[Funland] Quản lý tài chính cá nhân & gia đình (chi tiêu & nợ nần)

MuathuHN252

Xe cút kít
E nghe mà hoảng quá. Anh chồng này hiền thật ấy. Theo em nên dứt khoát với vợ là không trả nợ cho vợ nữa. Cứ vay xong chồng đi trả thì khó cai nghiện lắm.
Như bọn em dư ra 5,10tr còn gửi tk online lấy mấy trăm lãi. Tuy em cũng tiêu ác nhưng trong tiền em và không vung tay quá trán bao giờ.
Giờ hai con lớn còn cần bao tiền để học hành ấy chứ.
Ông chồng này yêu vợ mà vợ có vẻ không thương chồng nhỉ.
Mc lại phát biểu liều rồi. Ko thương thì nó bỏ theo ông khác lâu rồi nhé. E thấy thương ck lắm, nên giữ thật chặt kẻo sổng ra làm khổ ng khác ạ:))

tquang

Xe tăng
Tiêu hoang là do gấu cụ và gấu cụ chủ, cụ đừng bảo cả 9x như thế, 7x 8x cũng ko thiếu ng tiêu hoang đâu.
Ak cháu nói về xu hướng thì 9x họ sẽ có xu hướng tiêu pha thoải mái hơn 78x thôi.

coquay

Xe container
bà ngoại còn thẳng tính và khó tính hơn em nhiều cụ ạ, vợ em mua cái gì ko hợp lý là cụ mắng ngay; nên vợ em mua gì cũng ko dám cho bà biết đâu.
Vấn đề là tính gấu nhà cụ đã ko phải kiểu tính toán đc mà lại còn đc ở nhà mẹ mình thì càng phải suy nghĩ nhiều có nhiêu tiêu bấy nhiêu luôn
Việc chỉ tiêu gd thì chồng chi còn việc gd thì có mẹ giúp thì chả nhàng thây gấu cụ càng đc thể thế thôi
Là e thì e ko bảo h ở nhà ngoại dù chỉ 1 đêm, nhà mình mình ở đói khổ tự chịu

beloren2021

Xe buýt
2. mượn nợ (vay hộ tiền cho người khác); hiện tại theo em biết thì vợ em đang vay hộ 140tr cho 1 đứa bạn và 1 đứa đồng nghiệp; từ hồi covid và coin sập; đến giờ vẫn chưa trả được đồng nào.
Cái mục 2 này có chính xác không cụ, hay vay cho mình làm gì đó cụ chưa điều tra ra?
Vợ cụ vay và thường trốn nợ thế, tư cách cũng không được ổn lắm. Các con nó nhìn vào phát triển tính cách ra sao? Theo em cụ phải mạnh tay với vợ nếu vẫn muốn gắn bó lâu dài, nhất là cứ đi trả nợ hộ thì vợ cụ muôn đời cứ đi vay thôi. Mua máy tính cho con mà rồi không mua, dùng tiền vào việc khác, cụ lại đi mua trả góp thì đúng là cạn lời. Nhà em chi tiêu cho học tập của con luôn là ưu tiên số 1 với cả 2 vc

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Theo em quan sát thì có mấy nguyên nhân dẫn đến việc vay nợ của vợ em:
1. chi tiêu ko hợp lý, có 1 đồng mà cứ vung ra tiêu 2, 3; đang nợ nhưng hôm nào nhác là order đồ ăn về cho cả nhà; cuối tuần vẫn mua cafe cho mẹ & sinh tố cho con mặc dù những thức đó có thể tự pha & làm được; nợ nhưng vẫn mua trả góp iphone (em vẫn xài con xiaomi thằng cậu em vợ cho từ hồi 2017). Cách đây vài năm vẫn thấy mua quần áo, kính... Dạo gần đây thì ko thấy nữa
2. mượn nợ (vay hộ tiền cho người khác); hiện tại theo em biết thì vợ em đang vay hộ 140tr cho 1 đứa bạn và 1 đứa đồng nghiệp; từ hồi covid và coin sập; đến giờ vẫn chưa trả được đồng nào.
3. Mua bảo hiểm nhân thọ, có hôm lục đồ em loáng thoáng thấy 1 hợp đồng BHNT nhưng lúc đó ko tiện hỏi; sau đó một thời gian thì thấy nói với em là đừng có mua BHNT, chẳng dc cái gì mà mất tiền nên em đoán cũng mất một số vào đó rồi.
4. Góp vốn kinh doanh hoặc bán hàng đa cấp: cái này chỉ là phỏng đoán của em vì có đợt thấy hay kể em về đứa phụ huynh bán mỹ phẩm; rồi sau này lại kêu là mình ko giàu vì buôn bán được vì không có năng khiếu.

Cờ bạc thì em nghĩ là không, vì vợ em ko biết đánh bài; lô đề cũng không.

Thiếu thì vay, đến hạn ko có tiền trả lại vay chỗ này để đập chỗ kia; và vòng xoáy cứ lặp đi lặp lại cho đến lúc toang thôi cụ.
Ai bảo lấy vợ đẹp, trẻ, service tốt, lại ở nhà u vợ nữa, cụ không lo được u vợ cụ sẽ lo được nên hồn nhiên như cô tiên mà tiêu thôi.

Phòng và vé

Xe tải
vâng mợ, em sẽ lựa lời nói với F1 nhà em, năm nay nó cũng lớp 10 rồi; 2 mẹ con cũng hay tâm sự với nhau; giờ cũng chỉ biết hi vọng thôi mợ; vì vợ em bảo thủ lắm; ít khi chịu thay đổi theo ý của người khác lắm; nặng lời cái là giận, im lặng không nói gì cả mấy ngày.
F1 nhà cụ lớp 10 rồi thì vợ cụ cũng ko phải trẻ trung non dạ gì nữa. Vậy là tính cách rồi cộng thêm sự dung túng của cụ và mẹ vợ. Vợ cụ quen cuộc sống tầm gửi rồi nên nói thay đổi là hơi khó

Hoặc là cụ phải cực kỳ cương quyết với vợ chứ ko phải nửa nạc nửa mỡ như hiện tại. Ko thì tiếp tục cầu tiền thật nhiều để cáng đáng gd và trả nợ thôi.

Em nghe thấy choáng quá với vợ cụ

Nhimtiu

Xe container
Từ hồi 2018 khi em bể nợ chứng khoán (tổng em mất cho chứng khoảng 700tr - toàn tiền đi vay) thì em ko đưa tiền hàng tháng cho gấu nữa mà tập trung trả nợ (không đưa tiền mặt nhưng thẻ tín dụng thì gấu vẫn cầm và em vẫn thanh toán hàng tháng - trung bình ăn và mặc khoảng 15tr/tháng). Trước đó em cũng lờ mờ nhìn thấy cách chi tiêu của vợ ko ổn nên em ko đưa hết cho vợ cụ ạ. Vợ em là mẫu người có 5tr thì tiêu 5tr, có 10tr phải tiêu hết 10tr. Nên giờ lương em là em giữ và em trả hầu hết các chi phí trong gia đình (học hành con cái, ăn uống (thông qua thẻ tín dụng - từ đầu 2023 thấy có vẻ ít đi, chắc vợ tự ái nên dùng thẻ riêng), điện nước, phí chung cư...); Lương của vợ tự sắp xếp chi tiêu (nhà em đang ở nhờ bà ngoại nên chung cư cho thuê tháng cũng dc 3,5tr em cho vợ giữ luôn). Nên việc này chưa nói chính thức nhưng cũng ngầm hiểu từ lâu là mọi chi phí trong nhà em lo rồi cụ ạ.

Ưu tiên trước mắt của em là trả hết nợ (của cả em và vợ em) rồi mới tính đến việc đầu tư hay tiết kiệm được. Cứ nghĩ đến cảnh thỉnh thoảng lại có tin nhắn hoặc điện thoại báo nợ mà em hãi hùng.
Vợ cụ chưa dính vào đội xã hội thâm là may rồi chứ dại lên mà mang cái sổ ra cắm lấy một hai trăm củ là toi đới. Đội này nó liếm nhanh lém mà rất thích những người như vợ cụ vì vay chỗ lọ đập chỗ chai. Cụ nên thay vợ tay hòm chìa khóa và rành mạch các khoản còn nợ đọng lần nữa vì như vậy là vợ cụ chưa khai thật, bao giờ khai rõ chuẩn chỉ, rũ hết nợ đi thì làm ăn nó mới thoáng cái đầu cụ ạ em nói thật.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Nhimtiu

Xe container
Cụ cứ đổ tiếng ác cho chị em. Chị em trên này tuyền người khéo vén.
Có nặn thì cũng nặn khéo léo nhẹ nhàng thoy ạ :">:D

Xong rồi trả giá hết đời thì đắt quá o:-)
Em có dám đổ xăng chữa cháy đâu, em bẩu em fun thôi mờ. K có các mợ thu vén thì khéo em k có lúc nào ngồi chém zó trên of mợ ạ. :))

Nhimtiu

Xe container
E nghe mà hoảng quá. Anh chồng này hiền thật ấy. Theo em nên dứt khoát với vợ là không trả nợ cho vợ nữa. Cứ vay xong chồng đi trả thì khó cai nghiện lắm.
Như bọn em dư ra 5,10tr còn gửi tk online lấy mấy trăm lãi. Tuy em cũng tiêu ác nhưng trong tiền em và không vung tay quá trán bao giờ.
Này em bán nốt mớ chứng mang tiền về chợ búa cơm nc đi nhé, ngồi đấy mà tám à.b-)

MuathuHN252

Xe cút kít

LinhNguyễn

Xe tăng
Cụ là chồng mà ko trao đổi rõ vợ vay tiền để làm gì, chi tiêu thế nào thì cụ có trả đến lúc cụ chán quá rồi tự giải tán :D đề xuất là cụ đứng ra quản lý tiền nong trong nhà.Quan điểm của em thì ai quản lý tiền tốt hơn thì người đấy quản lý, không cứ gì phải là phụ nữ ( Phần lớn phụ nữ giữ tiền tốt hơn)

Nhimtiu

Xe container
Tiêu hoang là do gấu cụ và gấu cụ chủ, cụ đừng bảo cả 9x như thế, 7x 8x cũng ko thiếu ng tiêu hoang đâu.
Em đc gấu giao chỉ tiêu rồi mỗi hôm nộp 350k tiền ăn uống cho gđ, hôm nào mưa gió thì chịu khó bật app lên mà cày, nắng quá thì nghỉ tối muộn cày tiếp cho đủ chỉ tiêu mợ ah. :(

MuathuHN252

Xe cút kít

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng là phụ nữ mà đọc tâm sự của cụ về vợ em cũng thấy choáng.
Choáng thứ nhất là vợ cụ: phụ nữ này cũng hiếm lắm, cụ giữ lại cũng phải ạ
Choáng thứ hai là cụ: đàn ông như này lại càng hiếm, vợ cụ không nên để mất ạ
Em xin hết

trasuanong

Xe tải
em giống mợ, trong tk có vài củ ko thấy cần thiết làm gì e gửi online luôn cho nó sinh lãi. Hàng tháng đều có hoạch định tiêu gì bn, quá tí thôi chứ ko dc vung tay bừa bãi. E sợ cảnh nợ nần, thiếu thốn lắm.