Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

lewin

Xe điện
Vâng, em thề là em như con hề í, tự dưng nó vù vù qua đầu em, em chỉ hét toáng lên phát, xách váy chạy ra khỏi phòng, phải nhờ thằng Em cao 1m8, đẹp trai cao to, cầm chổi đuổi nó, thế mà nó chơi bay vòng tròn khiến thằng e nó mệt lử. Em trai em lại còn xịt cả thuốc muỗi kiến gì nữa kết quả là Dơi thì được phóng sinh còn em thì đang sặc sặc ặc ặc vì thuốc xịt :((
Việc là phóng đã xong rồi
Thì say thuốc xịt mợ ngồi bình thân
Dơi thì về với bẹn thân
Mợ thì lại cứ bần thần cả ra
Chú em to khỏe thế mà
Phải dùng thuốc xịt mới là phóng xong
Giờ thì hơi thuốc khắp phòng
Mợ đành xách váy chạy vòng vòng ra
Thế là câu chuyện nổ ra :
"Mợ Hồng đi phóng ...Dơi ra phía ngoài " :D

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Cụ Lewin làm em cười Rung cả cơ hàm rồi :)). Công nhận trình làm thơ vô đối, hay thật:D.

lewin

Xe điện
Cụ Lewin làm em cười Rung cả cơ hàm rồi :)). Công nhận trình làm thơ vô đối, hay thật:D.
Em còn nợ mợ cà phê
Cuốn từ điển nặng em bê về rồi
Giờ thì hàng tối Gấu ngồi
Tra tra cứu cứu thế rồi ...ngủ luôn
Em mà nhác thấy ai buồn
Thì em tìm cớ kéo nguồn vui dzô
Giờ mợ lại cười hô hô
Thì em tắt máy đi khò ngay thôi ! |-)

Bò Ma

Xe buýt
Alo, alo:

Vào ngày Thứ bảy ngày 27 tháng Giêng năm Nhâm Thìn(nhằm ngày 18.2.2012), Thiền viện Trúc Lâm Sùng Phúc long trọng tổ chức Lễ khai pháp đầu năm Nhâm Thìn 2012 - PL.2556.
Thành tâm cung thỉnh Chư Tôn đức Tăng Ni, kính mời Chư vị Phật tử thập phương quang lâm về Thiền viện chứng minh và tham dự buổi lễ.......

http://tvsungphuc.net/index.php?option=com_content&task=view&id=595&Itemid=24
Tiếc nhỉ mai em lại đi Hải dương không thì em cũng đi .

BoTuRoo

Xe buýt
Em không hiểu biết nhiều về Phật Giáo, kính phục các cụ, em chỉ tâm niệm là mình luôn tự nhủ cố gắng luôn là người tốt, giúp đỡ, yêu quí mọi người

cuongba

Xe buýt
Cũng do mọi người không hiểu rõ bản chất của Phật Pháp mà ra Cụ nhỉ. Em xin kể 1 câu chuyện thật trong gia đình em như sau:
Bà Nội của Gấu nhà em được gọi là Phật tử gần 20 năm nay, bởi vì Cụ có Pháp danh, hàng tháng vẫn đi chùa Quán Sứ nghe các Thày giảng Pháp. Đặc biệt là Cụ cũng có tên trong cái gọi là Nhóm Trợ Niệm, tức là trong địa phuơng khi có người nào qua đời thì các Già trong nhóm trợ niệm sẽ báo nhau và đến Trợ Niệm cho người mất được Siêu Sinh Tịnh Độ.
Cho đến một hôm em không nhầm thì là năm 2009 hay 2010 khi Phật Ngọc được rước về Việt Nam và cho mọi người chiêm bái ở Bắc Ninh. Hôm đó em đến thăm Cụ thì Cụ hồ hởi khoe là Cụ cùng với các Già và nhóm Phật tử ở Phường vừa mới đi Chiêm Bái Phật Ngọc về xong. Cụ kể là rất đông người đến chiêm bái, tuy vậy các Già rất hăng và cũng chen vào đứng vòng quanh được dưới chân Phật Ngọc.
Em mới vô tình hỏi Cụ là các Cụ đến chiêm bái Phật Ngọc thì các Cụ làm gì thì Cụ hồn nhiên nói rằng: Các Cụ đứng vòng quanh chân Phật Ngọc và dở tràng hạt ra rồi đồng thanh niệm Nam Mô A Di Đà Phật.
Em mới giật mình và hỏi Cụ có biết Phật Ngọc là Đức Phật nào không mà Cụ lại niệm Nam Mô A Di Đà Phật. Em mới giải thích cho Cụ rõ là Phật Ngọc là tượng của Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni. Và câu niệm khi đứng trước Ngọc Phật phải là Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.
Còn câu niệm Nam Mô A Di Đà Phật là danh hiệu của Đức Phật A Di Đà. :)
Có khác gì đến gặp cụ Kienbeu mà lại gọi Cụ Vừng ơi :P (em fun tí)

Câu chuyện em kể trên đây chỉ là vd về 1 Phật tử có Pháp danh mà vẫn chưa hiểu rõ về Phật Pháp, huống gì chúng sinh bình thường đi chùa cầu Tài cầu Lộc thì nó biến tướng ra thành muôn hình vạn trạng. Sau này em có hỏi 1 vài người thì đa số mọi người vẫn tưởng là như vậy, tức là nhầm lẫn giữa Ngài Adida Phật và Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni.

Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật!
Nguyện cho Giáo Pháp của Ngài ngày một trải rộng lan xa.
Chúc các Cụ Mợ Thân Tâm An Lạc. Bồ Đề Tâm kiên cố.

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Câu chuyện em kể trên đây chỉ là vd về 1 Phật tử có Pháp danh mà vẫn chưa hiểu rõ về Phật Pháp, huống gì chúng sinh bình thường đi chùa cầu Tài cầu Lộc thì nó biến tướng ra thành muôn hình vạn trạng. Sau này em có hỏi 1 vài người thì đa số mọi người vẫn tưởng là như vậy, tức là nhầm lẫn giữa Ngài Adida Phật và Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni.
Haizzz, thế mới gọi là mạt pháp cụ ơi! Nhưng sự thực thì Pháp vẫn là Pháp. Chỉ có nhân mạt thôi.
Đến giờ này người ta đã chẳng còn biết Đức Phật Thích ca Mâu ni là ai, huống chi về sau, chữ Phật chắc cũng không còn tồn tại.
Tự con trùng sư tử đang làm chết con sư tử từ bên trong. Thật đau lòng :(

Khó thay, được làm người,
Khó thay, được sống còn,
Khó thay, nghe diệu pháp,
Khó thay, Phật ra đời !

Chỉnh sửa cuối:

Sua tuoi

Xe máy
Hội các cụ Phật ở đây chém ác phết :D

Tunituti

Xe đạp
Cũng do mọi người không hiểu rõ bản chất của Phật Pháp mà ra Cụ nhỉ. Em xin kể 1 câu chuyện thật trong gia đình em như sau:
Bà Nội của Gấu nhà em được gọi là Phật tử gần 20 năm nay, bởi vì Cụ có Pháp danh, hàng tháng vẫn đi chùa Quán Sứ nghe các Thày giảng Pháp. Đặc biệt là Cụ cũng có tên trong cái gọi là Nhóm Trợ Niệm, tức là trong địa phuơng khi có người nào qua đời thì các Già trong nhóm trợ niệm sẽ báo nhau và đến Trợ Niệm cho người mất được Siêu Sinh Tịnh Độ.
Cho đến một hôm em không nhầm thì là năm 2009 hay 2010 khi Phật Ngọc được rước về Việt Nam và cho mọi người chiêm bái ở Bắc Ninh. Hôm đó em đến thăm Cụ thì Cụ hồ hởi khoe là Cụ cùng với các Già và nhóm Phật tử ở Phường vừa mới đi Chiêm Bái Phật Ngọc về xong. Cụ kể là rất đông người đến chiêm bái, tuy vậy các Già rất hăng và cũng chen vào đứng vòng quanh được dưới chân Phật Ngọc.
Em mới vô tình hỏi Cụ là các Cụ đến chiêm bái Phật Ngọc thì các Cụ làm gì thì Cụ hồn nhiên nói rằng: Các Cụ đứng vòng quanh chân Phật Ngọc và dở tràng hạt ra rồi đồng thanh niệm Nam Mô A Di Đà Phật.
Em mới giật mình và hỏi Cụ có biết Phật Ngọc là Đức Phật nào không mà Cụ lại niệm Nam Mô A Di Đà Phật. Em mới giải thích cho Cụ rõ là Phật Ngọc là tượng của Đức Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni. Và câu niệm khi đứng trước Ngọc Phật phải là Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.

Cụ ơi khi xưa lúc khởi đầu LỤC TỔ HUỆ NĂNG cũng có hiểu gì về giáo lý của ĐỨC PHẬT ĐÂU, thậm chí NGÀI còn không biết cả chữ, vậy mà Ngài vẫn Đắc Quả! Tại sao vậy? Nhiều người bỏ bao công sức, thời gian, đọc hết sách này đến sách nọ nhưng vẫn không đạt đc GIÁC NGỘ bởi vì họ thiếu hai thứ: TÂM & DUYÊN phải không cụ!
Trường hợp như Cụ Bà mà cụ vừa kể thì em gặp vô cùng nhiều trong cuộc đời này rồi! Âu cũng là cái thú vui dân dã của tuổi già: TRẺ VUI NHÀ, GIÀ VUI CHÙA mà cụ! Mong cụ có cái nhìn hoan hỉ về họ nhé! Chúc cụ và gia đình luôn hoan hỉ, cát tường.
NAM MÔ BỔN SƯ THÍCH CA MÂU NI PHẬT!
( xin lỗi cụ em Kienbeu đây ạ, gấu nhà em chưa log out nên em nhầm:)) )

Chỉnh sửa cuối:

Civic9156

Xe hơi
Em may mắn vì tìm được thớt này của các cụ, đọc về phật pháp thấy mình cũng hiểu biết nhiều hơn. Quả thật em cũng rất yêu đạo phật và cũng thấy mình có duyên với đạo phật, mong có cơ hội được hội kiến với các cụ, mợ để có thêm hiểu biết. Nam mô a di đà phật

ktphong

Xe tăng
Theo em thì dân VN mình theo đạo nhưng hiểu lờ mờ về pháp. trong khi đó, đạo phật có nhiều tông phái, mỗi tông phái có cách tu khác nhau, quan điểm khác nhau. Và có tranh luận cũng là tranh luận rất nhiều về sự khác biệt giữa các tông phái với nhau, trong đó bao gồm cả tranh cãi với tông tiểu thừa nguyên thuỷ. Cho nên, đạo phật ở VN bị hiểu 1 cách rất mơ hồ, trộn lẫn các tông phái với nhau. Pháp không thông không hiểu, muốn đi sâu, hiểu xa về đạo thì sao có thể làm được hả các cụ?

kienbeu

Xe điện
Theo em thì dân VN mình theo đạo nhưng hiểu lờ mờ về pháp. trong khi đó, đạo phật có nhiều tông phái, mỗi tông phái có cách tu khác nhau, quan điểm khác nhau. Và có tranh luận cũng là tranh luận rất nhiều về sự khác biệt giữa các tông phái với nhau, trong đó bao gồm cả tranh cãi với tông tiểu thừa nguyên thuỷ. Cho nên, đạo phật ở VN bị hiểu 1 cách rất mơ hồ, trộn lẫn các tông phái với nhau. Pháp không thông không hiểu, muốn đi sâu, hiểu xa về đạo thì sao có thể làm được hả các cụ?

Em thừa nhận với cụ là có rất nhiều tông phái nhưng tựu chung đều bắt nguồn từ Phật Giáo nguyên thủy mà ra! Nếu ai đã THÔNG và HÀNH được BÁT CHÁNH ĐẠO thì sẽ không bao giờ bàn cãi về những thứ vô bổ đó đâu, âu cũng là chưa đoạn diệt được THAM, SÂN, SI, PHIỀN NÃO mà ra! NA MẮC TRI IM..!

B747

Xe tải
Cũng do mọi người không hiểu rõ bản chất của Phật Pháp mà ra Cụ nhỉ.... .
Haizzz, thế mới gọi là mạt pháp cụ ơi! Nhưng sự thực thì Pháp vẫn là Pháp. Chỉ có nhân mạt thôi.
Đến giờ này người ta đã chẳng còn biết Đức Phật Thích ca Mâu ni là ai, huống chi về sau, chữ Phật chắc cũng không còn tồn tại.
Tự con trùng sư tử đang làm chết con sư tử từ bên trong. Thật đau lòng :(

Khó thay, được làm người,
Khó thay, được sống còn,
Khó thay, nghe diệu pháp,
Khó thay, Phật ra đời !
Em mạn phép chia sẻ thế này ạ. Tất cả cũng do căn cơ và trình độ của mỗi người mà sự hiểu biết có sai khác & dẫn đến nhầm lẫn. Bổn phận của người Phật tử là tìm phương tiện / cách thức phù hợp nhất (khế cơ) để làm cho người khác hiểu đúng và thực hành đúng giáo lý nhà Phật (khế lý). Em thỉnh thoảng tìm các bài pháp của các thầy, tổng hợp lại & in ra đĩa CD rồi đưa cho ông bà nội ngoại hoặc những người mình cảm thấy có duyên với nhà Phật nghe. Trước khi đưa thì cố gắng tìm hiểu sở thích của người đó (ai mà chẳng thích cái gì giống mình :-") hoặc vấn đề họ đang bức xúc (hy vọng giúp họ giải quyết được vấn đề :P) để tìm nội dung cho phù hợp.

Kết quả thường là không như mình mong đợi tuy nhiên không thể vì thế mà không làm phải không các cụ.

.... Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân nhưng ... sẽ chẳng có mùa xuân nào trọn vẹn nếu như thiếu đi một cánh én

Xin mời các mợ các cụ thưởng thức bài hát "Cánh én tuổi thơ" của Nhạc sỹ Phạm Tuyên :D

[YOUTUBE]9ADejPsBvE4[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng

Em thừa nhận với cụ là có rất nhiều tông phái nhưng tựu chung đều bắt nguồn từ Phật Giáo nguyên thủy mà ra! Nếu ai đã THÔNG và HÀNH được BÁT CHÁNH ĐẠO thì sẽ không bao giờ bàn cãi về những thứ vô bổ đó đâu, âu cũng là chưa đoạn diệt được THAM, SÂN, SI, PHIỀN NÃO mà ra! NA MẮC TRI IM..!
Pháp là cách để thông và hành các nguyên lý, nguyên lý đã chung thì chả ai tranh luận làm gì. nhưng cái quan trọng là Phật bảo nhìn theo hướng ngón tay chỉ, nên có người thấy cái này, có người thấy cái khác, âu đó cũng là vô thường, theo duyên của từng người mà cụ. ko pháp nào đúng, chẳng pháp nào sai, nhưng cái quan trọng là đừng cắm râu ông nọ vào cằm bà kia, đâu phải chùa nào cũng niệm Nam mô, đúng không cụ?
1 bài toán có thể có nhiều cách giải, tại sao có thể nói chỉ cách giải của sgk là đúng, cái đó có phải là sân si không? nói làm theo nguyên lý mà ko có phương pháp cụ thể để làm thì có phải là sân si không? sao lại bỏ qua pháp trong việc hành đạo?
Hạnh phúc là 1 khái niệm mang tính cá nhân, chỉ có chính bản thân 1 con người mới cảm nhận được mình có hạnh phúc hay ko, cũng giống như giác ngộ, chẳng có ai biết được. và như thế, hạnh phúc nó phải do chính cá nhân đó quan niệm chứ. vdu như có ng cho rằng nh tiền là hạnh phúc, nh ng cho rằng có nhiều con là hạnh phúc, có nhiều ng cho rằng tâm thiện là hạnh phúc,... rất vô thường đúng ko cụ?

Bomva

Xe điện
Cũng như học ở trường, một thầy nhưng có nhiều cách học, tùy vào khả năng từng người, người thông minh hơn thì học có một cách học riêng, người kém hơn chút thì cần sự siêng năng, nhưng cơ bản cuối cùng đều hiểu bài và học tập có kết quả là OK. Em thiển nghĩ thía này không biết có đúng không? Con người trên thế gian trí tuệ, căn cơ, hoàn cảnh,..khác nhau. Nhiều pháp môn, nhưng chúng ta biết chọn pháp môn để tu cho thích hợp và kiên trì thích sẽ đến đích.

NghiaRex

Xe điện
Bu em dạo này cứ suốt ngày mở video này lên coi, em ngó qua cũng thấy hay hay :D

Chú Chân Tâm này nhìn đáng yêu không chịu được, hí hí ;))

[YOUTUBE]sk5Bwr7AbP4[/YOUTUBE]​

Phong Vân

Xe buýt

Nam mô A Di Đà Phật. Nam mô Bản sư Thích Ca Mâu Ni Phật. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, an lạc.
Mới có một ngày mà nhà mình đã lên đến 3 tầng roài.
Các cụ cho em hỏi: Câu niệm Nam mô A Di Đà Phật có phải là quy mệnh lễ Phật không? Vậy thì đó có phải là câu để chúng ta hướng tâm về Phật không hay là đính lễ Phật A Di Đà? Nếu như đấy là câu hướng tâm đồng thời cũng là thay thế cho câu chào của nhà Phật thì em thấy chẳng có gì sai cả khi tụng niệm trước Phật Thích Ca hay Phật Di Lặc cũng cả. Thậm chí nhiều người vẫn nói (hỏi) đi đền, phủ sao lại A di đà Phật. Nên em nghĩ lúc đó Thân an, Khẩu Phát, Ý đều hướng về Phật chứ không phải chỉ đính lễ riêng Phật Thích Ca.
Em thì em hiểu niệm A di đà Phật là để nhất Tâm đính lễ trước PHẬT đã rồi mới cụ thể từng Ngài sau. Tâm xuất đã rồi mới quán được đúng không ạ?
Ngũ uẩn là không nhưng lại là có, em đang loay hoay ở chữ Hành mãi biết đâu đến tận thớt này Duyên mới khởi thật là hoan hỉ. Em mong được mọi người khai tâm.
Nam mô A Di Đà Phật.

thientamnt

Xe điện
" Tà Sư thuyết pháp nhiều như số cát sông Hằng ! Tà sư là ai? Là con cháu của Ma Vương. Khi Đức Thế Tôn còn tại thế, ma vương 3 tuần đến gặp Phật để bảo với Ngài rằng: " Tôi muốn phá hoai Phật Pháp của Ngài, vì Phật Pháp muốn độ chúng sanh ra khỏi 3 cõi, tôi ko muốn họ ra khỏi 3 cõi, tôi ko thích vậy, tôi muốn phá hoại Phật Pháp ". Đức Phật nói với ma vương: " Pháp của ta là Chánh Pháp, Chánh pháp ko có một phương pháp nào có thể Phá hoại được ". Ma vương nói: " Đợi đến thời kì mạt Pháp, Pháp của ngài suy yếu, ta phái con cháu ta cạo tóc xuất gia, mặc áo cà sa tới phá hoại Phật Pháp của Ngài ". Đức Phật Thích Ca nghe xong, không nói lời nào chỉ đành rơi lệ mà thôi. "

( Hòa Thượng Tịnh Không )

A Di Đà Phật !A Di Đà Phật !A Di Đà Phật !A Di Đà Phật ![-O<

Bomva

Xe điện
Em mong được mọi người khai tâm.
Nam mô A Di Đà Phật.
Cụ hãy đọc kinh A DI ĐÀ
Học pháp môn tịnh ĐỘ
Chú tâm niệm A DI ĐÀ PHẬT
Dần cụ sẽ thấy, nói ra thật khó. Em hiểu nông sợ giải thích không tới tầm lại làm cụ hiểu sai.

hoalocvung

Xe điện

:21: Cảm ơn Cụ Cuongba, trong vô vàn cái tên tham gia Phật Pháp ỏ thớt này, mà Cụ lại để tên em đứng cạnh tên Cụ Chủ tịch Kien. Vinh dự quá

Ngày nay em nghĩ việc tu tập cũng không nên chấp nhất những chuyện đó. Cái quan trọng là mở được lòng và hướng tâm.

Trước kia, hồi mới đến với Đạo Phật, em cũng loanh quanh với những cái đại loại như thế. Nhưng rồi em nghĩ : Đạo không phân chia nam nữ, Phật không chọn nam nữ để độ riêng……vậy thì tại sao ta lại phân biệt, cái nọ, cái kia vậy? Nước trong quá lại không có cá.

Bởi vì mục đích sau cùng của các Tông phái đều đạt đến chỗ “Giác Ngộ” và “Giải Thoát”. Nếu có khác, là khác trên phương diện hành trì đối với các tông phái khác mà thôi. Hay nói khác đi là chỉ khác về cách dùng các phương tiện để đạt đến mục đích cuối cùng. .