Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

muadem

Xe cút kít
Em thấy mấy thớt kiểu này chả thực tế, thớt trước đã nhất định không cmt, nhưng thớt này không nhịn được nữa :P

hoalocvung

Xe điện
Em thấy mấy thớt kiểu này chả thực tế, thớt trước đã nhất định không cmt, nhưng thớt này không nhịn được nữa :P
:)):)):)) Sao lại phải khổ thế. Nhịn làm gì cho khổ hả Cụ. Thế hôm nay nói được rồi. Cụ đã thấy đỡ hơn chưa?

kienbeu

Xe điện
Cụ ơi! Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy! Cụ vào chơi cứ đàm đạo đúng chủ đề là vui rồi, còn thực tế hay không thì quả là khó nói lắm ạ!

lewin

Xe điện
Mô Phật ![-O<

Bận có 1 hôm mà nhà mềnh chém ác nhể ...Lại có cả nhà mới nữa ! Dứt khoát phải có bữa tưn ra roài :D

Các cụ mợ làm em nghe tỉnh cả ngợm :D

Em xin chúc cả nhà mềnh dư lày :

Chúc hội Phật phát tâm thường nhật !
Mừng nhà mới thắm đượm tình thân
Nhà nhà tích thiện xa ngạ quỷ
Mới từng người giác ngộ tham sân !

Nam mô bổn sư thích ca mâu ni Phật ! [-O<

TiP

Xe tải
Các cụ cho em xin một chân trong topic này để lúc rảnh em vào đọc, giờ đầu óc em lu bu, k tập trung được :(

boemcun

Xe tăng

Dạ thưa cụ Thày em có dạy: ai thực tu chỉ người đó chứng!
Còn Ngộ thì cũng có nhiều cái ngộ: sơ Ngộ, giác Ngộ, giác Ngộ tối thượng! Cái này nếu nói thành lời khen nhau: cụ giác ngộ thật đấy chẳng qua chỉ là hài hước mà thôi! Y PHÁP BẤT Y THÂN mà cụ.

cụ tót nghiệp ĐH Phật giáo ợ :D

hoalocvung

Xe điện
Mô Phật !

Bận có 1 hôm mà nhà mềnh chém ác nhể ...Lại có cả nhà mới nữa ! Dứt khoát phải có bữa tưn ra roài
;)) Cụ làm thơ thế này. Em dự kiểu gì tối nay, khi Lãng Tử Yến Thanh- NghiaRex vào cũng có thơ . ;))

cụ tót nghiệp ĐH Phật giáo ợ :D
Khen Cụ Kien thì khen cả ngày. Cụ ý cứ Một cõi đi về. Không biết được;))

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Mô Phật ![-O<

Bận có 1 hôm mà nhà mềnh chém ác nhể ...Lại có cả nhà mới nữa ! Dứt khoát phải có bữa tưn ra roài :D

Các cụ mợ làm em nghe tỉnh cả ngợm :D

Em xin chúc cả nhà mềnh dư lày :

Chúc hội Phật phát tâm thường nhật !
Mừng nhà mới thắm đượm tình thân
Nhà nhà tích thiện xa ngạ quỷ
Mới từng người giác ngộ tham sân !

Nam mô bổn sư thích ca mâu ni Phật ! [-O<
Cụ phát nguyện em xin ghi nhận
Tạc vào đây hai chữ Thiện Tâm
Những mong an lạc mọi nhà
Chỉ Hành với Pháp đề huề an vui!

lewin

Xe điện
Còn đối với em chỗ nào cũng là Tam Bảo. Không nhất thiết phải có bàn thờ Phật mới hành lễ được ạ.
Em giống cụ ở điểm này ! Và em từng chiêm nghiệm được" Phật ở trong tâm"

Đến giờ , vẫn có những lúc , em ko biết có phải là thiền ko nhưng có lúc em ngồi giữa chỗ rất ồn ào náo nhiệt mà mắt như ko nhìn , tai như ko nghe ...Dù chưa đúng lắm với tư thế kiết già nhưng cũng gần trong tư thế đó !

Đúng là nhiều điều rất huyền bí ! [-O<

lewin

Xe điện
Cụ phát nguyện em xin ghi nhận
Tạc vào đây hai chữ Thiện Tâm
Những mong an lạc xa gần
Chỉ Hành với Pháp đồng lần an vui!
Em mạo phép cụ sửa tí cho vần ...cụ xem có được ko ạ ? :D

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thớt mới thật hoan hỷ
Thoáng chốc đã 7 trang
Tâm niệm thấy hòa quang
Các cụ cùng an lạc

kienbeu

Xe điện

lewin

Xe điện
Chuẩn quá cụ ạ:))

Có khi các cụ lập 1 thớt thơ về PP em nghĩ hay đấy! Các cụ nhà mình ai cũng lắm tài:))
Em ủng hộ cả 2 chưn ! Ồ thế thì em trồng cây chuối mất ! :D

ttdung

Xe hơi
Alo, alo:

Vào ngày Thứ bảy ngày 27 tháng Giêng năm Nhâm Thìn(nhằm ngày 18.2.2012), Thiền viện Trúc Lâm Sùng Phúc long trọng tổ chức Lễ khai pháp đầu năm Nhâm Thìn 2012 - PL.2556.
Thành tâm cung thỉnh Chư Tôn đức Tăng Ni, kính mời Chư vị Phật tử thập phương quang lâm về Thiền viện chứng minh và tham dự buổi lễ.......

http://tvsungphuc.net/index.php?option=com_content&task=view&id=595&Itemid=24

lewin

Xe điện

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Bắt đầu em chả hiểu gì cả, e hỏi 1 Mợ chuyên ở thớt mình có hiểu không, cũng bảo chả hiểu gì cả. Chốt lại em học được hôm nay

1. Em nhìn nhận việc đốt vàng mã sẽ làm an tâm nhưng không bị vướng vào chữ mê muội ( sau này e sẽ đốt nhưng ko lạm dụng)
2. Phóng sinh: vấn đề này em tranh cãi với Mợ EDM lắm vì biết toàn ít nhất 2-3tr mỗi lần mua các động vật thả ra hồ, em tiếc lắm. Chắc em sẽ ko làm như vậy
3. Em phải đi tìm hạnh phúc đã thì đúng tiêu đề Thớt được :D

Em đời thường tí nhé

Bomva

Xe điện
bẩm cụ, cũng có đôi chút, nhưng chưa nhiều, vế hai cụ hỏi không nằm trong phạm trù cháu nói nên cháu không trả lời được, :D
Chính là thế cụ ạ, vì việc ăn chay, phóng sinh, không sát sinh ......không nhằm mục đích chính là luyện công. hi hi. Nên câu trả lời cũng không trong phạm trù cụ hỏi.
Luyện công là để rèn luyện sức khỏe, còn ăn chay niệm phật là để tu tâm nên so sánh và hỏi thật là khó trả lời. Chúc cụ viên mãn cả 2!

ttdung

Xe hơi
Bắt đầu em chả hiểu gì cả, e hỏi 1 Mợ chuyên ở thớt mình có hiểu không, cũng bảo chả hiểu gì cả. Chốt lại em học được hôm nay

1. Em nhìn nhận việc đốt vàng mã sẽ làm an tâm nhưng không bị vướng vào chữ mê muội ( sau này e sẽ đốt nhưng ko lạm dụng)
2. Phóng sinh: vấn đề này em tranh cãi với Mợ EDM lắm vì biết toàn ít nhất 2-3tr mỗi lần mua các động vật thả ra hồ, em tiếc lắm. Chắc em sẽ ko làm như vậy

Em đời thường tí nhé

Mời mợ xem lời dạy của Đức Thế Tôn.

Đức Thế Tôn giáo hóa vị sa di La Hầu La về phương pháp hành xử với cuộc đời. Năm ấy sa di La Hầu La được mười bảy tuổi, đã có khả năng tiếp nhận giáo lý sâu sắc. Phật dạy:
"Này La Hầu La, con hãy học cách hành xử của đất. Dù người ta có đổ và rải lên đất những thứ tinh sạch và thơm tho như hoa hương, nước ngọt và sữa thơm, hoặc người ta có đổ lên đất những thức hôi hám và dơ dáy như máu mủ, nước tiểu, đàm giải và phân rác thì đất cũng tiếp nhận những thứ ấy một cách rất thản nhiên, không vướng mắc tự hào cũng không oán hờn hay tủi nhục. Tại sao ? Tại vì đất là địa đại, có dung tích rộng lớn, có khả năng tiếp nhận và chuyển hóa. Nếu tâm con rộng lớn vô lượng như đất thì con cũng có thể tiếp nhận và chuyển hóa tất cả mọi bất công và oan ức, và những thứ ấy sẽ không thể làm cho con buồn tủi và khổ đau.

Này La Hầu La, con hãy học cách hành xử của nước. Dù người ta có đổ xuống nước những chất thơm tho đẹp đẽ hoặc giặt rửa trong nước những thứ dơ bẩn và hôi hám, thì cũng không phải vì thế mà nước bị vướng mắc, tự hào hoặc cảm thấy oán hờn và tủi nhục. Tại sao ? Tại vì nước là thủy đại, có dung tích rộng lớn, có khả năng lưu chuyển, có thể tiếp nhận và chuyển hóa tất cả những gì đã tiếp nhận. Nếu tâm con rộng lớn, bao la, vô lượng như nước, thì con cũng có thể tiếp nhận và chuyển hóa tất cả mọi bất công và oan ức, và những thứ ấy sẽ không thể làm cho con khổ đau và buồn tủi.

Này La Hầu La, con hãy học cách hành xử của lửa. Lửa có thể tiếp nhận và đốt cháy mọi thứ, dù là những cái xấu xa dơ bẩn, mà lửa vẫn không vì thế mà cảm thấy tủi nhục, buồn khổ và chán chường. Tại sao ? Tại vì lửa là hỏa đại, có dung tích rộng lớn, có khả năng thiêu đốt và chuyển hóa tất cả những gì người ta đem tới. Nếu tâm con không kỳ thị, không vướng mắc, con cũng có thể tiếp nhận và chuyển hóa tất cả mọi bất công và oan ức, và những thứ ấy sẽ không thể nào làm xáo trộn được hạnh phúc và bình an trong con.

Này La Hầu La, con hãy học cách hành xử của gió. Gió có thể tiếp nhận, thổi đi và chuyển hóa mọi mùi hương, dù thơm, dù thối, mà không bị vướng mắc, tự hào hoặc buồn khổ hay tủi nhục. Vì sao ? Vì gió là phong đại, có dung tích rộng lớn, có khả năng di động phi thường. Nếu tâm con rộng lớn, nếu tâm con có khả năng chuyển hóa và di động thì con cũng có thể tiếp nhận và chuyển hóa tất cả mọi bất công và oan ức mà kẻ khác trút lên con, và những thứ ấy sẽ không thể nào làm xáo trộn được sự bình an và hạnh phúc trong con được."

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Em đời thường tí nhé
Hihi, một hôm như thế là hơi nhiều đấy mợ:D về một mặt nào đó thì đúng là Cuộc sống là ông thầy lớn nhất đó, chúc mợ tìm đc hạnh phúc nhé:D