[Funland] Quản lý tài chính cá nhân & gia đình (chi tiêu & nợ nần)

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cố, trong lúc cố thì tìm vợ mới.

tquang

Xe tăng
Chắc gấu cụ chủ 9x rồi. Thế hệ 9x này quan điểm, cách chi tiêu sẽ khác thế hệ 78x. Gấu cháu cũng 9x chưa chi tiêu như gấu cụ thớt nhưng cũng có vấn đề. Giai đoạn đầu tiêu pha theo kiểu có thù vs tiền, có là tiêu ko cần nghĩ. Sau cháu quyết định lương gấu để chi tiêu sinh hoạt gia đình. Còn lương cháu để ra và lo các việc học hành cho con cái. Lương cháu được bao nhiêu cũng công khai hết vs gấu. Trong tủ luôn để 20tr tiền mặt, gấu rút tiêu thì phải bảo cháu. Hàng tuần gia đình đi chơi, ăn uống thì gấu sẽ trả bằng ví của cháu.
Thêm nữa cũng chia sẻ quan điểm giữa 2 vck dần dần cách chi tiêu của gấu cũng thay đổi hơn.
Mà cháu thấy các gấu cụ chủ vay mượn giống ông anh rể cháu. Gặp ai cũng mượn được nhỉ. Ko ngại khi mở miệng ra mượn những người thật sự ko quen thân lắm. Cháu thì chịu cách mượn như thế.

Chỉnh sửa cuối:
Theo em cụ cần check xem hai khoản vay này có lớn k và ưu tiên thanh toán trc tránh vay tiền xã hội thâm đập vào lại khổ cụ nhé.
dạ vâng cụ, em cũng ưu tiên xử lý 2 khoản này trước. Hồi tháng 5 thấy tin nhắn em đã hỏi mà vợ nói trả sắp xong rồi nên em cũng ko truy cứu. Hôm qua ngồi xem TV thấy ai gọi điện cho ông con, cứ vâng với dạ. Xong em mới hỏi thì bảo cô nào bên TP bank gọi điện nói mẹ trả tiền đúng hạn.

ah99x6

Xe điện
Em kính chào cccm!

Em có một chút vấn đề, nó liên quan đến cả mấy thứ như tiêu đề nên em đặt tên hơi lủng củng. Mong cccm thông cảm & chia sẻ với em cách giải quyết cũng như kinh nghiệm thực tế của cccm trong trường hợp này.

Vấn đề của em là vợ em chi tiêu không hợp lý, chỉ nghĩ đến tiêu mà không nghĩ đến thu, chỉ nghĩ đến vay để có tiền tiêu mà ko nghĩ đến việc chi trả như thế nào. Quan điểm của em có vay có trả, có những thời điểm chỉ tính riêng gốc & lãi ngân hàng em phải trả là 14tr/tháng, chưa tính vay anh em bạn bè ko lãi. Cuối cùng rồi cũng qua. Hiện tại em còn vay ông anh ruột em 20tr (từ số gốc 250tr từ 2018) và bà dì 70tr (từ số gốc 150tr - 2020). Mục tiêu trong năm nay em sẽ trả hết cho ông anh và bà dì tầm 40-50tr.

Nhưng vợ em lại khác, có vay mà ko tính đến việc đi trả; còn đi mượn nợ hộ nữa; đứng ra vay hộ bạn hồi đại học (chồng đi viện, nhà bạn này rất giàu nhưng tài sản toàn BDS, đợt covid ko có dòng tiền), đồng nghiệp ở cơ quan (chồng đồng nghiệp mượn tiền đầu tư coin,mất 1,5 tỷ nên tuyệt thực để tự tử, đồng nghiệp phải chạy vạy để trả nợ hộ chồng), vay hộ đứa bạn cấp 3 mẹ mổ tim... cuối cùng chẳng đòi dc đồng nào mà các sự việc cho vay đó cũng ít nhất là 2, 3 năm rồi. Bản thân vợ em ko biết cách quản lý tài chính cá nhân, vung tay quá trán, vay nợ tùm lum anh em bạn bè, cả anh em bên nhà em nữa. Trước tết phải vay cậu em vợ 100tr để trả bớt, hiện tại theo thông tin nợ mà vợ em báo thì vẫn còn 120tr, còn những khoản chưa báo em cũng ko biết bao nhiêu.

Hôm thứ 6 vừa rồi đứa đồng nghiệp của mới gọi em vào phòng họp nói riêng là vợ em đã vay 5tr từ cách đây 2 năm mà vẫn chưa trả; chiều qua thì bên TP bank gọi điện cho cu con bảo mẹ trả món nợ quá hạn vay bên đó (em ko biết vay bao nhiêu , từ khi nào và còn bao nhiêu nữa); Ngày 14/5 có tin nhắn đến số dt của em báo vợ em có khoản vay đến hạn phải thanh toán bên MC Credit (1,8tr) có gửi kèm số hợp đồng vay. Hôm qua em vào Viettel pay check bằng số hợp đồng thì tháng này phải đóng 1,2tr, em thấy số tiền phải trả đã giảm nhưng ko biết tổng vay bao nhiêu và còn lại bao nhiêu.

Em cũng ko có ý định li dị vợ, nhưng nhiều khi thấy ngán ngẩm quá cccm ạ; mọi chi phí học hành ăn uống trong nhà em trả hết. Mà thỉnh thoảng lại tòi ra quả báo nợ của vợ:
- 2-3tr (từ đứa em họ và bà mợ của em);
- 7tr (từ vợ của em trai em);
- 11tr (từ chị kế toán của trường mẫu giáo F1); 10tr (từ bà chị họ bên vợ);
- 23tr (từ đứa bạn cấp 2 của vợ lấy yến về bán rồi ko trả vốn cho nó). => khoản này bà ngoại trả, em nói với bà là mẹ cho vợ chồng con mượn rồi con gửi mẹ sau. Bà biết vì đứa bạn cấp 2 là học trò của bà; sau khi đòi nợ vợ em nhiều lần ko dc thì nó đòi bà nên bà mới biết.
- 5tr từ đồng nghiệp của em (mới báo hôm thứ 6 vừa rồi)
và em vẫn đang trong tâm thế là sự việc chưa dừng lại ở đó, em đang thủ tầm 20tr để có ai báo thì em trả luôn.

Trước tết sau khi mượn cậu em vợ 100tr để trả bớt nợ em cũng đã quán triệt:
- không vay mới
- không mượn hộ
- khoản nào chi trên 3tr phải báo em
=> đến giờ các khoản báo nợ cho em cũng là các khoản cũ cách đây 2-3 năm; chưa thấy có khoản nào mới trong 2023

Em cũng nói là em ko truy cứu tại sao lại nợ nần nhiều như vậy, em chỉ muốn biết là hiện tại vợ em còn vay bao nhiêu để em còn biết đường trả; nhưng vợ em chỉ nói ra những khoản ko dấu được (vay ông anh con bác, vay bạn thân của cậu em vợ) còn các khoản khác thì dấu tiệt (như các khoản vay em gạch đầu dòng ở trên) hoặc 2 khoản vay của TPbank và MC Credit.

Hoàn cảnh của em là em làm cty tư nhân, vợ làm nhà nước, 2 vc đã có 1 cái chung cư nho nhỏ. Ông bà nội ngoại 2 bên cũng ko có gì, mua chung cư mẹ em cho em 30tr, em vay bà dì 150tr còn lại em có một ít và đi vay nơi khác. F1 đứa lớn năm nay lớp 10, đứa nhỏ lớp 5. Em thuộc dạng mềm mỏng, các cụ các mợ mắng em là nhu nhược thì cũng ko sai mấy. Làm ầm ĩ lên (đánh, chửi, dọa li dị...) thì em ko làm được.

KHoảng 1 năm gần đây thấy vợ em cũng bắt đầu tiết kiệm hơn, ví dụ đứa nhỏ xin mua mấy cái đồ chơi ở MyKingdom cũng ko cho; chứ như trước đây thì ko phải nghĩ, xin gì cho nấy (quẹt thẻ tín dụng rồi cuối tháng em thanh toán); Dạo này thẻ tín dụng của em (vợ cầm) cũng ko thấy báo mấy, em nghĩ ko khéo vợ em làm cái thẻ bên TP bank rồi lại quẹt bên đó (nên mới có cú điện thoại của TP bank chiều qua cho đứa lớn nhà em). Đồ ăn cũng ko thường xuyên mua đồ ngon, đắt tiền như trước đây. Mặc dù thỉnh thoảng vẫn xin em mua collagen tầm 3tr hoặc tháng trước xin làm liệu trình chăm sóc da 4,5tr (em đều đồng ý hết, miễn là phải báo với em để em còn sắp xếp)

Cho đến giờ em đã làm một số việc sau:
- trả nợ hộ vợ
- quán triệt một số điểm như em đã nêu ở trên
- ưu tiên trả các khoản nợ có lãi suất cao (2 khoản của MC Credit & TP của vợ em chẳng hạn, em sẽ ưu tiên xử lý 2 khoản này trước trong thời gian tới)

Em xin cccm cho em lời khuyên về vấn đề này nên xử lý thế nào cho hợp lý. Em cảm ơn cccm nhiều.
(như em đã nói trên thì em ko muốn li di nên thay mái ko phải là một lựa chọn :D )
Cụ hỏi vk cụ xem có vay hộ thằng bồ nào o để trả luôn 1 thể :D

Hacking

Xe tăng
Vợ không biết quản lý thì cụ phải tự làm thôi. Nói chung việc này không nên đùn đẩy hết cho vợ.
Và cũng đừng mong vợ cụ sẽ biết quản lý tốt như Cụ

Thành Thị 1

Xe điện
khổ cái toàn vay người thân, quen cụ ạ. Vợ của em trai em, em họ em (con dì), chị họ vợ (lấy anh con bác), em họ vợ (con chú ở quê), kế toán của trường mẫu giáo F1 (cả 2 ae đều học ở đó, và em cũng có mối quan hệ tốt với chị chủ trường)... nên ko trả cũng ko được cụ ạ :(
sao ko được???
bị mất cái j ah?? bộ mặt nghệ sĩ (sĩ diện)?

TieuFu

Xe container
Em kính chào cccm!

Em có một chút vấn đề, nó liên quan đến cả mấy thứ như tiêu đề nên em đặt tên hơi lủng củng. Mong cccm thông cảm & chia sẻ với em cách giải quyết cũng như kinh nghiệm thực tế của cccm trong trường hợp này.

Vấn đề của em là vợ em chi tiêu không hợp lý, chỉ nghĩ đến tiêu mà không nghĩ đến thu, chỉ nghĩ đến vay để có tiền tiêu mà ko nghĩ đến việc chi trả như thế nào. Quan điểm của em có vay có trả, có những thời điểm chỉ tính riêng gốc & lãi ngân hàng em phải trả là 14tr/tháng, chưa tính vay anh em bạn bè ko lãi. Cuối cùng rồi cũng qua. Hiện tại em còn vay ông anh ruột em 20tr (từ số gốc 250tr từ 2018) và bà dì 70tr (từ số gốc 150tr - 2020). Mục tiêu trong năm nay em sẽ trả hết cho ông anh và bà dì tầm 40-50tr.

Nhưng vợ em lại khác, có vay mà ko tính đến việc đi trả; còn đi mượn nợ hộ nữa; đứng ra vay hộ bạn hồi đại học (chồng đi viện, nhà bạn này rất giàu nhưng tài sản toàn BDS, đợt covid ko có dòng tiền), đồng nghiệp ở cơ quan (chồng đồng nghiệp mượn tiền đầu tư coin,mất 1,5 tỷ nên tuyệt thực để tự tử, đồng nghiệp phải chạy vạy để trả nợ hộ chồng), vay hộ đứa bạn cấp 3 mẹ mổ tim... cuối cùng chẳng đòi dc đồng nào mà các sự việc cho vay đó cũng ít nhất là 2, 3 năm rồi. Bản thân vợ em ko biết cách quản lý tài chính cá nhân, vung tay quá trán, vay nợ tùm lum anh em bạn bè, cả anh em bên nhà em nữa. Trước tết phải vay cậu em vợ 100tr để trả bớt, hiện tại theo thông tin nợ mà vợ em báo thì vẫn còn 120tr, còn những khoản chưa báo em cũng ko biết bao nhiêu.

Hôm thứ 6 vừa rồi đứa đồng nghiệp của mới gọi em vào phòng họp nói riêng là vợ em đã vay 5tr từ cách đây 2 năm mà vẫn chưa trả; chiều qua thì bên TP bank gọi điện cho cu con bảo mẹ trả món nợ quá hạn vay bên đó (em ko biết vay bao nhiêu , từ khi nào và còn bao nhiêu nữa); Ngày 14/5 có tin nhắn đến số dt của em báo vợ em có khoản vay đến hạn phải thanh toán bên MC Credit (1,8tr) có gửi kèm số hợp đồng vay. Hôm qua em vào Viettel pay check bằng số hợp đồng thì tháng này phải đóng 1,2tr, em thấy số tiền phải trả đã giảm nhưng ko biết tổng vay bao nhiêu và còn lại bao nhiêu.

Em cũng ko có ý định li dị vợ, nhưng nhiều khi thấy ngán ngẩm quá cccm ạ; mọi chi phí học hành ăn uống trong nhà em trả hết. Mà thỉnh thoảng lại tòi ra quả báo nợ của vợ:
- 23tr (từ đứa bạn cấp 2 của vợ lấy yến về bán rồi ko trả vốn cho nó). => khoản này bà ngoại trả, em nói với bà là mẹ cho vợ chồng con mượn rồi con gửi mẹ sau. Bà biết vì đứa bạn cấp 2 là học trò của bà; sau khi đòi nợ vợ em nhiều lần ko dc thì nó đòi bà nên bà mới biết.
và em vẫn đang trong tâm thế là sự việc chưa dừng lại ở đó, em đang thủ tầm 20tr để có ai báo thì em trả luôn.

- không vay mới
- không mượn hộ
=> đến giờ các khoản báo nợ cho em cũng là các khoản cũ cách đây 2-3 năm; chưa thấy có khoản nào mới trong 2023

Em cũng nói là em ko truy cứu tại sao lại nợ nần nhiều như vậy, em chỉ muốn biết là hiện tại vợ em còn vay bao nhiêu để em còn biết đường trả; nhưng vợ em chỉ nói ra những khoản ko dấu được (vay ông anh con bác, vay bạn thân của cậu em vợ) còn các khoản khác thì dấu tiệt (như các khoản vay em gạch đầu dòng ở trên) hoặc 2 khoản vay của TPbank và MC Credit.

Hoàn cảnh của em là em làm cty tư nhân, vợ làm nhà nước, 2 vc đã có 1 cái chung cư nho nhỏ. Ông bà nội ngoại 2 bên cũng ko có gì, mua chung cư mẹ em cho em 30tr, em vay bà dì 150tr còn lại em có một ít và đi vay nơi khác. F1 đứa lớn năm nay lớp 10, đứa nhỏ lớp 5. Em thuộc dạng mềm mỏng, các cụ các mợ mắng em là nhu nhược thì cũng ko sai mấy. Làm ầm ĩ lên (đánh, chửi, dọa li dị...) thì em ko làm được.

KHoảng 1 năm gần đây thấy vợ em cũng bắt đầu tiết kiệm hơn, ví dụ đứa nhỏ xin mua mấy cái đồ chơi ở MyKingdom cũng ko cho; chứ như trước đây thì ko phải nghĩ, xin gì cho nấy (quẹt thẻ tín dụng rồi cuối tháng em thanh toán); Dạo này thẻ tín dụng của em (vợ cầm) cũng ko thấy báo mấy, em nghĩ ko khéo vợ em làm cái thẻ bên TP bank rồi lại quẹt bên đó (nên mới có cú điện thoại của TP bank chiều qua cho đứa lớn nhà em). Đồ ăn cũng ko thường xuyên mua đồ ngon, đắt tiền như trước đây. Mặc dù thỉnh thoảng vẫn xin em mua collagen tầm 3tr hoặc tháng trước xin làm liệu trình chăm sóc da 4,5tr (em đều đồng ý hết, miễn là phải báo với em để em còn sắp xếp)

- trả nợ hộ vợ
- ưu tiên trả các khoản nợ có lãi suất cao (2 khoản của MC Credit & TP của vợ em chẳng hạn, em sẽ ưu tiên xử lý 2 khoản này trước trong thời gian tới)

Em xin cccm cho em lời khuyên về vấn đề này nên xử lý thế nào cho hợp lý. Em cảm ơn cccm nhiều.
(như em đã nói trên thì em ko muốn li di nên thay mái ko phải là một lựa chọn :D )
Cụ cứ kiếm thêm em nữa, còn vợ thì coi như con bồ ! Việc chỉ thế thôi mà cũng hỏi, mất mặt các cụ of !

em gửi các cụ ít ảnh chụp màn hình ko các cụ lại nói em âm mưu bán hàng lừa đảo này họ hoặc Phục đội lốt. Em lên đây chỉ bán than thôi :((

MCredit em mới check hôm qua còn 1,2tr./tháng

MCredit hôm 14/5 báo còn 1,6tr/tháng như vậy số tiền trả hàng tháng đã giảm nhưng em ko biết còn bao nhiêu. Quan trọng số nợ bên TPbank em ko biết thông tin gì ngoài một cuộc gọi cho cu con hôm qua.

vay đứa em con chú vợ

bà chị kế toán trường mẫu giáo

đứa em con dì của em

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em kính chào cccm!

- không vay mới
- không mượn hộ

- trả nợ hộ vợ

Chắc kiếp trước cụ nợ tiền vợ ko trả. Kiếp này kéo cày trả nợ.
Mà duyên nghiệp gắn chắc đến mức cụ ko thể dứt bằng ly dị.
Giải pháp là vui vẻ mà trả nợ. Đến một hồi cái nghiệp nó hết, vợ nó tự biết điều chỉnh :))

Chắc kiếp trước cụ nợ tiền vợ ko trả. Kiếp này kéo cày trả nợ.
Mà duyên nghiệp gắn chắc đến mức cụ ko thể dứt bằng ly dị.
Giải pháp là vui vẻ mà trả nợ. Đến một hồi cái nghiệp nó hết, vợ nó tự biết điều chỉnh :))
nói thật với cụ là nhiều khi em cũng phải tự động viên tinh thần đúng như cụ nói vậy; chắc kiếp trước mình nợ vợ nhiều nên kiếp này cày trả lại :))
em cũng thấy có một vài tín hiệu điều chỉnh mặc dù chưa rõ nét, hi vọng cụ ạ.

Vợ không biết quản lý thì cụ phải tự làm thôi. Nói chung việc này không nên đùn đẩy hết cho vợ.
Và cũng đừng mong vợ cụ sẽ biết quản lý tốt như Cụ
vâng cụ. Lúc mới cưới nhau cho đến 5-7 năm sau đó em đi làm về rồi đưa hết tiền cho vợ sắp xếp chi tiêu, nhưng dần dần em thấy ko ổn nên phải điều chỉnh. Mặc dù em ko muốn tay hòm chìa khóa, đo lọ dưa muối đếm củ dưa hành một chút nào nhưng ko có sự lựa chọn nào khác.

Em quan niệm việc quản lý tài chính cá nhân nó là một kỹ năng có thể học hỏi được, giống như bơi chẳng hạn. Vì vậy em cũng ko quá trách vợ về việc vợ ko biết chi tiêu hợp lý. Nhưng khổ cái là biết mình ko biết bơi mà vẫn cứ nhắm mắt lao xuống hồ, biết mình ko biết bơi mà ko chịu học.

Cụ cứ kiếm thêm em nữa, còn vợ thì coi như con bồ ! Việc chỉ thế thôi mà cũng hỏi, mất mặt các cụ of !
hehe bẩm cụ em cũng biết việc cỏn con như này ko dám phiền các cụ of, nhưng kêu trời trời ko thấu, kêu đất đất chẳng thưa, nên đành lên đây bán than cho đỡ bức xúc cụ ạ :D

tquang

Xe tăng
vâng cụ. Lúc mới cưới nhau cho đến 5-7 năm sau đó em đi làm về rồi đưa hết tiền cho vợ sắp xếp chi tiêu, nhưng dần dần em thấy ko ổn nên phải điều chỉnh. Mặc dù em ko muốn tay hòm chìa khóa, đo lọ dưa muối đếm củ dưa hành một chút nào nhưng ko có sự lựa chọn nào khác.

Em quan niệm việc quản lý tài chính cá nhân nó là một kỹ năng có thể học hỏi được, giống như bơi chẳng hạn. Vì vậy em cũng ko quá trách vợ về việc vợ ko biết chi tiêu hợp lý. Nhưng khổ cái là biết mình ko biết bơi mà vẫn cứ nhắm mắt lao xuống hồ, biết mình ko biết bơi mà ko chịu học.
Đoạn này cụ giống cháu. Mới đầu cũng suy nghĩ vậy, thêm nữa mình đi làm cũng căng thẳng rồi lại thêm khoản quản lý chi tiêu nữa nhưng sau nếu ko như vậy thì ko biết bao giờ mới có nhà riêng, lo cho con cái nữa. Nhưng cháu may hơn cụ là cháu nhận ra cách chi tiêu của gấu có vấn đề và giải quyết cứng rắn sớm hơn cụ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Cụ chủ cũng là có tài và nho nhã nên mới bị vk khai thác khả năng tốt như vậy.
Đùa chứ đàn ông mà phải cầm giữ tiền là không sung sướng gì. Vạn bất đắc dĩ . Có cụ còn phải trả vài tỹ do vợ thua cờ bạc .. cũng vay bằng mọi qh và ông chồng muối mặt hết lần này tới lần khác. Tuy nhiên đc cái nấu ăn rất ngon và nói thì kiến cụ cũng phải bò ra 🤣

Onemoretime

Xe đạp
Đầu tiên cụ nên tâm sự với vợ, có còn thương chồng thương con không. Nếu biết quay đầu phải thành thật tất cả các khoản đang nợ, quyết tâm sửa đổi. Rồi mới đến bước cơ cấu nợ, tài chính chuyển về chồng quản lý.
Còn không thì đường ai nấy đi. Dứt khoát

tquang

Xe tăng
Cụ chủ cũng là có tài và nho nhã nên mới bị vk khai thác khả năng tốt như vậy.
Đùa chứ đàn ông mà phải cầm giữ tiền là không sung sướng gì. Vạn bất đắc dĩ . Có cụ còn phải trả vài tỹ do vợ thua cờ bạc .. cũng vay bằng mọi qh và ông chồng muối mặt hết lần này tới lần khác. Tuy nhiên đc cái nấu ăn rất ngon và nói thì kiến cụ cũng phải bò ra 🤣
Ông anh nhà bác cháu là bộ đội chuyên nghiệp. Giai đoạn đầu cũng đưa vk giữ tiền để 1 vài năm sau làm nhà. Đến khi chuẩn bị làm nhà hỏi vk tiền thì trật khấc ra là vk tiêu hết chứ trả tích cóp được gì. Cách đây tầm 7 8năm trong dịp giỗ cụ có đông đủ mọi người ông anh tuyên bố luôn ai cho vk mượn mà ko có ý của ông anh thì đi đòi vk ông ý. Cả trên ngoại cũng vậy. Giờ sắp hưu rồi mà nhà cửa vẫn chưa đâu vào đâu, con thì đang học đh nữa :(

Mít tố nữ

Xe tăng
Em nghĩ các khoản vay nợ công khai không đáng sợ bằng các khoản dấu diếm. Vậy nên trước hết cụ phải làm rõ với vợ cụ các khoản vay cần trả nợ là bao nhiêu, thu nhập cả gia dình là bao nhiêu, chi tiêu cần thiết cho gia đình là bao nhiêu rồi hai vợ chồng cùng nên kế hoạch chi tiêu và trả nợ. Các khoản chi tiêu cho gia đình vợ được chi theo kế hoạch, các khoản trả nợ cụ quản lý vì vợ cụ có thể sẽ tiêu lẹm mất không trả hoặc lại đi vay giật chỗ này bù chỗ kia.

wave-tau

Xe container
"Thứ nhất vợ dại trong nhà
Thứ hai trâu chậm, thứ ba rựa cùn
Thứ tư sớm vợ muộn con
Thứ năm nhà dột, sáu buồn hết ăn
Bảy buồn vợ chửi cằn nhằn
Tám buồn nhà cửa một căn hẹp hòi
Chín buồn nhà nợ đến đòi
Mười buồn khách đến ngồi dai không về" :D

Tuoitan

Xe buýt
Chỉ thấy cụ thớt kể vợ vay nợ mà k kể là vay làm gì, tiền đi đâu, mua bán sắm sửa hay là vướng tệ nạn như cờ bạc, lô đề. Phải tìm đc nguyên nhân mới giải quyết đc vđ