[Funland] Quản lý tài chính cá nhân & gia đình (chi tiêu & nợ nần)

coquay

Xe container
không cụ ạ, giờ em mà đưa cho vợ em khoản nào là mất hút luôn khoản đó; vì hiện tại vợ em vẫn còn nợ nhiều lắm. Nên ưu tiên trước mắt là trả nợ đã.

Có mấy lần bảo cô giáo dạy con đóng tiền nhà nên cần trước 3 tháng rồi trả sau, em đưa rồi mất hút luôn. Rồi mua máy tính cho con chỗ chồng chị đồng nghiệp có giảm giá rồi tiền thì mất hút mà máy tính ko thấy đâu, cuối cùng em cũng phải mua trả góp.

Mà em bực cái là mình đã ko có tiền thì chớ, vợ em còn đứng ra vay hộ cho đứa bạn với đứa đồng nghiệp, ít nhất là 140tr cho 2 người đó; 2-3 năm rồi chưa đòi dc một đồng nào trong khi mình è cổ ra để trả nợ cho người khác; Nên em ko đưa tiền cho vợ cũng mục đích muốn ép vợ em phải đi đoif nợ để lấy tiền đó trả nợ. Mà vợ em tính sĩ diện cũng cao nên cũng ko đòi nợ gắt gao.
Tại tính cánh là 1 phần thôi còn phần khác là ở hoàn cảnh, hiện tại gd cụ đang ở nhà mẹ vợ thì cái tính cách tiêu pha vô tư còn tiếp diễn dài nữa

CaptainMT

Xe buýt
Nghe xong em hãi luôn. Công nhận cụ chủ cũng dễ tính, chứ vào em thì tầm vài ba lần nhắc mà k thay đổi thì thôi next vậy.

Đoạn này cụ giống cháu. Mới đầu cũng suy nghĩ vậy, thêm nữa mình đi làm cũng căng thẳng rồi lại thêm khoản quản lý chi tiêu nữa nhưng sau nếu ko như vậy thì ko biết bao giờ mới có nhà riêng, lo cho con cái nữa. Nhưng cháu may hơn cụ là cháu nhận ra cách chi tiêu của gấu có vấn đề và giải quyết cứng rắn sớm hơn cụ ạ.
vâng cụ, sai lầm của em là dễ dãi và điều chỉnh khi mọi việc đã bung bét ra.

Hồi 2018 em ko đưa tiền cho vợ nữa, một mặt là tập trung trả nợ, mặt khác cũng muốn vợ qua đó vun vén tiết kiệm mà chi tiêu. Nhưng xem ra đã phản tác dụng, ko vun vén dc thì chớ còn vay nợ tùm lum cụ ạ.

trasuanong

Xe tải
Nhiều người phụ nữ khiếp thật, cụ còn ko nắm rõ vợ cụ đang nợ bn, cũng ko thay đổi và kiểm soát đc vợ cứ đi vay thì cả đời cứ chạy theo mà trả nợ thôi, cái này phải làm sao cho vợ nhận thức ra vấn đề.
Chính ra vc cụ nên ở riêng và cho vợ cụ tay hòm chìa khóa trong 1 khoảng nào đó như 15-20tr/tháng, hết là nhịn đói, thì may ra biết quý đồng tiền.

Đầu tiên cụ nên tâm sự với vợ, có còn thương chồng thương con không. Nếu biết quay đầu phải thành thật tất cả các khoản đang nợ, quyết tâm sửa đổi. Rồi mới đến bước cơ cấu nợ, tài chính chuyển về chồng quản lý.
Còn không thì đường ai nấy đi. Dứt khoát
Tài chính thì em quản lý lâu rồi cụ ạ, khoảng tầm cách đây 7, 8 năm rồi; nhưng thứ em ko kiểm soát được là việc chi tiêu và vay nợ của vợ; mua cái gì, cho ai vay, mượn của ai cũng ko nói với em cho đến khi mọi việc bung bét.

Sau khi cưới tầm 3 năm em có trao đổi với vợ về cách quản lý chi tiêu trong gia đình, ghi sổ đầu vào, đầu ra nhưng vợ em lảng tránh, ko muốn nói về chủ đề đó; em thì cũng là đàn ông nên cũng ngại nói về chuyện tiền nong, nghĩ vợ cho là mình nhỏ nhen nên em cũng ko đề cập lại nữa.

Nhưng khi mọi thứ bung bét ra từ trước tết năm ngoái, em đã nói chuyện phải quấy rồi, nói nhẹ nhàng có, nói nặng có; tất cả em nhận được là sự im lặng; KHông hợp tác về các khoản nợ hiện tại. Em nói riêng cũng có, bà ngoại nói riêng với vợ cũng có. Em và chị vợ, cậu em vợ họp nói chuyện với vợ cũng có. Nhưng vẫn ko biết được số nợ hiện tại còn lại là bao nhiêu. Và điều quan trọng là tại sao lại dẫn đến tình trạng đó thì ko có câu trả lời.

MuathuHN252

Xe cút kít
Từ hồi 2018 khi em bể nợ chứng khoán (tổng em mất cho chứng khoảng 700tr - toàn tiền đi vay) thì em ko đưa tiền hàng tháng cho gấu nữa mà tập trung trả nợ (không đưa tiền mặt nhưng thẻ tín dụng thì gấu vẫn cầm và em vẫn thanh toán hàng tháng - trung bình ăn và mặc khoảng 15tr/tháng). Trước đó em cũng lờ mờ nhìn thấy cách chi tiêu của vợ ko ổn nên em ko đưa hết cho vợ cụ ạ. Vợ em là mẫu người có 5tr thì tiêu 5tr, có 10tr phải tiêu hết 10tr. Nên giờ lương em là em giữ và em trả hầu hết các chi phí trong gia đình (học hành con cái, ăn uống (thông qua thẻ tín dụng - từ đầu 2023 thấy có vẻ ít đi, chắc vợ tự ái nên dùng thẻ riêng), điện nước, phí chung cư...); Lương của vợ tự sắp xếp chi tiêu (nhà em đang ở nhờ bà ngoại nên chung cư cho thuê tháng cũng dc 3,5tr em cho vợ giữ luôn). Nên việc này chưa nói chính thức nhưng cũng ngầm hiểu từ lâu là mọi chi phí trong nhà em lo rồi cụ ạ.

Ưu tiên trước mắt của em là trả hết nợ (của cả em và vợ em) rồi mới tính đến việc đầu tư hay tiết kiệm được. Cứ nghĩ đến cảnh thỉnh thoảng lại có tin nhắn hoặc điện thoại báo nợ mà em hãi hùng.
Vk ko biết quản lý chi tiêu 1 thì cụ cũng khéo quản lý chi tiêu 2 đấy ạ. Em xin lỗi cụ em hơi phũ, nhưng em hi vọng e nói ra để cụ hiểu vde là ngay từ đầu cụ đã ko dạy dc vk, mà còn dung túng và cổ súy cho cách tiêu tiền của vk ạ.
Giờ quản lý chi tiêu gia đình cụ lo. Lương vk vk tự tiêu, rồi 3.5tr tiền thuê chung cư cụ để vk cụ giữ nốt, vậy mà thẻ TD cụ vẫn để vk cầm rồi quẹt, mặc dù là ít nhưng vk tiêu cái gì? Rồi mua colagen 3tr, làm da tháng 4.5tr cụ cũng chi nốt? Vậy mà vẫn nợ?
Cụ fai để vk cụ có trách nhiệm với các khoản nợ của mình, để có ý thức tiết kiệm mà trả đi. Ko có tiền nhưng sĩ và tiêu cho lắm vào. Em đây kiếm dc tiền, cũng ko nợ nần gì ai nhưng mà kiếm dc nhưng cũng fai gom góp tiết kiệm, kiếm xong tiêu pha như vk cụ sói nhà em còn tống đi lâu rồi ấy.
Giờ nhà cụ đang nợ vậy, theo e 3.5tr tiền thuê nhà và thẻ TD của cụ, cụ thu lại luôn. Và bảo vk từ nay trở đi nếu phát sinh nợ thì vk fai tự trả. Cụ ko cứng lên cẩn thận lại theo mấy hội đa cấp, thánh nọ lọ chai là mất cả ng lẫn tiền đó ạ

Chỉ thấy cụ thớt kể vợ vay nợ mà k kể là vay làm gì, tiền đi đâu, mua bán sắm sửa hay là vướng tệ nạn như cờ bạc, lô đề. Phải tìm đc nguyên nhân mới giải quyết đc vđ
Theo em quan sát thì có mấy nguyên nhân dẫn đến việc vay nợ của vợ em:
1. chi tiêu ko hợp lý, có 1 đồng mà cứ vung ra tiêu 2, 3; đang nợ nhưng hôm nào nhác là order đồ ăn về cho cả nhà; cuối tuần vẫn mua cafe cho mẹ & sinh tố cho con mặc dù những thức đó có thể tự pha & làm được; nợ nhưng vẫn mua trả góp iphone (em vẫn xài con xiaomi thằng cậu em vợ cho từ hồi 2017). Cách đây vài năm vẫn thấy mua quần áo, kính... Dạo gần đây thì ko thấy nữa
2. mượn nợ (vay hộ tiền cho người khác); hiện tại theo em biết thì vợ em đang vay hộ 140tr cho 1 đứa bạn và 1 đứa đồng nghiệp; từ hồi covid và coin sập; đến giờ vẫn chưa trả được đồng nào.
3. Mua bảo hiểm nhân thọ, có hôm lục đồ em loáng thoáng thấy 1 hợp đồng BHNT nhưng lúc đó ko tiện hỏi; sau đó một thời gian thì thấy nói với em là đừng có mua BHNT, chẳng dc cái gì mà mất tiền nên em đoán cũng mất một số vào đó rồi.
4. Góp vốn kinh doanh hoặc bán hàng đa cấp: cái này chỉ là phỏng đoán của em vì có đợt thấy hay kể em về đứa phụ huynh bán mỹ phẩm; rồi sau này lại kêu là mình ko giàu vì buôn bán được vì không có năng khiếu.

Cờ bạc thì em nghĩ là không, vì vợ em ko biết đánh bài; lô đề cũng không.

Thiếu thì vay, đến hạn ko có tiền trả lại vay chỗ này để đập chỗ kia; và vòng xoáy cứ lặp đi lặp lại cho đến lúc toang thôi cụ.

Tại tính cánh là 1 phần thôi còn phần khác là ở hoàn cảnh, hiện tại gd cụ đang ở nhà mẹ vợ thì cái tính cách tiêu pha vô tư còn tiếp diễn dài nữa
bà ngoại còn thẳng tính và khó tính hơn em nhiều cụ ạ, vợ em mua cái gì ko hợp lý là cụ mắng ngay; nên vợ em mua gì cũng ko dám cho bà biết đâu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Chắc gấu cụ chủ 9x rồi. Thế hệ 9x này quan điểm, cách chi tiêu sẽ khác thế hệ 78x. Gấu cháu cũng 9x chưa chi tiêu như gấu cụ thớt nhưng cũng có vấn đề. Giai đoạn đầu tiêu pha theo kiểu có thù vs tiền, có là tiêu ko cần nghĩ. Sau cháu quyết định lương gấu để chi tiêu sinh hoạt gia đình. Còn lương cháu để ra và lo các việc học hành cho con cái. Lương cháu được bao nhiêu cũng công khai hết vs gấu. Trong tủ luôn để 20tr tiền mặt, gấu rút tiêu thì phải bảo cháu. Hàng tuần gia đình đi chơi, ăn uống thì gấu sẽ trả bằng ví của cháu.
Thêm nữa cũng chia sẻ quan điểm giữa 2 vck dần dần cách chi tiêu của gấu cũng thay đổi hơn.
Mà cháu thấy các gấu cụ chủ vay mượn giống ông anh rể cháu. Gặp ai cũng mượn được nhỉ. Ko ngại khi mở miệng ra mượn những người thật sự ko quen thân lắm. Cháu thì chịu cách mượn như thế.
Tiêu hoang là do gấu cụ và gấu cụ chủ, cụ đừng bảo cả 9x như thế, 7x 8x cũng ko thiếu ng tiêu hoang đâu.

Vk ko biết quản lý chi tiêu 1 thì cụ cũng khéo quản lý chi tiêu 2 đấy ạ. Em xin lỗi cụ em hơi phũ, nhưng em hi vọng e nói ra để cụ hiểu vde là ngay từ đầu cụ đã ko dạy dc vk, mà còn dung túng và cổ súy cho cách tiêu tiền của vk ạ.
Giờ quản lý chi tiêu gia đình cụ lo. Lương vk vk tự tiêu, rồi 3.5tr tiền thuê chung cư cụ để vk cụ giữ nốt, vậy mà thẻ TD cụ vẫn để vk cầm rồi quẹt, mặc dù là ít nhưng vk tiêu cái gì? Rồi mua colagen 3tr, làm da tháng 4.5tr cụ cũng chi nốt? Vậy mà vẫn nợ?
Cụ fai để vk cụ có trách nhiệm với các khoản nợ của mình, để có ý thức tiết kiệm mà trả đi. Ko có tiền nhưng sĩ và tiêu cho lắm vào. Em đây kiếm dc tiền, cũng ko nợ nần gì ai nhưng mà kiếm dc nhưng cũng fai gom góp tiết kiệm, kiếm xong tiêu pha như vk cụ sói nhà em còn tống đi lâu rồi ấy
mợ nói đúng ạ; cách chi tiêu thì em cũng mới học gần đây, cũng mò mẫm vừa thử vừa sai chứ em cũng rất dốt khoản quản lý chi tiêu, vì thế thời gian đầu mới cưới nhau em phó thác cho vợ em hết. Em không cổ súy cho cách chi tiêu vô tội vạ của vợ nhưng em rất ngại khi phải đi tra hỏi vợ về những khoản này khoản kia; khi vợ quẹt thẻ em đều check mail xem quẹt ở đâu thì đa số là ở siêu thị mua đồ ăn; vợ em cũng toàn mua đồ sạch nên cũng đắt; nhưng em nghĩ trước sau gì cũng là nhà mình ăn nên thôi kệ.

Còn những khoản nào không phải đồ ăn thì em sẽ hỏi. Gần đây chắc là ngại với em hay tự ái gì đó mà ít khi dùng thẻ của em lắm mợ, trước đây trung bình mỗi tháng em thanh toán thẻ tầm 15tr, có tháng cá biệt 20-22tr; tháng ít nhất cũng 12tr; nhưng từ đầu 2023 đến giờ (sau vụ cả nhà họp gia đình & mượn cậu 100tr trả nợ) thì mỗi tháng em chỉ thấy tiền thẻ tầm 7-8tr.

Em cũng muốn vợ có trách nhiệm với khoản nợ & có ý thức tiết kiệm nên em mới cắt khoản tiền mặt từ 2018, một mặt là để trả nợ của em, mặt khác là muốn vợ bị ép vào đường cùng không có tiền mà phải bóp mồm bóp miệng chi tiêu cho hợp lý. Nhưng hỡi ôi ý thức đâu không thấy, lại thấy bung ra một mớ nợ.

Cái này em nghĩ nó thuộc về tính cách rồi mợ ạ, chỉ khi nào vợ em thấy cần phải thay đổi thì mới thay đổi được. Và em vẫn đang kiên nhẫn chờ đợi ngày đó sẽ đến; việc vợ em phải vay nợ bên TPBank và MCredit chứng tỏ đã hết mối quan hệ để vay rồi, ai có thể vay đã vay hết rồi. Và nhiều người không trả được nên mới đến tai bà ngoại và em.

Tính này không sửa được, cụ ko muốn bỏ vk thì phải chấp nhận trả nợ hộ hoặc suốt ngày cả cụ và các con cụ sẽ bị chủ nợ tra tấn tinh thần.
Mà với bọn trẻ khi chúng đã bắt đầu nhận thức được cuộc sống thì sẽ là những tổn thương tinh thần cực lớn, với những đứa trẻ nhạy cảm sẽ ko khác gì bị tra tấn tinh thần.
Cụ bảo F1 nhà cụ nói chuyện với mẹ nó, hy vọng mẹ nó thương con mà tem tém việc vung tay quá trán!
vâng mợ, em sẽ lựa lời nói với F1 nhà em, năm nay nó cũng lớp 10 rồi; 2 mẹ con cũng hay tâm sự với nhau; giờ cũng chỉ biết hi vọng thôi mợ; vì vợ em bảo thủ lắm; ít khi chịu thay đổi theo ý của người khác lắm; nặng lời cái là giận, im lặng không nói gì cả mấy ngày.

MuathuHN252

Xe cút kít
mợ nói đúng ạ; cách chi tiêu thì em cũng mới học gần đây, cũng mò mẫm vừa thử vừa sai chứ em cũng rất dốt khoản quản lý chi tiêu, vì thế thời gian đầu mới cưới nhau em phó thác cho vợ em hết. Em không cổ súy cho cách chi tiêu vô tội vạ của vợ nhưng em rất ngại khi phải đi tra hỏi vợ về những khoản này khoản kia; khi vợ quẹt thẻ em đều check mail xem quẹt ở đâu thì đa số là ở siêu thị mua đồ ăn; vợ em cũng toàn mua đồ sạch nên cũng đắt; nhưng em nghĩ trước sau gì cũng là nhà mình ăn nên thôi kệ.

Còn những khoản nào không phải đồ ăn thì em sẽ hỏi. Gần đây chắc là ngại với em hay tự ái gì đó mà ít khi dùng thẻ của em lắm mợ, trước đây trung bình mỗi tháng em thanh toán thẻ tầm 15tr, có tháng cá biệt 20-22tr; tháng ít nhất cũng 12tr; nhưng từ đầu 2023 đến giờ (sau vụ cả nhà họp gia đình & mượn cậu 100tr trả nợ) thì mỗi tháng em chỉ thấy tiền thẻ tầm 7-8tr.

Em cũng muốn vợ có trách nhiệm với khoản nợ & có ý thức tiết kiệm nên em mới cắt khoản tiền mặt từ 2018, một mặt là để trả nợ của em, mặt khác là muốn vợ bị ép vào đường cùng không có tiền mà phải bóp mồm bóp miệng chi tiêu cho hợp lý. Nhưng hỡi ôi ý thức đâu không thấy, lại thấy bung ra một mớ nợ.

Cái này em nghĩ nó thuộc về tính cách rồi mợ ạ, chỉ khi nào vợ em thấy cần phải thay đổi thì mới thay đổi được. Và em vẫn đang kiên nhẫn chờ đợi ngày đó sẽ đến; việc vợ em phải vay nợ bên TPBank và MCredit chứng tỏ đã hết mối quan hệ để vay rồi, ai có thể vay đã vay hết rồi. Và nhiều người không trả được nên mới đến tai bà ngoại và em.
Tháng 7-8tr thẻ TD theo em cụ cũng cắt luôn. Cả 3.5tr tiền thuê nhà. Giờ cụ bảo vk nhà mình nợ nhiều khoản nt, từ trước đến nay nợ em ok anh sẽ trả nhưng đây là lần cuối. Lương a sẽ dùng để trả nợ, đóng tiền học cho con, điện nước mạng, đi ra ngoài ăn hàng cụ cũng đóng. Còn lương vk để mua thức ăn nấu ăn hàng ngày.
Cụ bảo vk từ nay nếu em còn phát sinh nợ nữa em sẽ tự trả, anh sẽ ko liên quan đến khoản nợ đó và sẽ ko bh trả nợ giúp em nữa. Thật sự nếu e là ck, em cũng sẽ dọa ly dị, ah ko dọa đâu mà bỏ thật ý, bỏ lâu rồi. Nhưng cụ ko dọa dc vậy thì tùy cụ, nhưng những điều trên theo em fai nói, có họp riêng với ông bà ngoại và quán triệt vấn đề như vậy với vk trước mặt ông bà.
Chính vì cụ dung túng cho vk tiêu hoang. Rồi cứ nợ là cụ trả nên vk cụ mới tiêu nt. Cụ fai để vk có trách nhiệm vun vén cho gia đình. Làm gì có chuyện lương bn phá hết, còn tiêu thêm của ck 1 tháng cả mấy chục triệu rồi còn báo nợ như vậy.

xezace

Xe tăng
Chuyện gia đình các cụ em ít khi dám tham gia vì mỗi nhà mỗi cảnh.
Nhưng đến chuyện này thì em choáng quá. Phụ nữ là người tay hòm chìa khoá mà như vợ cụ thì hỏng rồi. Chỉ biết vay ko biết trả?
Em nghe mà há hốc cả mồm cả miệng.
Nếu cụ mà là em trai em thì em đành phải cảm thán, đời mày vứt đi rồi em ơi #:-s
Vì biết có tiger tải trợ rồi

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bỏ luôn cho rảnh nợ nhé Cụ chủ :-"

duongqua

Xe container
ca này thì thua rồi, hầu như các nhà đều là chồng về báo con số, đằng này nhà cụ ngược lại. Cụ ko muốn bỏ vợ, thì chỉ có cách cụ phải kiếm nhiều tiền để trả hộ vợ cụ thôi,chứ case này chả khác gì con nghiện cả :D

Dancingwiththewind

Xe điện
E nghe mà hoảng quá. Anh chồng này hiền thật ấy. Theo em nên dứt khoát với vợ là không trả nợ cho vợ nữa. Cứ vay xong chồng đi trả thì khó cai nghiện lắm.
Như bọn em dư ra 5,10tr còn gửi tk online lấy mấy trăm lãi. Tuy em cũng tiêu ác nhưng trong tiền em và không vung tay quá trán bao giờ.
Giờ hai con lớn còn cần bao tiền để học hành ấy chứ.
Ông chồng này yêu vợ mà vợ có vẻ không thương chồng nhỉ.

TorienT

Xe container
Chuyện không biết quản lý chi tiêu thì đàn ông hay mắc (như e là ví dụ em có 1 tr hay 1 tỉ em cũng tiêu cho bằng hết :( ) nhưng chuyện vay mượn lung tung và dấu là những dấu hiệu rất xấu. Cụ nên có thái độ cực kỳ cứng rắn để giữ gia đình đừng du di nữa.