[Funland] Quản lý tài chính cá nhân & gia đình (chi tiêu & nợ nần)

Nhimtiu

Xe container
em giống mợ, trong tk có vài củ ko thấy cần thiết làm gì e gửi online luôn cho nó sinh lãi. Hàng tháng đều có hoạch định tiêu gì bn, quá tí thôi chứ ko dc vung tay bừa bãi. E sợ cảnh nợ nần, thiếu thốn lắm.
Cccm nhiều xèng thía toàn mấy củ to em thì ngày nào cũng ăn hết mấy 🍠 mà toàn củ khoai củ sắn thôi ợ.:(

Mytv

Xe điện
Lấy vk ko biết quản lý giữ tiền đúng là nhục. Những người phụ nữ ntn có vô vàn kiểu. Vd như bà già tôi. Là 1 ngừoi rất tiết kiệm, ko ăn tiêu mua bán j. Nhưng lại rất thương yêu a e (bên nhà bà). Sẵn sàng cho hết mọi thứ, nếu cần có khi bán nhà đi cũng dc. Kq là ông cụ tôi ko đưa cho tiền cầm nữa khi ông phát hiện ra bà cho tiền hàng tháng a e để chi tiêu sinh hoạt. Các khoản to cho vay hay cho hẳn kiểu như xây nhà thì ko nói.

Mzc

Xe điện
Vợ cụ giống bà già em, tiêu éo cần nghĩ. Nhưng được cái ông già em giàu nên ngoại trừ việc hay cãi nhau chuyện tiêu tiền thì cũng k gặp vấn đề gì lớn.
Vợ em lại khá thông minh trong quản lý tiền bạc, nên em nhẹ đầu hơn, chỉ lo kiếm tiền.

Seu2579

Xe hơi
Em thấy vấn đề của vợ cụ là thiếu lòng tự trọng. Đi vay khắp nơi để ăn tiêu như vậy mà không thấy xấu hổ nhỉ. Em thà chết đói chứ không mặt dầy như vậy được
Đúng mợ nhỉ. Em đọc mà ko thể hiểu nổi vợ cụ ấy. Đang nợ nần đầm đìa, bị cả nhà nói cho, chồng phải muối mặt đi trả nợ hộ mà vẫn còn nghĩ đến hưởng thụ mua collagen vs đi spa.

Mà cũng ko thể hiểu nổi cụ chủ nữa. Nói vợ ko nghe mà cụ vẫn tiếp tay cho thói tiêu hoang của vợ, cụ ko cứng rắn quyết đoán hơn thì tình hình càng nghiêm trọng hơn thôi. Đến lúc đó cụ nên "tiên trách kỷ, hậu trách nhân"

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Em kính chào cccm!

Em có một chút vấn đề, nó liên quan đến cả mấy thứ như tiêu đề nên em đặt tên hơi lủng củng. Mong cccm thông cảm & chia sẻ với em cách giải quyết cũng như kinh nghiệm thực tế của cccm trong trường hợp này.

Vấn đề của em là vợ em chi tiêu không hợp lý, chỉ nghĩ đến tiêu mà không nghĩ đến thu, chỉ nghĩ đến vay để có tiền tiêu mà ko nghĩ đến việc chi trả như thế nào. Quan điểm của em có vay có trả, có những thời điểm chỉ tính riêng gốc & lãi ngân hàng em phải trả là 14tr/tháng, chưa tính vay anh em bạn bè ko lãi. Cuối cùng rồi cũng qua. Hiện tại em còn vay ông anh ruột em 20tr (từ số gốc 250tr từ 2018) và bà dì 70tr (từ số gốc 150tr - 2020). Mục tiêu trong năm nay em sẽ trả hết cho ông anh và bà dì tầm 40-50tr.

Nhưng vợ em lại khác, có vay mà ko tính đến việc đi trả; còn đi mượn nợ hộ nữa; đứng ra vay hộ bạn hồi đại học (chồng đi viện, nhà bạn này rất giàu nhưng tài sản toàn BDS, đợt covid ko có dòng tiền), đồng nghiệp ở cơ quan (chồng đồng nghiệp mượn tiền đầu tư coin,mất 1,5 tỷ nên tuyệt thực để tự tử, đồng nghiệp phải chạy vạy để trả nợ hộ chồng), vay hộ đứa bạn cấp 3 mẹ mổ tim... cuối cùng chẳng đòi dc đồng nào mà các sự việc cho vay đó cũng ít nhất là 2, 3 năm rồi. Bản thân vợ em ko biết cách quản lý tài chính cá nhân, vung tay quá trán, vay nợ tùm lum anh em bạn bè, cả anh em bên nhà em nữa. Trước tết phải vay cậu em vợ 100tr để trả bớt, hiện tại theo thông tin nợ mà vợ em báo thì vẫn còn 120tr, còn những khoản chưa báo em cũng ko biết bao nhiêu.

Hôm thứ 6 vừa rồi đứa đồng nghiệp của mới gọi em vào phòng họp nói riêng là vợ em đã vay 5tr từ cách đây 2 năm mà vẫn chưa trả; chiều qua thì bên TP bank gọi điện cho cu con bảo mẹ trả món nợ quá hạn vay bên đó (em ko biết vay bao nhiêu , từ khi nào và còn bao nhiêu nữa); Ngày 14/5 có tin nhắn đến số dt của em báo vợ em có khoản vay đến hạn phải thanh toán bên MC Credit (1,8tr) có gửi kèm số hợp đồng vay. Hôm qua em vào Viettel pay check bằng số hợp đồng thì tháng này phải đóng 1,2tr, em thấy số tiền phải trả đã giảm nhưng ko biết tổng vay bao nhiêu và còn lại bao nhiêu.

Em cũng ko có ý định li dị vợ, nhưng nhiều khi thấy ngán ngẩm quá cccm ạ; mọi chi phí học hành ăn uống trong nhà em trả hết. Mà thỉnh thoảng lại tòi ra quả báo nợ của vợ:
- 2-3tr (từ đứa em họ và bà mợ của em);
- 7tr (từ vợ của em trai em);
- 11tr (từ chị kế toán của trường mẫu giáo F1); 10tr (từ bà chị họ bên vợ);
- 23tr (từ đứa bạn cấp 2 của vợ lấy yến về bán rồi ko trả vốn cho nó). => khoản này bà ngoại trả, em nói với bà là mẹ cho vợ chồng con mượn rồi con gửi mẹ sau. Bà biết vì đứa bạn cấp 2 là học trò của bà; sau khi đòi nợ vợ em nhiều lần ko dc thì nó đòi bà nên bà mới biết.
- 5tr từ đồng nghiệp của em (mới báo hôm thứ 6 vừa rồi)
và em vẫn đang trong tâm thế là sự việc chưa dừng lại ở đó, em đang thủ tầm 20tr để có ai báo thì em trả luôn.

Trước tết sau khi mượn cậu em vợ 100tr để trả bớt nợ em cũng đã quán triệt:
- không vay mới
- không mượn hộ
- khoản nào chi trên 3tr phải báo em
=> đến giờ các khoản báo nợ cho em cũng là các khoản cũ cách đây 2-3 năm; chưa thấy có khoản nào mới trong 2023

Em cũng nói là em ko truy cứu tại sao lại nợ nần nhiều như vậy, em chỉ muốn biết là hiện tại vợ em còn vay bao nhiêu để em còn biết đường trả; nhưng vợ em chỉ nói ra những khoản ko dấu được (vay ông anh con bác, vay bạn thân của cậu em vợ) còn các khoản khác thì dấu tiệt (như các khoản vay em gạch đầu dòng ở trên) hoặc 2 khoản vay của TPbank và MC Credit.

Hoàn cảnh của em là em làm cty tư nhân, vợ làm nhà nước, 2 vc đã có 1 cái chung cư nho nhỏ. Ông bà nội ngoại 2 bên cũng ko có gì, mua chung cư mẹ em cho em 30tr, em vay bà dì 150tr còn lại em có một ít và đi vay nơi khác. F1 đứa lớn năm nay lớp 10, đứa nhỏ lớp 5. Em thuộc dạng mềm mỏng, các cụ các mợ mắng em là nhu nhược thì cũng ko sai mấy. Làm ầm ĩ lên (đánh, chửi, dọa li dị...) thì em ko làm được.

KHoảng 1 năm gần đây thấy vợ em cũng bắt đầu tiết kiệm hơn, ví dụ đứa nhỏ xin mua mấy cái đồ chơi ở MyKingdom cũng ko cho; chứ như trước đây thì ko phải nghĩ, xin gì cho nấy (quẹt thẻ tín dụng rồi cuối tháng em thanh toán); Dạo này thẻ tín dụng của em (vợ cầm) cũng ko thấy báo mấy, em nghĩ ko khéo vợ em làm cái thẻ bên TP bank rồi lại quẹt bên đó (nên mới có cú điện thoại của TP bank chiều qua cho đứa lớn nhà em). Đồ ăn cũng ko thường xuyên mua đồ ngon, đắt tiền như trước đây. Mặc dù thỉnh thoảng vẫn xin em mua collagen tầm 3tr hoặc tháng trước xin làm liệu trình chăm sóc da 4,5tr (em đều đồng ý hết, miễn là phải báo với em để em còn sắp xếp)

Cho đến giờ em đã làm một số việc sau:
- trả nợ hộ vợ
- quán triệt một số điểm như em đã nêu ở trên
- ưu tiên trả các khoản nợ có lãi suất cao (2 khoản của MC Credit & TP của vợ em chẳng hạn, em sẽ ưu tiên xử lý 2 khoản này trước trong thời gian tới)

Em xin cccm cho em lời khuyên về vấn đề này nên xử lý thế nào cho hợp lý. Em cảm ơn cccm nhiều.
(như em đã nói trên thì em ko muốn li di nên thay mái ko phải là một lựa chọn :D )
Kể lể nhiều nhưng không trọng tâm

1. Vay làm gì
2. Tại sao phải vay.
3. Tại sao h cụ mới biết

F1 lớp 10 thì vợ đâu còn bé bỏng gì.

Eagle No.1

Xe buýt
Ca này anh ck là thánh ko phải người thường rồi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em đc gấu giao chỉ tiêu rồi mỗi hôm nộp 350k tiền ăn uống cho gđ, hôm nào mưa gió thì chịu khó bật app lên mà cày, nắng quá thì nghỉ tối muộn cày tiếp cho đủ chỉ tiêu mợ ah. :(
Thế tiền chứng kụ để giành dụm tài sản à. Hay 1 năm mới tổng kết 1 lần

motthoidongbim

Xe điện
Cụ phải chia sẻ chi phí và các khoản nợ với vk cụ. Hay chăng cụ lo hết + tưởng cụ thu nhập nhiều or cụ cũng tỏ ra kiểu a nhiều tiền e không phải lo. Nên vk cụ mới thế.
Em kể câu chuyện nhà a bạn e. Vk lúc đầu làm mỹ phẩm xong cũng có lúc ôm hàng kiếm được. Xong bập vào lô đề lúc nào ko biết. Nhà thì cắm NH để ông ý làm ăn chút còn lại đưa vk. Đến lúc vỡ thì quanh trong ngõ nhà ông ý mỗi nhà bị vk vay 10-20..tr, chưa kể vay xã hội bên ngoài. Đi vay lãi để trả lãi + oánh tiếp. Vk thì bỏ biệt tăm để lại ông ý và 2 đứa con. Sau khi bán nhà để trả nợ thì 3 bố con đi thuê (nhà của bố mẹ ôg ý). Bme ông ý thì về quê. Lúc chuyển về khuân tất nồi niêu, bát đũa. Cách đây 2 năm chắc quẫn quá nên xách 2 valy bánh và bị tóm. Bi kịch 1 gia đình.

tquang

Xe tăng
Đúng mợ nhỉ. Em đọc mà ko thể hiểu nổi vợ cụ ấy. Đang nợ nần đầm đìa, bị cả nhà nói cho, chồng phải muối mặt đi trả nợ hộ mà vẫn còn nghĩ đến hưởng thụ mua collagen vs đi spa.

Mà cũng ko thể hiểu nổi cụ chủ nữa. Nói vợ ko nghe mà cụ vẫn tiếp tay cho thói tiêu hoang của vợ, cụ ko cứng rắn quyết đoán hơn thì tình hình càng nghiêm trọng hơn thôi. Đến lúc đó cụ nên "tiên trách kỷ, hậu trách nhân"
Mỗi người mỗi tính có ai giống ai đâu thế nó mới là xã hội mà cụ. Đầy người vk con khổ như ri nhưng ck ra ngoài xã hội lúc nào cũng ra vẻ có tiền đấy cụ. Bà chị dâu nhà cháu còn đi vay cả vàng để ăn sáng thì cụ biết nó tầm nào :(