Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

City_nhỏ

Đi bộ
A Mi Đà Phật ! A Mi Đà Phật! A Mi Đà Phật!
Dạ nhà cháu xin lỗi vì chen ngang ạ. Nhà cháu rất cảm ơn và cảm động vì có hơn 1 cụ đã xả lũ cho cháu ạ. Công đức của các cụ thật quý ạ, nhờ các cụ XẢ mà cháu thấy mình trôi nhanh, và mát lắm ạ, chỉ có điều phải nhắm mắt thôi ạ, mà các cụ tránh được nguy cơ VỠ ĐẬP ạ.
Tất cả các cụ ở đây đáng yêu quá ạ! Chúc cả nhà Hoan hỉ, An Lạc ạ!

Bắc Âu

Xe điện
Chúc các cụ hoan hỉ. A di đà Phật.[-O<

NghiaRex

Xe điện
Dạ nhà cháu xin lỗi vì chen ngang ạ. Nhà cháu rất cảm ơn và cảm động vì có hơn 1 cụ đã xả lũ cho cháu ạ. Công đức của các cụ thật quý ạ, nhờ các cụ XẢ mà cháu thấy mình trôi nhanh, và mát lắm ạ, chỉ có điều phải nhắm mắt thôi ạ, mà các cụ tránh được nguy cơ VỠ ĐẬP ạ.
Thế nhà cụ cũng chuẩn bị HỘ ĐÊ giống nhà cụ Vừng à? ;))

cuongba

Xe buýt
Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.
Chúc các Đạo Hữu ngày nghỉ cuối tuần An Lạc Cát Tường. Tinh Tấn Tu Hành. Đồng Thành Tựu.

oải.hương

Đi bộ
A Di Đà Phật!
:"Xin Vòng dây "sân, si"
Xa lìa cuôc đời con
Để cho trái tim con
Biết yêu thương tất cả." Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ gần nhau lại hoan hỉ!(l)(l)(l)

lewin

Xe điện
Thế sao dân chúng ko niệm "nam mô bổn sư thích ca mâu ni phật" thay cho "nam mô a di đà phật". Cách giải thích niệm tên 1 vị để đc các vị khác gia trì là 1 cách giải thích khiên cưỡng.
Đại thừa gia nhập vào VN, dòng tịnh độ mạnh nhất, họ thờ a di đà với quan điểm đây là thời mạt pháp, tự thân mỗi con ng không thể giác ngộ mà phải có phật a di đà dẫn đường. nam mô a di đà có nghĩa là nguyện quy y về nơi của phật a di đà. Chính vì ở VN đa phần là tịnh độ tông nên dân gian mới hay niệm a di đà phật.
Còn các tông phái khác ở VN ít hơn, nhưng dân gian đồng nhất với tịnh độ tông và ko hiểu sự khác biệt nên đi chùa nào cũng niệm nam mô a di đà, thậm chí ở chùa mật tông.
Cho nên, mỗi tông mỗi pháp và có các câu chuyện khác nhau, quan niệm khác nhau về phật. phật ở trong tâm hay phật ở trên trời đều đúng, phật vừa là người giúp cho dân chúng thoát khổ, nhưng vừa lại là 1 mục tiêu cho việc tự thân vận động,... nếu như trộn lẫn lại với nhau, chẳng ai hiểu cái gì hết. Thêm nữa, cái hình của cụ gì có thêm cái hình "trời" vào nữa thì e cũng bó tay, cái đó thuộc hàng đa thần giáo rồi, như tây du ký vậy.
Dù sao, dân giân VN cũng chịu chi phối quá nhiều về nho, lão, phật (nhiều tông phái) và ảnh hưởng nhiều từ tung cửa, cho nên các quan niệm về tu hành bị xáo trộn, lẫn lộn với nhau làm cho đạo và pháp loạn xạ như 1 mớ bòng bong.
Cụ nào muốn tu thì chọn 1 tông và chỉ đọc các cuốn kinh sách của tông phái mình, đừng đọc tông phái khác, sẽ bị tẩu hoả nhập ma đấy.
Chánh tín, chánh niệm thì tốt, nhưng không có chánh pháp thì vứt đi hết.
cụ lewin, e ko thấy mâu thuẫn gì trong câu trả lời của e cả. Học đạo là 1 chuyện, hành đạo là chuyện khác. trong tu thiền cũng có nhiều bước khác nhau, cả quá trình dài dằng dặc đó mới có thể chiến thắng đc bản ngã, ko phải diệt ngay được bản ngã trước khi bước vào tu thiền, bước đầu để tịnh tâm chỉ là diệt vọng tưởng, ko mơ ước ko tranh đấu, giống giống kiểu loại bỏ những mong muốn về bản thân phải là ông a ông b vậy, đó là bước đầu để tịnh tâm trong tu thiền thôi cụ ạ.
Cái bản ngã của mình có nhiều thuộc tính khác nhau, nói chiến thắng bản thân mình có nghĩa là thắng những thất tình lục dục rồi tham sân si đó là căn nguyên của khổ. kẻ thù của ta là chính ta, nó ám chỉ những thuộc tính mà còn xấu, còn tồn tại trong mỗi con ng.
Để thắng đc mình, tự mình phải hiểu mình còn cái gì chưa thắng đc để mà chiến với nó. Chẳng lẽ phải đi hỏi ng khác là "tôi đang còn cái thuộc tính xấu nào chưa diệt được ko, chỉ cho tôi đi" để tiếp tục hay sao?
Cụ xem Tây du ký, chắc cụ cũng hiểu con đường tu thành phật nó gian khổ như thế nào, trong đó tam tạng là cảm tính, ngộ không là lý trí, cu hợi là tham sân si, anh tịnh thì cần cù nhẫn nại, ông ngựa thì chịu khó chịu khổ. có những cuộc chiến với bên ngoài cà có những cuộc chiến bên trong. gian khổ vất vả là thế cụ ah
Chẳng phải tự cụ cũng thừa nhận rằng cần có chánh pháp dẫn đường đó sao ? Còn cậu kia lại được cụ nhận là tự thân vận động ??? Vậy _ ko có chánh pháp thì cậu ta sẽ loay hoay trong ngạ quỷ biết bao giờ mới giải thoát ?

Em xin tạm dừng tại đây nhé ! Chúc cả nhà hoan hỉ ! [-O<

hoalocvung

Xe điện
Em có bức Ảnh này, ở nhà em, em cũng treo một bức gần giống thế này, nhưng nhỏ hơn chút. Hàng ngày em vẫn đứng ngắm Ngài,và thú thật là rất nhiều năm rồi em được nghe rất nhiều cách lý giải về " chiếc dép trên vai của Ngài" mà có lẽ chưa có cách lý giải nào em thấy ưng.

cuongba

Xe buýt
Em hỏi khí không phải là hiện tại cụ Vừng đang nương theo Pháp Môn nào để đến bến Giác ạ. Hy vọng cụ không trả lời giống anh thanh niên kể trên :P

ktphong

Xe tăng
Chẳng phải tự cụ cũng thừa nhận rằng cần có chánh pháp dẫn đường đó sao ? Còn cậu kia lại được cụ nhận là tự thân vận động ??? Vậy _ ko có chánh pháp thì cậu ta sẽ loay hoay trong ngạ quỷ biết bao giờ mới giải thoát ?

Em xin tạm dừng tại đây nhé ! Chúc cả nhà hoan hỉ ! [-O<
Ô, thế ông thiền sư đặt câu hỏi lại tu theo tịnh độ cơ à cụ? Mà tu tịnh độ mà sao dạy câu của tu thiền cho cái anh chàng trai trẻ kia nhỉ? Hôm nào e lên Trúc lâm thiền viện cập nhật xem các thiền sư trên đó có niệm a di đà ko, mấy tháng rồi e ko lên hầu chuyện các thiền sư trên đấy, chết thật.
Vâng, e cũng theo cụ, quẳng cô nàng xinh đẹp ở bờ sông vậy. Nhưng dù sao có chánh pháp cũng phải tự thân mình thực hành, chắc ko có kiểu tu "nhìn bài bạn ta có" cụ nhỉ.

ktphong

Xe tăng
Em hỏi khí không phải là hiện tại cụ Vừng đang nương theo Pháp Môn nào để đến bến Giác ạ. Hy vọng cụ không trả lời giống anh thanh niên kể trên :P
Cụ vừng ngắm hình của Đạt ma tổ sư, đang dùng công phu "thuỷ thượng phiêu", chắc là cụ vừng là cao tăng thiếu lâm tự rồi.

hoalocvung

Xe điện
Cụ vừng ngắm hình của Đạt ma tổ sư, đang dùng công phu "thuỷ thượng phiêu", chắc là cụ vừng là cao tăng thiếu lâm tự rồi.
:21::21::21::21::21::21: Đức Phật ra đời với mục đích chỉ cho chúng sinh thấy con đường thoát khổ. Tất cả tám mươi bốn ngàn pháp môn Ngài đều nhắm vào mục đích duy nhất đó thôi, nên dù pháp môn nào thì cũng vẫn có thể quy vào một mối là con đường giải thoát. Em theo Thiền Tông hay Tịnh độ hay là Thiền Tịnh song tu thì cũng là vậy mà.

lewin

Xe điện
:21::21::21::21::21::21: Đức Phật ra đời với mục đích chỉ cho chúng sinh thấy con đường thoát khổ. Tất cả tám mươi bốn ngàn pháp môn Ngài đều nhắm vào mục đích duy nhất đó thôi, nên dù pháp môn nào thì cũng vẫn có thể quy vào một mối là con đường giải thoát. Em theo Thiền Tông hay Tịnh độ hay là Thiền Tịnh song tu thì cũng là vậy mà.
Dzô ! Song tế ! Song tế đê ! Em làm chứng nhá ! (b)(b)(b)

thientamnt

Xe điện
Nhìn CM của Cụ này, giờ em mới nhớ cái này muốn hỏi các Cụ/ mợ. E thì toàn dùng " A Di Đà Phật ". Vậy " A Mi Đà Phật " này xuất phát từ đâu ra và nó có đúng ko ah? Giờ em cũng thấy nhiều người toàn dùng " A Mi Đà Phật " hay cho " A Di Đà Phật "

Cụ/ mợ khai sáng giùm em với !

tratida

Xe container
em gúc phát ra cái này
http://thyduong.vnweblogs.com/post/7834/215744
Cái này thì là thuận theo phim Tàu rồi ạ
Các cụ nghiên cứu niệm luôn tiếng Anh cho nó chuẩn hóa.
Ko hiểu sao đạo phật gần gũi nhất mà em lại thấy khó hiểu nhất.

hoalocvung

Xe điện
Nhìn CM của Cụ này, giờ em mới nhớ cái này muốn hỏi các Cụ/ mợ. E thì toàn dùng " A Di Đà Phật ". Vậy " A Mi Đà Phật " này xuất phát từ đâu ra và nó có đúng ko ah? Giờ em cũng thấy nhiều người toàn dùng " A Mi Đà Phật " hay cho " A Di Đà Phật "

Cụ/ mợ khai sáng giùm em với !
Em thấy nhiều người phân tích, dùng A Mi thì đúng hơn là khi niệm thì âm phát ra có công lực gì đó hơn.
Nhưng em nghĩ niệm A DI ĐÀ PHẬT dù đúng hay sai thì phật tử cũng như các chư hiền thánh tăng Việt Nam rồi ngay cả Phật Hoàng Trần Nhân Tông đã đắc quả vị Phật cũng như nhiều chư vị Bồ tát khác cũng chỉ có một cách niệm duy nhất NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT. Vì đây là niệm theo cách dịch phiên âm tiếng Việt.
Đi vào nhiều nơi, mọi người đều đọc vậy, mình đọc khác đi, thấy thế nào ý.

Em chia sẻ chút thế. Mong các Cụ hoan hỉ cho. Nam Mô A Di Đà Phật.%%-%%-%%-

thientamnt

Xe điện

thientamnt

Xe điện
Em thấy nhiều người phân tích, dùng A Mi thì đúng hơn là khi niệm thì âm phát ra có công lực gì đó hơn.
Nhưng em nghĩ niệm A DI ĐÀ PHẬT dù đúng hay sai thì phật tử cũng như các chư hiền thánh tăng Việt Nam rồi ngay cả Phật Hoàng Trần Nhân Tông đã đắc quả vị Phật cũng như nhiều chư vị Bồ tát khác cũng chỉ có một cách niệm duy nhất NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT. Vì đây là niệm theo cách dịch phiên âm tiếng Việt.
Đi vào nhiều nơi, mọi người đều đọc vậy, mình đọc khác đi, thấy thế nào ý.

Em chia sẻ chút thế. Mong các Cụ hoan hỉ cho. Nam Mô A Di Đà Phật.%%-%%-%%-
Cám ơn mợ Vừng nhá ! :D

tratida

Xe container
đường là do các dấu chân tạo ra, không phải chỉ 1 con đường đâu ạ. Cũng như "không ai tắm 2 lần trong cùng 1 dòng sông", vì dòng sông luôn chảy, 2 lần xuống sông đã là 2 con sông rồi. :D
Em hỏi luôn là Nam mô quan thế âm bồ tát hay Nam mô quán thế âm bồ tát ạ ?

NghiaRex

Xe điện
đường là do các dấu chân tạo ra, không phải chỉ 1 con đường đâu ạ. Cũng như "không ai tắm 2 lần trong cùng 1 dòng sông", vì dòng sông luôn chảy, 2 lần xuống sông đã là 2 con sông rồi. :D
Em hỏi luôn là Nam mô quan thế âm bồ tát hay Nam mô quán thế âm bồ tát ạ ?
Cái quan điểm trên của cụ em dự là khác với nhà Vừng. Vì em thấy cụ ý bẩu chỉ ở với duy nhất 1 Dòng Sông thôi ạ :D

Cụ ý mà phản biện, em đi mách lẻo ngay! ;))

City_nhỏ

Đi bộ
Nhà cháu nằm mơ thì gọi Phật A Di Đà! Lúc tỉnh thì Niệm A Di Đà Phật! Đau họng thì Niệm A Mi Đà Phật! Bị ai chẹt họng lại ú ớ Phật A Mi Đà, là thế thế mà.
Cháu hỏi Nam Mô Thích Ca Mâu Ni Phật thì khác Nam Mô Phật Thích Ca Mâu Ni ạ!!!