đồng ý với cụ, ta có thể niệm một vị Phật là đại diện cho các vị khác cũng không sao đâu. Vì ngay trong kinh A Di Dà, Phật cũng nói có hằng hà sa số các vị Phật vd: 1.Trung Ương Thế Giới Tỳ Lô Giá Na Phật 2. Đông Phương Thế Giới A Súc Phật 3. Nam Phương Thế Giới Bảo Sanh Phật v..v..v
Tượng Phật có thể đại diện cho mười phương chư Phật, nên khi ta niệm tên một vị Phật thì đều được các vị Phật khác gia trì.
Thế sao dân chúng ko niệm "nam mô bổn sư thích ca mâu ni phật" thay cho "nam mô a di đà phật". Cách giải thích niệm tên 1 vị để đc các vị khác gia trì là 1 cách giải thích khiên cưỡng.
Đại thừa gia nhập vào VN, dòng tịnh độ mạnh nhất, họ thờ a di đà với quan điểm đây là thời mạt pháp, tự thân mỗi con ng không thể giác ngộ mà phải có phật a di đà dẫn đường. nam mô a di đà có nghĩa là nguyện quy y về nơi của phật a di đà. Chính vì ở VN đa phần là tịnh độ tông nên dân gian mới hay niệm a di đà phật.
Còn các tông phái khác ở VN ít hơn, nhưng dân gian đồng nhất với tịnh độ tông và ko hiểu sự khác biệt nên đi chùa nào cũng niệm nam mô a di đà, thậm chí ở chùa mật tông.
Cho nên, mỗi tông mỗi pháp và có các câu chuyện khác nhau, quan niệm khác nhau về phật. phật ở trong tâm hay phật ở trên trời đều đúng, phật vừa là người giúp cho dân chúng thoát khổ, nhưng vừa lại là 1 mục tiêu cho việc tự thân vận động,... nếu như trộn lẫn lại với nhau, chẳng ai hiểu cái gì hết. Thêm nữa, cái hình của cụ gì có thêm cái hình "trời" vào nữa thì e cũng bó tay, cái đó thuộc hàng đa thần giáo rồi, như tây du ký vậy.
Dù sao, dân giân VN cũng chịu chi phối quá nhiều về nho, lão, phật (nhiều tông phái) và ảnh hưởng nhiều từ tung cửa, cho nên các quan niệm về tu hành bị xáo trộn, lẫn lộn với nhau làm cho đạo và pháp loạn xạ như 1 mớ bòng bong.
Cụ nào muốn tu thì chọn 1 tông và chỉ đọc các cuốn kinh sách của tông phái mình, đừng đọc tông phái khác, sẽ bị tẩu hoả nhập ma đấy.
Chánh tín, chánh niệm thì tốt, nhưng không có chánh pháp thì vứt đi hết.

cuongba

Xe buýt
Được vào cõi Người là Duyên rất rất lớn cụ Vừng ạ. Hy hữu của hy hữu mới có dc cái Thân Người này. Ngài Kim Cang Đạo Sư Sonam Rinpoche có kể 1 hình tượng như sau về Thân người khó có được.
Có 1 chiếc vòng bằng nhựa trôi lênh đênh trên mặt biển. Có 1 con Rùa Mù cứ 100 năm thì mới nổi lên mặt biển 1 lần. Khi nào con rùa mù ấy mà nó nhoi lên cổ nó chui vào đúng chiếc vòng ấy thì nó sẽ có thân Người.
Đại loại là để có được thân Người cực khó. Phải nói là rất khó. Bởi vì trong Lục Cõi này thì chỉ riêng cõi Người là có thể Tu thành Phật dc. Cõi Thiên thì sướng quá cũng k0 Tu được. Cõi thấp thì quá đau khổ và không đủ trí tuệ nên cũng không tu được.

ktphong

Xe tăng
Được vào cõi Người là Duyên rất rất lớn cụ Vừng ạ. Hy hữu của hy hữu mới có dc cái Thân Người này. Ngài Kim Cang Đạo Sư Sonam Rinpoche có kể 1 hình tượng như sau về Thân người khó có được.
Có 1 chiếc vòng bằng nhựa trôi lênh đênh trên mặt biển. Có 1 con Rùa Mù cứ 100 năm thì mới nổi lên mặt biển 1 lần. Khi nào con rùa mù ấy mà nó nhoi lên cổ nó chui vào đúng chiếc vòng ấy thì nó sẽ có thân Người.
Đại loại là để có được thân Người cực khó. Phải nói là rất khó. Bởi vì trong Lục Cõi này thì chỉ riêng cõi Người là có thể Tu thành Phật dc. Cõi Thiên thì sướng quá cũng k0 Tu được. Cõi thấp thì quá đau khổ và không đủ trí tuệ nên cũng không tu được.
E nói thật với cụ, những cái câu chuyện hão huyền này e chả tin đâu. Con người giờ chật cả trái đất, đagn lần mò kiếm chỗ khác để di dân sang nữa kìa. Cái khó của cụ nói có thể đúng ở 1 vài trường hợp thôi, nó rơi ra khỏi 95% phân phối chuẩn. nếu khó thế thì chắc TQ chẳng việc gì phải hạn chế sinh con.

lyhuong

Xe điện
cái hình của cụ gì có thêm cái hình "trời" vào nữa thì e cũng bó tay, cái đó thuộc hàng đa thần giáo rồi, như tây du ký vậy.

Cụ nào muốn tu thì chọn 1 tông và chỉ đọc các cuốn kinh sách của tông phái mình, đừng đọc tông phái khác, sẽ bị tẩu hoả nhập ma đấy.
Hình của em đâu , cụ làm em hoảng hốt rồi !! Em thấy trong chùa có hình đó thôi
Còn ý cuối của cụ thì thực sự đáng quí, đã mời diệu

thientamnt

Xe điện
Thế sao dân chúng ko niệm "nam mô bổn sư thích ca mâu ni phật" thay cho "nam mô a di đà phật". Cách giải thích niệm tên 1 vị để đc các vị khác gia trì là 1 cách giải thích khiên cưỡng.
Đại thừa gia nhập vào VN, dòng tịnh độ mạnh nhất, họ thờ a di đà với quan điểm đây là thời mạt pháp, tự thân mỗi con ng không thể giác ngộ mà phải có phật a di đà dẫn đường. nam mô a di đà có nghĩa là nguyện quy y về nơi của phật a di đà. Chính vì ở VN đa phần là tịnh độ tông nên dân gian mới hay niệm a di đà phật.
Còn các tông phái khác ở VN ít hơn, nhưng dân gian đồng nhất với tịnh độ tông và ko hiểu sự khác biệt nên đi chùa nào cũng niệm nam mô a di đà, thậm chí ở chùa mật tông.
Cho nên, mỗi tông mỗi pháp và có các câu chuyện khác nhau, quan niệm khác nhau về phật. phật ở trong tâm hay phật ở trên trời đều đúng, phật vừa là người giúp cho dân chúng thoát khổ, nhưng vừa lại là 1 mục tiêu cho việc tự thân vận động,... nếu như trộn lẫn lại với nhau, chẳng ai hiểu cái gì hết. Thêm nữa, cái hình của cụ gì có thêm cái hình "trời" vào nữa thì e cũng bó tay, cái đó thuộc hàng đa thần giáo rồi, như tây du ký vậy.
Dù sao, dân giân VN cũng chịu chi phối quá nhiều về nho, lão, phật (nhiều tông phái) và ảnh hưởng nhiều từ tung cửa, cho nên các quan niệm về tu hành bị xáo trộn, lẫn lộn với nhau làm cho đạo và pháp loạn xạ như 1 mớ bòng bong.
Cái này thì em ghi nhận ah :))