Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

Bò Ma

Xe buýt
Em phải trải qua làm Con Người cho nó đủ đã rồi mới có thể thấm mọi giáo lý. Em tự hỏi nếu không tận cùng của hỉ nộ ái ố thì cũng không thể tận cùng của sự thấm nhuần thuyết PP. Em thích cái sự Hiểu qua Hành nó mới thiết thực. Và các Cụ nên bàn về cái gì nó đỡ trừu tượng theo chủ đề được không, chứ thế này đời thường bọn em lại càng u mê.
Vừa rồi đi thăm một sư trụ trì , trong câu chuyện Thầy nói '' Thầy sang đó mà nói mãi chuyện Con Người mà không hết , tại sao người ta lại đặt từ Con trước từ Người ...'' Em ngẫm nghĩ rồi nói với Thầy '' Ý nghĩa câu này hiểu được chắc hết đời mất '' không biết em trả lời vậy có được không , nhưng em suy ngẫm mãi , nhân tiện mợ nhắc đến em cũng có đôi dòng . Ai cũng nói Con Người nhiều nhưng để thấu hiểu theo Phật giáo không phải dễ . Thân người khó được , được làm người là kết quả của công phu tu tập của mỗi chúng ta từ nhiều đời nhiều kiếp từ trước tới nay đã tạo cái nhân lành để chúng ta sinh làm người . Tại sao phải đọa làm súc sinh là vì kiếp trước họ tham lam ... Từ nhân suy ra quả, lại từ quả đấy suy ra nhân vậy là hiểu được chữ Con .
Vâng nhưng ở đời này việc Người làm những việc Con nhiều hơn nhưng họ không biết ... đi tìm chữ con người em thấy bài này ''Tử tù Nguyễn Đức Nghĩa bất ngờ làm thơ''
Trong quãng thời gian chờ chết, sát thủ máu lạnh Nguyễn Đức Nghĩa đã bất ngờ trở thành thi sĩ ''''Chỉ tiếc là giá như ngày trước, phần thiện của Nghĩa thức dậy sớm hơn, tâm hồn yêu thơ mạnh mẽ hơn, thì có lẽ Nghĩa đã không phạm phải những tội ác tày đình như thế, để giờ không phải sám hối bằng thơ.''
http://www.vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/41835/tu-tu-nguyen-duc-nghia-bat-ngo-lam-tho.html

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Chúc mừng nhà mới. Sao cụ Kienbeu chuyển nhà thế. Em ko nhầm thì lần này là thứ 3 rồi :). Cụ Vừng gieo quẻ xem nhà mới lần này đã chuẩn chưa ạ.
Cụ nhá, bao nhiêu kiến thức, không đem ra thí pháp, bàn luận cùng mọi người. Cứ ngắm nghía mấy cái tiểu tiết làm gì :>

kienbeu

Xe điện
Chúc mừng nhà mới. Sao cụ Kienbeu chuyển nhà thế. Em ko nhầm thì lần này là thứ 3 rồi :). Cụ Vừng gieo quẻ xem nhà mới lần này đã chuẩn chưa ạ.
thưa cụ qui định của diễn đàn mỗi nhà không đc quá 100 trang cụ ạ!

lewin

Xe điện

hoalocvung

Xe điện

lewin

Xe điện
Em đọc trong bài Mộng tỉnh có câu này :
Công Danh lợi lộc bất trường cửu. Nhân Sinh thành bại như mây khói
Người không cầu danh, thong thả mà tự được. Khéo Thiện tu thân thì một đời tích đức.
Vô minh cầu vẹn cầu toàn
Nào đâu chả thấy lại quàng nghiệp sân
Lợi danh mắc nợ đồng lần
Vô vi đắc quả không cần hành chi
Mới hay Phật pháp ly kỳ
Ai mà sớm ngộ sá gì nghiệp tu !
[-O<

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Vừa rồi đi thăm một sư trụ trì , trong câu chuyện Thầy nói '' Thầy sang đó mà nói mãi chuyện Con Người mà không hết , tại sao người ta lại đặt từ Con trước từ Người ...'' Em ngẫm nghĩ rồi nói với Thầy '' Ý nghĩa câu này hiểu được chắc hết đời mất '' không biết em trả lời vậy có được không , nhưng em suy ngẫm mãi , nhân tiện mợ nhắc đến em cũng có đôi dòng . Ai cũng nói Con Người nhiều nhưng để thấu hiểu theo Phật giáo không phải dễ . Thân người khó được , được làm người là kết quả của công phu tu tập của mỗi chúng ta từ nhiều đời nhiều kiếp từ trước tới nay đã tạo cái nhân lành để chúng ta sinh làm người . Tại sao phải đọa làm súc sinh là vì kiếp trước họ tham lam ... Từ nhân suy ra quả, lại từ quả đấy suy ra nhân vậy là hiểu được chữ Con .
Vâng nhưng ở đời này việc Người làm những việc Con nhiều hơn nhưng họ không biết ... đi tìm chữ con người em thấy bài này ''Tử tù Nguyễn Đức Nghĩa bất ngờ làm thơ''
Trong quãng thời gian chờ chết, sát thủ máu lạnh Nguyễn Đức Nghĩa đã bất ngờ trở thành thi sĩ ''''Chỉ tiếc là giá như ngày trước, phần thiện của Nghĩa thức dậy sớm hơn, tâm hồn yêu thơ mạnh mẽ hơn, thì có lẽ Nghĩa đã không phạm phải những tội ác tày đình như thế, để giờ không phải sám hối bằng thơ.''
http://www.vietnamnet.vn/vn/tin-nhanh/41835/tu-tu-nguyen-duc-nghia-bat-ngo-lam-tho.html
Em lại mạn phép nói suy nghĩ của em. Theo chủ ý, những người tìm đến nhà Phật bởi rất nhiều lý do, Có người là do Duyên, khi tầng trí thức rộng và thâm sâu họ gặp Duyên rồi nghiên cứu còn lại đa số dân chúng thường gặp từ Họa, Nạn, buồn đau hay từ mê tín mà tìm đến tín ngưỡng để tạo niềm tin chứ phàm cứ sống một cuộc sống bình an, phẳng lặng, hạnh phúc thì có lẽ phần Con và Người cứ đời thường trôi đi.
Em cũng đàm đạo với 1 Mợ, em có nói Chị lý thuyết Phật Pháp rất giỏi nhưng em không phục chị vì cách chị ứng xử với Đời trần tục đầy hỉ nộ ái ố. Chị cũng nói để Hiểu được PP thì phải Hành mà cái đó là không thể.
Em thì xác định, em không là con nhang Phật tử, em chỉ lĩnh hội cái gì hay thì mình làm dù là ít, em cũng rất ít khi chịu Cúi đầu trước những ai kể cả mớ lý thuyết nói như Thần nhưng thực tâm em vẫn hiểu bây giờ Thật, giả lẫn lộn, Đừng nghe những gì Anh ta nói, hãy xem những gì anh ta làm và thậm chí là còn phải phân tích xem làm vì động cơ, mục đích gì.
Còn em thấy mọi thứ giáo lý chỉ có ý nghĩa khi hướng hành động thực sự tốt đẹp hơn. Cái gọi là Ngộ ra đôi khi không quá khó nhưng cái Hành thật sự là khó. Em chưa cố làm Con Người đâu mà chỉ đang cố là Người Con trong gia đình thôi mà cũng còn tệ:)
Trên con đường làm Con Người, từ Con.......đến NGười, từ tồn tại đến gọi là Sống, mọi thứ lý thuyết tín ngưỡng nào đó được gọi là Công Cụ hay phương tiện để giúp đến cái đích làm Người

lewin

Xe điện
Em lại mạn phép nói suy nghĩ của em. Theo chủ ý, những người tìm đến nhà Phật bởi rất nhiều lý do, Có người là do Duyên, khi tầng trí thức rộng và thâm sâu họ gặp Duyên rồi nghiên cứu còn lại đa số dân chúng thường gặp từ Họa, Nạn, buồn đau hay từ mê tín mà tìm đến tín ngưỡng để tạo niềm tin chứ phàm cứ sống một cuộc sống bình an, phẳng lặng, hạnh phúc thì có lẽ phần Con và Người cứ đời thường trôi đi.
Em cũng đàm đạo với 1 Mợ, em có nói Chị lý thuyết Phật Pháp rất giỏi nhưng em không phục chị vì cách chị ứng xử với Đời trần tục đầy hỉ nộ ái ố. Chị cũng nói để Hiểu được PP thì phải Hành mà cái đó là không thể.
Em thì xác định, em không là con nhang Phật tử, em chỉ lĩnh hội cái gì hay thì mình làm dù là ít, em cũng rất ít khi chịu Cúi đầu trước những ai kể cả mớ lý thuyết nói như Thần nhưng thực tâm em vẫn hiểu bây giờ Thật, giả lẫn lộn, Đừng nghe những gì Anh ta nói, hãy xem những gì anh ta làm và thậm chí là còn phải phân tích xem làm vì động cơ, mục đích gì.
Còn em thấy mọi thứ giáo lý chỉ có ý nghĩa khi hướng hành động thực sự tốt đẹp hơn. Cái gọi là Ngộ ra đôi khi không quá khó nhưng cái Hành thật sự là khó. Em chưa cố làm Con Người đâu mà chỉ đang cố là Người Con trong gia đình thôi mà cũng còn tệ:)
Trên con đường làm Con Người, từ Con.......đến NGười, từ tồn tại đến gọi là Sống, mọi thứ lý thuyết tín ngưỡng nào đó được gọi là Công Cụ hay phương tiện để giúp đến cái đích làm Người
Từ trong em đã rõ Người
Còn Con phải xét qua mười canh thâu
Vàng thau chả lẫn được đâu
Em đừng vội đánh thuốc màu thế nhân
Thực tâm em vẫn bần thần
Phần Người lẩn giữa mấy phần của Con
Ai người giảng thuyết cho tròn
Phần kia lý thuyết có bòn hành vi
Làm thì khác nói mấy ly
Giảng xong một lúc thuyết bi hơn hài
Thôi thì nhắn đến một ai
Cố mà hành thiện một mai đắc thành ! [-O<

hoalocvung

Xe điện
Vô minh cầu vẹn cầu toàn
Nào đâu chả thấy lại quàng nghiệp sân
Lợi danh mắc nợ đồng lần
Vô vi đắc quả không cần hành chi
Mới hay Phật pháp ly kỳ
Ai mà sớm ngộ sá gì nghiệp tu !
[-O<
Cụ nì, hay nhỉ. xuất khẩu thành thơ nhanh kinh khủng ^:)^. Em hỏi khí không phải, mỗi buổi sảng tỉnh dậy Cụ có làm một bài thơ tặng Gấu không? :D

lewin

Xe điện
Cụ nì, hay nhỉ. xuất khẩu thành thơ nhanh kinh khủng ^:)^. Em hỏi khí không phải, mỗi buổi sảng tỉnh dậy Cụ có làm một bài thơ tặng Gấu không? :D
Em mà tặng gấu bài thơ
Vào buổi sáng sớm em đơ cả ngày
Gấu rằng cũng biết là hay
Cơ mà xiền mặt mới tày giỏi giang
Xiền em chỉ kiếm cỡ xoàng
Mà tiêu lại giống ông Hoàng kiêu sa
Nên em hay bị gấu la
Làm ra chỉ một vậy mà xài hung
Lắm khi em cũng muốn khùng
Thề luôn Trời Đất thân chung với nàng
Đời em còn vữon dở dang
Như bài cụ đọc em làm dở đây
Mánh chi xin cụ cứ bày ...??? [-O<

Chỉnh sửa cuối:

AN_NHIEN

Xe buýt
Em thì nghĩ, nếu ta có lòng tin và một niềm tin vào cái "Thiện" thì hành xử trong đời sống sẽ bớt đi Tham, Sân, Si và chính vì điều này giảm đi cái "Ác" trong mỗi con người. "Thiện" không cần phải nói quá nhiều về nó, không phải gồng mình lên để mà làm việc để được đánh giá chữ thiện, mà tự mình phải cần sự ngẫm nghĩ, thấm dần trong tâm tưởng về việc mình sẽ loại trừ suy nghĩ không thiện, hành động không thiện từ chính bản thân mình trước.
Theo comment của một cụ ở trên mà em thấy có rất ý nghĩa, nếu lòng mình đủ rộng lớn như Đất, Nước, Lửa và Gió, thì có thể mỉm cười bao dung trước những thứ nhỏ nhen trong cuộc đời, và để được như vậy thì cũng không dễ,nên em cũng tập dần dần vậy, ngấm dần để tĩnh tâm tự tại.

Khi lắng nghe kinh Phật hay nhạc Thiền, e nghĩ rằng tự bản thân mình đang tập tĩnh tâm, tự tại, giúp cho mình bớt đi Tham, Sân, Si, làm lắng đọng lòng mình và điều này cũng đã là sự thành kính với Phật Pháp và giúp mình đang tạo duyên tốt cho chính mình.

Mừng thớt mới:
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT!
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT!
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT!
....
[video=youtube;4_vt3s9WpGk]http://www.youtube.com/watch?v=4_vt3s9WpGk&feature=related[/video]

hoalocvung

Xe điện
Em mà tặng gấu bài thơ
Vào buổi sáng sớm em đơ cả ngày
Gấu rằng cũng biết là hay
Cơ mà xiền mặt mới tày giỏi giang
Xiền em chỉ kiếm cỡ xoàng
Mà tiêu thì lại giống ông Hoàng kiêu sa
Nên em hay bị gấu la
Làm ra chỉ một vậy mà xài hung
Lắm khi em cũng muốn khùng
Thề luôn Trời Đất thân chung với nàng
Đời em còn vữon dở dang
Như bài cụ đọc em làm dở đây
Mánh chi xin cụ cứ bày ...??? [-O<
Cảm ơn Cụ, bài thơ hay và cũng fun. :D Không biết thơ phú thế này có xa rời tiêu chí của thớt không.
Nhưng em nghĩ thôi thì đoạn này mình cứ giãn giãn ra tý, mong mọi người hoan hỉ cho. Chứ hôm nay em mệt. Kiến văn thâm sâu quá lại nặng đầu.
Cạn với Cụ 1 ly nhé. Khi nào gặp nhau. Cạn ly khác nhể(b)

lewin

Xe điện
Em thì nghĩ, nếu ta có lòng tin và một niềm tin vào cái "Thiện" thì hành xử trong đời sống sẽ bớt đi Tham, Sân, Si và chính vì điều này giảm đi cái "Ác" trong mỗi con người. "Thiện" không cần phải nói quá nhiều về nó, không phải gồng mình lên để mà làm việc để được đánh giá chữ thiện, mà tự mình phải cần sự ngẫm nghĩ, thấm dần trong tâm tưởng về việc mình sẽ loại trừ suy nghĩ không thiện, hành động không thiện từ chính bản thân mình trước.
Theo comment của một cụ ở trên mà em thấy có rất ý nghĩa, nếu lòng mình đủ rộng lớn như Đất, Nước, Lửa và Gió, thì có thể mỉm cười bao dung trước những thứ nhỏ nhen trong cuộc đời, và để được như vậy thì cũng không dễ,nên em cũng tập dần dần vậy, ngấm dần để tĩnh tâm tự tại.

Khi lắng nghe kinh Phật hay nhạc Thiền, e nghĩ rằng tự bản thân mình đang tập tĩnh tâm, tự tại, giúp cho mình bớt đi Tham, Sân, Si, làm lắng đọng lòng mình và điều này cũng đã là sự thành kính với Phật Pháp và giúp mình đang tạo duyên tốt cho chính mình.
An cõi lòng hành thiện nhân gian
Mặc nhiên quả trên ngàn báo ứng
Ác và thiện thường đối xứng
Quả ngọt lành biết hứng nơi mô
Tâm đức vàng nào ai sẵn có
Phải chăng đều vác vó ra khơi
Phật cao sang ánh ngời ngời
Dạy cho muôn kiếp đời đời chúng sinh ! ! !

[-O<[-O<[-O<

oải.hương

Đi bộ

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Em vừa phóng sinh Dơi, nó bay vào phòng em, đuổi em ra khỏi phòng, sau 1 hồi múa may quay cuồng em trai em cũng bắt được nó và phóng sinh:D

lewin

Xe điện
Mợ Cóc vừa phóng sinh Dơi
Một hồi đuổi bắt phóng tơi phóng bời :))

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Mợ Cóc vừa phóng sinh Dơi
Một hồi đuổi bắt phóng tơi phóng bời :))
Vâng, em thề là em như con hề í, tự dưng nó vù vù qua đầu em, em chỉ hét toáng lên phát, xách váy chạy ra khỏi phòng, phải nhờ thằng Em cao 1m8, đẹp trai cao to, cầm chổi đuổi nó, thế mà nó chơi bay vòng tròn khiến thằng e nó mệt lử. Em trai em lại còn xịt cả thuốc muỗi kiến gì nữa kết quả là Dơi thì được phóng sinh còn em thì đang sặc sặc ặc ặc vì thuốc xịt :((

Bò Ma

Xe buýt
Em lại mạn phép nói suy nghĩ của em. Theo chủ ý, những người tìm đến nhà Phật bởi rất nhiều lý do, Có người là do Duyên, khi tầng trí thức rộng và thâm sâu họ gặp Duyên rồi nghiên cứu còn lại đa số dân chúng thường gặp từ Họa, Nạn, buồn đau hay từ mê tín mà tìm đến tín ngưỡng để tạo niềm tin chứ phàm cứ sống một cuộc sống bình an, phẳng lặng, hạnh phúc thì có lẽ phần Con và Người cứ đời thường trôi đi
- Điều này mợ hiểu đúng đấy !
Em cũng đàm đạo với 1 Mợ, em có nói Chị lý thuyết Phật Pháp rất giỏi nhưng em không phục chị vì cách chị ứng xử với Đời trần tục đầy hỉ nộ ái ố. Chị cũng nói để Hiểu được PP thì phải Hành mà cái đó là không thể. -Mợ áp dụng câu '' Y Pháp bất y nhân '' mà tu tập !
Em thì xác định, em không là con nhang Phật tử, em chỉ lĩnh hội cái gì hay thì mình làm dù là ít, em cũng rất ít khi chịu Cúi đầu trước những ai kể cả mớ lý thuyết nói như Thần nhưng thực tâm em vẫn hiểu bây giờ Thật, giả lẫn lộn, Đừng nghe những gì Anh ta nói, hãy xem những gì anh ta làm và thậm chí là còn phải phân tích xem làm vì động cơ, mục đích gì.- nhắc mợ 1 chút cái này là cái biết của người tu Phật chứ không phải là sự cảnh giác và phải linh hoạt hài hòa nữa nhất là trong vấn đề tình cảm vì mợ còn đang đi tìm một nửa mà hi hi:D
Còn em thấy mọi thứ giáo lý chỉ có ý nghĩa khi hướng hành động thực sự tốt đẹp hơn. Cái gọi là Ngộ ra đôi khi không quá khó nhưng cái Hành thật sự là khó. Em chưa cố làm Con Người đâu mà chỉ đang cố là Người Con trong gia đình thôi mà cũng còn tệ:) đúng rồi nếu mà dễ thì các cụ các mợ ở đây thành Phật hết rồi còn ai nữa mà tu với sửa :D
chính xác nó là phương tiện nhưng cũng đừng quá chấp vào nó để trở thành cuồng tín cũng nguy hiểm:)

Chỉnh sửa cuối: